ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด

ตุ๊ก นนทบุรี
    สมาชิกทั่วไป

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Fri Jun 29, 2012 6:27 pm

ถึงลุงหมอ ที่นับถือ

ดิฉันขอน้ำหยดพุทธบำบัด 2ขวดและหัวเชื้อน้ำหมัก เพื่อมาขยายและต่อเชื้อกับน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้ และขอวิธีขยายอย่างละเอียดด้วยค่ะ ดิฉันท้องผูกประจำ และปวดเท้าที่เอ้นร้อยหวาย ต้องทานอย่างไร สามีก็เป็นโรคนอนไม่หลับทำให้พักผ่อนไม่พอ ตอนนี้หมักพลอยเพชรไว้ 3 ถังนำน้ำมาดองไข่ทานอยู่ค่ะ ดิฉันจะโอนเงินมาทำบุญ 1000บาท วันเสาร์นะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้า

ส่ง ทองสดใส คำชมภู
    7/434 ม.9 หมู่บ้านปิยะวรารมณ์
    ต.ไทรน้อย อ.ไทรน้อย
    จ.นนทบุรี 11150
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty Re: ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jun 29, 2012 9:06 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:ถึงลุงหมอ ที่นับถือ

ดิฉันขอน้ำหยดพุทธบำบัด 2ขวดและหัวเชื้อน้ำหมัก เพื่อมาขยายและต่อเชื้อกับน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้ และขอวิธีขยายอย่างละเอียดด้วยค่ะ ดิฉันท้องผูกประจำ และปวดเท้าที่เอ้นร้อยหวาย ต้องทานอย่างไร สามีก็เป็นโรคนอนไม่หลับทำให้พักผ่อนไม่พอ ตอนนี้หมักพลอยเพชรไว้ 3 ถังนำน้ำมาดองไข่ทานอยู่ค่ะ ดิฉันจะโอนเงินมาทำบุญ 1000บาท วันเสาร์นะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้า

ส่ง ทองสดใส คำชมภู
    จ.นนทบุรี 11150

farao Shocked Rolling Eyes ไม่ได้ขายนิ ถ้าขายก็ น้ำหยด ขวดละ 1 พัน เข้าไปละครับ 2ขวด 2 พันนะครับ? Very Happy แต่ให้ฟรีจ้า 2 ขวด?

Rolling Eyes หัวเชื้อ อายุ 16 ปี+ไว้คุณศึกษาให้เข้าใจก่อนนะครับ ไปค้นอ่าน ทำความเข้าใจครับทำผิดก็ ผมเสียดายของ และจะ พาเสียเสียเวลา เปล่าๆ นะครับ? Shocked เรามีไว้ ดึงอายุ น้ำหมักใหม่ นะครับ ควรเริ่มใหม่หมดเลย ตั้งแต่ เริ่มหมักผสมหัวเชื้อ พร้อม น่ำผึ้งหรือละลายน้ำตาล ก่อนจะ หมักสมุนไพร ปีครึ่งไป จะเริ่มดี 2 ปี ดีแน่ๆ

เอาผลไม้รวม + สมุนไพร ไปก่อนดีกว่านะครับ จะได้ไม่ท้องผูก ปวดขา นอนไม่หลับ ?ให้หายโรคก่อนนะครับ จ้า ส่ง ทองสดใส คำชมภู
    จ.นนทบุรี 11150 Wink วันจันทร์ จะจัดส่งให้ละครับ santa ลุงหมอ

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty Re: ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Sat Jun 30, 2012 1:58 pm

เรียนลุงหมอ
    pig ดิฉันขอขอบคุณที่มอบน้ำหยดให้ค่ะ เรื่องการขยายน้ำหมักนั้นดิฉันได้ศึกษามาบ้างแล้วค่ะแต่ยังไม่ลึกมาก ตอนนี้ได้หมักผลไม้และสมุนไพรไว้บ้างแล้วเช่น ลิ้นจี่ องุ่น สัปรส ฝรั่ง ชมภู่ มะม่วง มะเขือเทศ ขิง ข่า กระชาย หมักได้ประมาณ 3 เดือน จีงได้ขอหัวเชื้อลุงมาขยายต่อค่ะ แต่ถ้าอายุน้ำหมักยังต่อขยายไม่ได้ก็ยังไม่ เอาค่ะ เอาไว้คราวหลังค่ะ ขอบคุณ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 30, 2012 2:19 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:เรียนลุงหมอ
    pig ดิฉันขอขอบคุณที่มอบน้ำหยดให้ค่ะ เรื่องการขยายน้ำหมักนั้นดิฉันได้ศึกษามาบ้างแล้วค่ะแต่ยังไม่ลึกมาก ตอนนี้ได้หมักผลไม้และสมุนไพรไว้บ้างแล้วเช่น ลิ้นจี่ องุ่น สัปรส ฝรั่ง ชมภู่ มะม่วง มะเขือเทศ ขิง ข่า กระชาย หมักได้ประมาณ 3 เดือน จีงได้ขอหัวเชื้อลุงมาขยายต่อค่ะ แต่ถ้าอายุน้ำหมักยังต่อขยายไม่ได้ก็ยังไม่ เอาค่ะ เอาไว้คราวหลังค่ะ ขอบคุณ

Shocked Rolling Eyes Laughing หมักมาแล้ว 3 เดือน ของดีๆ ทั้งนั้ ? Smile จะใช้ หัวเชื้อเร่งอายุ ใช้ได้เลย แต่...? ต้องเข้าใจ ในการใช้ครับ ถ้าหมักใหม่ ใช้หัวเชื้อ กลับจะ ได้ดีกว่า เพราะ ใช้ ตั้งแต่เริ่มต้น นะครับ ปริมาณการใช้? ให้ได้ผล สำหรับ น้ำหมัก 3 เดือนขึ้นไป ต้องใช้ 1 ต่อ น้ำหวาน 100 นะครับ ( หัวเชื้อ 1 ลิตร น้ำหว่าน 100 ลิตร)โดยใช้ในสูตร 1 * 5 * 5 ใช้สูตรขยาย ขนาดถังบรรจุ จะดีกว่านะ เพราะ สมุนไพรผลไม้ที่เราหมัก เขาจะละลายตัวออกมา ตลอดเวลา? น้ำหมักเราจึงจะมีคุณภาพ เมื่อครบ 2 ปีได้เป็น มหาบำบัติ ถ้าใช้ ต่ำกว่านี้ จะไม่ค่อย ได้ผล? จึงให้เข้าใจ ก่อน นำไปใช้ครับ ?

sunny หรือ เอา น้ำหัวเชื้อไป ขยาย ปริมาณก่อน? ให้มีมากพอ ก่อนนำไปใช้นะครับ จะได้ ไม่ต้องมาเสียเงิน ติดต่อหัวเชื้อจากลุงหมอ บ่อยๆ? Rolling Eyes ไม่ต้องการก็ ไม่เป็นไร นะครับ ขอบคุณที่ เข้าใจ เจตนาผมครับ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Sat Jun 30, 2012 4:14 pm

เรียน ลุงหมอ ที่เคารพ

ดิฉันขอกราบขอบคุณค่ะ ไม่ใช้จะไม่ต้องการแต่คิดว่าลุงหมอยังไม่ให้หัวเชื้อเลยว่าถ้าไม่ได้ก็ยังไม่เอาแต่ถ้าลุงหมอกรุณาส่งให้ก็เอาซิค่ะดิฉันได้ส่งเงินมาทำบุญให้แล้วเป็นเงิน 1000 บาท การขยายหัวเชื้อของลุงหมอดิฉันขอให้ลุงหมออธิบายรายละเอียดการทำมาให้ด้วยนะค่ะ ขอกราบขอบพระคุณมาณที่นี้ด้วย

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Sat Jun 30, 2012 5:19 pm

เรียน ลุงหมอ ที่เคารพ

ดิฉันได้ส่งเงินทำบุญไปให้แล้วเป็นเงิน 1001บาท โอนจากกรุงไทยไปทหารไทย ขอขอบคุณสำหรับน้ำหยดและหัวเชื้อน้ำหมัก มหาบำบัติ ค่ะ ถ้าได้รับแล้วจะโพสมาอีกครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 30, 2012 10:49 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:เรียน ลุงหมอ ที่เคารพ

ดิฉันได้ส่งเงินทำบุญไปให้แล้วเป็นเงิน 1001บาท โอนจากกรุงไทยไปทหารไทย ขอขอบคุณสำหรับน้ำหยดและหัวเชื้อน้ำหมัก มหาบำบัติ ค่ะ ถ้าได้รับแล้วจะโพสมาอีกครั้ง

Very Happy Laughing Smile ดิฉันขอกราบขอบคุณค่ะ ไม่ใช้จะไม่ต้องการแต่คิดว่าลุงหมอยังไม่ให้หัวเชื้อเลยว่าถ้าไม่ได้ก็ยังไม่เอาแต่ถ้าลุงหมอกรุณาส่งให้ก็เอาซิค่ะดิฉันได้ส่งเงินมาทำบุญให้แล้วเป็นเงิน 1000 บาท การขยายหัวเชื้อของลุงหมอดิฉันขอให้ลุงหมออธิบายรายละเอียดการทำมาให้ด้วยนะค่ะ ขอกราบขอบพระคุณมาณที่นี้ด้วย?

Very Happy Rolling Eyes Wink สาธุด้วย รับทราพครับ? เอาง่ายๆ ใช้สูตรขยายเลยจ้า น้ำผึ้งหรือ น้ำตาล 1 น้ำหัวเชื้อ 5 น้ำ ต้มสุกเย็นแล้ว 5 ละลายหมักทิ้งไว้ 1 เดือน ขยายได้อีกครับ ใช้สูตรเดิม 1 * 5 * 5หรือ ( 1 เดือน ใช้ได้ 3 เดือน ดีที่สุด)นำไปใช้เป็นหัวเชื้อ เพื่อดึง อายุน้ำหมัก ให้ได้ เป็น 16 ปี + ภายใน 2 ปี ผสมในการหมักใหม่อัตรา 1 ลิตร ต่อ น้ำหวานที่ใช้หมัก 100 ลิตร (อย่าใช้หมด เก็บไว้ขยายบ้างนะ) ถ้า ใจเย็น ขยายต่อ 2 ถึง 3 รอบก็จะมีใช้ ไม่รู้จบ ละครับ ไม่ต้องขอลุงหมออีกแล้ว ก็ยังได้นิ Wink ? นำไปใช้ ให้เป็น ประโยชน์ ต่อชาวโลกนะครับ santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty ขอหัวเชื้อเพื่อขยาย

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Thu Jul 05, 2012 12:44 pm

กราบเรียน

ดิฉันได้รับหัวเชื้อ 16ปี และน้ำหยดมหาบำบัดแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ ดิฉันจะทำการขยายหัวเชื้อตามที่ลุงหมอบอกก่อน ตามนี้นะค่ะ ละลายน้ำผึ้ง 1 ขวดกับน้ำต้มสุกเย็น 5 ลิตร จึงเติมหัวเชื้อ 1ขวด ที่ให้มาผสมลงไป ต้องคนทุกวันหรือตั้งทิ้งไว้เลยค่ะ ครบ 3 เดือนแล้วดิฉันจะแบ่งมาผสมกับน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้เพื่อต่ออายุน้ำหมักใด้ไหมค่ะ
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 05, 2012 9:04 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:กราบเรียน

ดิฉันได้รับหัวเชื้อ 16ปี และน้ำหยดมหาบำบัดแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ ดิฉันจะทำการขยายหัวเชื้อตามที่ลุงหมอบอกก่อน ตามนี้นะค่ะ ละลายน้ำผึ้ง 1 ขวดกับน้ำต้มสุกเย็น 5 ลิตร จึงเติมหัวเชื้อ 1ขวด ที่ให้มาผสมลงไป ต้องคนทุกวันหรือตั้งทิ้งไว้เลยค่ะ ครบ 3 เดือนแล้วดิฉันจะแบ่งมาผสมกับน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้เพื่อต่ออายุน้ำหมักใด้ไหมค่ะ
    cherry queen ก็ตามที่ลุงหมอได้กล่าวให้ทราบแล้วด้านบน Very Happy หมักมาแล้ว 3 เดือน ของดีๆ ทั้งนั้น ? จะใช้ หัวเชื้อเร่งอายุ ใช้ได้เลย แต่...? ต้องเข้าใจ ในการใช้ครับ ถ้าหมักใหม่ ใช้หัวเชื้อ กลับจะ ได้ดีกว่า เพราะ ใช้ ตั้งแต่เริ่มต้น นะครับ ปริมาณการใช้? ให้ได้ผล สำหรับ น้ำหมัก 3 เดือนขึ้นไป ต้องใช้ 1 ต่อ น้ำหวาน 100 นะครับ ( หัวเชื้อ 1 ลิตร น้ำหว่าน 100 ลิตร)โดยใช้ในสูตร 1 * 5 * 5 ใช้สูตรขยาย ขนาดถังบรรจุ จะดีกว่านะ เพราะ สมุนไพรผลไม้ที่เราหมัก เขาจะละลายตัวออกมา ตลอดเวลา? น้ำหมักเราจึงจะมีคุณภาพ เมื่อครบ 2 ปีได้เป็น น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ (โดยต้องมีน้ำหมักผลไม้และสมุนไพรตัวหลัก) ถ้าใช้ ต่ำกว่านี้ จะไม่ค่อย ได้ผล? จึงให้เข้าใจ ก่อน นำไปใช้ครับ ? santa

Very Happy หัวเชื้อที่ได้ไปควรนำมาขยายก่อน ตามวิธี ลุงหมอได้ให้ไว้ ดังนี้
    การขยายหัวเชื้อ วิธีที่แนะนำ และ ถูกต้องที่สุด เมื่อได้รับ น้ำหัวเชื้อ ไปจากกระผมคือ? ต้มน้ำ ที่ได้จาก ในบ่อ หนอง คลอง บึง บาดาล หรือจากสระ ไม่เอาน้ำประปา ที่ผสมคลอรีน ละกัน นะครับ ?
    1. ต้มน้ำให้สุก
    2. รอให้เย็นตัวลงก่อน ใช้น้ำ ต้มสุก แล้วทิ้งให้เย็น 5 ส่วน
    3. ละลายน้ำผึ้ง หรือ น้ำตาล ลงไป 1 ส่วน
    4. เทหัวเชื้อที่ได้ ลงไป 3 ส่วน
    5. แล้ว ปิดให้มิดชิด คลุม แผ่นพลาสติก
    6. เก็บในที่ร่ม
    bom ตั้งแต่ 1 เดือนขึ้นไป จะใช้เป็นหัวเชื้อขยายไม่รู้จบ? โดยใช้ สูตรกลาง น้ำผึ้ง หรือ น้ำตาล 1 * หัวเชื้อที่ได้ ลงไป 3 ส่วน (1ขวด ถือว่าเป็น 3 ส่วน)* น้ำเติมลงไป 5 ส่วน ? สรุป 1 * 3 * 5 ขยาย ครบ 1 เดือน ถ้าจำเป็นใช้ ตักแบ่งไปใช้ จะให้ดีตั้งแต่ 3 เดือนไป แล้วละนะครับ ผสมเป็นหัวเชื้อเมื่อ จะหมักพืช ผัก ผลไม้ โดยใช้หัวชื้อ ขยายของเรา 1 ลิตร ต่อ ถัง หมักใหม่ 200 ลิตร เล็ก - ใหญ่ เพิ่มลด ตามส่วนครับ?
    และ ตามสูตร วิธีนี้ หัวเชื้อที่ได้มา จากการขยาย เวลาไปใช้ ปริมาณ 1 ลิตร 100ซีซี ต่อ ถังหมัก 200 ลิตร หมายความว่า? ...ถ้า ปริมาณ น้ำ 100 ลิตร น้ำผึ้งหรือ น้ำตาล เป็นสารอาหาร ละลายตัว 20 ก.ก. จะใช้ น้ำหัวเชื้อ ผสมเพียง 1 ลิตรเป็นอย่างน้อย ( ผมใช้ 1 ขัน 555+ ) ตีหัวเชื้อ ในน้ำ ทิ้งไว้1 ถึง5 วัน (เขาจะเริ่ม จับตัวเป็นวุ้นบางๆ) แล้ว จึงเริ่มทยอยใส่ วัสดุ ผลไม้ สมุนไพร เพื่อเริ่มการ หมัก เอ็มไซน์ ? วัสดุ ทุกๆชนิดที่ ทำการหมัก ถ้า บดให้ชิ้นเล็กลง มากที่สุด จะได้ผลดี ที่สุดจ้า ไม่ว่า สมุนไพร * ผลไม้ หรือ พืช * ผัก *** ควรใส่ ข้าวปลาย หรือ ข้าวกล้อง 1 ฝ่ามือ + สัปปะรส ทั้งเนื้อและเปลือก บดแล้ว ทุกๆถังจ้า ? ทุกๆถัง ที่เริ่มหมักด้วย
    หัวเชื้อที่ขยายแล้วสามารถนำมาขยายต่อได้อีก สูตร 1*5*5 ขยายได้ไม่รู้จบ : santa ลุงหมอ

sunny การนำหัวเชื้อใส่เติมใน ถังน้ำหมักผลไม้ ที่มีผลไม้เป็นตัวหลัก เพื่อเป็นตัวช่วยเร่ง ดึงอายุการหมักน้ำผลไม้รวม* ให้เป็น 16 ปี+ ภายในเวลา 16 เดือน ถึง 2ปีขึ้นไป ให้กลายเป็นน้ำหมัก พุทธมหาบัญญัติ เป็นทางลัดจ้า(กรุณาเข้าไปศึกษาใน กระทู้ " สูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ อีกซักครั้ง" คู่กันไปด้วย)
    sunny หัวเชื้อ เขามีเอ็มไซน์ อายุ 16ปี+และมีสมุนไพรอยู่เพียงเล็กน้อย เท่านั้น* เราจึงต้องเติม สมุนไพรลงไปด้วยในการหมัก แล้วเร่งอายุโดยหัวเชื้อ 16ปี+
    Very Happy มีหัวเชื้อ? จะหมักอะไรก็ ต้องสูตร 1 * 3 * 5 แล้วเติมหัวเชื้อ ไปด้วย?3 เดือน ใช้ ทาภายนอกได้ละ ปกติ 1 ปี ใช้ดื่ม เว้น ของที่หมัก ไ่ม่มีสารพิษปนมาก็ 6 เดือน จำเป็น ทานได้ละครับ ดีที่สุด 2 ปี จะมีคณภาพตาม หัวเชื้อ? ได้อายุ เท่ากับหัวเชื้อด้วยครับ เข้าไปอ่าน การขยาย และ ใช้หัวเชื้อ หาดูกระทู้เดิมผมครับ เคยตอบไว้ละครับ ลองๆหาดูจ้า หัวเชื้อ ไม่ใช่ น้ำหมักสมุนไพร หรือยา นะครับ santa ลุงหมอ

cherry queen มีเวลาว่างอยากให้ศึกษากระทู้อื่น ๆ ด้วยจะได้หมักได้อย่างถูกต้อง และทราบสรรพคุณพืช ผัก ผลไม้ และสมุนไพร ที่นำไปหมัก เพื่อเป็นปรโยชน์แก่ตัวท่านเองและผู้รอบข้างด้วยนะค่ะ cherry queen

แก้ไขล่าสุดโดย ตุ๊ก บึ่งกุ่ม เมื่อ Fri Jul 06, 2012 2:32 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty การขยายหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Fri Jul 06, 2012 1:28 pm

กราบเรียนรบกวน ลุงหมอ อีกครั้ง

ดิฉันได้ทำการขยายหัวเชื้อที่ลุงหมอให้มาแล้ว 1*3*5 ตามที่ลุงหมอบอกแล้ว แต่มีข้อส่งสัยคือถ้าหมักหัวเชื้อได้ 3 เดือนแล้ว ดิฉันจะทำการนำน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้ทั้งหมดมารวมกันทั้งน้ำและเนื้อ แล้วนำหัวเชื้อที่ขยายไว้นำมาใส่ได้หรือไม่ ต้องใช้สัดส่วนเท่าไร กลัวทำแล้วผิดจะเสียของค่ะ ขอละเอียดหน่อยนะค่ะ อย่าพิ่งรำคลานคนที่ฉลาดน้อยนะค่ะ Mad

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Fri Jul 06, 2012 2:38 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:กราบเรียนรบกวน ลุงหมอ อีกครั้ง

ดิฉันได้ทำการขยายหัวเชื้อที่ลุงหมอให้มาแล้ว 1*3*5 ตามที่ลุงหมอบอกแล้ว แต่มีข้อส่งสัยคือถ้าหมักหัวเชื้อได้ 3 เดือนแล้ว ดิฉันจะทำการนำน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้ทั้งหมดมารวมกันทั้งน้ำและเนื้อ แล้วนำหัวเชื้อที่ขยายไว้นำมาใส่ได้หรือไม่ ต้องใช้สัดส่วนเท่าไร กลัวทำแล้วผิดจะเสียของค่ะ ขอละเอียดหน่อยนะค่ะ อย่าพิ่งรำคลานคนที่ฉลาดน้อยนะค่ะ Mad
    cherry น้ำหมักที่หมักไว้มีอะไรบ้างที่จะจับมารวม ประเภทผลไม้ สมุนไพร หรือพลอยเพชร และอายุการหมักเท่าไรค่ะ จะได้แนะนำให้ถูกต้องค่ะqueen
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 06, 2012 6:09 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:กราบเรียนรบกวน ลุงหมอ อีกครั้ง

cherry น้ำหมักที่หมักไว้มีอะไรบ้างที่จะจับมารวม ประเภทผลไม้ สมุนไพร หรือพลอยเพชร และอายุการหมักเท่าไรค่ะ จะได้แนะนำให้ถูกต้องค่ะqueen

Very Happy Smile Rolling Eyes เอาง่ายๆ เลยดีกว่านะครับ? ถ้า หมักใหม่อายุ ไม่เกิน 1 เดือน น้ำหวาน ยังไม่หมด เอ็มไซน์ที่เกิดใหม่ยังอ่อนแอ ไม่หน่าแน่นั้ก? แต่ จะ ดีเท่า เริ่มใหม่ มิได้ ย่อมมีความผิด เพี้ยนไป จะต้องรอ นานถึง 3 ปี ผลที่ได้จึงจะ มีคุณสมบัติ เสมอ ด้วยมหาบำบัติ 16ปี+

Rolling Eyes Shocked Wink ถ้าเป็นลุงหมอ จะถ่ายน้ำเก่าเอาไปเก็บไว้ใช้ เหลือแต่เนื้อและ มีน้ำดิดน้อยที่สุด แล้วผสมน้ำหวาน+ หัวเชื้อ หมักใหม่ เลยจ้า ภายใน 2 ปี ได้มหาบำบำ ไว้ใช้เลยครับ ส่วนใครจะ มีเทตนิคไดๆก็แล้วแต่ครับ?

farao Rolling Eyes Shocked ที่ถามมา ?.. Crying or Very sad ดิฉันได้ทำการขยายหัวเชื้อที่ลุงหมอให้มาแล้ว 1*3*5 ตามที่ลุงหมอบอกแล้ว แต่มีข้อส่งสัยคือถ้าหมักหัวเชื้อได้ 3 เดือนแล้ว ดิฉันจะทำการนำน้ำหมักผลไม้ที่หมักไว้ทั้งหมดมารวมกันทั้งน้ำและเนื้อ แล้วนำหัวเชื้อที่ขยายไว้นำมาใส่ได้หรือไม่? farao ไม่ได้ครับ เอาน้ำเก่าไปใช้อื่นดีกว่า แยกออกไปเลย? แล้วผสมน้ำหวานใหม่ ใส่หัวเชื้อ เติมลงไป จะดีที่สุด อีกวิธี Wink ถ้าจะเอาน้ำเก่าไว้ ควร ใชน้ำใหม่? มากกว่าปริมาณเดิม 1.5 เท่า เช่น เนื้อน้ำเก่า 1 ลิตร น้ำหวานผสม หัวเชื้อ 1.5 ลิตร(1 ลิตร ครี่ง) มากน้อยตามส่วนจ้า และ ต้องรอ 2 ปี เช่นกันครับ santa ลุงหมอ

ขอหัวเชื้อน้ำหมักและน้ำหยด Empty การขยายน้่ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Sat Jul 07, 2012 1:49 pm

ถึง ลุงหมอ

ดิฉันพึ่งได้หมักผลไม้ สมุนไพร และพลอยเพชร ไว้มีดังนี้ค่ะ มะเขือเทศ มะม่วงสุก ชมภู่ ลิ้นจี่ สัปปะรส องุ่น ส้ม แครอท มะม่วงดิบ มะระ มะกรูด มะนาว มะนาวโฮ ขิง ข่า กระชาย ลูกยอ และพลอยเพชร 3 ถัง เริ่มหมักประมาณกลางเดือนเมษา เพราะทางบ้านเหนือน้องสาว และพี่สาวสามีหมักไว้ทานและใช้ ก็เลยเริ่มหมักบ้างและทำการศึกษาตามเน็ต และได้พบเวปลุงหมอ จึงขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ
    ผลไม้ที่หมักไว้มันไม่มากเลยอยากจะนำมารวมกันคือแยกเอาน้ำออกรวมกันและเอาเนื้อรวมกันและผสมน้ำผึ้ง+น้ำ 1*5 ส่วน+น้ำขยายหัวเชื้อลุงหมอ 3 เดือน 1 ส่วน ใช้ไหมค่ะ และหมักไว้ 2 ปี ถึงนำมาไช้
    แต่ถ้าดิฉันจะเริ่มหมักผลไม้ สมุนไพร ใหม่ตามสูตร 1*3*5 ส่วนและนำน้ำขยายหัวเชื้อลุงหมอใส่ไปจะได้ไหมเพื่อย่ออายุน้ำหมัก ไม่รู้เข้าใจถูกไหมค่ะ ถ้าถามบ่อยอย่าพึ่งเบื่อนะค่ะ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jul 08, 2012 3:33 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:ถึง ลุงหมอ

ดิฉันพึ่งได้หมักผลไม้ สมุนไพร และพลอยเพชร ไว้มีดังนี้ค่ะ มะเขือเทศ มะม่วงสุก ชมภู่ ลิ้นจี่ สัปปะรส องุ่น ส้ม แครอท มะม่วงดิบ มะระ มะกรูด มะนาว มะนาวโฮ ขิง ข่า กระชาย ลูกยอ และพลอยเพชร 3 ถัง เริ่มหมักประมาณกลางเดือนเมษา เพราะทางบ้านเหนือน้องสาว และพี่สาวสามีหมักไว้ทานและใช้ ก็เลยเริ่มหมักบ้างและทำการศึกษาตามเน็ต และได้พบเวปลุงหมอ จึงขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ
    ผลไม้ที่หมักไว้มันไม่มากเลยอยากจะนำมารวมกันคือแยกเอาน้ำออกรวมกันและเอาเนื้อรวมกันและผสมน้ำผึ้ง+น้ำ 1*5 ส่วน+น้ำขยายหัวเชื้อลุงหมอ 3 เดือน 1 ส่วน ใช้ไหมค่ะ และหมักไว้ 2 ปี ถึงนำมาไช้
    แต่ถ้าดิฉันจะเริ่มหมักผลไม้ สมุนไพร ใหม่ตามสูตร 1*3*5 ส่วนและนำน้ำขยายหัวเชื้อลุงหมอใส่ไปจะได้ไหมเพื่อย่ออายุน้ำหมัก ไม่รู้เข้าใจถูกไหมค่ะ ถ้าถามบ่อยอย่าพึ่งเบื่อนะค่ะ

Very Happy Laughing Smile ถูกต้องละครับ sunny เข้าใจถูกละจ้า cherry santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:27 pm