ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว

หมักหมัก55
    สมาชิกทั่วไป

กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว Empty กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Sat Jun 30, 2012 9:16 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ หนูมีเรื่องรบกวนค่ะ คือลูกสาวเล่นกีฬาต่อสู้ เคยมีบาดเจ็บถึงกระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว เมื่อประมาณกลางปีที่แล้วต้องผ่าตัดและเข้าเฝือกอยู่ประมาณ 2 เดือน หลังจากนั้นไม่นานหัวไหล่ตก ใส่เฝือกอีก และเมื่อไม่นานนี้เอ็นหัวเข่าอักเสบ ตอนนี้ต้องพักการฝึกซ้อม หนูสงสารลูกมาก หนูเพิ่งรู้จักน้ำหมัก เมื่อประมาณ เมษา ที่ผ่านมา และหนูเริ่มหมัก สมอ ลูกยอ มะขามป้อม บอระเพ็ด ลิ้นจี่ ลำใย เสาวรส สัปรด ใบบัวบก อายุยังใช้งานไม่ได้ หนูรบกวนถามลุงหมอหน่อยนะคะว่า หนูจะเริ่มรักษาลูกสาวให้กระดูก เขากลับมาดี แข็งแรงเหมือนเดิมด้วน้ำหมักต้องทานอะไรบ้างคะ เขาเล่นต่อสู้ หลีกเลี่ยงการช้ำในไม่ได้เป็นสิ่งที่หนูคิดตลอดเวลา หนูรบกวนลุงหมอด้วยนะคะ และอีกเรื่องหนึ่งคือ แม่ของหนูอายุ 63 ปี ความดันขึ้นบ่อย ประมาณ 10 ปีที่แล้วแม่เคยเป็นอัมพฤกษ์ครึ่งตัว พอดีหนูยังเรียนอยู่ น้อง ๆ ของแม่พาไปรักษายาสมุนไพรต่าง ๆ หมอปัจจุบันด้วย ทำกายภาพด้วย จนแม่หายดี แต่ช่วงนี้แม่กลับมาความดันขึ้นอีก บางวันหนูทำงานอยู่น้าโทรมาบอกว่า แม่ความดันขึ้นกำลังจะพาไปส่งโรงพยาบาล หนูกลัวมาก กลัวแม่จะเป็นเหมือนเดิมอีก หนูรบกวนถามลุงหมอนะคะ หนูอยากให้ได้ทานน้ำหมัก เพื่อลดความดัน และหนูรุ้ว่าแม่กินยาคลายเส้นประจำ คือแม่เครียด ลุงหมอช่วยบอกหนูหน่อยนะคะว่า แม่ควรได้ทานน้ำหมักอะไรบ้างนะค่ะ สุดท้ายหนูไม่มีน้ำหมักตามที่ลุงหมอบอกแน่ หนูตั้งจะร่วมทำบุญตามเจตนารมย์ของลุงหมอด้วยคนนะคะ หนูจะได้มีน้ำหมักให้ลูกสาวและแม่ของหนู หวังว่าลุงหมอคงไม่ว่านะคะ ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว Empty Re: กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jul 01, 2012 12:39 am

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ หนูมีเรื่องรบกวนค่ะ คือลูกสาวเล่นกีฬาต่อสู้ เคยมีบาดเจ็บถึงกระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว เมื่อประมาณกลางปีที่แล้วต้องผ่าตัดและเข้าเฝือกอยู่ประมาณ 2 เดือน หลังจากนั้นไม่นานหัวไหล่ตก ใส่เฝือกอีก และเมื่อไม่นานนี้เอ็นหัวเข่าอักเสบ ตอนนี้ต้องพักการฝึกซ้อม หนูสงสารลูกมาก หนูเพิ่งรู้จักน้ำหมัก เมื่อประมาณ เมษา ที่ผ่านมา และหนูเริ่มหมัก สมอ ลูกยอ มะขามป้อม บอระเพ็ด ลิ้นจี่ ลำใย เสาวรส สัปรด ใบบัวบก อายุยังใช้งานไม่ได้ หนูรบกวนถามลุงหมอหน่อยนะคะว่า หนูจะเริ่มรักษาลูกสาวให้กระดูก เขากลับมาดี แข็งแรงเหมือนเดิมด้วน้ำหมักต้องทานอะไรบ้างคะ เขาเล่นต่อสู้ หลีกเลี่ยงการช้ำในไม่ได้เป็นสิ่งที่หนูคิดตลอดเวลา หนูรบกวนลุงหมอด้วยนะคะ?
    -0- และอีกเรื่องหนึ่งคือ แม่ของหนูอายุ 63 ปี ความดันขึ้นบ่อย ประมาณ 10 ปีที่แล้วแม่เคยเป็นอัมพฤกษ์ครึ่งตัว พอดีหนูยังเรียนอยู่ น้อง ๆ ของแม่พาไปรักษายาสมุนไพรต่าง ๆ หมอปัจจุบันด้วย ทำกายภาพด้วย จนแม่หายดี แต่ช่วงนี้แม่กลับมาความดันขึ้นอีก บางวันหนูทำงานอยู่น้าโทรมาบอกว่า แม่ความดันขึ้นกำลังจะพาไปส่งโรงพยาบาล หนูกลัวมาก กลัวแม่จะเป็นเหมือนเดิมอีก หนูรบกวนถามลุงหมอนะคะ หนูอยากให้ได้ทานน้ำหมัก เพื่อลดความดัน และหนูรุ้ว่าแม่กินยาคลายเส้นประจำ คือแม่เครียด ลุงหมอช่วยบอกหนูหน่อยนะคะว่า แม่ควรได้ทานน้ำหมักอะไรบ้างนะค่ะ
    *-* สุดท้ายหนูไม่มีน้ำหมักตามที่ลุงหมอบอกแน่ หนูตั้งจะร่วมทำบุญตามเจตนารมย์ของลุงหมอด้วยคนนะคะ หนูจะได้มีน้ำหมักให้ลูกสาวและแม่ของหนู หวังว่าลุงหมอคงไม่ว่านะคะ ขอบคุณลุงหมอมากค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ต้องแยก เป็น 2 เรื่องละ? ต่างโรค ต่างเหตุ ต่างวัย? ลูก ความที่ ยังเด็ก? กระดูกยังอ่อน บาง? การรับประทานแคลเซียมและวิตามินดีได้รับการแนะนำมาเป็นเวลานานจากทางการแพทย์ นักวิจัยพบว่าขณะที่หญิงในวัยหมดประจำเดือนได้ประโยชน์จากการรับประทานแคลเซียมและวิตามินดีทุกวัน ประโยชน์ที่ได้โดยเฉพาะอุบัติการณ์ การเกิดกระดูกหักไม่ได้มากเท่ากับที่เราคาดหวังเอาไว้

จากการศึกษาไม่ได้แสดงให้เห็นประโยชน์ที่ได้อย่างชัดเจนจากการรับประทานแคลเซียมเป็นอาหารเสริม ทำให้ หนังสือพิมพ์นิวยอร์คไทม์ถึงกับจั่วหัวเรื่องในฉบับหนึ่งว่า “Big Study Finds No Clear Benefit of Calcium Pills” ถอดความได้ว่า “ การศึกษาโครงการใหญ่ ไม่พบประโยชน์ที่ชัดเจนจากการรับประทานแคลเซียมเสริม ”

อย่างไรก็ตามจากงานวิจัยนี้ยังมีข้อดีของการรับประทานแคลเซียมในบางแง่มุม เช่น ผู้หญิงที่รับประทานแคลเซียมตามที่กำหนดอย่างน้อยที่สุด 80% จะสามารถลดการหักของกระดูกสะโพกลงได้ 29% ในผู้หญิงที่อายุมากกว่า 60 ปี ที่ได้รับแคลเซียม (รวมทั้งคนที่ได้รับแคลเซียมไม่ครบถ้วนตามที่กำหนด) มีการหักของกระดูกสะโพกลดลง 21% และในทั้งกลุ่มที่ทำการศึกษา พบมีความหนาแน่นของกระดูก (bone density) เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญทางสถิติเพียงเล็กน้อย (1%)

Rolling Eyes Wink ผศ.สมเกียรติ โกศลวัฒน์และคณะ แห่งสถาบันวิจัยโภชนาการ มหาวิทยาลัยมหิดลทำการวิจัยเรื่อง “โครงการพัฒนาตำรับอาหารไทยที่มีแคลเซียมสูง” พบว่า

Shocked อาหารไทยก็มีแหล่งแคลเซียมดีๆ มากมายตัวอย่างที่มีแคลเซียมสูงมากได้แก่ เติมกุ้งแก้ว(กุ้งตัวเล็ก) ปลาตัวเล็กตัวน้อย(ที่กินได้ทั้งตัว) หรือปลากรอบไปใน

อาหารท่านอาจารย์สมศรี เจริญเกียรติกุล และคณะ แห่งสถาบันวิจัยโภชนาการ และคณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดีทำการวิจัยพบว่า
    ถั่วพูและตำลึงมีสารออกซาเลตและไฟเตตที่รบกวนการดูดซึมแคลเซียมต่ำ ทำให้ร่างกายดูดซึมแคลเซียมได้ดีคล้ายๆ กับแหล่งแคลเซียมจากนมดังตาราง (ตารางที่ 1)
    ตารางที่ 1: แสดงความสามารถในการดูดซึมแคลเซียมจากแหล่งอาหารต่างๆ
    แหล่งอาหาร ร่างกายดูดซึมได้ (%)
    นม 55.2%
    ตำลึง 47.6%
    ถั่วพู 39.1%
    วิธีเสริมกระดูกให้แข็งแรงได้ผลดีที่สุดถ้าได้รับสารอาหารเพียงพอ โดยเฉพาะนมไขมันต่ำ นม ภัณฑ์นม เช่น โยเกิร์ต ฯลฯ พืชผัก กระชาย กล้วย ใข่ (ให้ทานทุกวันจะดี)โดยเฉพาะตำลึงกับถั่วพู มะเฟือง งาดำ ถั่วเหลือง หรือนมถั่วเหลือง ปลาตัวเล็กตัวน้อย และสัตว์น้ำตัวเล็กตัวน้อย

Rolling Eyes Wink ส่วน น้ำหมัก แน่ะนำให้เขาใช้ น้ำหยดทหาบำบัติ 16ปี+ไว้หยดใส่น้ำทานประจำทุกๆครั้งที่ทานน้ำ sunny และ น้ำผลไม้รวม ไว้ บำรุงร่างกาย เสริมวิตมิน และมีแคลเซี่ยมสูงเสริมกระดูกครับ จะได้กระดูกแข็ง

farao Rolling Eyes ส่วนคนแก่ มีความดัน ใขมัน ในเลือด สูงนะครับ ทาน น้ำ น้อยไป ทำให้เลือดข้น? ตับ ไต เริ่มไม่ดีปกพร่อง ละครับ Shocked เลยขับ ใขมันไม่ออก จากกระแสเลือด ทำให้เลือด ข้น จึงเกิดเป็น ความดันสูงในเส้นเลือด?

Rolling Eyes Wink Laughing เบื้องต้นนะครับ ให้คุณแม่ คุมอาหารก่อน ให้งดเค็มทุกๆชนิด? งดมัน คาวจัดๆเช่น เครื่องในสัตว์ ปวดกระดูก งดสัตว์ปีก ทุกๆชนิด งดหวานด้วยจ้า ทานแต่เปี้ยวๆไว้เช่น แกงส้ม ต้มยำปลามีเกร็ด หรือ ต้มยำเห็ด แกงป่า แกงเลียงงดกระทิ? cheers ทำได้ ก็ วางใจละครับ แล้ว ใช้น้ำหมักทิ้งถ่อน น้ำหยดมหาบำบัติอายุ 16ปี+ ผสมน้ำทาน ประจำ นะครับ ตับไต จะได้พัก ไม่เกิน 1 เดือน แข็งแรง ละครับ แต่ควรคุมอาหารไว้ ป่วยมานาน ตับไตตัวต้นเหตุ ดี แข็งแรง โรคความดัน เบาหวาน ใขมัน หัวใจก็ หายไปเองจ้า พระองค์ให้แก้ใขที่ ต้นเหตุ ?
    Very Happy แต่ หมอ รักษาปลายเหตุ ให้อินซุลิน ยาลดความดัน ลดน้ำตาล ลดใขมัน ฯลฯ Rolling Eyes Wink แล่ไม่รักษา ต้นเหตุ ที่ ตับ ไต ? Shocked ผม ก็ไม่ทราพเหตุผล เหมือนกัน นะครับ? แต่ขายยาได้เงิน แน่นอน? cheers ตัวคุณเองก็ อาจจะเริ่ม เสื่อมโทรม ของร่างกาย ถ้าเริ่ม เหนื่อยง่ายก็ ทานน้ำหยดน้ำหมัก สมุนไพรทิ้งถ่อน ร่วมกับ คุณแม่ไปด้วยก็ได้ นะครับ ล้างสารพิษ ปรับความสมดุลย์ในร่างกาย เป็นยาอายุวัฒนะได้จ้า cheers santa ลุงหมอ
    หมักหมัก55

กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว Empty Re: กระดูกระหว่างนิ้วก้อยและนิ้วนางร้าว

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Thu Jul 05, 2012 6:49 pm

ลูกสาวอายุ 17 ค่ะ เล่นเทควันโดมาตั้งแต่ 6-7 ปีค่ะ ใส่เฝือก 2-3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายนี้เอ็นเข่าอักเสบค่ะ ถามว่าจะเล่นต่อทำไม คือปีนี้อยู่ ม 5 ค่ะ จะใช้ความสามารถพิเศษเข้าเรียนต่อระดับปริญญาค่ะ เลยต้องให้ทนอีกหน่อย พอเข้ามหาวิทยาลัยได้แล้วก็เล่นน้อยลงไปเยอะ คืออาจจะมีแข่งปี ละ 1-2 ครั้งเท่านัั้น ก็มีบอกเขาว่าแม่หมักไว้เพื่อรักษาเขาค่ะ แต่ครั้งนี้เขามีเจ็บมาอีก เลยอยากได้น้ำหมักที่ได้อายุแล้ว มาช่วยก่อนค่ะ เพราะประมาณเดือนสิงหาคม ก็จะมีคัดตัวนักกีฬาสังกัดกรุงเทพ อยากให้เขาได้ เพราะเป็นปีสุดท้ายที่จะคัดได้ (แล้วแต่ดวงค่ะ)
    ส่วนตัวหนูเอง มีโรคประจำคือ โคเลสเตอรอลสูงค่ะ 270 กว่า ค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 05, 2012 10:28 pm

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ลูกสาวอายุ 17 ค่ะ เล่นเทควันโดมาตั้งแต่ 6-7 ปีค่ะ ใส่เฝือก 2-3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายนี้เอ็นเข่าอักเสบค่ะ ถามว่าจะเล่นต่อทำไม คือปีนี้อยู่ ม 5 ค่ะ จะใช้ความสามารถพิเศษเข้าเรียนต่อระดับปริญญาค่ะ เลยต้องให้ทนอีกหน่อย พอเข้ามหาวิทยาลัยได้แล้วก็เล่นน้อยลงไปเยอะ คืออาจจะมีแข่งปี ละ 1-2 ครั้งเท่านัั้น ก็มีบอกเขาว่าแม่หมักไว้เพื่อรักษาเขาค่ะ แต่ครั้งนี้เขามีเจ็บมาอีก เลยอยากได้น้ำหมักที่ได้อายุแล้ว มาช่วยก่อนค่ะ เพราะประมาณเดือนสิงหาคม ก็จะมีคัดตัวนักกีฬาสังกัดกรุงเทพ อยากให้เขาได้ เพราะเป็นปีสุดท้ายที่จะคัดได้ (แล้วแต่ดวงค่ะ)
    ส่วนตัวหนูเอง มีโรคประจำคือ โคเลสเตอรอลสูงค่ะ 270 กว่า ค่ะ

Very Happy Smile Rolling Eyes เด็กก็ เอาน้ำหยด และผลไม้รวมไปผสมน้ำทานเสริม ความแข็งแก่ง ของร่างกายเขา เพราะจะไม่เหนื่อยง่าย ร่างกายจะแข็ง แกร่งกว่าปกติถ้าทานครบ 15 วัน?

Shocked Wink คุณแม่ก็งดทาน เค็ม มัน หวาน ใช้น้ำหยด และสมุนไพรทิ้งถ่อน ใขมันในเส้นเลือด จะลดเองละครับ ตัวมี น.น. มากก็ ทานหลังอาหาร และก่อนนอนครับ ? Rolling Eyes ว่าแต่ ที่มาเล่าให้ฟัง ลุงหมอ ไม่เข้าใจ จะถามวิธีใช้ เพราะ หมักมาแล้ว หรือ จะต้องการ น้ำหมัก? santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Sun Jul 08, 2012 6:20 pm

ที่หนูหมักไว้อายุยังไม่ได้เลยค่ะลุงหมอ หนูรบกวนลุงหมอนะคะ หนูขอร่วมทำบุญตามเจตนารมย์กับลุงหมอ 1,000 บาทนะคะ ส่วนน้ำหยด น้ำหมัก หนูแล้วแต่ลุงหมอจะจัดให้นะคะ เพราะหนูไม่รู้ว่าต้องใช้น้ำหยด และน้ำหมักอย่างไรค่ะ หนูอยากได้ด่วนเลยค่ะ เพราะวันนี้ลูกสาวไปแข่งเทควันโดมาเข่าที่เส้นเอ็นอักเสบ งอเข่าแล้วปวดมากเลยค่ะ แต่หนูก็ดีใจผลการแข่งลูกหนูได้อันดับ 3 ทำไมหนูต้องดีใจ เด็กกรุงเทพเรียนพิเศษ และแข่งขันสูง แต่ลูกหนูไม่ได้เรียนพิเศษเหมือนเด็กคนอื่นเขา ก็เลยต้องใช้กีฬาช่วย หนูหวังว่าลุงหมอคงเข้าใจหนูนะคะ พรุ่งนี้หนูจะโอนเงินนะคะ ขออนุโมทนาบุญร่วมกับลุงหมอนะคะ หนูโอนแล้วหนูจะแจ้งให้ลุงหมอนะคะ ขอบพระคุณลุงหมอมากนะคะ
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Sun Jul 08, 2012 11:03 pm

ลุงหมอคะ หนูขอเพิ่มรายละเอียดอีกนิดนึงนะ หนูเป็นเส้นเลือดขอดที่หลังเข่า มันขดน่าเกลียดค่ะ หนูเคยไปให้หมอฉีดยาสลายไปเมื่อหลายปีก่อน เพราะปวด อีกไม่นานมันก็เป็นอีก หนูรบกวนลุงหมอด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 09, 2012 11:06 am

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ที่หนูหมักไว้อายุยังไม่ได้เลยค่ะลุงหมอ หนูรบกวนลุงหมอนะคะ หนูขอร่วมทำบุญตามเจตนารมย์กับลุงหมอ 1,000 บาทนะคะ ส่วนน้ำหยด น้ำหมัก หนูแล้วแต่ลุงหมอจะจัดให้นะคะ เพราะหนูไม่รู้ว่าต้องใช้น้ำหยด และน้ำหมักอย่างไรค่ะ หนูอยากได้ด่วนเลยค่ะ เพราะวันนี้ลูกสาวไปแข่งเทควันโดมาเข่าที่เส้นเอ็นอักเสบ งอเข่าแล้วปวดมากเลยค่ะ แต่หนูก็ดีใจผลการแข่งลูกหนูได้อันดับ 3 ทำไมหนูต้องดีใจ เด็กกรุงเทพเรียนพิเศษ และแข่งขันสูง แต่ลูกหนูไม่ได้เรียนพิเศษเหมือนเด็กคนอื่นเขา ก็เลยต้องใช้กีฬาช่วย หนูหวังว่าลุงหมอคงเข้าใจหนูนะคะ พรุ่งนี้หนูจะโอนเงินนะคะ ขออนุโมทนาบุญร่วมกับลุงหมอนะคะ หนูโอนแล้วหนูจะแจ้งให้ลุงหมอนะคะ ขอบพระคุณลุงหมอมากนะคะ

Shocked ลุงหมอคะ หนูขอเพิ่มรายละเอียดอีกนิดนึงนะ หนูเป็นเส้นเลือดขอดที่หลังเข่า มันขดน่าเกลียดค่ะ หนูเคยไปให้หมอฉีดยาสลายไปเมื่อหลายปีก่อน เพราะปวด อีกไม่นานมันก็เป็นอีก หนูรบกวนลุงหมอด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Rolling Eyes Wink Smile รับทราพครับ และขอที่อยู่ปลายทาง รับของทางไปรษณีย์ ด้วยนะครับ cheers santa ลุงหมอ
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Mon Jul 09, 2012 11:31 am

สุกัญญา ขมิ้นผง
    14/139 แฟลต 14 บ้านพักการท่าเรือ อาคาร 4 ชั้น 4
    ถนนอาจณรงค์ แขวง-เขตคลองเตย กรุงเทพ 10110

ตอนเที่ยงหนูจะไปโอนเงินนะคะ
    ร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Mon Jul 09, 2012 12:10 pm

ลุงหมอคะ หนูมีถัง 120 ลิตรมือสองอยู่ 1 ใบ ถ้าจะรบกวนขอหัวเชื้อด้วยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ วิธีทำหนูอ่านจากที่ลุงหมอตอบไว้แล้วเข้าใจดีค่ะ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรนะคะ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 10, 2012 2:12 am

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ หนูมีถัง 120 ลิตรมือสองอยู่ 1 ใบ ถ้าจะรบกวนขอหัวเชื้อด้วยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ วิธีทำหนูอ่านจากที่ลุงหมอตอบไว้แล้วเข้าใจดีค่ะ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรนะคะ ขอบคุณค่ะ
    และ
    I love you สุกัญญา ขมิ้นผง
    14/139 แฟลต 14 บ้านพักการท่าเรือ อาคาร 4 ชั้น 4
    ถนนอาจณรงค์ แขวง-เขตคลองเตย กรุงเทพ 10110

ตอนเที่ยงหนูจะไปโอนเงินนะคะ
    ร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

sunny Smile Very Happy แล้วตกลง จะเอา อะไรแน่ครับ ผมให้ หัวเชิ้อ 1 * น้ำหยดมหาบำบัติ 1 * น้ำหมักผลไม้รวม 1 ละกันครับ พึ่งกลับจากไป ธุระ ลำปาง มาถึง ตี 1 รีบมาตอบกระทู้ ละครับ วันอังคารส่งให้ครับ santa
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Tue Jul 10, 2012 12:58 pm

ขอบพระคุณลุงหมอด้วยนะคะ หนูโอนเงินร่วมทำบุญแล้วค่ะ ลุงหมอคะลูกหนูใช้น้ำหยด หรือน้ำหมักผลไม้ทาที่หัวเข่าได้ไหมคะ คือเวลาเดินเขายังเจ็บอยู่ ยิ่งเวลาลงบันไดที่โรงเรียนเจ็บมาก
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 10, 2012 7:36 pm

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณลุงหมอด้วยนะคะ หนูโอนเงินร่วมทำบุญแล้วค่ะ ลุงหมอคะลูกหนูใช้น้ำหยด หรือน้ำหมักผลไม้ทาที่หัวเข่าได้ไหมคะ คือเวลาเดินเขายังเจ็บอยู่ ยิ่งเวลาลงบันไดที่โรงเรียนเจ็บมาก

Very Happy Laughing Rolling Eyes น้ำหยดที่ จะส่งไปให้ ขวดละ 1,000 นะครับ? ขวดเล็กๆ แต่ ไม่ได้ขาย ให้ไปลองใช้ครับ น้ำหัวเชื้อ ที่ขอมาก็ 1000 ละ น้ำหมักผลไม้รวม ที่จะให้ไป เอาไปทา ละกัน น้ำหยดใช้ ผสมกิน นะครับ? ผมติดงานทั้งวัน ขอโทษนะครับ ส่งให้ ไม่ทันจ้า santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Fri Jul 13, 2012 8:39 pm

ลุงหมอคะ หนูได้รับน้ำหยด น้ำหมัก และหัวเชื้อแล้วนะคะ หนูขอบพระคุณลุงหมอมากนะคะ ทำบุญก็ทำบุญ เมตตาของลุงหมอหนูขอให้ลุงหมอมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ หนูลืมไปโอกาสหน้าถ้าหนูจะร่วมทำบุญตามเจตนารมย์กับลุงหมออีก หนูจะฝากค่าส่งให้นะคะ เกือบร้อยแน่ะ เกรงใจค่ะ แถมบทสวดมนต์อีกต่างหาก อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สวัสดีค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 13, 2012 9:45 pm

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ หนูได้รับน้ำหยด น้ำหมัก และหัวเชื้อแล้วนะคะ หนูขอบพระคุณลุงหมอมากนะคะ ทำบุญก็ทำบุญ เมตตาของลุงหมอหนูขอให้ลุงหมอมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ หนูลืมไปโอกาสหน้าถ้าหนูจะร่วมทำบุญตามเจตนารมย์กับลุงหมออีก หนูจะฝากค่าส่งให้นะคะ เกือบร้อยแน่ะ เกรงใจค่ะ แถมบทสวดมนต์อีกต่างหาก อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สวัสดีค่ะ

Very Happy Laughing Smile ดีละจ้า ของถึงปรอดภัย? ให้ลูกเขาทั้งทา ทั้งผสมทานนะครับ ตามสลากข้างๆขวด แล้วจะดีเองจ้า 15 วัน รู้ผล ไม่เกิน 21 วันจ้า ถ้าเขา ใช้ประจำ แข่งชนะ แน่ๆเหอะๆๆๆ หลานสาวฉัน? น.น. ตัว จะลดลงถ้าทาน หลังอาหาร แต่ ความแข็งแรง จะเพิ่มขึ้น? จะมีแต่กล้ามเนื้อ? มหาบำบัติ ขวดเล็ก เด็กให้ใช้ ครั้งละ 1 หยด น้ำ 1 แก้ว พอ นะครับ cheers albino santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 14, 2012 12:02 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ หนูได้รับน้ำหยด น้ำหมัก และหัวเชื้อแล้วนะคะ หนูขอบพระคุณลุงหมอมากนะคะ ทำบุญก็ทำบุญ เมตตาของลุงหมอหนูขอให้ลุงหมอมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ หนูลืมไปโอกาสหน้าถ้าหนูจะร่วมทำบุญตามเจตนารมย์กับลุงหมออีก หนูจะฝากค่าส่งให้นะคะ เกือบร้อยแน่ะ เกรงใจค่ะ แถมบทสวดมนต์อีกต่างหาก อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สวัสดีค่ะ

Very Happy Laughing Smile ดีละจ้า ของถึงปรอดภัย? ให้ลูกเขาทั้งทา ทั้งผสมทานนะครับ ตามสลากข้างๆขวด แล้วจะดีเองจ้า 15 วัน รู้ผล ไม่เกิน 21 วันจ้า ถ้าเขา ใช้ประจำ แข่งชนะ แน่ๆเหอะๆๆๆ หลานสาวฉัน? น.น. ตัว จะลดลงถ้าทาน หลังอาหาร แต่ ความแข็งแรง จะเพิ่มขึ้น? จะมีแต่กล้ามเนื้อ? มหาบำบัติ ขวดเล็ก เด็กให้ใช้ ครั้งละ 1 หยด น้ำ 1 แก้ว พอ นะครับ

Rolling Eyes Shocked ใครมีปัญหากับ กระดูก งดสัตว์ปีกห้ามกินเด็ดขาดจ้า
    cheers albino santa
    หมักหมัก55

ตั้งหัวข้อ  หมักหมัก55 Sat Jul 14, 2012 1:48 pm

ขอบคุณค่ะ หนูถือว่าเป็นคำอวยพรให้ลูกหนูนะคะ เก่งต้องบวกเฮงด้วยนะลุงหมอนะ ลุงหมอคะเมื่อกลางเดือนมิถุนายนหนูไปกำแพงเพชรมา หนูเห็นทางผ่านบอกพิจิตรเลี้ยวขวาด้วย ไม่รู้แยกนั้นเรียกว่าแยกอะไร เพราะเห็นมีไปตาก และน่าจะพิษณุโลกด้วยนะ ลุงหมอรู้ไหมคะ หนูอยากรู้ด้วยว่าจากตรงนั้นไปพิจิตรใช้เวลาเท่าไร ไม่แน่ใจพฤศจิกายนนี้ หนูอาจจะต้องไปกำแพงเพชรอีก ถ้าได้ไปทั้งครอบครัว ขากลับจะได้แวะหาลุงหมอพานักกีฬาไปสวัสดีลุงหมอด้วย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jul 15, 2012 11:15 am

หมักหมัก55 พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ หนูถือว่าเป็นคำอวยพรให้ลูกหนูนะคะ เก่งต้องบวกเฮงด้วยนะลุงหมอนะ ลุงหมอคะเมื่อกลางเดือนมิถุนายนหนูไปกำแพงเพชรมา หนูเห็นทางผ่านบอกพิจิตรเลี้ยวขวาด้วย ไม่รู้แยกนั้นเรียกว่าแยกอะไร เพราะเห็นมีไปตาก และน่าจะพิษณุโลกด้วยนะ ลุงหมอรู้ไหมคะ หนูอยากรู้ด้วยว่าจากตรงนั้นไปพิจิตรใช้เวลาเท่าไร ไม่แน่ใจพฤศจิกายนนี้ หนูอาจจะต้องไปกำแพงเพชรอีก ถ้าได้ไปทั้งครอบครัว ขากลับจะได้แวะหาลุงหมอพานักกีฬาไปสวัสดีลุงหมอด้วย

Very Happy Smile Wink ยินดีต้อนรับจ้า cheers ให้น้องกินน้ำหยด 1 หยด น้ำ 1 แก้วประจำ อย่างเดียวก็ เหลือเฟือ ละจ้า santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 3:31 pm