ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม

Poll

อยากทราบ

[ 0 ]
    ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Bar_left0%ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Bar_right [0%] 
    [ 0 ]
    ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Bar_left0%ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Bar_right [0%] 

คะแนนทั้งหมด: 0
    nummizu
    สมาชิกทั่วไป

ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Empty ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม

ตั้งหัวข้อ  nummizu Sat Jun 30, 2012 9:42 pm

คือหนูเห็นคนแถวบ้านนั้น เป็นโรคท้าวแสนปม
    น่าสงสารมาก หนูอยากทราบว่าพอมีวิธีรักษาไหมค่ะ คืออยากถามว่าถ้าให้เขากินน้ำหมักของป้าเซ็งนั้นจะหายหรือป่าว หนูสงสารเขามาก ช่วยหนูหาวิธีทีพอมียาอะไรช่วยได้บ้าง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Empty Re: ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jul 01, 2012 1:15 am

nummizu พิมพ์ว่า:คือหนูเห็นคนแถวบ้านนั้น เป็นโรคท้าวแสนปม
    น่าสงสารมาก หนูอยากทราบว่าพอมีวิธีรักษาไหมค่ะ คืออยากถามว่าถ้าให้เขากินน้ำหมักของป้าเซ็งนั้นจะหายหรือป่าว หนูสงสารเขามาก ช่วยหนูหาวิธีทีพอมียาอะไรช่วยได้บ้าง

Shocked Rolling Eyes pale โรคท้าวแสนปม
    เป็นโรคทางพันธุกรรมชนิดหนึ่งที่ก่อให้เกิดก้อนนิ่มๆที่ผิวหนัง เนื้องอกระบบประสาท ก้อนที่ม่านตา และกระดูกผิดรูป ความผิดปกติต่างๆ จะเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ ในรายที่รุนแรงจะมีอาการแทรกซ้อนทางระบบประสาท และอาจเกิดเป็นมะเร็งของระบบประสาทได้
    pale โรคท้าวแสนปมแบ่งได้ 2 ชนิดใหญ่ๆ
    1. Neurofibromatosis 1 บางครั้งเรียกว่า Peripheral NF เป็นชนิดที่พบบ่อยที่สุด
    2. Neurofibromatosis 2 หรือ Central NF
    การวินิจฉัยดูจากมี 2 ใน 6 อาการดังนี้
    1. ปานสีกาแฟใส่นม ใหญ่>1.5cm อย่างน้อย 6 ตำแหน่ง
    2. พบก้อนเนื้องอกนิ่มๆตามผิวหนัง 2 ก้อนขึ้นไป
    3. พบกระที่บริเวณรักแร้ หรือขาหนีบ
    4. พบเนื้องอกเล็กบนม่านตา 2 อันขึ้นไป
    5. พบความผิดปกติของกระดูกรอบตาและขาตั้งแต่เด็ก
    6. มีประวัติคนในครอบครัวเป็นโรคนี้มากกว่าหนึ่งรุ่น
    การรักษา
    Shocked การรักษาจะขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่เป็น และจำนวนก้อนที่มี ถ้าเป็นก้อนเดี่ยวอยู่ในบริเวณที่ผ่าตัดได้ ก็รักษาด้วยวิธีการผ่าตัด ดังนั้นการรักษาเร็วจะเป็นประโยชน์มาก หลังผ่าตัดอาจจะยังหลงเหลืออยู่ จึงเป็นการยากที่จะสามารถรักษาให้หายขาดได้ ก้อนที่ต่างๆเกิดใหม่ได้และอาการอาจมากขึ้นตามอายุ จึงต้องมีการเฝ้าระวังโรคอย่างสม่ำเสมอด้วยการมาตรวจตามนัดให้ครบทุกครั้งโดยแพทย์ที่รู้จักโรคนี้เป็นอย่างดี ดังนั้นผู้ที่สงสัยการทราบประวัติครอบครัว และตรวจวินิจฉัยโรคล่วงหน้าพร้อมเฝ้าระวังภาวะแทรกซ้อนจึงสำคัญอย่างที่สุด

Evil or Very Mad Wink Rolling Eyes เป็นความผิดปกติ ของเซล ภูมิคุ้มกัน และความสมดุลย์ ของร่างกาย ส่วน 1 ถ้ามีทิ้งถ่อน ให้นำเปลือก และใบ หรือ ต้นผักเสี้ยนผี มาต้มน้ำ ทานประจำได้ จะดีครับ ตามข้างทางผมเห็นมี ทั่วๆไปครับ จะช่วยลดการ ผิดปกติ ของ เนื้องอกได้ นะครับ? เนื้อร้ายในทรวงอกหญิง ให้ทานยังยุบเลย จะได้ฟอกพิษในเลือดด้วย?

Smile Very Happy Rolling Eyes ถามลุงหมอก็ ใช้ น้ำหมักสมุนไพร ทิ้งถ่อน 3 ปี + มหาบำบัติอายุ 16ปี+ ละครับน่าจะพอใหว? โรคกรรมพันธุ์ เป็นมานาน น่า หนักใจครับ santa ลุงหมอ
    nummizu

ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม Empty Re: ผู้ปวดโรคท้าวแสนปม

ตั้งหัวข้อ  nummizu Sun Jul 01, 2012 9:54 pm

ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ โรคนี่เห็นมีคนบอกว่าวิธีรักษานั้นไม่มีอ่ะค่ะ
    มีก็แต่ผ่าตัดออก แต่แล้วมาก็จะขึ้นมาใหม่อีกได้ น่าสงสารคนที่เขาเป็นน่ะค่ะจะออกไปไหนก็มีแต่คนมอง
    แต่สำหรับตัวหนู สงสารเขามากเลย แต่พ่อหนูเขาหมักน้ำหมักที่ป้าเซ็งสอน หนูจะลองให้เขาถามดูแล้วจะแนะนำให้เขาหมักค่ะ
    ถ้ามันมีประโยชน์แบบนี่ เห็นพ่อบอกว่าโรคผิวหนังที่เป็นสเก็ดเงินที่ผิวหนังทานเข้าไปแล้วยังงหาย หนูว่าท้าวแสนปมก็คงจะหายด้วย ขอขอบคุณลุงหมดที่ให้คำแนะนำค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 02, 2012 12:31 am

nummizu พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ โรคนี่เห็นมีคนบอกว่าวิธีรักษานั้นไม่มีอ่ะค่ะ
    มีก็แต่ผ่าตัดออก แต่แล้วมาก็จะขึ้นมาใหม่อีกได้ น่าสงสารคนที่เขาเป็นน่ะค่ะจะออกไปไหนก็มีแต่คนมอง
    แต่สำหรับตัวหนู สงสารเขามากเลย แต่พ่อหนูเขาหมักน้ำหมักที่ป้าเซ็งสอน หนูจะลองให้เขาถามดูแล้วจะแนะนำให้เขาหมักค่ะ
    ถ้ามันมีประโยชน์แบบนี่ เห็นพ่อบอกว่าโรคผิวหนังที่เป็นสเก็ดเงินที่ผิวหนังทานเข้าไปแล้วยังงหาย หนูว่าท้าวแสนปมก็คงจะหายด้วย ขอขอบคุณลุงหมดที่ให้คำแนะนำค่ะ

Very Happy Laughing Smile ดีครับ ให้ลองทำใช้ดูครับ พวกเป็นซีสต์ เนื้องอกที่ผิว ระหว่างหมอผ่าตัดออก ต้องให้หมด ถุงใขมันจะต้อง ไม่แตก ถ้า แตก ขึ้นใหม่ ที่เดิม ละครับ ให้เขา ทำเองใช้เอง ดีที่สุด ละครับ? cheers santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 3:51 pm