ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร

manop201278
    สมาชิกทั่วไป

พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร Empty พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Sun Jul 01, 2012 8:11 pm

ข้างบ้านมีพลูเขียว (ปลูกไว้)กับ ฟ้าทะลายโจร (ขึ้นอยู่ตามธรรมชาติ) ไม่ทราบว่า พืชสองชนิดนี้หมักได้ไหมครับ แล้วถ้ากินได้สรรพคุณทางด้านใดครับ...

ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร Empty Re: พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 02, 2012 12:05 am

manop201278 พิมพ์ว่า:ข้างบ้านมีพลูเขียว (ปลูกไว้)กับ ฟ้าทะลายโจร (ขึ้นอยู่ตามธรรมชาติ) ไม่ทราบว่า พืชสองชนิดนี้หมักได้ไหมครับ แล้วถ้ากินได้สรรพคุณทางด้านใดครับ...

ขอบคุณครับ

Shocked Rolling Eyes Wink ฟ้าทะลายโจร ดีแน่ๆ "ฟ้าทะลายโจร" เป็นสมุนไพรชนิดหนึ่ง มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า "Andrographis paniculata (Burm.f.) Wall.ex Nees" และชื่อสามัญว่า "Kariyat" หรือ "The Creat" นอกจากนี้ยังมีชื่อเรียกอื่นๆ ตามท้องที่ ได้แก่ หญ้ากันงู (สงขลา) น้ำลายพังพอน ฟ้าละลายโจร (กรุงเทพฯ) ฟ้าสาง (พนัสนิคม) เขยตายยายคลุม สามสิบดี (ร้อยเอ็ด) เมฆทะลาย (ยะลา) ฟ้าสะท้าน (พัทลุง)
    Laughing ทุกส่วนของฟ้าทะลายโจรมีรสขม จึงมีคุณสมบัติเป็นยาได้ดี โดยสรรพคุณหลักๆ ของฟ้าทะลายโจร มี 4 ประการคือ

1.แก้ไข้ทั่วไป เช่น ไข้หวัด ไข้หวัดใหญ่ โดยองค์การอนามัยโลก (WHO) ได้รับรองว่า ฟ้าทะลายโจร เป็นสมุนไพรที่ช่วยบรรเทาอาการหวัดได้ เนื่องจากมีฤทธิ์ในการสร้างภูมิคุ้มกันให้ร่างกาย ผู้ที่เป็นหวัด หรือร้อนในบ่อยๆ หากรับประทานฟ้าทะลายโจร จะสามารถช่วยกระตุ้นภูมิคุ้มกันให้ดีขึ้น จึงไม่เป็นหวัดง่าย อาการร้อนในจะหายไป

2.ระงับอาการอักเสบ เช่น อาการไอ เจ็บคอ คออักเสบ ต่อมทอนซิล หลอดลมอักเสบ ขับเสมหะ รักษาโรคผิวหนังฝี ฯลฯ

3.แก้อาการติดเชื้อ เช่น ท้องเสีย กระเพาะ หรือลำไส้อักเสบ

4.เป็นยาขม ช่วยให้เจริญอาหาร

ทั้งนี้ ฟ้าทะลายโจรนี้สามารถเสริมภูมิต้านทานดีกว่าการใช้ยาปฏิชีวนะ อีกทั้งไม่ทำให้เกิดอาการง่วงนอน หรือดื้อยา เหมือนยาปฏิชีวนะ นอกจากนี้ ฟ้าทะลายโจร ยังช่วยป้องกันตับ จากสารพิษหลายๆ ชนิด เช่น จากยาแก้ไข้พาราเซตามอล หรือเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ด้วย ของดีนะครับ cheers

Shocked ส่นพลูเขียว เข้าใจว่า ใบพลู กินกะหมาก ของคนแก่ โบราณใช้ตำกะเหล้า แก้ลมพิษได้? สรรพคุณ

ใบ แก้ปวดฟัน แก้รำมะนาด แก้ปากเหม็น ขับลมในลำไส้ แก้ท้องอืด แก้ปวดท้อง แก้ท้องเสีย กระตุ้นให้กระปรี้กระเปร่า ใช้ภายนอก แก้ปวด บวกฟกช้ำ ฆ่าเชื้อหนองฝีวัณโรค แก้การอักเสบของเยื่อจมูกและคอ แก้กลาก แก้น้ำกัดเท้า แก้คัน แก้บวมพิษ ลนไฟนาบท้องเด็ก แก้ปวดท้องและแก้ลูกอัณฑะยาน affraid ไม่ธรรมดา นะครับ cherry santa ลุงหมอ
    manop201278

พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร Empty Re: พลูเขียว กับ ฟ้าทะลายโจร

ตั้งหัวข้อ  manop201278 Mon Jul 02, 2012 12:00 pm

ขอบคุณครับ...

ตกลงจับหมักให้หมดเลยใช่ไหมครับ ครบหนึ่งปีแล้วค่อยมาว่ากันใช่ไหมครับ...

ปล.พลูกินหมากคนแก่แหละครับ แต่พลูกินหมากจะเป็นพลูเหลือง พลูเขียวนี่ใบใหญ่ ร้านขายของไหว้จะมาซื้อใบใหญ่ ๆ ไปครับ ใบเล็กแก่ัจัด ๆ มีเยอะเห็นแล้วเสียดายครับ...
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 02, 2012 12:32 pm

manop201278 พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ...

ตกลงจับหมักให้หมดเลยใช่ไหมครับ ครบหนึ่งปีแล้วค่อยมาว่ากันใช่ไหมครับ...

ปล.พลูกินหมากคนแก่แหละครับ แต่พลูกินหมากจะเป็นพลูเหลือง พลูเขียวนี่ใบใหญ่ ร้านขายของไหว้จะมาซื้อใบใหญ่ ๆ ไปครับ ใบเล็กแก่ัจัด ๆ มีเยอะเห็นแล้วเสียดายครับ...

Rolling Eyes Very Happy Smile ดีละครับหมักได้เลย ใช้ได้ทั้ง ภายนอกภายใน? ควรเติม สัปปะรส แลและผลไม้หวาน เปรียวเข้าไปด้วยจ้า เสริมฤิทธิ์ของยา ได้มากยิ่งๆขึ้นไปครับ สับหั่นซะก่อนจาได้ ละลายตัวยา ออกมาไว้ไวดีครับ santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 5:56 pm