ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

การหมักผลไม้

ตุ๊ก นนทบุรี
    สมาชิกทั่วไป

การหมักผลไม้ Empty การหมักผลไม้

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Wed Jul 11, 2012 5:34 pm

เรียน ลุงหมอ

ดิฉันขอสอบถามข้อข้องใจในการหมักมังคุดหน่อยค่ะ เวลาจะทำการหมักจะหมักทั้งเปลือกหรือเอาแต่เนื้อในค่ะศึกษาจากบางเว็ปบอกว่าเปลือกมันเวลาเราจะนำมาทานทำให้ท้องผูก ควรหมักแยกกัน เปลือกใช้ภายนอก ลุงหมอว่าอย่างไรดีค่ะ หรือว่ารวมกันก็ได้ เรียนถามหน่อยค่ะ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การหมักผลไม้ Empty Re: การหมักผลไม้

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 11, 2012 10:56 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:เรียน ลุงหมอ

ดิฉันขอสอบถามข้อข้องใจในการหมักมังคุดหน่อยค่ะ เวลาจะทำการหมักจะหมักทั้งเปลือกหรือเอาแต่เนื้อในค่ะศึกษาจากบางเว็ปบอกว่าเปลือกมันเวลาเราจะนำมาทานทำให้ท้องผูก ควรหมักแยกกัน เปลือกใช้ภายนอก ลุงหมอว่าอย่างไรดีค่ะ หรือว่ารวมกันก็ได้ เรียนถามหน่อยค่ะ

Very Happy Laughing Smile เราไม่ได้กินสด หั่น ผ่า แล้วใส่ไป ให้หมด ทั้งเนื้อ และ เปลือก หมักๆๆๆจ้า cheers santa
    ตุ๊ก นนทบุรี

การหมักผลไม้ Empty การหมัก

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Thu Jul 12, 2012 10:12 am

เรียน ลุงหมอ

ดิฉันขอบพระคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ ดิฉันได้ทานน้ำหยดมาประมาณ 1 อาทิตย์ ตอนนี้มีอาการปวดส้นเท้ามากเลยค่ะตอนแรกคิดว่าไปทำอะไรมาเดินมาก นึกได้คงเป็นผลจากทานน้ำหยด แต่ก็ยังทานต่อนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การหมักผลไม้ Empty Re: การหมักผลไม้

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 12, 2012 10:34 am

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:เรียน ลุงหมอ

ดิฉันขอบพระคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ ดิฉันได้ทานน้ำหยดมาประมาณ 1 อาทิตย์ ตอนนี้มีอาการปวดส้นเท้ามากเลยค่ะตอนแรกคิดว่าไปทำอะไรมาเดินมาก นึกได้คงเป็นผลจากทานน้ำหยด แต่ก็ยังทานต่อนะค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ปวดก็ ทานไปก่อนครับ แล้ว เอาน้ำหมักทาประจำนะครับ เคยมี อะไรไม่ดี ค้าง คา อยู่ตรงนั้น แน่นอน? สำลี ปะ หรือทาประจำเลยจ้า วันละ 3 - 4 ครั้งที่จึกได้ Wink อย่าหยุด จนกว่าจะหาย หรือ เขาพุ ออกมาเองครับ santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 3:51 pm