ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ

???????
    ผู้มาเยือน

อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ Empty อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ??????? Thu Jul 28, 2011 10:21 am

ต้นทิ้งถ่อนภาษเหนือหรือคำเมืองเรียกว่าอะไรค่ะลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ Empty Re: อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 28, 2011 11:55 am

Mad Evil or Very Mad ไม่ทราบจริงๆจ๊ะ แต่ทางอิสาณบ้านเฮา ได้ยินเรียกว่า " ต้นทอน " pig flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ Empty Re: อยากทราบว่าต้นทิ้งถ่อนภาเหนือเรียกว่าอะไรค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 2:01 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Mad Evil or Very Mad ไม่ทราบจริงๆจ๊ะ แต่ทางอิสาณบ้านเฮา ได้ยินเรียกว่า " ต้นทอน " pig flower

Very Happy Laughing Smile น่านละ Rolling Eyes เขาละจ้า santa ลุงหมอ
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 28, 2011 2:21 pm

Very Happy
    สุนันท์ พิมพ์ว่า:ต้นทิ้งถ่อนภาษเหนือหรือคำเมืองเรียกว่าอะไรค่ะลุงหมอ
    Laughing ลองดูนะค่ะ ชื่อสมุนไพร : ทิ้งถ่อน
    ชื่ออื่น : ทิ้งถ่อน (ลำปาง), พระยาฉัททัน,ส่วน(เชียงใหม่), พญาช้างเผือก(ลำปาง) ,
    เชอะบ้อง (กาจนบุรี) , ทิ้งถ่อน (กลาง) , ทิ้งถอน (ใต้)

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 2:26 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy
    สุนันท์ พิมพ์ว่า:ต้นทิ้งถ่อนภาษเหนือหรือคำเมืองเรียกว่าอะไรค่ะลุงหมอ
    Laughing ลองดูนะค่ะ ชื่อสมุนไพร : ทิ้งถ่อน
    ชื่ออื่น : ทิ้งถ่อน (ลำปาง), พระยาฉัททัน,ส่วน(เชียงใหม่), พญาช้างเผือก(ลำปาง) ,
    เชอะบ้อง (กาจนบุรี) , ทิ้งถ่อน (กลาง) , ทิ้งถอน (ใต้)

Very Happy Laughing Smile อีกชื่อ เรียก ไม้ ขี้หนอน นะครับ?ทางเหนือ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 28, 2011 3:23 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Mad Evil or Very Mad ไม่ทราบจริงๆจ๊ะ แต่ทางอิสาณบ้านเฮา ได้ยินเรียกว่า " ต้นทอน " pig flower

Very Happy Laughing Smile น่านละ Rolling Eyes เขาละจ้า santa ลุงหมอ
    Very Happy Smile Razz Crying or Very sad Winkฮึ ฮึ pig sunny flower / อู๊ดดี้ นะขก. รักทุกคน..จร้า

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 1:35 pm