ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ)

p-lotus
    p-lotus
    สมาชิกทั่วไป

ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ) Empty ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ)

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Thu Jul 19, 2012 7:27 pm

ขอเรียนถาม คุณลุงหมอครับ
    ผมเคยฝันว่า มีพระภิกษุรูปหนึ่ง มานั่งขัดสมาธิอยุ่บนเตียงผม แล้วผมก็ถามท่านว่า ท่านเป็นใคร ท่านก้อตอบว่า
    ท่านชื่อ... ท่านพูดโดยปากไม่ขยับเลยครับ แล้วท่านก็ยื่นมือมาเหมือนจะให้สิ่งของ ผมก็ยื่นมือไปรับ ปรากฏว่า เป็น
    เส้นผมครับ ผมรับอย่าง งง แล้วท่านก็ไม่พูดอะไรต่อ
    ขอเรียนถามคุณลุงหมอว่า หมายความว่าอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ) Empty Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ)

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 19, 2012 9:30 pm

p-lotus พิมพ์ว่า:ขอเรียนถาม คุณลุงหมอครับ
    ผมเคยฝันว่า มีพระภิกษุรูปหนึ่ง มานั่งขัดสมาธิอยุ่บนเตียงผม แล้วผมก็ถามท่านว่า ท่านเป็นใคร ท่านก้อตอบว่า
    ท่านชื่อ... ท่านพูดโดยปากไม่ขยับเลยครับ แล้วท่านก็ยื่นมือมาเหมือนจะให้สิ่งของ ผมก็ยื่นมือไปรับ ปรากฏว่า เป็น
    เส้นผมครับ ผมรับอย่าง งง แล้วท่านก็ไม่พูดอะไรต่อ
    ขอเรียนถามคุณลุงหมอว่า หมายความว่าอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ
    p-lotus

Very Happy Laughing Smile ท่านมาสอน วิปัสนากรรมฐาน นะครับ เส้นผม เป็นมูลกรรมฐานเริ่มต้น ที่ บังคับไว่แต่พุทธกาล ต้องสอน เป็นกรรมฐาน เกษา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ (ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง) เป็นฐาน ในการประพฤิตปฏิบัติ ถ้า มูลกรรมฐาน ยังไม่แตก ไม่เห็น ยังไม่รู้จัก แล้วกรรมฐานต่อไป จะเ้อา พื้นฐานมาจากใหน นักปฏิบัติ รุ่นใหม่ มัก ประมาท มองข้าม ไป จะเป็นพระอะระหันต์ ท่าเดียว? เลย หันรี หันขวาง หันซ้าย หันขวา ไปไม่ถูก เพราะ ไม่ยอมเข้าประตูนี้ที่พระพุทธเจ้าสอน เก่งเกินครู? Rolling Eyes ในสมัยพุทธกาล พระองค์สอน กรรมฐาน เกษา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ (ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง) เข้าป่าไป กลับมา หน้าตาใส เป็นผู้นิรทุกข์ เป็นแถวๆไม่ได้มานั่งท่องปริญัติธรรม เอาชนะกันแบบนี้ ท่องเป็น นกขุนทอง สอบ 9 ประโยคได้ แต่ก็เป็น อะระหมุน เป็นขี้ข้าชาวบ้าน อย่างเดิม? อนาถใจ? santa
    p-lotus
    p-lotus

ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ) Empty Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับความฝัน (อีกแล้วครับ)

ตั้งหัวข้อ  p-lotus Thu Jul 19, 2012 9:39 pm

ครับผม
    ขอบพระคุณคุณลุงหมอ ที่แนะนำครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 7:25 pm