ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ต่างกันอย่างไรน้อ

น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

ต่างกันอย่างไรน้อ Empty ต่างกันอย่างไรน้อ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Jul 28, 2011 2:59 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    เมื่อได้ยินคำว่าสร้างโบสถ์ สร้างวิหาร สร้างศาลาการเปรียญ อ้าวก็ร่วมทำบุญกันไป Smile แต่ถ้าให้อธิบายก็ยากอยู่ค่ะ Rolling Eyes โบสถ์กับวิหารก็คล้ายๆกัน ทราบแต่ว่าโบสถ์มีพระประธาน เข้าโบสถ์สวดมนต์ฟังเทศน์ฟังธรรม เวลาบวชนาคหรือ เวียนเทียนก็วนรอบโบสถ์ แถมมีเพลงชายสามโบสถ์อีกค่ะ Surprised วิหารก็มีพระเราเข้าวิหารในกิจใด confused ศาลาการเปรียญอีกล่ะscratch ว่าแล้วก็ขอความรู้จากลุงหมอดีกว่าค่ะcheers sunny albino cherry bom
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ต่างกันอย่างไรน้อ Empty Re: ต่างกันอย่างไรน้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 4:26 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    เมื่อได้ยินคำว่าสร้างโบสถ์ สร้างวิหาร สร้างศาลาการเปรียญ อ้าวก็ร่วมทำบุญกันไป Smile แต่ถ้าให้อธิบายก็ยากอยู่ค่ะ Rolling Eyes โบสถ์กับวิหารก็คล้ายๆกัน ทราบแต่ว่าโบสถ์มีพระประธาน เข้าโบสถ์สวดมนต์ฟังเทศน์ฟังธรรม เวลาบวชนาคหรือ เวียนเทียนก็วนรอบโบสถ์ แถมมีเพลงชายสามโบสถ์อีกค่ะ Surprised วิหารก็มีพระเราเข้าวิหารในกิจใด confused ศาลาการเปรียญอีกล่ะscratch ว่าแล้วก็ขอความรู้จากลุงหมอดีกว่าค่ะcheers sunny albino cherry bom

Very Happy Laughing Smile โบสถ์ อุโบสถา เพื่อ สังฆกรรมของคณะสงฆ์ ตั้งแต่ 4 รูป ขึ้นไปทำปรวาณา หรือ อธิฐานเข้าพรรษาเป็นต้น ต้องมีขอบเขต ทั้ง 8 ทิศ จึงมีการสวดทักนิมิต เพื่อกำหนดหมายว่า ก้อนหิน กองดิน ขอบเขตได้เป็นโบสถ ปัจจุบัน ใช้ลูกนิมิต เป็นขอบเขต เป็นกิจของสงฆ์โดยตรง สูงสุดๆได้ใช้ บวชพระ เป็นการ ต่อ พระศาสนา เป็นขอบเขตของสงฆ์โดยตรงบุญจึงสูงเพราะ ถ้าพระที่มาบวช ได้คุณธรรมชั้นสูง อนิสงฆ์บุญจะสูงทวีคุณยิ่งขึ้น ภพชาติที่เกิดจะมีความบริบูรณ์ในความสำเร็จSmile

Rolling Eyes วิหารมี ไม่มีก็ได้ แต่ มีไว้สวดมนต์บ้าง มีไว้พระไตรปิฏกบ้าง? ถ้าวัดเล็กไม่มีวิหารก็ จะไปสวดมนต์ในโบสถ์ Embarassed

Very Happy ศาลา ไว้ให้อุบาสก อุบาสิกา มาร่วมกัน ทำบุญ ทาน รักษาศีล เป็นส่วนที่ พระ โยม มารวมกันจ้า เป็นที่สำเร็จบุญ
    Rolling Eyes Smile อนิสงฆ์ สร้างศาลา วิหาร กุฏีวัดอาราม ภพชาติที่เกิด จะได้มีความบริบูรณ์ ในแผ่นดิน ที่อยู่อาศัย ไม่รู้อดอยาก ทุกภพชาติ ที่เกิด ไม่น้อยกว่า 40 กลัป ( โลกเกิดดับ 1 ครั้งคือ 1 กลัป) สร้างพระประธาณ จะได้กินบุญ เป็นผู้นำ จนกว่า จะถึงพระนิพาน ไม่รู้จัก นรก อีกเลย? cheers รู้แล้ว ไปร่วมสร้างบุญซะ sunny สร้างพระเท่าตัว หรือสร้าง ร.พ.สงฆ์ เท่ากับ ทำบุญกับพระพุทธเจ้า? จะเป็นผู้มีโชคทุกๆเมื่อจนกว่าจะถึงพระนิพานไม่รู้จักเจ็บป่วยอีกเลย? santa ลุงหมอ
    น้ำ เย็นใจ

ต่างกันอย่างไรน้อ Empty Re: ต่างกันอย่างไรน้อ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Aug 02, 2011 2:57 pm

สาธุเจ้าค่ะVery Happy มีบุญได้ร่วมสร้างรพ.สงฆ์ เมื่อวานก่อนเห็นเขาจะสร้างพระประธาน เลยรีบชวนคุณแม่และพี่ชายร่วมทำบุญค่ะsunny cheers Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 02, 2011 6:59 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สาธุเจ้าค่ะVery Happy มีบุญได้ร่วมสร้างรพ.สงฆ์ เมื่อวานก่อนเห็นเขาจะสร้างพระประธาน เลยรีบชวนคุณแม่และพี่ชายร่วมทำบุญค่ะsunny cheers Laughing

Very Happy Laughing Smile cheers สาธุจ้า สร้างพระ ใหญ่ เท่าตัวขึ้นไป จะ ปิดบัง เจ้ากรรมนายเวรได้? ไม่ถูกเบียดเบียร จาก อะมนุษย์ เป็นพระประธาณ จะเป็นผู้ มียศ ภพชาติที่เกิด จะไม่เจอ นรกเลย? ผู้เป็นหัวหน้านำสร้างจะ ได้เป็นราชา ราชินี sunny santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Aug 03, 2011 2:58 pm

ลุงหมอคะ santa แล้วที่เห็นหน้าโบสถ์เรียกว่าเสมาหรือใบเสมา(ไม่แน่ใจค่ะconfused )หรือเปล่าคะQuestion จำได้ว่าดูหนังแม่นาคพระโขนง พอถึงหลักเป็นฐานขึ้นไปข้างบนเป็นสี่เหลี่ยมมีช่องเห็นเสมาอยู่ด้านในมีหลังคา(เรียกอะไรอีกไม่ทราบค่ะscratch ) ก็ปลอดภัย ผีเข้าไม่ได้Arrow มีไว้เพื่ออะไรคะQuestion (เอExclamation ท้ายโบสถ์มีหรือไม่ ไม่แน่ใจค่ะ..น้ำไม่ไหวเลยไม่ละเอียดค่ะNo )
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 03, 2011 6:39 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ santa แล้วที่เห็นหน้าโบสถ์เรียกว่าเสมาหรือใบเสมา(ไม่แน่ใจค่ะconfused )หรือเปล่าคะQuestion จำได้ว่าดูหนังแม่นาคพระโขนง พอถึงหลักเป็นฐานขึ้นไปข้างบนเป็นสี่เหลี่ยมมีช่องเห็นเสมาอยู่ด้านในมีหลังคา(เรียกอะไรอีกไม่ทราบค่ะscratch ) ก็ปลอดภัย ผีเข้าไม่ได้Arrow มีไว้เพื่ออะไรคะQuestion (เอExclamation ท้ายโบสถ์มีหรือไม่ ไม่แน่ใจค่ะ..น้ำไม่ไหวเลยไม่ละเอียดค่ะNo )

Very Happy Smile Laughing ใบเสมา ที่พระ ทักนิมิต กำหนดหมายไว้นั่นละ จะมี 8 ทิศทาง รอบโบสถ์ ลองๆเดินนับดูได้ santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Aug 04, 2011 5:35 pm

ใบเสมา ที่พระ ทักนิมิต กำหนดหมายไว้นั่นละ จะมี 8 ทิศทาง รอบโบสถ์ ลองๆเดินนับดูได้ santa "ที่พระทักนิมิต" นี่คงเป็นที่มาให้เรียกว่า ลูกนิมิต ใช่มั้ยคะSmile ลุงหมอคะ แล้วต้องมีทั้งลูกนิมิตและใบเสมา หรือมีอย่างใดอย่างหนึ่งได้คะRolling Eyes น้ำเคยไปวัดนึงตั้งลูกนิมิตไว้ 8 ทิศ รอบโบสถ์ มีคนเอาเหรียญสตางค์ไปวางไว้บนลูกนิมิต น้ำกับพี่สะใภ้ก็เลยอธิษฐานวางบ้างค่ะ Smile 8 ทิศทางนี้จำได้ว่าลุงหมอเคยบอกว่ามีเทวดารักษาทั้ง 8 ทิศ "เป็นขอบเขต เป็นกิจของสงฆ์โดยตรง" เป็นสถานที่สูงสุดๆจริงๆค่ะVery Happy

แล้วช่อฟ้า ใบระกาล่ะคะExclamation Arrow ต้องสำคัญแน่ๆเลยเพราะมีกำหนดการฝังลูกนิมิต แล้วยังมีกำหนดการยกช่อฟ้าด้วย ใช่มั้ยคะ Question drunken farao Laughing

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 05, 2011 12:30 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ใบเสมา ที่พระ ทักนิมิต กำหนดหมายไว้นั่นละ จะมี 8 ทิศทาง รอบโบสถ์ ลองๆเดินนับดูได้ santa "ที่พระทักนิมิต" นี่คงเป็นที่มาให้เรียกว่า ลูกนิมิต ใช่มั้ยคะSmile ลุงหมอคะ แล้วต้องมีทั้งลูกนิมิตและใบเสมา หรือมีอย่างใดอย่างหนึ่งได้คะRolling Eyes น้ำเคยไปวัดนึงตั้งลูกนิมิตไว้ 8 ทิศ รอบโบสถ์ มีคนเอาเหรียญสตางค์ไปวางไว้บนลูกนิมิต น้ำกับพี่สะใภ้ก็เลยอธิษฐานวางบ้างค่ะ Smile 8 ทิศทางนี้จำได้ว่าลุงหมอเคยบอกว่ามีเทวดารักษาทั้ง 8 ทิศ "เป็นขอบเขต เป็นกิจของสงฆ์โดยตรง" เป็นสถานที่สูงสุดๆจริงๆค่ะVery Happy

แล้วช่อฟ้า ใบระกาล่ะคะExclamation Arrow ต้องสำคัญแน่ๆเลยเพราะมีกำหนดการฝังลูกนิมิต แล้วยังมีกำหนดการยกช่อฟ้าด้วย ใช่มั้ยคะ Question drunken farao Laughing

Very Happy Laughing Smile อืมๆๆ ตรงจุด ที่ลูกนิมิตรผังลงไปนะ เขาจะก่อ หรือ ตั้ง ใบเสมา ไว้เป็นจุดหมาย ให้รู้จ้า ว่า จุดตรงนันเป็นลูกนิมิตร ทำเครื่องหมาย นั่นเอง เพราะ เวลามีการประชุมสงฆ์ เขตนั้นถ้ามีพระ ต้องเข้าไปในเขต หัถบาท คือ เอื้มมือถึงครับขะ อยู่ห่างกว่านั้นไม่ได้ และ ห้ามเขาเขตนิมิตร เสมา ในขณะที่ประชุมสงฆ์ จะทำให้ สังฆกรรมเสีย ต้อง เริ่มใหม่ครับ?

Rolling Eyes Shocked Smile ช่อฟ้า ใบระกา เป็นเครื่องหมายของ ความรุ่งเรื่องในศาสนา โบสถ์ เป็นที่บวชพระ ผู้ขอบวช เรียกแทนตนว่า นาค มาจาก นาคะ นาโค หรือ พญานาค นั่นเอง จึงทำเป็น นาคสดุ้ง พญานาค เคยมาขอบวช ปลอมเป็นมนุษย์ ภายหลังพระองค์ทรงทราพ จึงให้สึกออกไป ว่า มนุษย์เท่านั้นที่จะบวชได้ เทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ สัตว์ หรือผู้มิใช่มนุษย์ บวชไม่ได้ พญานาคจึง ขอไว้ว่า ผู้ได จะบวช ขอให้ใช้ชื่อ นาค
    santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Fri Aug 05, 2011 1:37 pm

ลุงหมอคะsanta การประชุมสงฆ์เป็นอย่างไรคะ อย่างคนทั่วไปมีการประชุม มีหัวข้อ ความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ ข้อสรุป แต่การประชุมสงฆ์ไม่น่าใช่ น่าจะเกี่ยวกับการสวด เช่นทำวัตรเช้า - เย็นหรือเปล่าน้าRolling Eyes แต่ลุงหมอบอกว่า"เวลามีการประชุมสงฆ์ เขตนั้นถ้ามีพระ ต้องเข้าไปในเขต หัถบาท คือ เอื้มมือถึงครับขะ อยู่ห่างกว่านั้นไม่ได้ และ ห้ามเขาเขตนิมิตร เสมา ในขณะที่ประชุมสงฆ์ จะทำให้ สังฆกรรมเสีย ต้อง เริ่มใหม่ครับ? " การทำวัตรฆารวาสก็ยังเข้าฟังและสวดตามได้อยู่ ต้องเป็นพิธีกรรมอย่างอื่นแน่ๆเลยShocked ..โอยExclamation น้ำนึกไม่ออกค่ะLaughing ต้องรบกวนลุงหมออธิบายเพิ่มด้วยค่ะRazz Razz
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 05, 2011 4:44 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะsanta การประชุมสงฆ์เป็นอย่างไรคะ อย่างคนทั่วไปมีการประชุม มีหัวข้อ ความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ ข้อสรุป แต่การประชุมสงฆ์ไม่น่าใช่ น่าจะเกี่ยวกับการสวด เช่นทำวัตรเช้า - เย็นหรือเปล่าน้าRolling Eyes แต่ลุงหมอบอกว่า"เวลามีการประชุมสงฆ์ เขตนั้นถ้ามีพระ ต้องเข้าไปในเขต หัถบาท คือ เอื้มมือถึงครับขะ อยู่ห่างกว่านั้นไม่ได้ และ ห้ามเขาเขตนิมิตร เสมา ในขณะที่ประชุมสงฆ์ จะทำให้ สังฆกรรมเสีย ต้อง เริ่มใหม่ครับ? " การทำวัตรฆารวาสก็ยังเข้าฟังและสวดตามได้อยู่ ต้องเป็นพิธีกรรมอย่างอื่นแน่ๆเลยShocked ..โอยExclamation น้ำนึกไม่ออกค่ะLaughing ต้องรบกวนลุงหมออธิบายเพิ่มด้วยค่ะRazz Razz

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ไม่ใช่ ทำวัตรจ้า ประชุมสงฆ์ เช่น ทำการ อธิฐาน เข้า หรือ ออกพรรษา กรานต์กฐิน บวชพระ หรือ สวด ทักนิมิติ เสมา สวดปริวาส พวกนี้ มีระเบียบ สงฆ์ในบริเวร ต้องรู้ หรือ ต้องครบ ตาม จำนวน เช่นบวชพระ ใช้พระ 16 ถึง 20 รูป ขึ้นไป ระหว่าง พิธี มี อุปชาญ์ คูสวดกำลังสวด ต้องไม่มีสงฆ์ อื่นๆเข้าไปในบริเวร เสมา คือ เขตที่พระทำ สังฆ์กรรม ? santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Aug 10, 2011 12:40 pm

ลุงหมอคะ santa น้ำนี่มีบุญจริงๆค่ะSmile มีปัญหาลุงหมอก็ชี้ทางสว่างให้ความรู้ ถามถึงเรื่องโบสถ์ พระประธาน ลุงหมอก็ชี้ทางว่าถ้าทำบุญสร้างโบสถ์สร้างพระประธานแล้วได้ผลบุญอย่างไรบ้าง Very Happy อาทิตย์แรกน้ำก็ได้ทำบุญสร้างพระประธานก็ดีใจแล้ว Laughing อาทิตย์ที่2 รวมพี่น้องพาคุณแม่ไปไหว้พระ ผ่านวัดหัวกระบือน่าสนใจเลยเข้าไป พอดีทางวัดกำลังจะสร้างอุโบสถใหม่เลยได้ทำบุญครบตามที่ตั้งใจเลยค่ะLaughing เรียกว่ามีบุญจริงๆค่ะแล้วบุญก้อมารอจริงๆค่ะ Razz แล้วก็พอดีอีกที่ลุงหมอกรุณาอธิบายเกี่ยวกับลูกนิมิตร เสมา อย่างละเอียด ทางวัดเอาลูกนิมิตรมาวางไว้หน้าโบสถ์ เขียนว่าลูกนิมิตรสมัยกรุงศรีอยุธยา ก็เป็นก้อนหินก้อนใหญ่ๆแบบลุงหมอบอกเลยค่ะ น้ำได้โอกาสเป็นผู้รู้เล่าอย่างละเอียด(ตามลุงหมอสอน)ให้เด็กๆฟังค่ะ(ยืดเลยเรา)sunny วัดนี้หัวกระบือกองไว้เยอะมากสอบถามคนแถวนั้นบอกว่าหลวงพ่อเอามาบ้างคนเอามาถวายบ้าง น้ำเลยอุทิศส่วนกุศลให้เค้าค่ะcheers albino queen
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 10, 2011 6:07 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ santa น้ำนี่มีบุญจริงๆค่ะSmile มีปัญหาลุงหมอก็ชี้ทางสว่างให้ความรู้ ถามถึงเรื่องโบสถ์ พระประธาน ลุงหมอก็ชี้ทางว่าถ้าทำบุญสร้างโบสถ์สร้างพระประธานแล้วได้ผลบุญอย่างไรบ้าง Very Happy อาทิตย์แรกน้ำก็ได้ทำบุญสร้างพระประธานก็ดีใจแล้ว Laughing อาทิตย์ที่2 รวมพี่น้องพาคุณแม่ไปไหว้พระ ผ่านวัดหัวกระบือน่าสนใจเลยเข้าไป พอดีทางวัดกำลังจะสร้างอุโบสถใหม่เลยได้ทำบุญครบตามที่ตั้งใจเลยค่ะLaughing เรียกว่ามีบุญจริงๆค่ะแล้วบุญก้อมารอจริงๆค่ะ Razz แล้วก็พอดีอีกที่ลุงหมอกรุณาอธิบายเกี่ยวกับลูกนิมิตร เสมา อย่างละเอียด ทางวัดเอาลูกนิมิตรมาวางไว้หน้าโบสถ์ เขียนว่าลูกนิมิตรสมัยกรุงศรีอยุธยา ก็เป็นก้อนหินก้อนใหญ่ๆแบบลุงหมอบอกเลยค่ะ น้ำได้โอกาสเป็นผู้รู้เล่าอย่างละเอียด(ตามลุงหมอสอน)ให้เด็กๆฟังค่ะ(ยืดเลยเรา)sunny วัดนี้หัวกระบือกองไว้เยอะมากสอบถามคนแถวนั้นบอกว่าหลวงพ่อเอามาบ้างคนเอามาถวายบ้าง น้ำเลยอุทิศส่วนกุศลให้เค้าค่ะcheers albino queen

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ดีละจ้าสาธุ ร่วมบุญดีใจในบุญร่วมกะเขา เราก็ เท่ากะได้เป็นเจ้าภาพ ร่วมด้วยแล้วไงละsanta
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Aug 11, 2011 11:06 am

ค่ะลุงหมอ รู้สึกอิ่มเอมในบุญจริงๆค่ะRazz Razz

ลุงหมอคะ พอพูดถึงเรื่องบวชพระทำให้นึกถึงตอนที่นาคเข้าไปหลังพระประธาน พระพี่เลี้ยง(มั้ยคะ)ช่วยนาคเปลี่ยนชุดเป็นพระ(เรียกไม่ถูกค่ะว่าเป็นสบงหรือเปล่า) สะพายบาตรออกมา ตอนที่เดินไปถึงประตูโบสถ์กับพระพี่เลี้ยง(มั้ยคะ) มีพูดถามกันด้วยเรื่องอะไรคะเพื่ออะไรคะลุงหมอSmile Very Happy Laughing tongue

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 19, 2011 10:42 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ค่ะลุงหมอ รู้สึกอิ่มเอมในบุญจริงๆค่ะRazz Razz

ลุงหมอคะ พอพูดถึงเรื่องบวชพระทำให้นึกถึงตอนที่นาคเข้าไปหลังพระประธาน พระพี่เลี้ยง(มั้ยคะ)ช่วยนาคเปลี่ยนชุดเป็นพระ(เรียกไม่ถูกค่ะว่าเป็นสบงหรือเปล่า) สะพายบาตรออกมา ตอนที่เดินไปถึงประตูโบสถ์กับพระพี่เลี้ยง(มั้ยคะ) มีพูดถามกันด้วยเรื่องอะไรคะเพื่ออะไรคะลุงหมอSmile Very Happy Laughing tongue

Laughing Very Happy Smile ตอน เปลี่ยนชุดนั้น พระพีเลียง Wink แต่ไปยืนไกล้ๆประตู ประ 2 รูป สวดถาม ตอบ เรียกว่า คู่สวดจ้า หรือ กรรมวาจา ? เขาจะถามว่า มนุโสสิ แปลว่า เป็นมนุษย์ หรือเป่า ได้รับอณุญาติจากบิดามารดาแล้วหรือยัง อณุญาโตสิ มาตา ปิตูหิ? 555ฯลฯ ถามตอบเรียบร้อย ค่อยมาบวชกะ อุปชาญ์ แล้ว สวดยัดติ คณะสงฆ์ สาธุ รับเข้าหมู่สงฆ์ ก็ จบพิธี? santa

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 9:34 am