ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

บัวหิมะทิเบต

bobui
    สมาชิกทั่วไป

บัวหิมะทิเบต Empty บัวหิมะทิเบต

ตั้งหัวข้อ  bobui Mon Jul 23, 2012 7:55 pm

ลุงหมอค่ะวันนี้ขอถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับน้ำหมักหน่อยค่ะ พอดีมีคนเอาบัวหิมะทิเบตหรือคีเฟอร์มาให้แต่เป็นแแบเลี้ยงกับน้ำหวานหรือแบบน้ำน่ะค่ะแต่หนูไม่รู้ว่าจะดื่มแบบไหนแล้วมีประโยชน์ยังไงหนูคิดว่าลุงหมอต้องให้ความรู้ได้แน่ ๆ ค่ะขอบพระคุณค่ะหรือถ้าใครรู้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

บัวหิมะทิเบต Empty Re: บัวหิมะทิเบต

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 23, 2012 11:16 pm

bobui พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะวันนี้ขอถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับน้ำหมักหน่อยค่ะ พอดีมีคนเอาบัวหิมะทิเบตหรือคีเฟอร์มาให้แต่เป็นแแบเลี้ยงกับน้ำหวานหรือแบบน้ำน่ะค่ะแต่หนูไม่รู้ว่าจะดื่มแบบไหนแล้วมีประโยชน์ยังไงหนูคิดว่าลุงหมอต้องให้ความรู้ได้แน่ ๆ ค่ะขอบพระคุณค่ะหรือถ้าใครรู้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Shocked Rolling Eyes Very Happy บัวหิมะ? ถ้าเคยเห็น มันเทศ หัวแดงๆนะครับ ? แต่ ขนาดใหญ่ เกือบเท่า ข้อมือเรา นั่นละ บัวหิมะ เขาละ จะของ จีนหรือ ธิเบต ไม่ต่างกันเลย Rolling Eyes จริงๆ เราไม่รู้ที่มาที่ไป? ผมบอกตรงๆไม่ค่อยได้ศัทธา อะไรมากนักนะครับ? มักอ้าง สรรพคุณ เขาว่าวิเศษ? Shocked ครู อาจารย์ทางหมอยา ให้คำจำกัดความ ไว้ว่า พวกพืชสมุนไพร หัวลงดิน จะถือเป็น ตระกูลโสม นะครับ คุณภาพจะ ไกล้เคียงกันจ้า? ลุงหมอ ได้ บัวหิมะจีนมา จากสมาชิค จ.เชียงใหม่ เป็นลังๆละ ประมาณ 15 ถึง 20 ก.ก. หมักปน เป็นสมุนไพร+ผลไม้รวมเลย ละครับ Rolling Eyes เพียงแต่ ไม่ค่อยได้คุยโม้ละครับ tongue

Smile Laughing ถ้าได้มาเป้นน้ำ น่าจะผ่านการ ตั้ม เคี่ยวก่อน พอเย็น จึงบรรจุขวด Wink เติมน้ำ ปรุงรสนิด สวนใหญ่จะให้ทานครั้งละ 1 ช้อนนะครับ ไม่คุ้นเคยก็ ผสมลงในน้ำปั่นผลไม้ ก็จะทานง่ายครับ แต่ผม ไม่ซื้อหามาทานครับ แพง? ไม่คุ้มกับเงิน ที่จ่าย ออกไปจ้า cheers santa ลุงหมอ
    thanita
    thanita

บัวหิมะทิเบต Empty Re: บัวหิมะทิเบต

ตั้งหัวข้อ  thanita Wed Jul 25, 2012 7:09 pm

ลองเข้าไปอ่านที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

หัวข้อ: ชมรม คนเลี้ยงบัวหิมะ /คีเฟอร์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12552.0
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 25, 2012 7:44 pm

thanita พิมพ์ว่า:ลองเข้าไปอ่านที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

หัวข้อ: ชมรม คนเลี้ยงบัวหิมะ /คีเฟอร์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12552.0

Very Happy Laughing Smile ลุงหมอ ไม่มีเวลาจริงๆ เลย เอาจากของที่เขา ส่งมาขายจาก เมืองจีนนะ? บัวหิมะ ขนาดข้อมือ แต่ละหัว ขนาด ผักกาดหัวของเรา? แต่ดูๆ เหมือนมันเทศหัวแดง ขนาดใหญ่ ที่สุด หักดู เนื้อในก็ ยุ่ยๆเหมือนมันเทศเลยครับ เลย หั่นแว่น บางๆ ได้มาหลายกล่อง หมักหมดเลยละผม sunny cherry santa ลุงหมอ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Wed Jul 25, 2012 8:30 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    thanita พิมพ์ว่า:ลองเข้าไปอ่านที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

Very Happy Laughing Smile ลุงหมอ ไม่มีเวลาจริงๆ เลย เอาจากของที่เขา ส่งมาขายจาก เมืองจีนนะ? บัวหิมะ ขนาดข้อมือ แต่ละหัว ขนาด ผักกาดหัวของเรา? แต่ดูๆ เหมือนมันเทศหัวแดง ขนาดใหญ่ ที่สุด หักดู เนื้อในก็ ยุ่ยๆเหมือนมันเทศเลยครับ เลย หั่นแว่น บางๆ ได้มาหลายกล่อง หมักหมดเลยละผม sunny cherry santa ลุงหมอ

บัวหิมะ ที่เรียกว่า คีเฟอร์ มันเป็นจุลินทรีย์มั๊งคะ
    เคยมีเพื่อนในเว็บเกษตรให้มา นิดนึง

อันนั้นเค้าให้เลี้ยงในนมสด วันสองวันจะกลายเป็นนมเปรี้ยวค่ะ

แต่ไม่มีเวลาเลี้ยง ตายเกลี้ยงไปแล้ว

ลักษณะจะเป็นแบบนี้ค่ะ

บัวหิมะทิเบต 1281185723

บัวหิมะทิเบต DSC_0006

จากเว็บ
    http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=baantonrak&month=07-08-2010&group=16&gblog=1

หัวเชื้อ บัวหิมะ (ธิเบต) หรือ kefir (คีเฟอร์) สำหรับทำนมเปรี้ยวโยเกิร์ต
    เพื่อสุขภาพร่างกายที่ดี พอกหน้าเพื่อผิวพรรณที่ดี และช่วยเรื่องระบบขับถ่ายดีมาก

เมื่อได้รับ บัวหิมะ (ธิเบต) kefir แล้ว ทำดังนี้
    1. กรองนมออก ทาน/ใช้ ได้เลย
    (ผสมน้ำผลไม้เข้มข้นตามสัดส่วนและใส่เนื้อผลไม้เข้าฟิตแช่เย็นอร่อยมาก)
    2. ตักบัวหิมะฯ ใส่ในพาชนะหมักที่สะอาด
    3. เติมนมเลี้ยงต่อไป 12-48 ชม. ใช้นมสดพาสเจอร์ไรส์รสจืด 100 ml.
    4. ทำขั้นตอนที่ 1
    หมายเหตุ
    - บัวหิมะจะแบ่งตัวเพิ่มขึ้นตลอด เพิ่มนมตามสัดส่วน
    - เปลี่ยนนมให้เขาทุกวัน เขาจะอยู่กับเราไปตลอด วันใหนไม่ว่างให้เอาเข้าตู้เย็น
    - เลี้ยงเขาให้ดี ดื่ม/ใช้ ให้ตลอดสุขภาพเราจะแข็งแรงสดใสทั้งภายนอกและภายใน

แต่บัวหิมะของลุงหมอ เป็นพืชชนิดนึง สรรพคุณดีมาก ๆ ค่ะ

เสวี่ยเหลียนกว่อ (บัวหิมะ)
    http://www.pendulumthai.com/smf/index.php?topic=1264.0

เสวี่ยเหลียนกว่อ มีสรรพคุณทางยาสมุนไพรในการควบคุมปรับปรุงของเหลวในเลือด
    ลดน้ำตาล ไขมันและคอเลสเตอรอลในเลือด เป็นการป้องกันและเยี่ยวยาอาการ
    ของโรคความดันโลหิตสูงและโรคเบาหวานที่ได้ผล ชัดเจน เสวี่ยเหลียนกว่อ
    ยังมีส่วนประกอบของน้ำตาล สูงสุดในบรรดาพืชทั้งหมด ช่วยการทำงานของระบบขับถ่าย
    ในกระเพาะลำไส้และทางเดินปัสสาวะได้ดี ช่วยย่อยอาหาร ช่วยระบายท้อง
    ป้องกันท้องเสีย ป้องกันการเกิดผลึกก้อนนิ่ว และป้องกันการเกิดมะเร็งจากสารพิษ
    สารก่อมะเร็งร้าย ป้องกันการเกิดสิวฝ้าบนใบหน้า เป็นอาหารบำรุงสุขภาพความงามของร่างกายที่ดี
    รสชาติของ เสวี่ยเหลียนกว่อ คล้ายคลึงกับผลสาลี่ ที่มีเปลือกบาง กรอบ รสออกหวาน ฉ่ำน้ำ
    นอกเหนือจากการกินสดแล้ว ยังสามารถนำไปปรุงให้สุกในรูปแบบของน้ำซุป ตุ๋นกับเนื้อ

นำไปผัดก็ให้รสชาติอร่อยที่แตกต่างเฉพาะตัว และยังมีการนำไปแปรรูปเป็นเครื่องดื่ม
    เติมผสมกับไอสครีม เครื่องดื่มและชา แปรรูปบรรจุเป็นอาหารกระป๋อง
    นับเป็นพืชอาหารบำรุงสุขภาพเสริมความงามชนิดใหม่ที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง

บัวหิมะทิเบต Index.php?action=dlattach;topic=1264บัวหิมะทิเบต Index.php?action=dlattach;topic=1264

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 31, 2012 10:21 am

thanita พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

บัวหิมะ ที่เรียกว่า คีเฟอร์ มันเป็นจุลินทรีย์มั๊งคะ
    เคยมีเพื่อนในเว็บเกษตรให้มา นิดนึง

อันนั้นเค้าให้เลี้ยงในนมสด วันสองวันจะกลายเป็นนมเปรี้ยวค่ะ

แต่ไม่มีเวลาเลี้ยง ตายเกลี้ยงไปแล้ว

ลักษณะจะเป็นแบบนี้ค่ะ

บัวหิมะทิเบต 1281185723

บัวหิมะทิเบต DSC_0006

จากเว็บ
    http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=baantonrak&month=07-08-2010&group=16&gblog=1

หัวเชื้อ บัวหิมะ (ธิเบต) หรือ kefir (คีเฟอร์) สำหรับทำนมเปรี้ยวโยเกิร์ต
    เพื่อสุขภาพร่างกายที่ดี พอกหน้าเพื่อผิวพรรณที่ดี และช่วยเรื่องระบบขับถ่ายดีมาก

เมื่อได้รับ บัวหิมะ (ธิเบต) kefir แล้ว ทำดังนี้
    1. กรองนมออก ทาน/ใช้ ได้เลย
    (ผสมน้ำผลไม้เข้มข้นตามสัดส่วนและใส่เนื้อผลไม้เข้าฟิตแช่เย็นอร่อยมาก)
    2. ตักบัวหิมะฯ ใส่ในพาชนะหมักที่สะอาด
    3. เติมนมเลี้ยงต่อไป 12-48 ชม. ใช้นมสดพาสเจอร์ไรส์รสจืด 100 ml.
    4. ทำขั้นตอนที่ 1
    หมายเหตุ
    - บัวหิมะจะแบ่งตัวเพิ่มขึ้นตลอด เพิ่มนมตามสัดส่วน
    - เปลี่ยนนมให้เขาทุกวัน เขาจะอยู่กับเราไปตลอด วันใหนไม่ว่างให้เอาเข้าตู้เย็น
    - เลี้ยงเขาให้ดี ดื่ม/ใช้ ให้ตลอดสุขภาพเราจะแข็งแรงสดใสทั้งภายนอกและภายใน

แต่บัวหิมะของลุงหมอ เป็นพืชชนิดนึง สรรพคุณดีมาก ๆ ค่ะ

เสวี่ยเหลียนกว่อ (บัวหิมะ)
    http://www.pendulumthai.com/smf/index.php?topic=1264.0

เสวี่ยเหลียนกว่อ มีสรรพคุณทางยาสมุนไพรในการควบคุมปรับปรุงของเหลวในเลือด
    ลดน้ำตาล ไขมันและคอเลสเตอรอลในเลือด เป็นการป้องกันและเยี่ยวยาอาการ
    ของโรคความดันโลหิตสูงและโรคเบาหวานที่ได้ผล ชัดเจน เสวี่ยเหลียนกว่อ
    ยังมีส่วนประกอบของน้ำตาล สูงสุดในบรรดาพืชทั้งหมด ช่วยการทำงานของระบบขับถ่าย
    ในกระเพาะลำไส้และทางเดินปัสสาวะได้ดี ช่วยย่อยอาหาร ช่วยระบายท้อง
    ป้องกันท้องเสีย ป้องกันการเกิดผลึกก้อนนิ่ว และป้องกันการเกิดมะเร็งจากสารพิษ
    สารก่อมะเร็งร้าย ป้องกันการเกิดสิวฝ้าบนใบหน้า เป็นอาหารบำรุงสุขภาพความงามของร่างกายที่ดี
    รสชาติของ เสวี่ยเหลียนกว่อ คล้ายคลึงกับผลสาลี่ ที่มีเปลือกบาง กรอบ รสออกหวาน ฉ่ำน้ำ
    นอกเหนือจากการกินสดแล้ว ยังสามารถนำไปปรุงให้สุกในรูปแบบของน้ำซุป ตุ๋นกับเนื้อ

นำไปผัดก็ให้รสชาติอร่อยที่แตกต่างเฉพาะตัว และยังมีการนำไปแปรรูปเป็นเครื่องดื่ม
    เติมผสมกับไอสครีม เครื่องดื่มและชา แปรรูปบรรจุเป็นอาหารกระป๋อง
    นับเป็นพืชอาหารบำรุงสุขภาพเสริมความงามชนิดใหม่ที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง

บัวหิมะทิเบต Index.php?action=dlattach;topic=1264บัวหิมะทิเบต Index.php?action=dlattach;topic=1264

pirat cheers Rolling Eyes นี่ละ เขาเลย ที่ ลุงหมอ หมัก ผสม อยู่ในน้ำหมัก ผลไม้รวม ของ ลุงหมอ Laughing ใช้ไป 4 ลังประมาณ 40 ก.ก. เห็นจะได้ ก็ ของดี เลยเฉลี่ยใส่ไป หลายๆถังนิด 1 รออีกนิด จะเปิดถัง แจก ละจ้า? cheers sunny cherry santa ลุงหมอ
    bobui

ตั้งหัวข้อ  bobui Wed Aug 01, 2012 8:44 pm

[quote="thanita"]ลองเข้าไปอ่านที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12552.0[/quot

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบแต่ที่ได้มามันเป็นคีเฟอร์อย่างที่ใช้น้ำตาลอ้อยเลี้ยงน่ะค่ะถ้าใครพอทราบช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 02, 2012 2:32 pm

[quote="bobui"]

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12552.0[/quot

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบแต่ที่ได้มามันเป็นคีเฟอร์อย่างที่ใช้น้ำตาลอ้อยเลี้ยงน่ะค่ะถ้าใครพอทราบช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ตามนิสัยลุงหมอ ไม่รู้ ไม่แน่ใจเลย ไม่กล้าตอบละครับ Wink จำได้แต่ว่า มีพวกๆมาแน่ะนำ ให้ใช้ ทำ เมื่อ 15 ปีก่อน แต่ลืมไปละครับ ชนิดนี้ ดูแล้วพื้นฐาน? ที่พวกนำมาให้ เขาเลี้ยงด้วยนม? ก็จะออกมาทาง โยเกิดต์ ลุงหมอ ยอมรับอยู่ 2 แบบวิธี คือ ระบบ เอ็มไซน์ หมัก ตามแบบผลไม้หมักเพื่อเป็นยา สมุนไพร ตามแบบพระพุทธเจ้า ตรัส แนะนำ เป็น อันดับ 1 cheers ส่วน อีกวิธี ที่ได้ผล และ ลุงหมอ ยอมรับคือ นมวัว ใส่มะนาว ทำเป้นโยเกิดต์ เข้มข้น แข็ง แบบสูตรโบราณ sunny

farao cherry ทั้ง 2 แบบนี้ โยเกิดต์ เหนียวข้น กินเป็นประจำ สามารถ มีอายุได้ 120 ปี bounce Basketball ไม่ใช่ แบบจืดจาง แบบที่ขายอยู่ แบบน้ำล้างถังแบบนี้ นะครับ affraid ผมเอง อยู่ห่างฟาร์มโคนมเลย หมดโอกาศทำ ใครอยู่ไกล้ น่าทำทานกัน นะครับ ทานประจำเอ็มไซน์เขาใช้ได้เลยละ? ข้นแข็งแบบเนยแข็งเลยละ? sunny สูตรโบราณ ปัจจุบันยังนิยมทานเป็นอาหารเชิงเขาที่ภูฐาน และหิมาลัย ใช้กันมา หลายพันปีละครับ king

geek jocolor ส่วน แบบที่เราใช้ เป็นการหมักเอ็มไซน์ ที่พระองค์ ให้ใช้เป็นยาอายุวัฒนะ ดื่มทาน ประจำ ก็ แบบ พระมหากัสสะปะ อายุ 120 ปี เช่นกัน ถ้า ไม่มีกรรม มาตัดรอน เสียก่อน? Wink ซี่ง เป็นวิธีที่ผม ทำได้ และ ถนัดพอประมาณ? และพิสูจน์ผลกันมาแล้วว่าได้ผล ไม่มีเคมี santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 5:15 am