ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
หนูแดง
6 posters

มะม่วงหาว มะนาวโห่

หนูแดง
    หนูแดง
    สมาชิกทั่วไป

มะม่วงหาว มะนาวโห่ Empty มะม่วงหาว มะนาวโห่

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Wed Jul 25, 2012 8:24 pm

Very Happy มีน้องเขาเอามะม่วงหาว มะนาวโห่ มาให้..ชิมดูเปรี้ยวมาก ๆ เลยเอามาหมักซะ
    ประมาณครึ่งกิโล อิอิ (ตอนนี้เป็นวุ้นแล้ว)....แต่มีสรรพคุณที่น่าสนใจเหมือนกันนะค่ะ คือ ช่วยซ่อมร่างกาย สำหรับผู้ที่ป่วยเป็นโรคปอด หัวใจ มะเร็ง ถุงลมโป่งพอง เบาหวาน ไต เก๊าท์ ไทรอยด์ ช่วยขยายหลอดเลือด
    เหมาะสำหรับผู้ที่สูบบุหรี่หรือเปล่าค่ะลุงหมอ. santa

มะม่วงหาว มะนาวโห่ Empty Re: มะม่วงหาว มะนาวโห่

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Wed Jul 25, 2012 9:46 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า: Very Happy มีน้องเขาเอามะม่วงหาว มะนาวโห่ มาให้..ชิมดูเปรี้ยวมาก ๆ เลยเอามาหมักซะ
    ประมาณครึ่งกิโล อิอิ (ตอนนี้เป็นวุ้นแล้ว)....แต่มีสรรพคุณที่น่าสนใจเหมือนกันนะค่ะ คือ ช่วยซ่อมร่างกาย สำหรับผู้ที่ป่วยเป็นโรคปอด หัวใจ มะเร็ง ถุงลมโป่งพอง เบาหวาน ไต เก๊าท์ ไทรอยด์ ช่วยขยายหลอดเลือด
    เหมาะสำหรับผู้ที่สูบบุหรี่หรือเปล่าค่ะลุงหมอ. santa

มะนาวไม่รู้โห่ บทความ คุณจำรัส เซ็นนิล รวบรวม/เรียบเรียง

สมุนไพรช่วยซ่อมแซมร่างกาย

มะนาวไม่รู้โห่หรือหนามแดงที่ผมเขียนถึง เป็นพืชที่หลายคนมองข้าม แต่คนโบราณถือว่าเป็นสมุนไพรที่มีค่ายิ่ง หลายคนบอกเป็นสมุนไพรช่วยซ่อมร่างกาย มักจะหานำมาปลูก แต่เนื่องจากต้นเป็นหนาม คนไม่รู้สรรพคุณก็ฟันทิ้งกันไปส่วนใหญ่ ปัจจุบันค่อนข้างหายาก นอกจากผู้รู้เท่านั้นจึงนำมาปลูกไว้ ลักษณะต้นทรงพุ่มสูง ๒-๓ เมตรดอกเล็กสีขาวออกเป็นช่อตามซอกใบและปลายกิ่ง โคนดอกมีสีชมพูหรือแดงอ่อน และมีกลิ่นหอมอ่อนๆ ออกดอกตลอดปี ส่วนผลเป็นผลเดี่ยวออกรวมกันเป็นช่อ ผลอ่อนจะไล่สีไปเรื่อยๆตั้งแต่สีขาว สีชมพูอ่อนๆ และค่อยๆ เข้มขึ้นเป็นสีแดง กระทั่งสุกจึงกลายเป็นสีดำ รสชาติจากเปรี้ยวไปจนถึงสุกสีดำอมม่วงจะหวานนุ่ม หน้าตาคล้ายมะเขือเทศราชินี ใครที่ เป็นโรคปอด หัวใจ มะเร็ง ถุงลมโป่งพอง เบาหวาน ไต เก๊าต์ ไทรอยด์ ควรหามาปลูก ตำราโบราณบอกว่าให้กินผลสุกวันละ ๕-๗ ลูก ช่วยขยายหลอดเลือด ป้องกันโรคหัวใจ โรคไหลตาย และรักษาโรคถุงลมโป่งฟองของผู้ป่วยที่เกิดจากการสูบบุหรี่ได้ดีมาก

นอกจากนั้น ผลยัง ฆ่าเชื้อ ขับปัสสาวะ พอกดับพิษ แก้ลักปิดลักเปิด เมล็ด แก้กลากเกลื้อน แก้เนื้อหนังชาในโรคเรื้อน แก้โรคผิวหนัง แก้ตาปลา แก้เนื้องอก บำรุงไขข้อ บำรุงกระดูก บำรุงเส้นเอ็น บำรุง กำลังบำรุงผิวหนัง โอ้โห้ สรรพคุณเยอะจริงๆ แม้แต่เปลือกยัง แก้บิด ขับน้ำเหลืองเสีย แก้ท้องเสีย แก้กามโรค ทำยาอมรักษาแผลในปาก แก้ปวดฟัน พอกดับพิษ ส่วนยอดอ่อน ก็รักษาริดสีดวงทวาร น้ำยางของหนามแดง ทำลายตาปลา กัดทำลายเนื้อที่ด้านเป็นปุ่มโต แก้เลือดออกตามไรฟัน รักษาหูด รักษาขี้กลาก แผลเนื้องอก โรคเท้าช้าง เราจะไม่เรียกหนามแดงว่าสมุนไพรช่วยซ่อมร่างกายได้ยังไงเพราะกินหนามแดงเข้า ไปรักษาได้แทบจะทุกโรค

สำหรับรากหนามแดงก็ แก้คัน ทำให้เจริญอาหาร บำรุงธาตุ ขับพยาธิ บำรุงกระเพาะอาหาร ดับพิษร้อน แก้ไข้ แก่น บำรุงไขมันในร่างกาย บำรุงธาตุ ทำให้ร่างกายแข็งแรง เนื้อไม้ บำรุงไขมันในร่างกาย บำรุงธาตุ แก้อ่อนเพลีย บำรุงกำลัง ใบ แก้ท้องเสีย แก้เจ็บคอ เจ็บในปาก แก้ปวดหู แก้ไข้ ต้นหนามแดง คนโบราณเรียกมะม่วงไม่รู้หาว มะนาวไม่รู้โห่ หรือ มะม่วงรู้หาว มะนาวรู้โห่ ภาคกลางเรียกมะนาวไม่รู้โห่ กรุงเทพฯเรียกหนามแดงอยู่ในวงศ์ Apocynaceae เป็นผลไม้ในวรรณคดีเรื่อง.พระรถ-เมรี “นางสิบสอง” ใครเคยอ่านคงรู้ดี

ช่วงที่ผมลงทำข่าวที่สุราษฎร์ธานี ผอ.สำนักประชาสัมพันธ์จังหวัดแม่ฮ่องสอนคุณอ่อนศรี ศรีอัมพร โทรมาเล่าให้ผมฟังว่าภาคเหนือเรียก “หนามขี้แฮด” รักษาโรคครอบจักรวาล หลังจากนั้นผมก็ตระเวนไปพบอยู่ต้นหนึ่งอยู่ริมรั้ว หมู่บ้าน ส.สิทธิโชค ต.มะขามเตี้ย อ.เมือง สุราษฎร์ธานี ทั้งต้นมีอยู่ลูกเดียวเลยไม่กล้าชิมภาคใต้เรียกมะนาวโห่ ส่วนที่บ้านคุณจินตนา สุนทรถิระพงษ์ หมู่บ้านบุรีรมย์ ถนนคู้บอน กรุงเทพฯมีอยู่ต้นหนึ่งออกผลดกมากสีแดงอมชมพูผมลองชิมดูแล้วช่วงยังไม่สุกรส ชาดเปรี้ยว เมื่อผลสุกจะมีสีดำรสชาติเปรี้ยวอมหวานกลมกล่อมน่ากินเพราะมีวิตามินซีเยอะ

จากประสบการณ์ของลุงศิริ เจริญช่าง ชาวตำบลบางนกแขวก อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม ซึ่งเคยป่วยด้วยโรคถุงลมโป่งพองอย่างหนักเมื่อ ๖ ปีที่ผ่านมา ถึงขนาด ที่ว่าร่างกายซูบผอม มือบวม ตัวสั่น มือสั่น รวมทั้งมีโรคแทรกซ้อนเป็นโรคริดสีดวง และโรคความดันสูง อีกทั้งยังไม่สามารถเปล่งเสียงพูดได้ด้วย หมอก็บอกว่าโรคนี้รักษาไม่หายขาดมีแต่ทรงกับทรุด ลุงศิริจึงถอดใจคิดว่าคงอยู่ได้อีกไม่นาน

แต่เพราะเป็นคนชอบทำบุญ คุณลุงศิริ ได้ไปทำบุญที่ วัดสังกัสรัตนคีรี จังหวัดอุทัยธานี และได้รับคำแนะนำจากหลวงพ่อว่าให้ลองไปกินต้นไม้ที่ทำให้หายง่วง คุณ ลุงที่เริ่มมีความหวังก็เที่ยวเสาะหาเจ้าต้น มะม่วงหาวมะนาวโห่ มาลองลิ้มชิมรส เมื่อกัดกินเข้าไปคำเดียวคุณลุงบอกได้ว่าเปรี้ยวถึงใจ ทำเอาโล่งคอหายใจคล่อง คุณลุงศิริจึงกินต่อเนื่องกันตั้งแต่นั้นมา จนอาการดีขึ้นร่างกายก็อ้วนท้วนสมบูรณ์และกลับมาเปล่งเสียงได้อีกครั้ง

สำหรับผลของมะนาวโห่เมื่อ บีบดูจะเห็นยางสีขาวเหนียวๆไหลออกมา ในตำราบอกว่ายางนี้มีประโยชน์ช่วยในการสมานแผล เนื้อในจะมีสีแดงเหมือนเลือด ผลมะนาวไม่รู้โห่หากใครกินเข้าไปแล้วประมาณ ๑๐ นาทีรู้สึกแน่นหน้าอกหายใจไม่ออกแสดงว่าเป็นโรคหัวใจโต ควรกินวันละ ๑ ผล เพื่อปรับสภาพร่างกายให้ชิน เมื่อไม่มีอาการแล้วค่อยเพิ่มปริมาณเป็น ๑๐ ผล กินประมาณ ๓ เดือน เลือดลมจะไหลดี หญิงชายกินได้โรคภัยหายสิ้น แต่หญิงมีครรภ์ห้ามรับประทาน ฮ่าๆๆ......

ขอขอบคุณเจ้าของบทความค่ะ queen
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

มะม่วงหาว มะนาวโห่ Empty Re: มะม่วงหาว มะนาวโห่

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 26, 2012 7:33 am

หนูแดง พิมพ์ว่า: Very Happy มีน้องเขาเอามะม่วงหาว มะนาวโห่ มาให้..ชิมดูเปรี้ยวมาก ๆ เลยเอามาหมักซะ
    lol! คงเปรี้ยวจี๊ดเหมือนคนชิมละสิ flower ดูแล้วสรรพคุณก็มากโขเนอะ ต้องถามคุณพี่ตุ๊กเรา อึม drunken พี่เราเอามาโพสต์ให้อ่านแล้วนิ อ่ะรีบๆอ่านกันเร้..ว พวกเรา study Sleep study
    ต๊อกพานทอง
    ต๊อกพานทอง

ตั้งหัวข้อ  ต๊อกพานทอง Thu Jul 26, 2012 10:25 am

<p>cheers cheersผมทราบสรรพคุณเมื่อ 3 เดือนที่แล้วaffraid รีบไปหาซื้อมาปลูก แถวบ้านที่ชลบุรี กล้าต้นละ 40 บาท ครับ

ได้ปู๋ยมูลไก่ + น้ำพลอยเพชร โตเร็วครับ ตอนนี้สูงประมาณเข่าแล้ว

เดี๋ยวคงได้เก็บมาทาน ไม่นานเกินรอครับ.....
    [/size]
    Laughing Laughing

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 26, 2012 6:46 pm

Smile ได้นำมาหมักไว้ได้ปีกว่าแล้ว วุ้นหนาใสสวยมาก น้ำหมักก็หอม แถมความเปรี้ยวน้อยกว่า ทานผลสุกๆเสียอีก สมาชิกชาวหมัก เห็นผลสุกของมะม่วงหาว มะนาวโห่ รีบนำมาหมักได้เลยค่ะ queen
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Jul 26, 2012 7:38 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Smile ได้นำมาหมักไว้ได้ปีกว่าแล้ว วุ้นหนาใสสวยมาก น้ำหมักก็หอม แถมความเปรี้ยวน้อยกว่า ทานผลสุกๆเสียอีก สมาชิกชาวหมัก เห็นผลสุกของมะม่วงหาว มะนาวโห่ รีบนำมาหมักได้เลยค่ะ queen

Very Happy น้องเขาให้มาต้นหนึ่ง กำลังจะโต cheers แล้วแฟนก็เอาเมล็ดมาเพาะด้วยกำลังขึ้นค่ะ I love you
    พี่ตุ๊ก...แดงส่งข้อความไปให้แล้วนะค่ะ santa

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 26, 2012 7:48 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:

Very Happy น้องเขาให้มาต้นหนึ่ง กำลังจะโต cheers แล้วแฟนก็เอาเมล็ดมาเพาะด้วยกำลังขึ้นค่ะ I love you
    พี่ตุ๊ก...แดงส่งข้อความไปให้แล้วนะค่ะ santa

Very Happy พี่ได้รับเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากค่ะ queen
    บุญธรรม
    บุญธรรม

ตั้งหัวข้อ  บุญธรรม Fri Jul 27, 2012 8:26 am

มะม่วงหาว มะนาวโห่ มีด้วยรึผลไม้ชนิดนี้ นึกว่าเป็นแค่คำพ้องเสียง อิอิ Embarassed

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Fri Jul 27, 2012 10:11 am

บุญธรรม พิมพ์ว่า:
    มะม่วงหาว มะนาวโห่ มีด้วยรึผลไม้ชนิดนี้ นึกว่าเป็นแค่คำพ้องเสียง อิอิ Embarassed

Very Happy กราบนมัสการ หลวงพ่อบุญธรรม ค่ะ ท่านสบายดีนะค่ะ รอสักวันที่จะได้ไปกราบท่านที่เชียงใหม่ค่ะ ลูกมะม่วงหาว มะนาวโห่ ทางเหนือเรียกว่า หนามขี้แฮด (เชียงใหม่), รสชาติจะเปรี้ยวมาก ง่วงนอนทานจะตื่นทันที นอกจากสรรพคุณทางยาสมุนไพร สามารถต้านทานอาการหวัดได้ดีค่ะ queen

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 27, 2012 10:43 am

บุญธรรม พิมพ์ว่า:

Shocked Rolling Eyes Very Happy เขา ชอบแดด นะครับ ถ้าปลูก ดูให้มีแสงแดดส่องถึง จะ โตไวมากๆครับ แต่ ลุงหมอเคยมีมา 20 กว่าปีละ สูงไม่เกิน 150 ซ.ม. เลยครับ ดก ดีจัง? อ.บุญธรรม สบายดี นะครับ sunny cherry santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Oct 17, 2012 12:59 pm

flower ลุงหมอเจ้าคะ พี่ตุ๊กขา หนูแดงจ๋า เมื่อวานไปรพ.มา ฟิล์มของคุณแม่อู๊ดดี้ดีมากเลย แต่คุณหมอบอกว่าใครที่เป็นทีบีนะจะมีรอยแผลเป็น ทิ้งร่องรอยไว้จ๊ะ ได้เห็นฟิล์มและคุณหมอบอกดีใจมากเลย คุณแม่ทานน้ำหมักผลไม้รวม(สูตรยาคุณพ่อของหนูแดงจากแดนใต้)+วุ้นปั่นมะม่วงหาวมะนาวโห่(จากกทม.พี่ตุ๊กผู้ใจดี)+น้ำทิพย์ของลุงหมอที่แสนดีเจ้าค่ะมาเป็นเวลา 2 เดือนจ๊ะ อึม cheers บอกได้เลยสุขใจเป็นที่สุด(งดยาที่คุณหมอให้มาโดยพละกาลด้วยดิ) แต่เรื่องมีอยู่ว่า น้ำตาลในเลือดและน้ำตาลสะสมในเลือดเยอะเกินอ่ะจ๊ะ สาเหตุคุณแม่ท่านไปแถมน้ำผึ้งใส่ลงไปด้วยนะสิ Shocked นำตาลท่าน 293 และสองวันก่อนตรวจท่านก็เล่นข้าวเม่าคลคลุกสูตรท่านเองและของต้องห้ามใส่เกลือลงไปด้วยเจ้าค่ะลุงหมอจ๋า Exclamationแล้วมะไรน้ำตาลจะลดสักกะทีหากทำอย่างนี้อยู่ affraid
    ปล.อู๊ดดี้รายงานผลเด้อ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 17, 2012 2:47 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: flower ลุงหมอเจ้าคะ พี่ตุ๊กขา หนูแดงจ๋า เมื่อวานไปรพ.มา ฟิล์มของคุณแม่อู๊ดดี้ดีมากเลย แต่คุณหมอบอกว่าใครที่เป็นทีบีนะจะมีรอยแผลเป็น ทิ้งร่องรอยไว้จ๊ะ ได้เห็นฟิล์มและคุณหมอบอกดีใจมากเลย คุณแม่ทานน้ำหมักผลไม้รวม(สูตรยาคุณพ่อของหนูแดงจากแดนใต้)+วุ้นปั่นมะม่วงหาวมะนาวโห่(จากกทม.พี่ตุ๊กผู้ใจดี)+น้ำทิพย์ของลุงหมอที่แสนดีเจ้าค่ะมาเป็นเวลา 2 เดือนจ๊ะ อึม cheers บอกได้เลยสุขใจเป็นที่สุด(งดยาที่คุณหมอให้มาโดยพละกาลด้วยดิ) แต่เรื่องมีอยู่ว่า น้ำตาลในเลือดและน้ำตาลสะสมในเลือดเยอะเกินอ่ะจ๊ะ สาเหตุคุณแม่ท่านไปแถมน้ำผึ้งใส่ลงไปด้วยนะสิ Shocked นำตาลท่าน 293 และสองวันก่อนตรวจท่านก็เล่นข้าวเม่าคลคลุกสูตรท่านเองและของต้องห้ามใส่เกลือลงไปด้วยเจ้าค่ะลุงหมอจ๋า Exclamationแล้วมะไรน้ำตาลจะลดสักกะทีหากทำอย่างนี้อยู่ affraid

Shocked Rolling Eyes Wink Shocked นำตาลท่าน 293 และสองวันก่อนตรวจท่านก็เล่นข้าวเม่าคล[/color]คลุกสูตรท่านเองและของต้องห้ามใส่เกลือลงไปด้วยเจ้าค่ะลุงหมอจ๋า Exclamationแล้วมะไรน้ำตาลจะลดสักกะที? farao sunny geek น่าน นะซิ ต้องเตรียม ไม้เรียว ก้านมะยม ไว้ตีมือละจ้า แบบนี้ farao geek santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Oct 17, 2012 3:40 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: flower ลุงหมอเจ้าคะ พี่ตุ๊กขา หนูแดงจ๋า เมื่อวานไปรพ.มา ฟิล์มของคุณแม่อู๊ดดี้ดีมากเลย แต่คุณหมอบอกว่าใครที่เป็นทีบีนะจะมีรอยแผลเป็น ทิ้งร่องรอยไว้จ๊ะ ได้เห็นฟิล์มและคุณหมอบอกดีใจมากเลย คุณแม่ทานน้ำหมักผลไม้รวม(สูตรยาคุณพ่อของหนูแดงจากแดนใต้)+วุ้นปั่นมะม่วงหาวมะนาวโห่(จากกทม.พี่ตุ๊กผู้ใจดี)+น้ำทิพย์ของลุงหมอที่แสนดีเจ้าค่ะมาเป็นเวลา 2 เดือนจ๊ะ อึม cheers บอกได้เลยสุขใจเป็นที่สุด(งดยาที่คุณหมอให้มาโดยพละกาลด้วยดิ) แต่เรื่องมีอยู่ว่า น้ำตาลในเลือดและน้ำตาลสะสมในเลือดเยอะเกินอ่ะจ๊ะ สาเหตุคุณแม่ท่านไปแถมน้ำผึ้งใส่ลงไปด้วยนะสิ Shocked นำตาลท่าน 293 และสองวันก่อนตรวจท่านก็เล่นข้าวเม่าคลคลุกสูตรท่านเองและของต้องห้ามใส่เกลือลงไปด้วยเจ้าค่ะลุงหมอจ๋า Exclamationแล้วมะไรน้ำตาลจะลดสักกะทีหากทำอย่างนี้อยู่ affraid

Shocked Rolling Eyes Wink Shocked นำตาลท่าน 293 และสองวันก่อนตรวจท่านก็เล่นข้าวเม่าคล[/color]คลุกสูตรท่านเองและของต้องห้ามใส่เกลือลงไปด้วยเจ้าค่ะลุงหมอจ๋า Exclamationแล้วมะไรน้ำตาลจะลดสักกะที? farao sunny geek น่าน นะซิ ต้องเตรียม ไม้เรียว ก้านมะยม ไว้ตีมือละจ้า แบบนี้ farao geek santa
    อึม น่า..นนะสิ flower lol!

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 8:01 am