ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

หัวเชื้อ 16 ปี

laweng nilmanee
    laweng nilmanee
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

หัวเชื้อ 16 ปี Empty หัวเชื้อ 16 ปี

ตั้งหัวข้อ  laweng nilmanee Sat Aug 04, 2012 1:32 am

Very Happy สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ดิฉันชื่อ ละเวง จากนนทบุรี เป็นสมาชิกใหม่ที่ทำน้ำหมักค่ะที่เชื่อและศรัธาในสรรพคุณสมุนไพร ดิฉันจะขอหัวเชื้อ 16 ปี เพื่อนำไปผสมเร่งอายุน้ำหมักใหม่ที่มีอายุ 1 เดือน จะขอถามลุงหมอว่าต้องใช้อัตราส่วนหัวเชื้อ 16 ปี ต่อน้ำหมักปริมาณเท่าใด เพื่อท่ีจะได้คิดเงินคร่าวๆได้ค่ะว่าจะต้องโอนเงินเท่าไร ซึ่งได้หมักผักและผลไม้หลายชนิดแยกแต่ละถัง เล็กบ้างใหญ่บ้างตามวัตุดิบท่ีหาได้เช่น สมอ,มะขามป้อม,ยอ, บอระเพ็ด, ลิ้นจี่, ลำไย, มังคุด, กล้วยน้ำว้า, แก้วมังกร, ลูกบัว, มะเฟือง, กระชายดำ, ใบย่านาง, ใบบัวบก, ไข่เน่า, มะม่วงหาวมะนาวโห่, ฟักข้าว,ว่านหางจระเข้ และอื่นๆ เพื่อไว้ทานเองรวมทั้งญาติๆและสมาชิกในหมู่บ้าน (บางชนิดเริ่มมีวุ้นบางๆแล้วค่ะ)จึงขอคำแนะนำจากลุงหมอค่ะ ขอบพระคุณค่ะ ละเวง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

หัวเชื้อ 16 ปี Empty Re: หัวเชื้อ 16 ปี

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 04, 2012 11:52 am

laweng nilmanee พิมพ์ว่า:Very Happy สวัสดีค่ะลุงหมอ
    ดิฉันชื่อ ละเวง จากนนทบุรี เป็นสมาชิกใหม่ที่ทำน้ำหมักค่ะ ที่เชื่อและศรัธาในสรรพคุณสมุนไพร ดิฉันจะขอหัวเชื้อ 16 ปี เพื่อนำไปผสมเร่งอายุน้ำหมักใหม่ที่มีอายุ 1 เดือน จะขอถามลุงหมอว่าต้องใช้อัตราส่วนหัวเชื้อ 16 ปี ต่อน้ำหมักปริมาณเท่าใด เพื่อท่ีจะได้คิดเงินคร่าวๆได้ค่ะว่าจะต้องโอนเงินเท่าไร ซึ่งได้หมักผักและผลไม้หลายชนิดแยกแต่ละถัง เล็กบ้างใหญ่บ้างตามวัตุดิบท่ีหาได้เช่น สมอ,มะขามป้อม,ยอ, บอระเพ็ด, ลิ้นจี่, ลำไย, มังคุด, กล้วยน้ำว้า, แก้วมังกร, ลูกบัว, มะเฟือง, กระชายดำ, ใบย่านาง, ใบบัวบก, ไข่เน่า, มะม่วงหาวมะนาวโห่, ฟักข้าว,ว่านหางจระเข้ และอื่นๆ เพื่อไว้ทานเองรวมทั้งญาติๆและสมาชิกในหมู่บ้าน (บางชนิดเริ่มมีวุ้นบางๆแล้วค่ะ)จึงขอคำแนะนำจากลุงหมอค่ะ ขอบพระคุณค่ะ ละเวง

Very Happy Smile Wink ดิฉันชื่อ ละเวง จากนนทบุรี เป็นสมาชิกใหม่ที่ทำน้ำหมักค่ะ ? ... farao ยินดีต้อนรับครับผม

cheers ดิฉันจะขอหัวเชื้อ 16 ปี เพื่อนำไปผสมเร่งอายุน้ำหมักใหม่ที่มีอายุ 1 เดือน จะขอถามลุงหมอว่าต้องใช้อัตราส่วนหัวเชื้อ 16 ปี ต่อน้ำหมักปริมาณเท่าใด?... farao อายุ 1 เดือน ยังเติมหัวเชื้อทัน? เพราะ ยังใหม่อยู่ น้ำตาล ยังไม่หมด แต่ไม่ได้บอกมาว่า ปริมาณ น้ำหมัก ที่หมักอยู่ก่อนแล้ว รวมกันมี ประมาณ กี่ลิตร? Shocked คือหัวเชื้อ16ปี+ ที่จะใช้ แล้วได้ผล จะใช้ 1 ลิตร ต่อ น้ำหมัก 200 ลิตร นะครับ คือ 1 ต่อ 200 Rolling Eyes คำถามนี้ ลุงหมอเลย ตอบไม่ได้ละครับ?

sunny Very Happy ปกติหัวเชื้อ 16 ปี+ ชนิดเข้มข้น 1 ขวดขนาด 600 ซีซี ผมจะขอค่า ดูแลหัวเชื้อ ที่ 1.000 บาท ต่อ 1 ขวด นะครับ แต่ ถ้า จะเอาไปเท มากๆแบบนี้ เอาหัวเชื้อขยาย ไปใช้เทใส่ได้เลย จะดีกว่านะครับ ขอ ลิตรละ 500 ( 1.000 ซีซี) ละครับ 1 ขวดใช้กับถัง หมัก 20 ลิตร ได้ 10 ถัง? farao ลองๆไปคำนวนดูก่อน นะครับ ว่าคุณมีกี่ถังที่จะต้องใช้ เติมหัวเชื้อ รวมปริมาณน้ำหมักแล้ว กี่ลิตร? น่าจะ ใช้ หัวเชื้อ เท่าไรดี ก็ เอา 200 หารครับ sunny santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 8:04 am