ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ไอ ไอ ทำงัยดี

wapwap
    สมาชิกทั่วไป

ไอ ไอ ทำงัยดี Empty ไอ ไอ ทำงัยดี

ตั้งหัวข้อ  wapwap Mon Aug 06, 2012 8:55 am

-พ่อไอๆๆ แบบมีเสมหะ สีเหลืองๆข้นเหนียว มาได้ อาทิตย์ สองอาทิตย์แล้วหล่ะค่ะ ดื้อมากไม่ยอมไปหาหมอ ท่านเป็นถุงลมโป่งพองอยู่แล้วพอไอก็เลยยิ่งหายช้า ไม่รู้จะทำงัยดี น้ำหมักที่มีก็ยังไม่ได้อายุ อ่านเจอในเน็ตให้ใช้น้ำคั้นขิง ผสม น้ำคั้นหอม กระเทียม เติมน้ำผึ้งเกลือ ให้ได้รส ค่อยๆจิบ พ่อก็ยอมทานไปได้บ้าง (เพิ่งเริ่มทานเมื่อวานนี้เอง) แต่ท่านบอกจะไม่ทานแล้วเพราะว่าแกบอกว่าหายใจมามีแต่กลิ่นขิง หนูควรจะให้ท่านทานต่อ หรือว่าจะหายาแกไอสูตรอื่นให้ท่านทานดีค๊ะ

- หรือว่าหนูจะให้ท่านทานน้ำพุทธบำบัดดี หนูจะได้รบกวนคุณลุงหมอจัดส่งมาให้ตามที่คูณลุงหมอเห็นควร
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ไอ ไอ ทำงัยดี Empty Re: ไอ ไอ ทำงัยดี

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 06, 2012 12:22 pm

wapwap พิมพ์ว่า: -พ่อไอๆๆ แบบมีเสมหะ สีเหลืองๆข้นเหนียว มาได้ อาทิตย์ สองอาทิตย์แล้วหล่ะค่ะ ดื้อมากไม่ยอมไปหาหมอ ท่านเป็นถุงลมโป่งพองอยู่แล้วพอไอก็เลยยิ่งหายช้า ไม่รู้จะทำงัยดี น้ำหมักที่มีก็ยังไม่ได้อายุ อ่านเจอในเน็ตให้ใช้น้ำคั้นขิง ผสม น้ำคั้นหอม กระเทียม เติมน้ำผึ้งเกลือ ให้ได้รส ค่อยๆจิบ พ่อก็ยอมทานไปได้บ้าง (เพิ่งเริ่มทานเมื่อวานนี้เอง) แต่ท่านบอกจะไม่ทานแล้วเพราะว่าแกบอกว่าหายใจมามีแต่กลิ่นขิง หนูควรจะให้ท่านทานต่อ หรือว่าจะหายาแกไอสูตรอื่นให้ท่านทานดีค๊ะ

- หรือว่าหนูจะให้ท่านทานน้ำพุทธบำบัดดี หนูจะได้รบกวนคุณลุงหมอจัดส่งมาให้ตามที่คูณลุงหมอเห็นควร

Rolling Eyes Very Happy Wink ไอ ? ช่วงฤดูฝน? อากาศชื้น เตรียมพร้อมทุกๆท่านนะครับ farao รายที่ภูมิแพ้ โรคปอดถุงลม หรือ หลอดลมอักเสบ? ฯลฯ หาอะไรไม่ได้ คิดไม่ออก Shocked เตรียม 2 อย่างนะครับ sunny ไปร้านขายยาเลย

tongue 1. ซื้อฟ้าทะลายโจร ชนิดเม็ด ตราอะไรก็ได้ จะเม็ดแบบปั๊ม หรือ แค๊ปซูล ติดบ้านไว้ เรื่มๆคันคอ ไอ ระคายคอ หรือ มีเสลด ทานทันที ต่อเนื่อง 2 ถึง 3 เม้ด วันละ 4 เวลา เมื่อท้องว่าง(ก่อน หรือหลังอาหาร 30 นาที ) และก่อนนอน? ทานต่อเนื่อง ทุกๆวัน 5 ถึง 7 วัน หายครับ ปกติ 3 - 5 วันก็ สงบละครับ

Surprised 2. ซื้อ ยาแก้ไอ น้ำเชื่อม มะขามป้อม มาติดบ้ายไว้ ให้จิบ และอมไว้ในลำคอ เมื่อ ระคายคอ ไอ? (จิบ อม ไม่ใช่กิน)

Shocked 3. งดน้ำเย็น และ ของแช่เย็นทุกๆชนิด? ถ้างดได้ หาย งดไม่ได้ ไอต่อไป เท่ดีครับ affraid เยื่อหุ้มปอด อาจฉีกขาดได้ และ มีโรคแทรกซ้อน ปอดติดเชื้อก็ เรื่องใหญ่ ละครับ หายใจไม่ได้ก็ ไปไม่รอด affraid

cheers 4. รักษาร่างกายให้อบอุ่นอยู่เสมอ ทำได้ แทบจะไม่เป้นหวัดเลยละ?

Rolling Eyes 5. ทุกๆครั้งที่ โดนน้ำฝน ขอให้รีบ อาบน้ำ ล้างตัว เปลี่ยนเสื้อผ้า โดยเร็วไว นะครับ เชื้อหวัดกลายพันธุ์ ที่ติดมากับ ละอองฝน จะได้แทรกซึม เข้าสู่ร่างกายได้ น้อย ที่สุด ไม่เช่นนั้น เตรียมไอ และ เป็นหวัด ไป 1 เดือน ยาเคมี ต้อง 1 เดือนขึ้นไปจึง จะหาย?

farao น้ำหยดมหาบำบัติ และผลไม้รวม ทิ้งถ่อน อยากได้ก็ ร่วมบุญ แล้วให้ที่อยู่ปลายทางมา นะครับ จะจัดส่งให้จ้า การดูแลตนเอง เรื่องสำคัญครับ อาหารประเภท ต้มยำ แกงส้ม มีวิตมิน ซี มากจะช่วย รักษา ได้ดีครับ งดใขมัน และเค็มได้ จะดีครับ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    wapwap

ไอ ไอ ทำงัยดี Empty Re: ไอ ไอ ทำงัยดี

ตั้งหัวข้อ  wapwap Mon Aug 06, 2012 2:38 pm

คุณลุงหมอ หนูโอนตังให้แล้วค่ะ เมื่อสักครู่นี้ ที่ ธ.ทหารไทย จำนวน ๑,๑๐๐ บาท รบกวนคุณลุงหมอจัดให้ด้วย ขอหัวเชื้อสักขวดด้วยค่ะ จะมาขยายเพื่อดึงอายุน้ำหมักที่หมักอยู่ค่ะ ตอนนี้ก็ราวๆ สี่เดือน ก็กะว่าได้หัวเชื้อมาก็ขยายไปเรื่อยๆ รอทั้งหัวเชื้อให้ได้ปริมาณและอายุ และน้ำหมักตัวเองก็ได้อายุ หนึ่งปี ก็ตักน้ำมาทำยากินบ้าง แล้วก็ค่อยเอาหัวเชื้อหมักเพิ่มเข้าไป น่าจะดีนิ๊ สถานที่จัดส่งหนูส่งไปทาง SMS ที่มือถือคุณลุงหมอทั้งสองเบอร์อ่ะค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 06, 2012 5:55 pm

wapwap พิมพ์ว่า:คุณลุงหมอ หนูโอนตังให้แล้วค่ะ เมื่อสักครู่นี้ ที่ ธ.ทหารไทย จำนวน ๑,๑๐๐ บาท รบกวนคุณลุงหมอจัดให้ด้วย ขอหัวเชื้อสักขวดด้วยค่ะ จะมาขยายเพื่อดึงอายุน้ำหมักที่หมักอยู่ค่ะ ตอนนี้ก็ราวๆ สี่เดือน ก็กะว่าได้หัวเชื้อมาก็ขยายไปเรื่อยๆ รอทั้งหัวเชื้อให้ได้ปริมาณและอายุ และน้ำหมักตัวเองก็ได้อายุ หนึ่งปี ก็ตักน้ำมาทำยากินบ้าง แล้วก็ค่อยเอาหัวเชื้อหมักเพิ่มเข้าไป น่าจะดีนิ๊ สถานที่จัดส่งหนูส่งไปทาง SMS ที่มือถือคุณลุงหมอทั้งสองเบอร์อ่ะค่ะ

Very Happy Rolling Eyes Shocked คนป่วย ถ้าเลือกกิน? น่าเหนื่อย? น้ำขิงกินแล้วจะความดัน ขึ้นสูง เหมาะสำหรับคนตวามดันต่ำกิน นะครับ ? ผสมให้กิน จางๆหน่อยก็ได้นะครับ? ก็ลองๆกันดู

Shocked Rolling Eyes Wink หัวเชื้อ ผมคิดเงิน ขวดละ 1 พันนะครับ ไปศึกษา การใช้ ให้ดีเสียก่อนนะครับ จะได้ ใช้ ได้ผล ? น้ำหมัก+มหาบำบัติ จะแบ่งไปให้ ลองใช้ละกันครับ ? ดูแลคุณพ่อ ทำตามวิธี ที่บอก เรื่องไอ น่าจะได้ผลครับ santa
    ประทุม ดอกพรม
    ประทุม ดอกพรม

ไอ ไอ ทำงัยดี Empty หายหรือยังค่ะไอ

ตั้งหัวข้อ  ประทุม ดอกพรม Sat Aug 11, 2012 12:47 pm

affraid ค่ะ วุ้นปั่นใส่นำผึ้ง+น้ำผลไม้รวม
    อย่างละ1 ช้อนชา นะค่ะ รับรองหาย พอดีได้วุ้นมาจาก คุณลุงหมอ
    มาค่ะลูกไอมาเป็นปีแล้วรักษากับหมอไม่หายเลยทดลอง
    ใช้ สูตรนี้ดูปรากฎว่าลูกหายค่ะ ลองดูค่ะ ต้องกราบขอบพระคุณลุงหมอ
    เจ้าค่ะที่เมตตากับครอบครัวของหนู ถ้าไม่ได้ลุงหมอลูกหนูก็คงกินแต่ยาแก้ไอ แก้อักเสบตลอดปี
    เป็นที่พึ่งของคนยาก ได้จริงๆ
    affraid Razz
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 11, 2012 1:55 pm

ประทุม ดอกพรม พิมพ์ว่า: affraid ค่ะ วุ้นปั่นใส่นำผึ้ง+น้ำผลไม้รวม
    อย่างละ1 ช้อนชา นะค่ะ รับรองหาย พอดีได้วุ้นมาจาก คุณลุงหมอ
    มาค่ะลูกไอมาเป็นปีแล้วรักษากับหมอไม่หายเลยทดลอง
    ใช้ สูตรนี้ดูปรากฎว่าลูกหายค่ะ ลองดูค่ะ ต้องกราบขอบพระคุณลุงหมอ
    เจ้าค่ะที่เมตตากับครอบครัวของหนู ถ้าไม่ได้ลุงหมอลูกหนูก็คงกินแต่ยาแก้ไอ แก้อักเสบตลอดปี
    เป็นที่พึ่งของคนยาก ได้จริงๆ
    affraid Razz

Very Happy Laughing Smile ดีใจด้วยครับที่ ใช้ได้ผล แบ่งปัน ประสพการณ์ กันนะครับ ใครใช้อะไร? แบบใหน? ผลเป็นอย่างไร? วุ้น มหาบำบัติ ใครมีก็ลองๆมาทำใช้ ดูนิ cheers วุ้นปั่นใส่นำผึ้ง+น้ำผลไม้รวม bom ลองทำกินกันดู farao อย่าใส่วุ้นทานมาก เกินไป อย่าใจร้อน นะครับอย่างละ 1ส่วน วุ้นปั่น + ใส่น้ำผึ้ง+น้ำผลไม้รวม ตักดื่ม ผสมครั้งละ 1 ช้อน2 ถึง 3 เวลาใช้ได้กับ โรคเรื้อรัง อื่นๆได้ด้วย นะครับ cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 11:24 pm