ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง

ป้าเพ็ญ
    สมาชิกทั่วไป

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง Empty เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Tue Aug 07, 2012 2:00 pm

ลุงหมอค่ะ
    1. ป้าเพ็ญหมัก ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย อายุ 1 ปี เดือนกันยายน 2555นี้ อยากจะขยายน้ำผึ้งแยกแต่ละชนิดเลยได้หรือเปล่า จะทำคอยลิ้นจี่เพิ่งหมักเดือน ก.ค.55 เอง ต้องคอยอีก 1 ปีจึงไม่สามารถรวมเป็นเตรียมมหาบำบัดได้
    2. ถ้าแยกตามข้อ 1. ไว้แล้วต่อไปลิ้นจึ่ครบปีเราก็ขยายน้ำผึ้งไว้ต่างหากอีกจะกี่เดือนค่ะถึงจะนำมารวมกัน
    3. แล้วจะเริ่มนับเวลา 6ชนิดรวมกันเริ่มวันไหนเป็นวันที่ 1ค่ะ
    4. คุณสมบัติแยกผลไม้ขยายน้ำผึ้งแล้วเอามารวมกันทีหลังจะได้เท่ากับ 6 อย่างรวมกันขยายทีเดียวหรือไม่ค่ะ
    อัตราส่วน น้ำผึ้ง 1 น้ำผลไม้ 5 น้ำสอาด 5 ค่ะ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง Empty Re: เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 07, 2012 2:48 pm

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ
    1. ป้าเพ็ญหมัก ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย อายุ 1 ปี เดือนกันยายน 2555นี้ อยากจะขยายน้ำผึ้งแยกแต่ละชนิดเลยได้หรือเปล่า จะทำคอยลิ้นจี่เพิ่งหมักเดือน ก.ค.55 เอง ต้องคอยอีก 1 ปีจึงไม่สามารถรวมเป็นเตรียมมหาบำบัดได้
    2. ถ้าแยกตามข้อ 1. ไว้แล้วต่อไปลิ้นจึ่ครบปีเราก็ขยายน้ำผึ้งไว้ต่างหากอีกจะกี่เดือนค่ะถึงจะนำมารวมกัน
    3. แล้วจะเริ่มนับเวลา 6ชนิดรวมกันเริ่มวันไหนเป็นวันที่ 1ค่ะ
    4. คุณสมบัติแยกผลไม้ขยายน้ำผึ้งแล้วเอามารวมกันทีหลังจะได้เท่ากับ 6 อย่างรวมกันขยายทีเดียวหรือไม่ค่ะ
    อัตราส่วน น้ำผึ้ง 1 น้ำผลไม้ 5 น้ำสอาด 5 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Very Happy Laughing Smile ป้าเพ็ญ มี 5 อย่างละ ดีจัง แค่นี้ก็ รักษาโรคได้แล้วจ้า Rolling Eyes Wink แค่ เข้ามี 2 ตัว มะขามป้อม กับสมอ เขายังใช้รักษาโรค จนดันได้เงินใช้? sunny

Idea 1. ป้าเพ็ญหมัก ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย อายุ 1 ปี เดือนกันยายน 2555นี้ อยากจะขยายน้ำผึ้งแยกแต่ละชนิดเลยได้หรือเปล่า ? farao .. ทำได้เลยจ้า ไม่ต้องรอลิ้นจี่ครับ มี 5 อย่างก็ ใช้ไปก่อนครับ ได้ผล รับรอง

I love you 2. ถ้าแยกตามข้อ 1. ไว้แล้วต่อไปลิ้นจึ่ครบปีเราก็ขยายน้ำผึ้งไว้ต่างหากอีกจะกี่เดือนค่ะถึงจะนำมารวมกัน ? santa เอาอุ่นใจ รอก็ 6 เดือน ละกันครับ

Wink 3. แล้วจะเริ่มนับเวลา 6ชนิดรวมกันเริ่มวันไหนเป็นวันที่ 1ค่ะ ? Rolling Eyes ...ถ้า หมักรอเป้นมหาบำบัติ อายุ 10 ปีก็ นับเมื่อเริ่มหมัก หมอยอ ป้อม เพชร ใยฯ เิริ่มหมัก? ลิ้นจี่ หมักทีหลัง แต่ เมือ ผสมลงไป? เขาจะดึง อายุลิ้นจี่ ให้ มีอายุตาม 5 ตัวแรกจ้า ไม่ต้องไปทุกข์ร้อน? cheers

Smile 4. คุณสมบัติแยกผลไม้ขยายน้ำผึ้งแล้วเอามารวมกันทีหลัง จะได้เท่ากับ 6 อย่างรวมกันขยายทีเดียวหรือไม่ค่ะ
    อัตราส่วน น้ำผึ้ง 1 น้ำผลไม้ 5 น้ำสอาด 5 ค่ะ ขอบคุณค่ะ? farao เท่ากัน ละครับ เป็นสูตร เร่งอายุไง? แบบที่ให้ใช้ หัวเชื้อไงครับ santa ลุงหมอ
    ป้าเพ็ญ

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง Empty ขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Tue Aug 07, 2012 3:19 pm

ขอบคุณค่ะคุณลุงหมอ ดีใจมากเลยค่ะสมกับที่รอคอยมา 1 ปี
    1.ขอรบกวนอีกอย่างค่ะ ทิ้งถ่อน(มีเฉพาะลำต้น +กิ่ง ตัดเป็นชิ้นเล็ก ๆ) หมักได้ประมาณ 3 เดือน หมัก 30 กก ในถัง 120 ลิตร ถ้าเราขยาย ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย ที่แยกถังไม่รวมกัน เราจะใส่ทิ้งถ่อนลงไปด้วยดีหรือเปล่าค่ะ ใส่ปริมาณเท่าไร น้ำหรือเนื้อโปรดแนะนำด้วยค่ะ
    2.แต่ละถังถ้าเก็บไว้ 10 ปีโดยมีทิ้งถ่อนอยู่ด้วยจะเป็นมหาบำบัติหรือเปล่าค่ะ
    3.ถ้าจะแบ่งไว้ทานด้วยต้องอีกกี่เดือนค่ะถึงจะทานได้หลังจากขยายน้ำผึ้งแล้ว
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง Empty Re: เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 07, 2012 4:37 pm

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะคุณลุงหมอ ดีใจมากเลยค่ะสมกับที่รอคอยมา 1 ปี
    1.ขอรบกวนอีกอย่างค่ะ ทิ้งถ่อน(มีเฉพาะลำต้น +กิ่ง ตัดเป็นชิ้นเล็ก ๆ) หมักได้ประมาณ 3 เดือน หมัก 30 กก ในถัง 120 ลิตร ถ้าเราขยาย ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย ที่แยกถังไม่รวมกัน เราจะใส่ทิ้งถ่อนลงไปด้วยดีหรือเปล่าค่ะ ใส่ปริมาณเท่าไร น้ำหรือเนื้อโปรดแนะนำด้วยค่ะ
    2.แต่ละถังถ้าเก็บไว้ 10 ปีโดยมีทิ้งถ่อนอยู่ด้วยจะเป็นมหาบำบัติหรือเปล่าค่ะ
    3.ถ้าจะแบ่งไว้ทานด้วยต้องอีกกี่เดือนค่ะถึงจะทานได้หลังจากขยายน้ำผึ้งแล้ว

farao Very Happy ถ้าเราขยาย ป้อม ยอ หมอ เพชร ลำใย ที่แยกถังไม่รวมกัน เราจะใส่ทิ้งถ่อนลงไปด้วยดีหรือเปล่าค่ะ ใส่ปริมาณเท่าไร น้ำหรือเนื้อโปรดแนะนำด้วยค่ะ ?
    Rolling Eyes Wink ใส่ทิ้งถ่อน เติมลงไป ไม่เกิน 20 % ละกันนะครับ ทั้งเนื้อ และ น้ำ

farao 2.แต่ละถังถ้าเก็บไว้ 10 ปีโดยมีทิ้งถ่อนอยู่ด้วยจะเป็นมหาบำบัติหรือเปล่าค่ะ ?
    Rolling Eyes Wink น้ำหมักทุกๆชนิด ถ้า หมักมา เกิน 10 ปี sunny เป็น มหาบำบัติ ทุกๆถัง ละครับผม

farao 3.ถ้าจะแบ่งไว้ทานด้วยต้องอีกกี่เดือนค่ะถึงจะทานได้หลังจากขยายน้ำผึ้งแล้ว?
    Rolling Eyes Wink ใช้เวลา ประมาณ 4 ถึง 6 เดือน นะครับ ถึงจะทานได้ คือ น้ำหวานหมดแล้ว นั่นเอง? santa

ป้าเพ็ญ

เรียนถามลุงหมอเรื่องการขยายน้ำหมัก+น้ำผึ้ง Empty ขอบพระคุณลุงหมอมากค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Tue Aug 07, 2012 7:32 pm

ขอบพระคุณลุงหมอมากค่ะ จะได้ไปเตรียมอุปกรณ์การขยาย

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 2:55 am