ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

สวัสดีครับลุงหมอ

jipijung
    สมาชิกทั่วไป

สวัสดีครับลุงหมอ  Empty สวัสดีครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  jipijung Wed Aug 08, 2012 7:48 pm

สวัสดีครับ ลุงหมอ ผมชื่อเนท นะคับ เป็นคน พะเยา แต่ตอนนี้เรียนอยู่ที่เชียงใหม่คับ เกือบจะจบมหาลัยแล้วคับปี 4 แล้ว

สนใจการหมักมาตั้งแต่ปี 52 แล้วครับ เคยหมักไว้ 2 ถังเล็กแล้วทิ้งไว้ที่บ้าน ( เมื่อก่อนดูป้าเช็ง ดูถึงตีสองตีสาม
    ประมาณ 2 อาทิตย์ได้ เพื่อให้แน่ใจว่าจดสูตรหมักมาถูก เหนื่อยมากมาย แล้วหมักไว้ ประมาณ สองถังเล็กๆ
    และแล้วเวลาผ่านไปเมื่อกลับไปบ้านถามหาว่าถังหายไปไหน น่าจะตอนปี 54 จำไม่ค่อยได้เท่าไร
    แต่มีคนเอาไปทิ้งแล้วเลยอดได้ของดีเลย อุตส่าเก็บไว้ในบ้านในซอกมุมเล็กไม่มีใครสอนใจแล้วเชียว
    แต่ตอนนี้ก็มีคุณพ่อ ท่านสนใจและได้หมักไว้แล้วประมาณ 10 ถังเริ่มหมักช่วง เมษายนที่ผ่านมานี่เอง
    แต่ก็ถือเป็นสิ่งที่ดีที่ได้เริ่มเนอะครับ เรื่องก็มีประมาณนี้

คือผม
    มีเรื่องให้ลุงหมอช่วยหน่อยนะครับ

บ้านผมเหมือนเป็นแหล่งรวมคนป่วยอะครับ

ตา : เป็นอัมพฤก (เส้นเลือดในสมองตีบ ยังโชคดีที่ไม่แตก ) ประมาณ 5 ปีได้แล้วครับ เมื่อก่อนแกเป็นคนชอบดื่มเหล้า , เครื่องดื่มชูกำลัง และ น้ำเย็นๆ
    ตอนนี้คงงดเหล้าแล้ว เครื่องดื่มชูกำลังก็น่าจะหยุดแล้ว เหมือนเคยเป็นโรคเกี่ยวกับทางเดินปัสสาะติดขัดด้วยนะครับ

ยาย : เบาหวาน , เจ็บก้นเวลานั่ง คาดว่าจะเป็นเกี่ยวกับกระดูกพรุน , บางครั้งรู้สึกจุกที่ท้องทานอะไรไม่ค่อยได้
    เคยผ่าตัดต้อกระจกที่ตา

พ่อ : เจ็บหลัง เนื่องจากกระดูกทับเส้น ( ผ่าตัดมาแล้ว)

แม่ : ปวดหัว เป็นไมเกรนมานานแล้ว กินยาเป็นประจำ(ยาแรงที่สุดเท่าที่จะหาได้) ซึ่งน่าเป็นห่วงตรงที่ยามันแรงเนี่ยแหละ
    และไม่ได้อยู่ไฟหลังคลอดครบเดือน (อยู่ไฟประมาณ 1 อาทิตย์) มีอาการเวลาได้กลิ่นน้ำหอมแรงๆ
    จะเวียนหัวจนทำอะไรไม่ค่อยได้ ( อธิบายไม่ค่อยถูก )
    เคยผ่าตัดเอาเนื้องอกในหัวออก ประมาณ 2 ปีที่แล้ว
    หลังจากผ่าตัดที่หัวประมาณปีกว่าก็มีการลอกต้อกระจกที่ตา ผ่านมาประมาณ 6 เดือน
    ที่แล้ว และก็มีการฉายเลเซอที่ตาอีกคครั้งหนึ่ง ประมาณ 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา

รบกวนลุงหมอช่วยแนะวิธีรักษาหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สวัสดีครับลุงหมอ  Empty Re: สวัสดีครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 08, 2012 11:28 pm

jipijung พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ ลุงหมอ ผมชื่อเนท นะคับ เป็นคน พะเยา แต่ตอนนี้เรียนอยู่ที่เชียงใหม่คับ เกือบจะจบมหาลัยแล้วคับปี 4 แล้ว

สนใจการหมักมาตั้งแต่ปี 52 แล้วครับ เคยหมักไว้ 2 ถังเล็กแล้วทิ้งไว้ที่บ้าน ( เมื่อก่อนดูป้าเช็ง ดูถึงตีสองตีสาม
    ประมาณ 2 อาทิตย์ได้ เพื่อให้แน่ใจว่าจดสูตรหมักมาถูก เหนื่อยมากมาย แล้วหมักไว้ ประมาณ สองถังเล็กๆ
    และแล้วเวลาผ่านไปเมื่อกลับไปบ้านถามหาว่าถังหายไปไหน น่าจะตอนปี 54 จำไม่ค่อยได้เท่าไร
    แต่มีคนเอาไปทิ้งแล้วเลยอดได้ของดีเลย อุตส่าเก็บไว้ในบ้านในซอกมุมเล็กไม่มีใครสอนใจแล้วเชียว
    แต่ตอนนี้ก็มีคุณพ่อ ท่านสนใจและได้หมักไว้แล้วประมาณ 10 ถังเริ่มหมักช่วง เมษายนที่ผ่านมานี่เอง
    แต่ก็ถือเป็นสิ่งที่ดีที่ได้เริ่มเนอะครับ เรื่องก็มีประมาณนี้

คือผม
    มีเรื่องให้ลุงหมอช่วยหน่อยนะครับ

บ้านผมเหมือนเป็นแหล่งรวมคนป่วยอะครับ

ตา : เป็นอัมพฤก (เส้นเลือดในสมองตีบ ยังโชคดีที่ไม่แตก ) ประมาณ 5 ปีได้แล้วครับ เมื่อก่อนแกเป็นคนชอบดื่มเหล้า , เครื่องดื่มชูกำลัง และ น้ำเย็นๆ
    ตอนนี้คงงดเหล้าแล้ว เครื่องดื่มชูกำลังก็น่าจะหยุดแล้ว เหมือนเคยเป็นโรคเกี่ยวกับทางเดินปัสสาะติดขัดด้วยนะครับ

ยาย : เบาหวาน , เจ็บก้นเวลานั่ง คาดว่าจะเป็นเกี่ยวกับกระดูกพรุน , บางครั้งรู้สึกจุกที่ท้องทานอะไรไม่ค่อยได้
    เคยผ่าตัดต้อกระจกที่ตา

พ่อ : เจ็บหลัง เนื่องจากกระดูกทับเส้น ( ผ่าตัดมาแล้ว)

แม่ : ปวดหัว เป็นไมเกรนมานานแล้ว กินยาเป็นประจำ(ยาแรงที่สุดเท่าที่จะหาได้) ซึ่งน่าเป็นห่วงตรงที่ยามันแรงเนี่ยแหละ
    และไม่ได้อยู่ไฟหลังคลอดครบเดือน (อยู่ไฟประมาณ 1 อาทิตย์) มีอาการเวลาได้กลิ่นน้ำหอมแรงๆ
    จะเวียนหัวจนทำอะไรไม่ค่อยได้ ( อธิบายไม่ค่อยถูก )
    เคยผ่าตัดเอาเนื้องอกในหัวออก ประมาณ 2 ปีที่แล้ว
    หลังจากผ่าตัดที่หัวประมาณปีกว่าก็มีการลอกต้อกระจกที่ตา ผ่านมาประมาณ 6 เดือน
    ที่แล้ว และก็มีการฉายเลเซอที่ตาอีกคครั้งหนึ่ง ประมาณ 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา

รบกวนลุงหมอช่วยแนะวิธีรักษาหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Crying or Very sad Laughing Rolling Eyes อ่านแล้ว หนักใจแทนเลยครับ? ลุงหมอ ก็ เริ่มมาจาก ถัง 2-3 ลิตร ขยับมาเป็น 5 - 10 ลิตร สุดท้าย 200 ลิตร หันไปมองอีกที แทบไม่มีที่เก็บ ตอนนี้ ต้องสร้างเรือนหมัก พ.ท. 200 ต.ร.ม.ใช้งาน ทำๆไปมากเองละคับ

Sad ตา : เป็นอัมพฤก (เส้นเลือดในสมองตีบ ยังโชคดีที่ไม่แตก ) ประมาณ 5 ปีได้แล้วครับ เมื่อก่อนแกเป็นคนชอบดื่มเหล้า , เครื่องดื่มชูกำลัง และ น้ำเย็นๆ
    ตอนนี้คงงดเหล้าแล้ว เครื่องดื่มชูกำลังก็น่าจะหยุดแล้ว เหมือนเคยเป็นโรคเกี่ยวกับทางเดินปัสสาะติดขัดด้วยนะครับ? farao คนที่มีปัญหาเส้นเลือกอุดตัน ก็ เคยบอกละครับ หาตะใคร้หอม มา1กำมือ ต้มทานต่างน้ำ?ไม่มีก็ ตะใคร้แกงเรา นี่ละครับ อีกตัวก็ ดอกคำฝอยอันนี้ ต้องใช้น้อยๆ ปลายนิ้วหยิบ เอาละครับ ต้มทาน Very Happy ทางเดินปัสสวะ ขัดเบาก็ หญ้าหนวดแมว หรือ กระเจี๊ยบแดง ทาต้มทานจ้า มะเฟืองก็ดี นะครับ

Rolling Eyes ยาย : เบาหวาน , เจ็บก้นเวลานั่ง คาดว่าจะเป็นเกี่ยวกับกระดูกพรุน , บางครั้งรู้สึกจุกที่ท้องทานอะไรไม่ค่อยได้
    เคยผ่าตัดต้อกระจกที่ตา farao เบาหวาน มาจาก ตับ ไต อ่อนแอ ละครับ งดเค็ม มัน คาวเครื่องใน หวาน ต้มทิ้งถ่อน ทานครับ เมื่อตับไม่ดี ม้าม และน้ำย่อย จะไม่ค่อยทำงาน ทำให้จุกเสียด จะพาเป็น โรคกระเพาะตามมานะครับ แอ๊ปเปิ้ล ทาน บำรุงม้ามได้ครับ กระดูก ไม่ดี ก็ กระเทียม ตำใส่กับ กระชาย ผสมน้ำผึ้งทาน ครั้งละ ปลายก้อย เช้า - เย็น บำรุงกระดูก เพิ่มเฮอร์โมน วัยหมดประจำเดือน ด้วยนะครับ บำรุงสายตา ทานผักมากๆ เช่นผักบุ้ง จะให้ดี ใบต้นกากระทิง 7 ถึง 10 ใบ นำมาต้มทานครับ รักษา บำรุง นัยตา

Shocked พ่อ : เจ็บหลัง เนื่องจากกระดูกทับเส้น ( ผ่าตัดมาแล้ว) farao ทานอาหานพวกกระชาย และ ต้มยำ จะได้สมุนไพรดีครับ งดทาน สัตว์ปีก ทุกๆชนิดครับ จะหยุดปวดกระดูก

tongue แม่ : ปวดหัว เป็นไมเกรนมานานแล้ว กินยาเป็นประจำ(ยาแรงที่สุดเท่าที่จะหาได้) ซึ่งน่าเป็นห่วงตรงที่ยามันแรงเนี่ยแหละ
    farao แบบนี้ มหาบำบัติ และ น้ำหมักผลไม้รวม นะครับ ไมเกรน หมอรักษาไม่หาย น้ำหมัก ถ้ามีก็ เอามาผสมน้ำทานกันนะครับหายจ้า sunny ทาน ประจำซิครับ 1 ช้อนกาแฟ น้ำ 1 แก้ว 4 ้เวลา ทานทั้งบ้านเลย ดีครับ แล้วจะดีขึ้นกันเอง ละครับ cheers santa ลุงหมอ
    jipijung

สวัสดีครับลุงหมอ  Empty Re: สวัสดีครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  jipijung Thu Aug 09, 2012 12:02 pm

ลุงหมอครับ

ผมขอน้ำหยด และ น้ำหมักของลุงหมอถ้ามีแบบที่เพิ่มแคลเซียมก็จะดีนะครับ
    ไว้ให้ พ่อ แม่ ตา และ ยาย ไว้ทานนะครับ

และขอ น้ำหมัก 16ปี+ 2ขวดครับจะเอาไปเป็นหัวเชื้อครับ

ผมได้โอนเงินบริจาคไปเรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 5,000 บาท

ที่อยู่ : นาย ฐิติวัสส์ ชาวน่าน 42/1 หมู่9 ต.ลอ อ.จุน จ.พะเยา 56150

ขอถามคำถามลุงหมอนิดหนึ่งนะครับ
    1.ช่วยแนะนำทีครับว่า พ่อ แม่ ตา ยาย ควรงดทานอะไรบ้างครับ และ ขอวิธีทานน้ำหยดมหาบำบัติและน้ำหมักด้วยครับ
    2.คำว่า "งด เค็ม " นี่คือ ไม่ให้ใส่น้ำปลาหรือเกลือ ลงไปในอาหารใช่มั้ยครับ หรือว่าใส่ได้ในปริมาณน้อย
    3.หัวเชื้อที่นำไปขยายด้วยน้ำผึ้งต้องรอนานเท่าไรถึงจะนำมาทานได้ครับ

ขอบคุณลุงหมอมากๆนะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 09, 2012 3:17 pm

jipijung พิมพ์ว่า:ลุงหมอครับ

ผมขอน้ำหยด และ น้ำหมักของลุงหมอถ้ามีแบบที่เพิ่มแคลเซียมก็จะดีนะครับ
    ไว้ให้ พ่อ แม่ ตา และ ยาย ไว้ทานนะครับ

และขอ น้ำหมัก 16ปี+ 2ขวดครับจะเอาไปเป็นหัวเชื้อครับ

ผมได้โอนเงินบริจาคไปเรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 5,000 บาท

ที่อยู่ : นาย ฐิติวัสส์ ชาวน่าน 42/1 หมู่9 ต.ลอ อ.จุน จ.พะเยา 56150

ขอถามคำถามลุงหมอนิดหนึ่งนะครับ
    1.ช่วยแนะนำทีครับว่า พ่อ แม่ ตา ยาย ควรงดทานอะไรบ้างครับ และ ขอวิธีทานน้ำหยดมหาบำบัติและน้ำหมักด้วยครับ
    2.คำว่า "งด เค็ม " นี่คือ ไม่ให้ใส่น้ำปลาหรือเกลือ ลงไปในอาหารใช่มั้ยครับ หรือว่าใส่ได้ในปริมาณน้อย
    3.หัวเชื้อที่นำไปขยายด้วยน้ำผึ้งต้องรอนานเท่าไรถึงจะนำมาทานได้ครับ

ขอบคุณลุงหมอมากๆนะครับ

Very Happy Laughing Rolling Eyes สาธุ ๆ ๆ รั้บทราพละครับ Wink ได้โอนเงินบริจาคไปเรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 5,000 บาท

42/1 หมู่9 ต.ลอ
    อ.จุน
    จ.พะเยา 56150
    farao วันศุกร์ จัดส่งให้ นะครับ น่าจะถึง เสาร์ บ่ายๆ นะครับ
    1.ช่วยแนะนำทีครับว่า พ่อ แม่ ตา ยาย ควรงดทานอะไรบ้างครับ และ ขอวิธีทานน้ำหยดมหาบำบัติและน้ำหมักด้วยครับ?
    farao งดเค็ม ทุกๆชนิดแม้แต่ซีอิ้ว นะครับ * คาว ที่ห้ามคือ คาวจาก เครื่องในสัตว์ และ ปลาที่ไม่มีเกล็ดทุกชนิด? *งดมัน คือ น้ำมัน ใขมัน ทุกๆชนิด * ถ้า มีเบาหวาน งดหวานด้วย * สัตว์ปีก ทุกๆชนิด งดเด็ดขาด นะครับ มีผลต่อพวกที่ มีปัญหากับ กระดูก มากๆ tongue

2.คำว่า "งด เค็ม " นี่คือ ไม่ให้ใส่น้ำปลาหรือเกลือ ลงไปในอาหารใช่มั้ยครับ หรือว่าใส่ได้ในปริมาณน้อย ?
    farao ทุกชนิดที่เค็มงดจ้า * ทำอาหาร ต้มยำ เปรี้ยว * จืด ตำลึง * ขม ทานดีที่สุด 3 เดือน รู้ผลจ้า (ปกติ 1 เดือนก็สบายตัวละครับ) บอกคนแก่ว่า พอหายแล้ว ค่อย กลับมากินให่ ถ้าอยากกิน?

3.หัวเชื้อที่นำไปขยายด้วยน้ำผึ้งต้องรอนานเท่าไรถึงจะนำมาทานได้ครับ?
    farao เข้าใจผิดละครับ หัวเชื้อมหาบำบัติ ให้ไปเพื่อ ต่อดีง เร่งอายุ น้ำหมักใหม่ ให้เป็น อายุ 16ปี+ ตามหัวเชื้อ ได้ ภายใน 2 ปี นะครับ
    cherry ผมขอน้ำหยด และ น้ำหมักของลุงหมอถ้ามีแบบที่เพิ่มแคลเซียมก็จะดีนะครับ
    ไว้ให้ พ่อ แม่ ตา และ ยาย ไว้ทานนะครับ?
    farao แบบที่เพิ่มแคลเซียม จะมีอยู่ใน น้ำหมักผลไม้รวม ขวดใหญ 600 ซีซี ที่จัดส่งให้ละครับ ใช้ 1 ช้อนกาแฟ ผสมน้ำดื่ม ที่ไม่ร้อน ไม่เย็น 1 ลิตร ครับทานต่างน้ำประจำ และขวดเล็กๆ เป็น น้ำหยด มหาบำบัติอายุ 16ปี+ ให้ใช้เพียง 1-2 หยด ใส่ น้ำทุกๆแก้ว ที่ จะรินมาทาน นะครับ Rolling Eyes อาหาร ถ้าควบคุมได้ จะเห็นผลได้ไวละครับ Wink อดทนทานให้เลยจาก 10 วันไปแล้ว จึงจะเพิ่ม ปริมาณผสม ได้ นะครับ บอกเขา อย่าใจร้อนจ้า cheers ไม่เกิน 1 เดือนจะรู้สึก สบายตัว ละครับ santa ลุงหมอ

jipijung

ตั้งหัวข้อ  jipijung Thu Aug 09, 2012 4:55 pm

ขอบคุณมากๆครับลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 09, 2012 5:09 pm

Shocked Rolling Eyes Wink เพิ่มเติมให้ นิด 1 น้ำหมัก ผลไม้รวม ที่จะ ส่งให้ แบ่งเป็น 2 ประเภท นะครับ?

Very Happy 1. ผลไม้รวม+สมุนไพร ให้คุณตา และคุณพ่อ ใช้ ละลายใขมัน ล้างพิษ ปรับสมดุลย์ บำรุงร่างกาย I love you ใช้กับผู้ป่วยทั่วๆไป

Smile 2. ผลไม้รวม + ท้งถ่อน ใช้สำหรับ คุณยาย และ คุณแม่ นะครับ บำรุงตับ และ ดีสำหรับโรค เบาหวาน

sunny ประเภทสุดท้าย ผลไม้รวม บำรุงผิว ชุดนี้ ไม่ค่อยได้ ให้ใคร? เพราะมีน้อย
    tongue แต่ทุกๆชนิด ใช้ได้ดีกับผู้ป่วยเริ้อรัง ทั้งนั้น ละครับ cherry santa
    jipijung

ตั้งหัวข้อ  jipijung Fri Aug 10, 2012 2:12 am

ขอบคุณลุงหมอมากๆครับ

ได้ความรู้เยอะแยะมากเลยครับจากการอ่านที่ลุงหมอโพสไว้
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 10, 2012 11:22 am

jipijung พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากๆครับ

ได้ความรู้เยอะแยะมากเลยครับจากการอ่านที่ลุงหมอโพสไว้

Very Happy Rolling Eyes Wink วันนี้ ส่งให้ละครับ ที่อยู่ : นาย ฐิติวัสส์ ชาวน่าน 42/1 หมู่9 ต.ลอ อ.จุน จ.พะเยา 56150 บ่ายๆพรุ่งนี้ ถึงจ้า ส่งเมื่อ เวลา 10.23 น. น้ำหนัก 4.9 K .G . สำหรับทาน 4 ท่าน สบายๆ santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 8:35 am