ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ขอถามลุงหมอเกี่ยวกับ ลูกเดือย

fahkamram
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ขอถามลุงหมอเกี่ยวกับ ลูกเดือย Empty ขอถามลุงหมอเกี่ยวกับ ลูกเดือย

ตั้งหัวข้อ  fahkamram Mon Aug 01, 2011 11:19 pm

ขออนุญาตถามลุงหมอเรื่องลูกเดือย ครับ
    การนำลูกเดือยมารักษา นั้น ระหว่างต้ม กับนำมาหมัก จะให้สรรพคุณเท่ากันหรือไม่ครับ
    และหากนำลูกเดือยมาหมัก ควรต้มให้สุกก่อนหรือหมักทั้งยังดิบๆได้เลยครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอถามลุงหมอเกี่ยวกับ ลูกเดือย Empty Re: ขอถามลุงหมอเกี่ยวกับ ลูกเดือย

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 02, 2011 2:55 am

fahkamram พิมพ์ว่า:ขออนุญาตถามลุงหมอเรื่องลูกเดือย ครับ
    การนำลูกเดือยมารักษา นั้น ระหว่างต้ม กับนำมาหมัก จะให้สรรพคุณเท่ากันหรือไม่ครับ
    และหากนำลูกเดือยมาหมัก ควรต้มให้สุกก่อนหรือหมักทั้งยังดิบๆได้เลยครับ

Very Happy Laughing Smile 1. ตามหลัก ควรต้ม ให้น้ำละลายออกมา ขุ่นๆ ขาว นะครับ แล้วตัก แบ่งออกมากิน แทนน้ำประจำ พอจืด น้ำใส ก็ เอาไปหมักต่อได้ไง?
    2. ถ้า มีมากๆก็ ใช้ใส่ไปใน หม้อหุงข้าวเลยครับ เขาจะสุกเองได้เนื้อน้ำ อยู่ในข้าว?
    3. ถ้าจะหมักก็ควรนึ่ง ให้อ่อนนุ่มก่อนจะละลายได้ไวกว่า แต่ช้า คนป่วยจะรอ ไม่ได้ครับ? เวลาจะดื่มน้ำลูกเดือยก็ หยดน้ำหมัก ปนลงไปด้วย cheers santa

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 2:45 pm