ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ปั่นวุ้นทานค่ะ

ป้าเพ็ญ
    สมาชิกทั่วไป

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty ปั่นวุ้นทานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Sat Aug 11, 2012 9:31 pm

ลุงหมอค่ะ วันนี้เพิ่งปั่นวุ้นกัมบูชาตามสูตรลุงหมอค่ะ เพิ่งทำเสร็จ 21.25 น.ใช้อัตราส่วน วุ้นหลายชนิดรวม 3 กก น้ำหมักผลไม้ในวุ้นแต่ละชนิด 3 ลิตร น้ำผึ้ง 1 กก น้ำต้มสุก 5 ลิตร มีต้มชาจีนใส่รวมไปในน้ำที่เตรียมไว้ ตอนที่ยังไม่ได้ใส่วุ้น+น้ำหมัก น้ำชาก็หอม แต่ใสทุกอย่างกลิ่นชาหาย ไม่ทราบว่าเราจะต้องใสแค่ไหนดีจึงจะสมดุลย์กัน ถ้าลุงหมอให้เพิ่มพรุ่งนี้เช้าใส่น้ำชาเพิ่มอีกได้หรือเปล่าค่ะ หรือใส่ชาเพื่อให้เป็นส่วนผสมเท่านั้นไม่ต้องเข้มมากไม่ต้องการกลิ่นมากก็ได้ ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty Re: ปั่นวุ้นทานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Aug 12, 2012 12:03 am

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะ วันนี้เพิ่งปั่นวุ้นกัมบูชาตามสูตรลุงหมอค่ะ เพิ่งทำเสร็จ 21.25 น.ใช้อัตราส่วน วุ้นหลายชนิดรวม 3 กก น้ำหมักผลไม้ในวุ้นแต่ละชนิด 3 ลิตร น้ำผึ้ง 1 กก น้ำต้มสุก 5 ลิตร มีต้มชาจีนใส่รวมไปในน้ำที่เตรียมไว้ ตอนที่ยังไม่ได้ใส่วุ้น+น้ำหมัก น้ำชาก็หอม แต่ใสทุกอย่างกลิ่นชาหาย ไม่ทราบว่าเราจะต้องใสแค่ไหนดีจึงจะสมดุลย์กัน ถ้าลุงหมอให้เพิ่มพรุ่งนี้เช้าใส่น้ำชาเพิ่มอีกได้หรือเปล่าค่ะ หรือใส่ชาเพื่อให้เป็นส่วนผสมเท่านั้นไม่ต้องเข้มมากไม่ต้องการกลิ่นมากก็ได้ ขอบคุณค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink ลุงหมอค่ะ วันนี้เพิ่งปั่นวุ้นกัมบูชาตามสูตรลุงหมอค่ะ เพิ่งทำเสร็จ 21.25 น.ใช้อัตราส่วน วุ้นหลายชนิดรวม 3 กก น้ำหมักผลไม้ในวุ้นแต่ละชนิด 3 ลิตร น้ำผึ้ง 1 กก น้ำต้มสุก 5 ลิตร?

farao Rolling Eyes Very Happy คุณ ป้าเพ็ญ ตามที่บอกมา ถ้า ลุงหมอ เข้าใจไม่ผิด Cool วุ้น รวม 3 ก.ก น้ำหมักรวมแล้ว 3 ลิตร น้ำผึ้ง 1 น้ำชาชงแทนน้ำ 5 ลิตร ถ้า เป็น เช่นนี้ เท่ากับ สูตร 3*3*1*5* ผิด ครับผม เข้าใจผิดละ? affraid

farao sunny cherry ลุงหมอ ให้ใช้สูตร วุ้น 1 ก.ก. *
    น้ำหมัก 1 ก.ก.*
    น้ำผึ้ง 1 ก.ก.*
    น้ำชา 5 ลิตรจ้า Very Happy เท่ากับ สูตร 1 * 1 * 1 * 5 นะครับผม

Rolling Eyes แต่ถ้า เป็น สูตร ยุโรป เขาจะใช้ 1 * 1 * 1 * 10 ละครับ น้ำมากกว่าของเราอีก Smile จะหอมชามากกว่า?
    cheers แต่ไม่เป็นไร นะครับ คุณป้าเพ็ญ แก้ใขได้ โดยการ ละลาย น้ำผึ้ง อีก 2 ขวด น้ำชา 10 ลิตร ละครับ เติมลงไปจ้า Smile ระวัง จำล้นโถ นะครับ Laughing และ คราหน้า อย่าลืม ใช้ สูตร 1 * 1 * 1 * 5 ละครับ? ส่วนวุ้น จะปั่น หรือไม่ต้องปั่น ก็ได้ จะเหลือวุ้นกลับมา ให้เราใช้ ทำได้ใหม่ตลอดไป? เว้นแต่ จะ ต้องการให้ผู้ป่วยทาน วุ้นด้วย จึง ต้องปั่น

Rolling Eyes Wink สูตร ชากัมพูชา ถ้าใช้ วุ้นปั่น จะดี สำหรับ ผู้ป่วยโรคร้ายที่ ไม่แน่ใจว่า จะรักษาได้ หรือ ทำไว้สำหรับ คนสูงอายุที่มีโรคชรา ละครับ เพราะ เราจะได้ ทานวุ้นไป พร้อม แต่ ก่อนตักทาน จะต้อง คนก่อนทุกๆครั้ง นะครับ ทานแล้ว แข็งแรง แน่นอนครับผม cheers bounce santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    ajansirinapa
    ajansirinapa

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty คุณป้าเพ็ญคะ...

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa Sun Aug 12, 2012 2:05 am

คุณป้าเพ็ญคะ...
    อย่าลืมที่คุณลุงหมอท่านเคยบอกไว้นะคะ
    ว่า...อย่าเพิ่งปิดฝาแน่นก่อน ๔ เดือน
    ใช้ผ้าขาวบางปิดฝาโหลกันฝุ่น-แมลง
    ไม่งั้น..ละก็..ระเบิดได้ลงที่กัมพูชาแน่ๆ

สิรินภาเคยโดนมาแล้ว :|
    วิ่งเข้าหลบในบังเกอร์แทบไม่ทันเลย
    (ล้อเล่นนะคะ)
    ป้าเพ็ญ

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty ถามลุงหมอด่วนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Sun Aug 12, 2012 7:52 am

ลุงหมอค่ะจะแก้ไขอย่างไรดีค่ะสงสัยจะต้องหาถังใหญ่มากใส่เลยทำไปแล้วค่ะเพราะวุ้นหมักไว้ได้ 1 ปีมีมากเลยปั่นมากยอดรวมทั้งหมดมีดังนี้
    วุ้นปั่นรวมทั้งหมด 6 กก
    น้ำหมัก รวมทั้งหมด 6 กก
    น้ำผสมน้ำชา 10 ลิตร (ชาไม่มากค่ะ)
    น้ำผึ้งใสทั้งหมด 3 ขวดค่ะ (ที่จริงคิดว่า 2 ขวดแต่ชิมไม่หวานเลยแถมอีก 1 ขวด)
    เห็นสูตรลุงหมอบอกเลยงงชีวิตเลยไม่รู้จะแก้อย่างไรหรือเก็บแบบไหนทำมากไป ปั่นทำเสร็จเมื่อคืนนี้จะทำอย่างไรค่ะกลัววุ้นจะเสียต้องเพื่มแบบไหนค่ะ กะว่าจะเอาไว้แจกญาติพี่น้องเลยทำมากไปหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะจะคอยคำตอบด่วนค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty Re: ปั่นวุ้นทานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Aug 12, 2012 6:54 pm

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ลุงหมอค่ะจะแก้ไขอย่างไรดีค่ะสงสัยจะต้องหาถังใหญ่มากใส่เลยทำไปแล้วค่ะเพราะวุ้นหมักไว้ได้ 1 ปีมีมากเลยปั่นมากยอดรวมทั้งหมดมีดังนี้
    วุ้นปั่นรวมทั้งหมด 6 กก
    น้ำหมัก รวมทั้งหมด 6 กก
    น้ำผสมน้ำชา 10 ลิตร (ชาไม่มากค่ะ)
    น้ำผึ้งใสทั้งหมด 3 ขวดค่ะ (ที่จริงคิดว่า 2 ขวดแต่ชิมไม่หวานเลยแถมอีก 1 ขวด)
    เห็นสูตรลุงหมอบอกเลยงงชีวิตเลยไม่รู้จะแก้อย่างไรหรือเก็บแบบไหนทำมากไป ปั่นทำเสร็จเมื่อคืนนี้จะทำอย่างไรค่ะกลัววุ้นจะเสียต้องเพื่มแบบไหนค่ะ กะว่าจะเอาไว้แจกญาติพี่น้องเลยทำมากไปหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะจะคอยคำตอบด่วนค่ะ

farao sunny Rolling Eyes ไม่เห็น เสียหาย ตรงใหนเลย? เพียงแต่ น้ำชา น้อยไป นิด เท่านั้น เขาไม่เสีย อยู่ละ?น้ำมากเกิน ก้ ไปตลาดนัด ร้าย ขายของ 10 บาท 20 บาท ถัง กระแป๋ง กระป๋อง ซื้อเอามาใส่? ไม่มีฝา ก็เอาผ้า คลุม เชือกปอ พันมัดไว้สัก 2 ทบ ไม่ต้องลงทุนมากด้วย? Idea

Shocked Smile จากส่วนผสมที่ ป้าเพ็ญใช้? ขณะนี้? 3 * 6 * 10 แยก ออกมาก็ เท่ากับ 1 * 2 * 3.33 Rolling Eyes คงคิดจะใช้ 1 * 3 * 5 ละท่า แล้วชิมไม่หวานเลย ตั้งสูตรเอง ตามใจตน ติดหวาน ?ว่างั้นนิ? 5555+ ก็ไม่ผิดอะไร มีวุ้ยมา จะใส่มากๆ ก็ไม่ได้ผิดนะครับ Smile เพิ่ม น้ำชา ชง เข้าไปอีก 5 ลิตร ละกัน นะครับฒ

farao เอาใหม่ ก่อนจะหมัก ผสมน้ำผึ้ง + น้ำ ต้อง 1 ต่อ 5 หรือ 6 ทุกๆครั้ง? ใส่ถัง รอไว้ก่อนเลยจ้า (ลุงหมอ ใช้ 1 ต่อ 6 ละครับ) แล้ว อยากจะเติม อะไรๆ เท่าไร ใส่ไป ไม่เกิน ครึ่ง ของ น้ำหวาน ที่ ผสมไว้แล้ว? ง่ายๆดี ใหมครับ cheers sunny santa

ป้าเพ็ญ

ปั่นวุ้นทานค่ะ Empty ขอบพระคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ป้าเพ็ญ Mon Aug 13, 2012 11:45 am

ขอบพระคุณค่ะ คุณลุงหมอ คุณตุ๊ก บึงกุ่ม ปฎิบัติตามแล้วค่ะ ดีใจมากเลยค่ะ อีก 1 เดือนได้กินน้ำ กำบูชา
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 14, 2012 2:30 am

ป้าเพ็ญ พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณค่ะ คุณลุงหมอ คุณตุ๊ก บึงกุ่ม ปฎิบัติตามแล้วค่ะ ดีใจมากเลยค่ะ อีก 1 เดือนได้กินน้ำ กำบูชา

Shocked Rolling Eyes Wink 20 วันก็ เริ่มชิม ได้ ละจ้า สู้ๆครับผม ป้าเพ็ญ cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 1:05 am