ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

การขยายวุ้น

ตุ๊ก นนทบุรี
    สมาชิกทั่วไป

การขยายวุ้น Empty การขยายวุ้น

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Wed Aug 15, 2012 8:42 pm

เรียน ลุงหมอ

ดิฉันนำวุ้นออกมาขยายเพื่อนำมาทาน ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ นำวุ้นออกมาแล้วใส่น้ำผึ้งไว้ใช้ได้ไหมค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การขยายวุ้น Empty Re: การขยายวุ้น

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 16, 2012 1:06 am

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:เรียน ลุงหมอ

ดิฉันนำวุ้นออกมาขยายเพื่อนำมาทาน ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ นำวุ้นออกมาแล้วใส่น้ำผึ้งไว้ใช้ได้ไหมค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ

Very Happy Laughing Smile จะยากอะไร? อย่าทิ้ง สูตร น้ำผึ้ง 1 น้ำ 5 จ้า ใส่ไปในโถ แล้วจะใส่วุ้น เท่าไรก็ ใส่ไปครับ แต่วุ้นต้องจมน้ำจ้า เป็นการ ประครองวุ้นไว้ นะครับ แล้ว จะทานเป็นชิ้น หรือ ปั่นก็ จัดไป cheers santa ลุงหมอ
    ตุ๊ก นนทบุรี

การขยายวุ้น Empty ขยายวุ้น

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก นนทบุรี Thu Aug 16, 2012 11:04 am

ลุงหมอถ้าวุ้นไม่จมมันลอย จะต้องทำไง ต้องหมักนานเท่าไรจึงนำมาทาน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การขยายวุ้น Empty Re: การขยายวุ้น

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 16, 2012 12:26 pm

ตุ๊ก นนทบุรี พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอถ้าวุ้นไม่จมมันลอย จะต้องทำไง ต้องหมักนานเท่าไรจึงนำมาทาน

Shocked farao Rolling Eyes ทานได้เลยจ้า แค่ เป็นการ เลี้ยง ประครอง วุ้น ในน้ำผึ้ง เท่านั้นเอง ? น้ำตาลลดน้อยลงก็จมเอง เติมน้ำหมัก ลงไปบ้างจิ 1/1 เท่าๆกะวุ้นจ้า ผม ใช้ปั่นเอาเลย? แต่จะใช้ น้ำหวานเติมน้อย เวลาจะทาน คนให้แตกตัว และ เป็นการ เพิ่ม อ๊อกซิเจน ให้เขา? ก่อนจะ ตักแบ่งมาใช้ก็คน แล้วตัก cheers santa
    ajansirinapa

การขยายวุ้น Empty ขยายวุ้น

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa Mon Aug 20, 2012 3:22 am

เรียนคุณลุงหมอ

ขยายวุ้น หมายถึงการเพิ่มบริมาณวุ้นหรือค่ะ
    ถ้าวุ้น ๑ ก.ก.+ น้ำหมัก๑ก.ก + น้ำผึ้ง ๗ขีด+
    น้ำ ๓.๕ ลิตร (ตามสูตร๑-๓-๕)
    จะได้ปริมาณเพิ่มขึ้น แต่จะได้ปริมาณ
    ของตัววุ้นเพิ่มหรือเปล่าคะ

สิรินภา
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 20, 2012 11:45 am

ajansirinapa พิมพ์ว่า:เรียนคุณลุงหมอ

ขยายวุ้น หมายถึงการเพิ่มบริมาณวุ้นหรือค่ะ
    ถ้าวุ้น ๑ ก.ก.+ น้ำหมัก๑ก.ก + น้ำผึ้ง ๗ขีด+
    จะได้ปริมาณเพิ่มขึ้น แต่จะได้ปริมาณ

สิรินภา

Shocked Rolling Eyes Wink ความจริง ถ้า เลี้ยงวุ้น นะครับ ใช้ 1 * 1 * 5 ไปเลย? แต่ถ้าจะเพิ่มคุณภาพวุ้น น้ำ ใช้น้ำชา แทนน้ำไปเลยครับผม cheers sunny ได้ชาอายุวัฒนะแทน farao โบราณเขา ไม่แค่เก็บวุ้นนะครับ santa

การขยายวุ้น Empty วุ้นระเบิด

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa Tue Aug 21, 2012 11:39 pm

มีประสพการณ์ตรงมาแล้วค่ะ
    เจ้า"กัมพูชา"วุ้นระเบิดนี่เอง
    เฝ้าเล็งเช้า...เล็งเย็นทุกวัน
    ยังไม่ครบเดือนซะที..
    ระเบิดดีนัก ได้เวลาละก็
    จะชิมซะให้เข็ด
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Wed Aug 22, 2012 8:37 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    ajansirinapa พิมพ์ว่า:เรียนคุณลุงหมอ

สิรินภา

Shocked Rolling Eyes Wink ความจริง ถ้า เลี้ยงวุ้น นะครับ ใช้ 1 * 1 * 5 ไปเลย? แต่ถ้าจะเพิ่มคุณภาพวุ้น น้ำ ใช้น้ำชา แทนน้ำไปเลยครับผม cheers sunny ได้ชาอายุวัฒนะแทน farao โบราณเขา ไม่แค่เก็บวุ้นนะครับ santa

Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ กรณีใช้น้ำใบชาเลี้ยงวุ้นนั้น ต้องคั้วใบชาให้หอมแล้วเอามาชงกับน้ำบริสุทธ์แล้วต้องเอากากใบชาออกใช่ป่าวค่ะ แล้วนำวุ้นที่ต้องการหมักใส่ลงไปตามสูตร 1*1*5 ถูกต้องไม่ค่ะ Laughing รบกวนลุงหมอแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 22, 2012 7:48 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

สิรินภา

]
    Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ กรณีใช้น้ำใบชาเลี้ยงวุ้นนั้น ต้องคั้วใบชาให้หอมแล้วเอามาชงกับน้ำบริสุทธ์แล้วต้องเอากากใบชาออกใช่ป่าวค่ะ แล้วนำวุ้นที่ต้องการหมักใส่ลงไปตามสูตร 1*1*5 ถูกต้องไม่ค่ะ Laughing รบกวนลุงหมอแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ sunny

farao geek Wink ถูกต้องละครับ แค่ ชงน้ำชา แล้วรอเย็น กรอง กากออก ใส่แทนน้ำ จบละ santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 8:23 pm