ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ

ต๊อกพานทอง
    ต๊อกพานทอง
    สมาชิกทั่วไป

มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ Empty มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ  ต๊อกพานทอง Wed Aug 15, 2012 11:56 pm

ผมกลับไปบ้าน มีโอกาส เดินสำรวจต้นไม้ตามท้องนาของที่บ้าน ซึ่งผมไม่เคยเดินมานานมากเป็นสิบปีคับ
    cyclops ไปเจอต้นหมี่สด cyclops แต่ผมไม่รู้จักหรอกครับ เพราะต้นใหญ่ ไม่เหมือนในรูปที่เคยเห็น ผมก็เก็บใบหมี่สดมาถามพ่อ
    พ่อบอกว่าสมัยก่อน คุณตาเคยนำมาขยี้ใช้แทนสบู่เวลากลับจากทำนา และเวลาเป็นฝีจะนำมาตำและแปะหัวฝีก็จะถูกดูดออก ผมก็พิจารณาใบ ก็เหมือนใบที่สกัดทำโลชั่นทาผม แก้รังแคคันศีรษะ ที่ผมเคยซื้อมาใช้ ขวดละหลายบาทครับ
    ดังนั้นผมก็จัดการปีน ตัดใบ กิ่งอ่อน และปอกเปลือกตามต้นมา ซึ่งเปลือกหนานุ่ม ปอกง่าย
    แต่แค่ผมลงจากต้นมา ปรากฏว่า ตาบวม แก้มบวม แต่ไม่เจ็บไม่ปวด ไม่คัน โดยไม่รู้สาเหตุ
    พอดีพี่เขยเป็นคนเหนือ เขารู้จักต้นนี้ เขาบอกว่าต้นนี้จะมีโทษลักษณะที่ผมเป็นครับ ต้องมีเคล็ดก่อนตัด
    บวมอยู่ 2 วัน ก็หายครับ
    พูดมายาวเลยนะครับ ผมรบกวนถามลุงหมอนะครับ ใบ กับเปลือกที่ได้มาผมจะทำอย่างไรเพื่อใช้ประโยชน์ครับ
    ใบยังไม่เหี่ยวครับ เพราะตัดมาได้ 3 วัน ใส่กระสอบเอาไว้ ยังไม่กล้าไปจับอีก กลัวบวม
    ผมจะเอาใบมาปั่น ใช้สระผม และ เอาเปลือกมาหมัก หรือทำอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ

bounce ต๊อกครับ bounce
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ Empty Re: มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 16, 2012 1:34 am

ต๊อกพานทอง พิมพ์ว่า:ผมกลับไปบ้าน มีโอกาส เดินสำรวจต้นไม้ตามท้องนาของที่บ้าน ซึ่งผมไม่เคยเดินมานานมากเป็นสิบปีคับ
    cyclops ไปเจอต้นหมี่สด cyclops แต่ผมไม่รู้จักหรอกครับ เพราะต้นใหญ่ ไม่เหมือนในรูปที่เคยเห็น ผมก็เก็บใบหมี่สดมาถามพ่อ
    พ่อบอกว่าสมัยก่อน คุณตาเคยนำมาขยี้ใช้แทนสบู่เวลากลับจากทำนา และเวลาเป็นฝีจะนำมาตำและแปะหัวฝีก็จะถูกดูดออก ผมก็พิจารณาใบ ก็เหมือนใบที่สกัดทำโลชั่นทาผม แก้รังแคคันศีรษะ ที่ผมเคยซื้อมาใช้ ขวดละหลายบาทครับ
    ดังนั้นผมก็จัดการปีน ตัดใบ กิ่งอ่อน และปอกเปลือกตามต้นมา ซึ่งเปลือกหนานุ่ม ปอกง่าย
    แต่แค่ผมลงจากต้นมา ปรากฏว่า ตาบวม แก้มบวม แต่ไม่เจ็บไม่ปวด ไม่คัน โดยไม่รู้สาเหตุ
    พอดีพี่เขยเป็นคนเหนือ เขารู้จักต้นนี้ เขาบอกว่าต้นนี้จะมีโทษลักษณะที่ผมเป็นครับ ต้องมีเคล็ดก่อนตัด
    พูดมายาวเลยนะครับ ผมรบกวนถามลุงหมอนะครับ ใบ กับเปลือกที่ได้มาผมจะทำอย่างไรเพื่อใช้ประโยชน์ครับ
    ใบยังไม่เหี่ยวครับ เพราะตัดมาได้ 3 วัน ใส่กระสอบเอาไว้ ยังไม่กล้าไปจับอีก กลัวบวม
    ผมจะเอาใบมาปั่น ใช้สระผม และ เอาเปลือกมาหมัก หรือทำอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ

Shocked Rolling Eyes Wink ผู้เฒ่าผู้แก่หลายคน ได้บอกเล่าว่า “ใบหมี่ หรือ ใบมะเย้ย” เป็นพืชที่คนในสมัยก่อนได้นำมาใช้สระผม โดยการนำใบสด มาขยี้ๆ ให้ได้เมือกลื่นๆ แล้วนำมาผสมกับน้ำซาวข้าว หรือ บางคน ก็ผสมกับใบแน่งซึ่งมีกลิ่นหอม นำมาสระผม ช่วยทำให้ผมดก ผมลื่น และไม่หลุดร่วงง่าย ในรายใดที่ผมร่วง หรือศีรษะล้าน ก็จะนำใบหมี่มาตำแล้วพอกศีรษะไว้สักครู่ ทำบ่อยๆ ก็จะช่วยลดอาการผมร่วง และช่วยทำให้ผมงอกขึ้นใหม่
    Idea ราก เปลือกต้น ใบ เมล็ด และยาง ใบหมี่มีข้อบ่งใช้ทางเภสัชกรรมล้านนา คือ รากแก้ไข้ออกฝีเครือ แก้ลมก้อนในท้อง แก้ฝี และแก้ริดสีดวงแตก4 ส่วนข้อบ่งใช้ทางแพทย์แผนไทย คือ รากแก้ปวดตามกล้ามเนื้อ เปลือกต้นใช้แก้ปวดมดลูก แก้คัน แก้อักเสบ แก้แสบตามผิวหนัง แก้บิด ใบใช้แก้ปวดมดลูก แก้ฝี แก้ปวด ถอนพิษร้อน เมล็ดใช้ตำพอก แก้ปวดฝี แก้พิษอักเสบต่างๆ ยางใช้แก้บาดแผล แก้ฟกช้ำ cheers

Very Happy Smile ฤทธิ์ทางเภสัชวิทยาของใบหมี่ คือ ต้านเชื้อแบคทีเรีย และเชื้อรา ยับยั้งการหดเกร็งของลำไส้ แก้ท้องเดิน จากการทดสอบความเป็นพิษพบว่า เมื่อฉีดสารสกัดพืชส่วนที่อยู่เหนือดินด้วย 50% เอทธานอลเข้าช่องท้องหนูถีบจักร ขนาดที่ทำให้สัตว์ทดลองตายเป็นจำนวนครึ่งหนึ่ง (LD50) มีค่ามากกว่า 1 g/kgการศึกษาผลของน้ำมันหอมระเหยจากใบหมี่ พบว่ามีฤทธิ์ยับยั้ง Staphylococcus aureus (gram positive bacteria) ส่วนน้ำมันจากผลมีฤทธิ์ยับยั้ง Candida albicans (yeast) สารสกัดเมธานอลจากเปลือกใบของต้นหมี่สามารถยับยั้งแบคทีเรียแกรมบวกและลบ นอกจากนี้ยังสามารถใช้ในการรักษาโรคท้องร่วงและโรคบิดEssential oil ที่สกัดจากผลของใบหมี่มีผลต่อระบบประสาทส่วนกลางโดยพบว่ามีความเป็นพิษต่ำ
    farao sunny cherry ก็ถือว่าดี นะครับ ลุงหมอ เวลาจะ ตัด เอายา จะ ตั้งนะโม 3 จบก่อน แล้ว อธิฐาน บอก ครูเฒ่า เจ้าของยา จะขอยา เอาไป รักษาคนป่วย ขอให้หายโรค ขออนุญาติ ขอยานะ ? Very Happy พูดเอง ก็ เออ เอง " เออ เอาไปเหอะ" tongue แล้ว เราก็ จัดการ ถาก ตัด แบ่ง เอายาครับ?

Very Happy Laughing Smile สรุป? เปลือกต้นใช้แก้ปวดมดลูก แก้คัน แก้อักเสบ แก้แสบตามผิวหนัง แก้บิด ใบใช้แก้ปวดมดลูก แก้ฝี แก้ปวด ถอนพิษร้อน ซอย หั่น หมักได้ครับ แก้อักเสบ แก้ใข้แก้ปวดกล้ามเนื้อ ละครับ ฆ่าเชื้อได้อีก ตะหาก ไม่ธรรมดาเลย? santa ลุงหมอ
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ Empty Re: มีใบ และ เปลือก หมี่สด จะใช้ประโยชน์ต้องทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Aug 16, 2012 8:14 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    ต๊อกพานทอง พิมพ์ว่า:ผมกลับไปบ้าน มีโอกาส เดินสำรวจต้นไม้ตามท้องนาของที่บ้าน ซึ่งผมไม่เคยเดินมานานมากเป็นสิบปีคับ

Shocked Rolling Eyes Wink ผู้เฒ่าผู้แก่หลายคน ได้บอกเล่าว่า “ใบหมี่ หรือ ใบมะเย้ย” เป็นพืชที่คนในสมัยก่อนได้นำมาใช้สระผม โดยการนำใบสด มาขยี้ๆ ให้ได้เมือกลื่นๆ แล้วนำมาผสมกับน้ำซาวข้าว หรือ บางคน ก็ผสมกับใบแน่งซึ่งมีกลิ่นหอม นำมาสระผม ช่วยทำให้ผมดก ผมลื่น และไม่หลุดร่วงง่าย ในรายใดที่ผมร่วง หรือศีรษะล้าน ก็จะนำใบหมี่มาตำแล้วพอกศีรษะไว้สักครู่ ทำบ่อยๆ ก็จะช่วยลดอาการผมร่วง และช่วยทำให้ผมงอกขึ้นใหม่
    Idea ราก เปลือกต้น ใบ เมล็ด และยาง ใบหมี่มีข้อบ่งใช้ทางเภสัชกรรมล้านนา คือ รากแก้ไข้ออกฝีเครือ แก้ลมก้อนในท้อง แก้ฝี และแก้ริดสีดวงแตก4 ส่วนข้อบ่งใช้ทางแพทย์แผนไทย คือ รากแก้ปวดตามกล้ามเนื้อ เปลือกต้นใช้แก้ปวดมดลูก แก้คัน แก้อักเสบ แก้แสบตามผิวหนัง แก้บิด ใบใช้แก้ปวดมดลูก แก้ฝี แก้ปวด ถอนพิษร้อน เมล็ดใช้ตำพอก แก้ปวดฝี แก้พิษอักเสบต่างๆ ยางใช้แก้บาดแผล แก้ฟกช้ำ cheers

Very Happy Smile ฤทธิ์ทางเภสัชวิทยาของใบหมี่ คือ ต้านเชื้อแบคทีเรีย และเชื้อรา ยับยั้งการหดเกร็งของลำไส้ แก้ท้องเดิน จากการทดสอบความเป็นพิษพบว่า เมื่อฉีดสารสกัดพืชส่วนที่อยู่เหนือดินด้วย 50% เอทธานอลเข้าช่องท้องหนูถีบจักร ขนาดที่ทำให้สัตว์ทดลองตายเป็นจำนวนครึ่งหนึ่ง (LD50) มีค่ามากกว่า 1 g/kgการศึกษาผลของน้ำมันหอมระเหยจากใบหมี่ พบว่ามีฤทธิ์ยับยั้ง Staphylococcus aureus (gram positive bacteria) ส่วนน้ำมันจากผลมีฤทธิ์ยับยั้ง Candida albicans (yeast) สารสกัดเมธานอลจากเปลือกใบของต้นหมี่สามารถยับยั้งแบคทีเรียแกรมบวกและลบ นอกจากนี้ยังสามารถใช้ในการรักษาโรคท้องร่วงและโรคบิดEssential oil ที่สกัดจากผลของใบหมี่มีผลต่อระบบประสาทส่วนกลางโดยพบว่ามีความเป็นพิษต่ำ
    farao sunny cherry ก็ถือว่าดี นะครับ ลุงหมอ เวลาจะ ตัด เอายา จะ ตั้งนะโม 3 จบก่อน แล้ว อธิฐาน บอก ครูเฒ่า เจ้าของยา จะขอยา เอาไป รักษาคนป่วย ขอให้หายโรค ขออนุญาติ ขอยานะ ? Very Happy พูดเอง ก็ เออ เอง " เออ เอาไปเหอะ" tongue แล้ว เราก็ จัดการ ถาก ตัด แบ่ง เอายาครับ?

Very Happy Laughing Smile สรุป? เปลือกต้นใช้แก้ปวดมดลูก แก้คัน แก้อักเสบ แก้แสบตามผิวหนัง แก้บิด ใบใช้แก้ปวดมดลูก แก้ฝี แก้ปวด ถอนพิษร้อน ซอย หั่น หมักได้ครับ แก้อักเสบ แก้ใข้แก้ปวดกล้ามเนื้อ ครับ ฆ่าเชื้อได้อีก ตะหาก ไม่ธรรมดาเลย? santa ลุงหมอ
    อ่ะ อู๊ดดี้เคยเห็นต้นเล็กๆ แต่ตอนนี้ลืมหน้าตาเค้าแล้ว bounce ไม่ได้แล้วเราต้องไปถามผู้รู้ ก่อนอื่นหามาสระผม หากเยอะก็เอามาหมักเนอะ เพราะสรรพคุณที่ลุงหมอท่านบอกมาดีจังเลย cheers flower อึม อีกอย่างที่คุณต๊อกเล่ามา อาจจะเป็นต้นชื่อว่า น้ำเกลี้ยง ขาวอิสาณเรียกอย่างนั้น หากเข้าใกล้จะหน้าบวมตัวบวม คุณพ่ออู๊ดดี้บอกว่าต้องไปขอบอกกล่าวต้นไม้ต้นนั้นก็จะหายเป็นเคล็ด หากใช่นะต้นน้ำเกลี้ยงว่างั้น flower เล่าสู่กันฟังเนอะ drunken
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 16, 2012 11:25 am

Very Happy Laughing Rolling Eyes ชื่อที่ใชเรียก ในภาค ต่างๆ ใบหมี่ มีชื่อในตำรับยาล้านนาว่า หมีเหม็น มีชื่อในท้องถิ่นอื่นในภาคเหนือว่า มะเย้อ, ยุบเหยา, หมีเหม็น, ยุกเยา, ยุบเย้า, ดอกจุ๋ม (ลำปาง), หมี่, ตังสีไพร (พิษณุโลก), เส่ปึยขู้ (กะเหรี่ยง, แม่ฮ่องสอน), หมูเหม็น (แพร่) ในภาคกลางว่า อีเหม็น (กาญจนบุรี), อีเหม็น(ราชบุรี) ในภาคตะวันออกว่า กำปรนบาย (จันทบุรี), หมูทะลวง, มะเย้อ (ชลบุรี), ยุบเหยา, หมีเหม็น ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือว่า มี่ (อุดรธานี) ในภาคใต้ว่า ทังบวน (ปัตตานี), มือเบาะ (มลายู, ยะลา), ม้น(ตรัง)
    ใบหมี่มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Litsea glutinosa (Lour.) C.B. Rob., L. sebifera Blume, L. Chinensis Lam. แต่ไม่มีชื่อภาษาอังกฤษ และอยู่ในวงศ์ LAURACEAE ... cheers santa ลุงหมอ
    ต๊อกพานทอง
    ต๊อกพานทอง

ตั้งหัวข้อ  ต๊อกพานทอง Thu Aug 16, 2012 12:41 pm

Idea ได้ความรู้เยอะแยะ มากมาย ข้อมูลแน่นเอี๊ยด สรรพคุณเหลือหลาย เลยครับลุงหมอ

เย็นนี้จะกลับไปสับ ๆๆๆๆ ใส่ถังหมักทันที.....
    Razz Razz

ขอบพระคุณครับลุงหมอrendeer rendeer
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 17, 2012 1:13 pm

ต๊อกพานทอง พิมพ์ว่า:Idea ได้ความรู้เยอะแยะ มากมาย ข้อมูลแน่นเอี๊ยด สรรพคุณเหลือหลาย เลยครับลุงหมอ

เย็นนี้จะกลับไปสับ ๆๆๆๆ ใส่ถังหมักทันที.....
    Razz Razz

ขอบพระคุณครับลุงหมอrendeer rendeer

Very Happy Smile Laughing ลุยๆๆๆๆ cheers ของดีๆ ทั้งนั้น? sunny farao cherry santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 6:54 pm