ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

คนตัั้งครรภ์ทานนํ้าหมักสูตรมหาบำบัดได้หรือไม่

ohhecky
    ohhecky
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

คนตัั้งครรภ์ทานนํ้าหมักสูตรมหาบำบัดได้หรือไม่ Empty คนตัั้งครรภ์ทานนํ้าหมักสูตรมหาบำบัดได้หรือไม่

ตั้งหัวข้อ  ohhecky Sat Aug 13, 2011 9:11 pm

พอดีแฟนผมกำลังตั้งครรภ์ครับ คุณหมอนัดไปพบทุกๆเดือน แต่พอเข้าเดือนที่4คุณหมอให้ชั่งนํ้าหนักดูปรากฎว่า นํ้าหนักเกินไป3กิโลกรัม คุณหมอบอกว่าให้ไปเช็คนํ้าตาลในเลือดดูด้วย กลัวว่าจะมีระดับนํ้าตาลในเลือดเยอะเกินหรือไม่ โดยไม่ให้เกิน140ประมาณนี้ครับ แต่พอไปตรวจสุ่มดูโดยให้กินกลูโคส50มิลลิกรัมปรากฎว่าเกิน8คือ 148 ก็เลยนัดให้มาเช็คแบบละเอียดอีกทีหนึ่ง ให้อดอาหารตั้งแต่เที่ยงคืน จนถึงเวลาตรวจ โดยเช็ค4ช่วงเวลาคือ ก่อนกินกลูโคส และหลังกินกลูโคส 1-2-3ชั่วโมง โดยได้ค่าดังนี้ครับ ก่อนกิน 82 หลังกิน 120-195-152 สรุปแฟนผมอยู่ในกลุ่มเสี่ยงที่จะเป็นเบาหวานในขณะตั้งครรภ์แน่นอน โดยหมอนัดอีกทีว่าจะให้ทำอย่างไรต่อไปครับ ลดการกิน ควบคุมอาหาร หรือฉีดฮอร์โมนอิลซูลินเพิ่ม เพราะเคยค้นในเว็บเจอเขาบอกว่า รกจะสร้างฮอร์โมนชนิดหนึ่งที่จะต้านการทำงานของฮอร์โมนอิลซูลินให้ทำงานน้อยลงทำให้ควบคุมระดับนํ้าตาลในเลือดไม่ได้เต็มที่...ก็เลยอยากถามลุงหมอครับว่า...แฟนผมสามารถทานนํ้าหมักหรือนํ้าหยดได้หรือไม่ครับ เพื่อให้ไปช่วยควบคุมระดับนํ้าตาลในเลือดปรับสมดุลร่างกายนะครับ เพราะว่าเท่าที่เห็นแฟนกินอาหาร ไม่ยุ่งนํ้าตาลเลยครับ ก็กินปกติที่กิน ไม่ใช่คนอ้วน ชอบผลไม้ซะด้วยซํ้าครับ แต่บอกว่าไม่ให้กินพวกลำใย ทุเรียนพวกนี้ครับ...ยังไงเรียนถามลุงหมออีกเรื่องแล้วกันครับ..ขอบพระคุณครับ Rolling Eyes
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

คนตัั้งครรภ์ทานนํ้าหมักสูตรมหาบำบัดได้หรือไม่ Empty Re: คนตัั้งครรภ์ทานนํ้าหมักสูตรมหาบำบัดได้หรือไม่

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Aug 14, 2011 11:19 pm

ohhecky พิมพ์ว่า:พอดีแฟนผมกำลังตั้งครรภ์ครับ คุณหมอนัดไปพบทุกๆเดือน แต่พอเข้าเดือนที่4คุณหมอให้ชั่งนํ้าหนักดูปรากฎว่า นํ้าหนักเกินไป3กิโลกรัม คุณหมอบอกว่าให้ไปเช็คนํ้าตาลในเลือดดูด้วย กลัวว่าจะมีระดับนํ้าตาลในเลือดเยอะเกินหรือไม่ โดยไม่ให้เกิน140ประมาณนี้ครับ แต่พอไปตรวจสุ่มดูโดยให้กินกลูโคส50มิลลิกรัมปรากฎว่าเกิน8คือ 148 ก็เลยนัดให้มาเช็คแบบละเอียดอีกทีหนึ่ง ให้อดอาหารตั้งแต่เที่ยงคืน จนถึงเวลาตรวจ โดยเช็ค4ช่วงเวลาคือ ก่อนกินกลูโคส และหลังกินกลูโคส 1-2-3ชั่วโมง โดยได้ค่าดังนี้ครับ ก่อนกิน 82 หลังกิน 120-195-152 สรุปแฟนผมอยู่ในกลุ่มเสี่ยงที่จะเป็นเบาหวานในขณะตั้งครรภ์แน่นอน โดยหมอนัดอีกทีว่าจะให้ทำอย่างไรต่อไปครับ ลดการกิน ควบคุมอาหาร หรือฉีดฮอร์โมนอิลซูลินเพิ่ม เพราะเคยค้นในเว็บเจอเขาบอกว่า รกจะสร้างฮอร์โมนชนิดหนึ่งที่จะต้านการทำงานของฮอร์โมนอิลซูลินให้ทำงานน้อยลงทำให้ควบคุมระดับนํ้าตาลในเลือดไม่ได้เต็มที่...ก็เลยอยากถามลุงหมอครับว่า...แฟนผมสามารถทานนํ้าหมักหรือนํ้าหยดได้หรือไม่ครับ เพื่อให้ไปช่วยควบคุมระดับนํ้าตาลในเลือดปรับสมดุลร่างกายนะครับ เพราะว่าเท่าที่เห็นแฟนกินอาหาร ไม่ยุ่งนํ้าตาลเลยครับ ก็กินปกติที่กิน ไม่ใช่คนอ้วน ชอบผลไม้ซะด้วยซํ้าครับ แต่บอกว่าไม่ให้กินพวกลำใย ทุเรียนพวกนี้ครับ...ยังไงเรียนถามลุงหมออีกเรื่องแล้วกันครับ..ขอบพระคุณครับ Rolling Eyes

Laughing Very Happy Smile กรณีย์ แบบนี้ ต้องคุม อาหาร นะครับเขารู้เองอะไรกินแล้วอ้วน? แต่คนมีน้อง ความอยาก จะห้ามยากครับ? ต้องอยู่ที่ ตัวเขาเองละ? น้ำหยด ถ้าจะใช้ ให้เบาบางนะครับ 3 หยด ต่อน้ำ 1 ขวดลิตรจ้า santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 8:23 am