ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

น้ำหมักสีน่ากลัว

orhlulom
    สมาชิกทั่วไป

น้ำหมักสีน่ากลัว Empty น้ำหมักสีน่ากลัว

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Fri Sep 07, 2012 4:57 pm

เรียนถามลุงหมอค่ะ
    คือหมักน้ำหมักมาได้ 8 เดือนวันนี้ลองเทเอาน้ำหมักออกมามี น้ำหมักจากสับปะรด มะเฟือง มะขามป้อม สมอ บอระเพ็ด มันเป็นฝ้าหมดทุกถังเลยแถมสีก็ออกมาเป็นสีน้ำตาลเข้มน่ากลัวมากไม่กล้ากินเลยจะทำไงดีมันจะกินได้รึเปล่าค่ะ แล้วเพิ่งอ่านหัวข้อของใครจำไม่ได้บอกว่าค่าตับสูงกินน้ำหมักไม่ได้ พอดีอ้อก็เพิ่งไปตรวจมาไม่นานนี้ค่าตับสูงขึ้นต้องกินยาบำรุงตับอยู่แล้วแบบนี้จะกินน้ำหมักได้รึเปล่าเนี่ย รบกวนลุงหมอตอบปัญหาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

น้ำหมักสีน่ากลัว Empty Re: น้ำหมักสีน่ากลัว

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Sep 07, 2012 9:46 pm

orhlulom พิมพ์ว่า:เรียนถามลุงหมอค่ะ
    คือหมักน้ำหมักมาได้ 8 เดือนวันนี้ลองเทเอาน้ำหมักออกมามี น้ำหมักจากสับปะรด มะเฟือง มะขามป้อม สมอ บอระเพ็ด มันเป็นฝ้าหมดทุกถังเลยแถมสีก็ออกมาเป็นสีน้ำตาลเข้มน่ากลัวมากไม่กล้ากินเลยจะทำไงดีมันจะกินได้รึเปล่าค่ะ แล้วเพิ่งอ่านหัวข้อของใครจำไม่ได้บอกว่าค่าตับสูงกินน้ำหมักไม่ได้ พอดีอ้อก็เพิ่งไปตรวจมาไม่นานนี้ค่าตับสูงขึ้นต้องกินยาบำรุงตับอยู่แล้วแบบนี้จะกินน้ำหมักได้รึเปล่าเนี่ย รบกวนลุงหมอตอบปัญหาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

tongue Evil or Very Mad Shocked หมักน้ำหมักมาได้ 8 เดือนวันนี้ลองเทเอาน้ำหมักออกมามี น้ำหมักจากสับปะรด มะเฟือง มะขามป้อม สมอ บอระเพ็ด มันเป็นฝ้าหมดทุกถังเลยแถมสีก็ออกมาเป็นสีน้ำตาลเข้มน่ากลัวมาก?

sunny geek Rolling Eyes ถ้า หมัก ถูกต้องตามสูตร 1 / 3 / 5 แล้ว คนประจำทุกวัน จนกว่าจะจม น้ำผลไม้ จะเป็นสีชา หอม ชื่นใจ Very Happy น้ำหมักพืชผัก จะออกสีน้ำตาล หอม? ของคุณ รายละเอียดผมไม่ทราพ นะครับ ไม่ขอ ออกความเห็นจ้า

geek farao ปกติ ของลุงหมอ จะ ให้เริ่มใช้ จาก น้อย ไปหามาก ถ้า เกี่ยวกับโรคตับ ? ถ้าตามกำหนด ไม่เคยมีปัญหา Smile น้ำหยด ให้เริ่มใช้จาก 1 ถึง 2 หยด ใน 5-7 วันแรก Rolling Eyes น้ำหมักผลไม้รวม ผมให้ใช้ เพียง 1 ช้อนชา ผสมน้ำดื่ม 1 ลิตร? geek รายอื่นๆที่ได้ยิน น่ากลัวครับ เขาให้ทานครั้งละ ครึ่งแก้ว affraid คิดแล้ว เทียบกัน ไม่ได้ เลย? farao ผม มั่นใจ น้ำหมัก และ มหาบำบัติที่ผมมีครับ ถ้า ทำตามคำ แน่ะนำ และ ควบคุม อาหาร ? geek farao sunny ของรายอื่นๆ ผม ไม่มีความเห็นครับ ควรดูอ่านกระทู้ ผัก ผลไม้ที่บำรุงตับ นะครับ เอามาหมัก จะได้ไม่ต้องกังวลมาก? หมักเองดีกว่านะครับ santa ลุงหมอ
    orhlulom

น้ำหมักสีน่ากลัว Empty Re: น้ำหมักสีน่ากลัว

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Sat Sep 08, 2012 9:08 pm

ขอบคุณนะคะที่ลุงหมอมาตอบคำถาม สงสัยว่าน้ำหมักที่เป็นฝ้าเป็นเพราะอ้อไม่ได้คนจนผลไม้มันจมเพราะส่วนที่เป็นฝ้าจะเป็นตรงผลไม้ที่ลอยปริ่มน้ำค่ะแต่ก็ทนกินนะคะเนี่ยกลัวก็กลัวเพราะมันเหมือนของเสียแต่อยากรู้ว่ามันจะได้ผลอะไรบ้างและก็กลัวว่าจะเกิดโทษด้วยแต่ยอมเสี่ยงดู
    orhlulom

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Sat Sep 08, 2012 9:12 pm

ทำไมข้อความมันหายไป ส่วนที่หายคือน้ำหมักมันเหมือนของเสียแต่ก็อยากรู้ว่า
    มันจะได้ผลอะไรรึเปล่าแต่ก็กลัวโทษของมันด้วยเพราะเหมือนกินของเน่าบูด
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Sep 08, 2012 9:45 pm

orhlulom พิมพ์ว่า:ขอบคุณนะคะที่ลุงหมอมาตอบคำถาม สงสัยว่าน้ำหมักที่เป็นฝ้าเป็นเพราะอ้อไม่ได้คนจนผลไม้มันจมเพราะส่วนที่เป็นฝ้าจะเป็นตรงผลไม้ที่ลอยปริ่มน้ำค่ะแต่ก็ทนกินนะคะเนี่ยกลัวก็กลัวเพราะมันเหมือนของเสียแต่อยากรู้ว่ามันจะได้ผลอะไรบ้างและก็กลัวว่าจะเกิดโทษด้วยแต่ยอมเสี่ยงดู
    Shocked ทำไมข้อความมันหายไป ส่วนที่หายคือน้ำหมักมันเหมือนของเสียแต่ก็อยากรู้ว่า
    มันจะได้ผลอะไรรึเปล่าแต่ก็กลัวโทษของมันด้วยเพราะเหมือนกินของเน่าบูด?

Very Happy Rolling Eyes Wink ผม ไม่เข้าใจนะ ว่าเน่า บูด ของคุณ เป็นแบบใหน? ถ้ากลิ้น เหม็น เหมือนปลาร้า เน่า? เสีย แน่นอนไปทำปุ๋ย ผสมน้ำ20 เท่ารดโคนไม้ได้ครับ Smile ถ้ากลิ่นแบบผักดอง? หรือผลไม้ดองเปรี้ยวเหมือน มะม่วงดอง? cheers ถือว่า โอเค ละครับ ตักฝ้า ทิ้งไปครับ ใช้กระชอน วางผ้า กรองเสียก่อน? ใช้ครั้งละ 1 ช้อนกาแฟ? นะครับ Rolling Eyes Wink พวกทำใหม่ นี่น่ากลัวจัง ? ถึง อยากให้จับกลุ่ม รู้จักกัน แต่ละจ.ว.? มีปัญหา ถามลุงหมอ คนเก่า ก็ สอนต่อคนใหม่ แน่ะนำ ทำให้ดู เป็นตัวอย่าง?ที่ว่าสีชา เป็นอย่างไร นอนก้นแล้ว ใส แบบใหน Very Happy เน่า เสีย ไม่ควรใช้ เป็นอย่างไร? Shocked การหมักพลอยเพชร ใส่กระดูก จะออกลิ่นปราร้า เป็น แบบใหน? ไม่มีกระดูก แต่ ใช้ เปลือกหอย กลิ่นหอม ปกติ? ผักมาก กินหมือนผักเสี้ยนดองครับ? ผลไม้มาก สี ต่างกัน แต่ กลิ่น หอมน้ำส้ม แบบของลุงหมอ บางคน บอกเหม็น?

Shocked Rolling Eyes Wink พอป่วยหนักเข้า ยาเคมี เอาไม่อยู่ มาขอกิน ไม่เห็นตาย ตอนนี้ กลัวตาย กิดได้ดี ขอมากๆอีก ตะหาก? ไม่ได้ว่าไคร ๆ นะครับ ลูกสาว ลุงหมอเอง? พอกลัวตาย มาหา " ป๊ะ มีอะไรดีๆให้หนูกินมั่ง? Very Happy Wink ปัจจุบัน มาขอกินเองเลย? ขอที หลายๆขวดอีก ตะหาก ผมนึกในใจ...? "ไม่มีบุญก็ ตายไปซะ ดูถูกยา พระพุทธเจ้า" เพราะ ลูกสาวผมก็ เป็นโรคตับ ละครับ? ปัจจุบันก็ แข็งแรง? สมบูรณ์ดี มากๆ มองแล้ว สบายใจ ผิวมีน้ำ มีเนื้อ ไม่เหลือง แห้งแล้งแบบก่อน Laughing บุญของเขาครับ santa ลุงหมอ
    orhlulom

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Sun Sep 09, 2012 7:57 pm

ขอบคุณคุณหมออีกครั้งที่ตามตอบให้อ้อนะคะ ลักษณะที่บอกเน่าบูดเป็นแบบดองมะม่วงเลยค่ะคือมีฝ้าขาวๆลอยอยู่ด้านบนค่ะสีน้ำตาลเข้ม(เข้มมาก)แล้วก็มีกลิ่นและรสเหมือนหมักเหล้าค่ะ ตกลงกรองเอาฝ้าออกแล้วก็กินต่อได้นะคะเกือบจะเอาไปทิ้งแล้วค่ะ
    เห็นฝ้าขาวๆก็กลัวเหมือนกันนะเนี่ย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Sep 10, 2012 1:10 am

orhlulom พิมพ์ว่า:ขอบคุณคุณหมออีกครั้งที่ตามตอบให้อ้อนะคะ ลักษณะที่บอกเน่าบูดเป็นแบบดองมะม่วงเลยค่ะคือมีฝ้าขาวๆลอยอยู่ด้านบนค่ะสีน้ำตาลเข้ม(เข้มมาก)แล้วก็มีกลิ่นและรสเหมือนหมักเหล้าค่ะ ตกลงกรองเอาฝ้าออกแล้วก็กินต่อได้นะคะเกือบจะเอาไปทิ้งแล้วค่ะ
    เห็นฝ้าขาวๆก็กลัวเหมือนกันนะเนี่ย

Very Happy Laughing Rolling Eyes ฝ้าขาวๆ ที่ลอยหน้า เกิดจาก ผิวของวัสดุที่หมักครับ Rolling Eyes เช่นผิวผลไม้ เปลือกไม้ ผัก ถูกย่อย หลุดออกมา เป็นแบบผิวภายนอก ละครับ หลุดออกมา ลอยตัวเป็นฝ้า ขาวๆ กรอง ตักทิ้งได้ครับtongue กลิ่น แอลกอฮอล เกิดจากการทำงาน ของเอ็มไซน์ คล้ายๆหมักไวน์ ละครับ แต่เราไม่มีเชื้อเหล้า แต่..? ห้ามทาน เปล่าๆ อย่างน้อยต้องมีน้ำผสม 10 เท่าขึ้นไป เพื่อ ทำลาย อีทธิล แอลกอฮอล ที่เกิดมาจากการหมัก ให้ละลายตัวละครับ เพื่อไม่ให้ มีผลเสีย กับพวกโรคตับ ทั้งหลาย จะค่อยๆปรับสภาพตับ ให้แข็งแรงขึ้น และต้องคุมอาหาร งดเค็ม มัน คาว อย่างเข้มงวด ให้ตับได้พัก รอการฟื้นตัวให้แข็งแรง

farao sunny พวกโรคตับ จึง ห้ามทานมาก ในช่วงแรกๆ มหาบำบัติ ให้เริ่มจาก 1 หยด น้ำหมักผลไม้รวม ก็ ผสมแค่ เริ่มจาก 1 ช้อนชา น้ำ 1.5 ลิตร หรือ 1 ลิตร geek คนใจร้อน อยากหายไว ทานเข้มกว่านี้ มัน ไม่เป็นผลดี? jocolor รอจน ปรับสภาพ รับได้แล้ว ได้พักตัว ตับ จะกลับมาแข็งแรง จึงค่อยๆ เพิ่ม ปริมาณ ได้ทีละน้อย ละครับ cheers santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    orhlulom

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Mon Sep 10, 2012 8:26 pm

ขอบคุณค่ะ ลืมถามไปค่ะว่า ทานแค่มื้อเดียวตอนเช้าก่อนอาหารใช่มั้ยคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Sep 10, 2012 9:02 pm

orhlulom พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ ลืมถามไปค่ะว่า ทานแค่มื้อเดียวตอนเช้าก่อนอาหารใช่มั้ยคะ

Shocked Rolling Eyes Wink กรรม ของเวร อย่างน้อย 4 เวลาครับผม เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน? Shocked การทำงานของ เอ็มไซน์ จะได้ต่อเนื่อง ละครับ ไม่ใช่ยาวิเศษ นะครับ geek เป็นการ ค่อยๆเติม เอ็มไซน์ เข้าไป แทน ส่วนที่ ขาดหายไปละครับ อิอิ จะเรียก สเต็มเซล ก็ เกินไปนิ jocolor ว่างๆ เข้าไปเปิดอ่าน กระทู้เก่าๆ บ้าง นะครับผม cheers santa
    orhlulom

ตั้งหัวข้อ  orhlulom Tue Sep 11, 2012 12:45 pm

ขอบคุณค่ะ แล้วจะหาความรู้เพิ่มเติมค่ะ แฮะๆๆๆ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Sep 11, 2012 12:57 pm

orhlulom พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ แล้วจะหาความรู้เพิ่มเติมค่ะ แฮะๆๆๆ Very Happy

farao sunny tongue Very Happy Laughing Smile cheers cherry geek jocolor santa

เวลาขณะนี้ Sat Apr 27, 2024 1:23 am