ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน Empty คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Sep 11, 2012 9:45 pm

Very Happy Laughing Smile แอ๊ดมีน ใจดี เปิดหมวดหมู่ใหม่ "สนทนากับลุงหมอ เรื่องทำมาหากิน" Rolling Eyes Wink ใคร มีสินค้าอะไร ทำ อาชีพ อะไร? มีสินค้า หรือต้องการสินค้า อะไร? ทำที่ใหน อย่างไร เข้ามา แน่ะนำตัว ได้ นะครับ? หรือ ทำไม่เป็น อยากจะทำ ค้า ขาย ทำเกษตร ไร่นา กสิกรรม อยากทำสวน มีปัญหา อยากรู้ ถามมา ให้พวกเราทุกๆท่าน ช่วยกันตอบ หมักแล้ว มีมากพอ คนที่ ไม่มี หมักไม่ทัน ขอ แบ่งปัน ซึ่งกัน และกันได้ ขาด เหลือ บอกมานะครับ? Wink หรือ สินค้า เีดียวกัน จะ ช่วย อุดหนุนกัน bounce ย่อมได้ geek เช่นคุณตุ๊ก มี ผลไม้มาก อยู่ เมืองจันทร์ คนอยากหมัก บอกราคา ต้นทาง ปลายทาง ตกลงกันได้ ก็ จบได้ ไม่แน่ใจ จะให้ลุงหมอ เป็นคนกลาง ย่อมได้ ไกล้ใคร มี น้ำหมัก ต้องการ ประกาศ รับซื้อ หรือ ขายแบ่งปัน ก็ ไม่แปลก นิ cheers อยากรู้ อยากทำ อันใหนรู้ จะ ตอบให้ ใน "สนทนากับลุงหมอ เรื่องทำมาหากิน" เพียงแต่ ต้องไม่ใช่เรื่อง ผิดศีลธรรม ของ บ้านเมือง เท่านั้น เป็นพอจ้า เชิญจ้า cheers jocolor santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Fri Sep 14, 2012 12:13 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน Empty Re: คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Sep 12, 2012 10:07 am

ว๊า..ว ว๊าว ปลูกไรดีน๊า flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน Empty Re: คิดไม่ออก บอกพวกลุงหมอ มาแบ่งปัน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 11:24 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ว๊า..ว ว๊าว ปลูกไรดีน๊า flower

Shocked Rolling Eyes Wink พูดง่าย สั้น แต่ ต้องตอบตนเอง ให้ได้? jocolor

geek ความพอใจประเภท ที่จะทำ? พร้อม ในทำเลเหมาะสม พ.ท.ปลูก ต้องมีน้ำพอใช้ มาก -น้อย ตลอดปีหรือไม่ ( บางรายที่ดินไม่มีน้ำ ให้เช่าที่ ของตนเอง และเอาเงินไปเช่า ที่ดินไกล้น้ำ อันเหมาะสมกว่า?)

farao ความรู้พร้อม มั่นใจ - ทำเล สถานที่ ถ้าปลูกควรมีความรู้ หรือที่ปรึกษา ไม่รูถามคูลเกิ้ลได้? เมื่อมีความรู้ มั่นใจ? กำลังใจ และ กายพร้อม?

cheers ทุน ระยะสั้น-ยาว? เมื่อเริ่มต้น - ยาว อาจต้องรอตลาด กินทุนตนเอง ไม่พอ ต้องมีสำรองเผื่อจำเป็น sunny ผักบุ้งจีน 1 เดือนขึ้นไปได้เงิน*กระเพรา ตะใคร้ 3ดือนได้เงิน*ขิง ข่า กระชาย ปลูกคลุมดิน 6 เดือน มัน 10เดือน เริ่มเก็บทำใหม่ ปลูกแซมร่อง*บางราย ปลูกกระถินไทย ตัดยอดขายตลอดปีส่ง เป็นอาหารสัตว์ * ลูกยอ มะละกอ 6 เดือน เริ่มเก็บผลขายได้ ตลอด3ปี แต่ลูกยอไม่ต้องทำใหม่?*สวนผลไม้ กิ่งตอน ทาบกิ่ง? 3 ปีเก็บผลเช่น มะขามเปรี้ยวยักษ์ ได้ราคาดี? * ยาง มังคุด 7 ปี?เป็นต้น

Rolling Eyes ความต้องการของ ตลาด? ทำเลดีแล้ว ต้อง เป็นที่ต้องการของตลาด มีชัย ไปกว่าครึ่ง? cheers เช่น ภาคอิสาน ต้องการ มะละกอ ขายได้ตลอดปี ดก แต่ไม่แพง Wink ฤดูแล้ง มะนาวแพง ต้องควบคุมน้ำได้? ได้ราคาดี Shocked น้ำท่วม ฤดูฝน ผักชี ขาดตลาด? ราคาจะ แพงเป็น ช่วงๆ ต้องมีสแลน หรือ พลาสติกคลุม( ต้องวางแผน สั้น กลาง ยาว) study ตอบให้ ง่ายละครับ cheers santa ลุงหมอ
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Wed Sep 12, 2012 1:32 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile แอ๊ดมีน ใจดี เปิดหมวดหมู่ใหม่ "สนทนากับลุงหมอ เรื่องทำมาหากิน" Rolling Eyes Wink ใคร มีสินค้าอะไร ทำ อาชีพ อะไร? มีสินค้า หรือต้องการสินค้า อะไร? ทำที่ใหน อย่างไร เข้ามา แน่ะนำตัว ได้ นะครับ? หรือ ทำไม่เป็น อยากจะทำ ค้า ขาย ทำเกษตร ไร่นา กสิกรรม อยากทำสวน มีปัญหา อยากรู้ ถามมา ให้พวกเราทุกๆท่าน ช่วยกันตอบ นะครับ? Wink หรือ สินค้า เีดียวกัน จะ ช่วย อุดหนุนกัน bounce ย่อมได้ geek เช่นคุณตุ๊ก มี ผลไม้มาก อยู่ เมืองจันทร์ คนอยากหมัก บอกราคา ต้นทาง ปลายทาง ตกลงกันได้ ก็ จบได้ ไม่แน่ใจ จะให้ลุงหมอ เป็นคนกลาง ย่อมได้ ไกล้ใคร มี น้ำหมัก ต้องการ ประกาศ รับซื้อ หรือ ขาย ก็ ไม่แปลก นิ cheers อยากรู้ อยากทำ อันใหนรู้ จะ ตอบให้ ใน "สนทนากับลุงหมอ เรื่องทำมาหากิน" เพียงแต่ ต้องไม่ใช่เรื่อง ผิดศีลธรรม ของ บ้านเมือง เท่านั้น เป็นพอจ้า เชิญจ้า cheers jocolor santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ... ถ้าดินร่วนปนทราย จะปลูกอะไรดีค่ะ .. santa
    พอดีหนูแดงมีที่ดินนิดหน่อยซื้อเอาไว้กะว่าหลังเกษียณจะได้ไปทำคลายเหงา
    (วางแผนเอาไว้ก่อน อิอิ.. อีกหลายปีกว่าเกษียณ)หนูแดงคิดว่าจะทำสวนผสมเจ้าค่ะ
    แต่ติดตรงที่เป็นดินร่วนปนทรายเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 4:27 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ลุงหมอเจ้าค่ะ... ถ้าดินร่วนปนทราย จะปลูกอะไรดีค่ะ ..
    พอดีหนูแดงมีที่ดินนิดหน่อยซื้อเอาไว้กะว่าหลังเกษียณจะได้ไปทำคลายเหงา
    (วางแผนเอาไว้ก่อน อิอิ.. อีกหลายปีกว่าเกษียณ)หนูแดงคิดว่าจะทำสวนผสมเจ้าค่ะ
    แต่ติดตรงที่เป็นดินร่วนปนทรายเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

farao sunny ไม่รู้สภาพ แวดล้อม มีโรงสี ก็เอาแกลบดิบ ใส่ไปให้ทั่ว? มี โรงเลือย มัน กากถั่ว ใส่ลงไป กระจายให้ทั่ว? ปุย คอก ปุ๋ยหมัก ไถกลบ พลิกดิน หว่านถั่ว? หรือหว่านถั่วเลี้ยงสัตว์ หญ้าลูซี่ ฯลฯ เลี้ยงสัตว์ ปล่อยวัว ควาย เลี้ยง พักเดียว ขี้วัว ลงไปผสมดิน หญ้าขึ้น งามๆๆ หญ้าขึ้น หรือ ไถกลบลงดิน ขณะ ถั่วออกดอก cheers หรือ ไถกลบหลังสาดน้ำพลอยเพชร พักเดียว ดิน ฟื้นตัว farao มะพร้าว ต้นกล้วย มะขามเปรี้ยว ผักหวานป่า ขี้เหล็ก สัปปะรส ถั่วพล้า ถั่วเขียว ถั่วพุ่มคลุมดิน ลงไป พวกนี้ ทนแล้ง ทั้งนั้น cheers หารถ ไถน้อย เดินตาม ลากจุงสารี่บรรทุกน้ำ พ่นปุ๋ยหมักพลอยเพชร ทุกๆ 7 วัน พอมีหญ้า ถั่ว ขึ้นคลุมดินได้ พักเดียวงาม ห้ามใช้ยาฉีดฆ่าหญ้านะครับ ไถกลบ พลิกหน้าดิน ยอดเลย ปราบดินเซียนได้ นะครับ? เพิ่มเติมนิด ไผ่ตง ลืมแล้ง หรือไผยักษ์ ก็ น่าสงใจ cheers santa ลุงหมอ
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Wed Sep 12, 2012 9:07 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ลุงหมอเจ้าค่ะ... ถ้าดินร่วนปนทราย จะปลูกอะไรดีค่ะ ..
    แต่ติดตรงที่เป็นดินร่วนปนทรายเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

farao sunny ไม่รู้สภาพ แวดล้อม มีโรงสี ก็เอาแกลบดิบ ใส่ไปให้ทั่ว? มี โรงเลือย มัน กากถั่ว ใส่ลงไป กระจายให้ทั่ว? ปุย คอก ปุ๋ยหมัก ไถกลบ พลิกดิน หว่านถั่ว? หรือหว่านถั่วเลี้ยงสัตว์ หญ้าลูซี่ ฯลฯ เลี้ยงสัตว์ ปล่อยวัว ควาย เลี้ยง พักเดียว ขี้วัว ลงไปผสมดิน หญ้าขึ้น งามๆๆ หญ้าขึ้น หรือ ไถกลบลงดิน ขณะ ถั่วออกดอก cheers หรือ ไถกลบหลังสาดน้ำพลอยเพชร พักเดียว ดิน ฟื้นตัว farao มะพร้าว ต้นกล้วย มะขามเปรี้ยว ผักหวานป่า ขี้เหล็ก สัปปะรส ถั่วพล้า ถั่วเขียว ถั่วพุ่มคลุมดิน ลงไป พวกนี้ ทนแล้ง ทั้งนั้น cheers หารถ ไถน้อย เดินตาม ลากจุงสารี่บรรทุกน้ำ พ่นปุ๋ยหมักพลอยเพชร ทุกๆ 7 วัน พอมีหญ้า ถั่ว ขึ้นคลุมดินได้ พักเดียวงาม ห้ามใช้ยาฉีดฆ่าหญ้านะครับ ไถกลบ พลิกหน้าดิน ยอดเลย ปราบดินเซียนได้ นะครับ? เพิ่มเติมนิด ไผ่ตง ลืมแล้ง หรือไผยักษ์ ก็ น่าสงใจ cheers santa ลุงหมอ

Very Happy ดีเลยเจ้าค่ะลุงหมอ.ที่ดินที่หนูแดงซื้อใกล้ ๆ แปลง เขาเลี้ยงวัวนมเจ้าค่ะ ถ้าอย่างนั้นซื้อปุ๋ยขี้วัวมาใส่พร้อมกับสาดน้ำพลอยเพชรลงไป หนูแดงกะว่าหมดฝนนี้แล้วหนูแดงจะจ้างรถไปไถหญ้าออกเจ้าค่ะ santa ที่ดินที่หนูแดงซื้้ออยู่ห่างจากบ้านประมาณ 20 กว่าโล หนูแดงไม่ค่อยจะได้ไปดูแลเท่าไหร่ หนูแดงกะว่าจะปลูกต้นไม้ประเภททนแล้ง ตามที่ลุงหมอแนะนำเจ้าค่ะ ตอนนี้หนูแดงเอามะพร้าวไปลง แล้วก็ได้ต้นปาล์ม มาจากใต้ 5 ต้น โตแล้วเลยเอาไปปลูกด้วยเจ้าค่ะ และตอนี้แฟนเพาะต้นอินทผาลัมเอาไว้หลายต้นเจ้าค่ะกะว่าฝนหน้าคงจะได้เอาไปลง หนูแดงขอบพระคุณลุงหมอมาก ๆ นะเจ้าค่ะ ที่ให้คำแนะนำsunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 11:07 pm

Very Happy Laughing Shocked ที่ดินที่หนูแดงซื้อใกล้ ๆ แปลง เขาเลี้ยงวัวนมเจ้าค่ะ ถ้าอย่างนั้นซื้อปุ๋ยขี้วัวมาใส่พร้อมกับสาดน้ำพลอยเพชรลงไป หนูแดงกะว่าหมดฝนนี้แล้วหนูแดงจะจ้างรถไปไถหญ้าออก

Rolling Eyes Wink cheers ไถกลบ พลิกลงดินไปเลยจ้า เอเมล็ดหญ้า เลี้ยงวัว มาปลูกซิ แล้ว แปลงหญ้าให้เขามาตัด ให้วัวกิน แลกกับ ขี้วัวไง? เสียเงินทำไม? ฝนกำลังตก ดินชุ่มน้ำ แบบนี้หญ้าชอบจ้า ไปบอกขอมาเลยก็ได้ คนเลี้ยงวัวนมเข้าชอบจ้า เอ..หรือจะทำหญ้าขาย ? ดินร่วนปนทราย น้ำไม่ขัง ไม้ดอก พวกกุหลาบ ไม้ประดับ โอยสารพัดไม้ ที่ไม่ชอบน้ำท่วมเขาก็ชอบนะเนี่ย? ไถ หมักหญ้าลงดิน พักเดียว ดินงามเลยละ ปลูกอะไรก็ได้ ไม่ต้องกลัว เชื้อรา ราก เน่า ถั่วคลุมดินในสวนยาง เขาก็โตไวทนแล้ง น่าเอามาหว่านนะ ปรับสภาพดินดีจัง มะขามเปียก ก.ก.ละ 80 บาท น่าปลูกนะครับ มะขามยักษ์แล้วจ้างแม่บ้าน คนแก่แถวๆนั้น เก็บแกะเมล็ด ปั้นก้อน เงินสะพัด ได้มีเงินซื้อหวย หมาก พลู แจกตังค์ลูกหลานนิ? ใครปลูกมะขามตายก็ เลิกปลูกต้นไม้ได้ มันขึ้น ข้างทาง รถเหยียบ ไม่มีคนรดน้ำ ปุ๋ยก็ไม่ใส่ ยังไม่ยอมตาย ดันโต มีฝักได้ ดกดี อีกตะหากcheers

geek สูตรปรับดิน พลอยเพชร 1-2 ลิตร น้ำตาลทรายขาว 1-2 ก.ก. น้ำ 200 ลิตร รำหรือขี้วัว แกลบเก่า - ใหม่ สาดให้ทั่วๆ แล้วไถหญ้า ถั่วฯลฯ พลิกลงหมักในดินให้หมด ทำ2 รอบ ปลูกอะไรก็ได้ santa ลุงหมอ
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Sep 13, 2012 7:31 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Shocked ที่ดินที่หนูแดงซื้อใกล้ ๆ แปลง เขาเลี้ยงวัวนมเจ้าค่ะ ถ้าอย่างนั้นซื้อปุ๋ยขี้วัวมาใส่พร้อมกับสาดน้ำพลอยเพชรลงไป หนูแดงกะว่าหมดฝนนี้แล้วหนูแดงจะจ้างรถไปไถหญ้าออก

Rolling Eyes Wink cheers ไถกลบ พลิกลงดินไปเลยจ้า เอเมล็ดหญ้า เลี้ยงวัว มาปลูกซิ แล้ว แปลงหญ้าให้เขามาตัด ให้วัวกิน แลกกับ ขี้วัวไง? เสียเงินทำไม? ฝนกำลังตก ดินชุ่มน้ำ แบบนี้หญ้าชอบจ้า ไปบอกขอมาเลยก็ได้ คนเลี้ยงวัวนมเข้าชอบจ้า เอ..หรือจะทำหญ้าขาย ? ดินร่วนปนทราย น้ำไม่ขัง ไม้ดอก พวกกุหลาบ ไม้ประดับ โอยสารพัดไม้ ที่ไม่ชอบน้ำท่วมเขาก็ชอบนะเนี่ย? ไถ หมักหญ้าลงดิน พักเดียว ดินงามเลยละ ปลูกอะไรก็ได้ ไม่ต้องกลัว เชื้อรา ราก เน่า ถั่วคลุมดินในสวนยาง เขาก็โตไวทนแล้ง น่าเอามาหว่านนะ ปรับสภาพดินดีจัง มะขามเปียก ก.ก.ละ 80 บาท น่าปลูกนะครับ มะขามยักษ์แล้วจ้างแม่บ้าน คนแก่แถวๆนั้น เก็บแกะเมล็ด ปั้นก้อน เงินสะพัด ได้มีเงินซื้อหวย หมาก พลู แจกตังค์ลูกหลานนิ? ใครปลูกมะขามตายก็ เลิกปลูกต้นไม้ได้ มันขึ้น ข้างทาง รถเหยียบ ไม่มีคนรดน้ำ ปุ๋ยก็ไม่ใส่ ยังไม่ยอมตาย ดันโต มีฝักได้ ดกดี อีกตะหากcheers

geek สูตรปรับดิน พลอยเพชร 1-2 ลิตร น้ำตาลทรายขาว 1-2 ก.ก. น้ำ 200 ลิตร รำหรือขี้วัว แกลบเก่า - ใหม่ สาดให้ทั่วๆ แล้วไถหญ้า ถั่วฯลฯ พลิกลงหมักในดินให้หมด ทำ2 รอบ ปลูกอะไรก็ได้ santa ลุงหมอ

Very Happy ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ santa ถ้าอย่างนั้นหนูแดงจัดเต็มตามที่แนะนำเจ้าค่ะ farao
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 13, 2012 11:08 am

Very Happy Laughing Rolling Eyes ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ ถ้าอย่างนั้นหนูแดงจัดเต็มตามที่แนะนำเจ้าค่ะ

farao geek cheers ลุยได้เลย? ไม่ต้องรีบร้อน ไถกลบทุกๆอย่างที่ ทำได้ หมักลงใต้ดิน ราดน้ำ ผสม พลอยเพชร ก่อนไถ ทุกๆครั้ง ไม่ว่าจะ เริ่มไถ หรือ หลัง เก็บเกี่ยว ทำ ต่อเนื่อง 3 ปี รับรองได้ครับ ที่ดิน ของเราจะ เหมือนป่า เปิดใหม่ เลยละ? ตักดิน ขายได้เลย jocolor cheers santa
    จันทน์

ตั้งหัวข้อ  จันทน์ Thu Sep 13, 2012 7:41 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอหนูขอเรียนถามลุงหมอเกี่ยวกับเรื่องดินค่ะหนูได้ซื้อที่แถวเชียงรายไว้เป็นเนินเขา เขาตักลูกรังขายตอนนี้เป็นพื้นที่เรียบปลูกอะไรไม่ค่อยจะขึ้นเขาบอกว่าเป็นดินดาล จะมีวิธีการแก้ไขอย่างได้บ้างคะให้ดินดีขึ้นทำตามแบบที่ลุงหมอบอกกับหนูแดงได้ไหมคะ Sad
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 13, 2012 8:18 pm

จันทน์ พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอหนูขอเรียนถามลุงหมอเกี่ยวกับเรื่องดินค่ะหนูได้ซื้อที่แถวเชียงรายไว้เป็นเนินเขา เขาตักลูกรังขายตอนนี้เป็นพื้นที่เรียบปลูกอะไรไม่ค่อยจะขึ้นเขาบอกว่าเป็นดินดาล จะมีวิธีการแก้ไขอย่างได้บ้างคะให้ดินดีขึ้นทำตามแบบที่ลุงหมอบอกกับหนูแดงได้ไหมคะ Sad

Shocked Rolling Eyes Wink กลายเป็น " ลุงหมอดิน " ไปอีก 1 ตำแหน่งละผม? ถ้ามีน้ำดี ต่อน้ำมาใช้ได้นะ ง่ายๆ ซื้อวง มาวาง ปลูกมะนาวแป้น - ตาฮิติ ?ตามชอบ ทำดีๆ ไร่ละ 1 แสน ต่อปีเลย นะครับ? cheers

geek affraid สภาพ เป็น ดินดาล? ไม่รู้ว่า ดาล แบบใหน

pale ถ้าดาลลูกรัง? ธาตุเหล็กมาก? ปลูกต้นไม้ คงยาก? ไม่รู้ รถไถ ไถได้ใหมเอ่ย? เข้าใหมครับ? ช่วงนี้ ฝนมาบ่อยๆ มีวัว ควาย แถวๆนั้นใหม? เอามูล วัว ควาย หมู ไก่ เป็ด ไปเทโรยให้หญ้าขึ้นก่อน ละครับ
    jocolor ถ้า มีหญ้าขึ้น หวานเม็ด ถั่วแขก หรือ ถั่วเขียว ฯลฯ
    farao ถ้า มีหน้าดินอยู่บ้าง เวลาจะไถ ราดพอยเพชรก่อนนะครับ แล้วให้รถไถ? ที่หนูอดง เขา ทำง่ายกว่า ดินร่วน ปนทราย? cheers รถไถ ง่ายกว่า ดินดาลลูกรัง นะครับ ปลูกไม้ เขาก็ จะ ล้มง่ายๆ จะให้ดี ซื้อ หน้าดินมาใส่ ถมลงไป อย่างน้อยๆ สัก 50 เซ็นติเมตร ก็ยังดีปลูก พืช ผัก สวนครัวได้เลย พริก ราคาก็ดีนะครับ อิอิ

geek farao ปัญหาดินตี้น
    ดินตื้นนั้นเป็นดินที่ไม่เหมาะสมต่อการเพาะปลูกเพราะ มีปริมาณชิ้นส่วนหยาบปนอยู่ในดินมาก ทำให้มีเนื้อดินน้อย มีธาตุอาหารน้อย ไม่อุ้มน้ำ ชั้นล่างของดินชนิดนี้จะแน่นทึบรากพืชชอนไชไปได้ยาก พืชไม่สามารถเจริญเติบโตได้อย่างปกติ

การปรับปรุงแก้ไข
    การจัดการดินในพื้นที่เหล่านี้จะต้องกระทำอย่างระมัดระวัง ควรเลือกทำการเกษตรในพื้นที่ที่มีหน้าดินหนามากกว่า 25 ซม. และไม่มีก้อนกรวดหรือลูกรังกระจัดกระจายอยู่ที่ผิวดินมาก ปรับปรุงดินด้วยการไถกลบพืชปุ๋ยสด ร่วมกับการปรับปรุงดินด้วยปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอกอัตรา 2-3 ตัน/ไร่ หรือขุดหลุมปลูกไม้ผลขนาด 75x75x75 ซม. หรือถึงชั้นหินพื้น และปรับปรุงหลุมปลูกด้วยหน้าดิน ที่ไม่มีก้อนกรวดหรือลูกรังร่วมกับปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอก ใช้ปุ๋ยหมักเอ็มไซน์ พลอยเพชร ผสมน้ำตาล 1*1* น้ำ 200ลิตร ฉีดพ่นพื้น หรือโคนต้น เป็นประจำ เพื่อปรับสภาพ เพิ่มอาหารตามชนิดพืชที่ปลูก ร่วมกับปุ๋ยอินทรีย์น้ำและ หรือผลิตภัณฑ์สารเร่ง พด.3 และพด.7 หรือพัฒนา เป็นทุ่งหญ้าเลี้ยงสัตว์? ก็พอได้ จะทำให้ดินเพิ่มความสมบูรณ์ ได้เร็วที่สุด คือ ทุ่งเลี้ยงสัตว์ จะทำให้ หน้าดินหนาเพิ่มได้ดีจาก วัชพืช ต้นหญ้า jocolor ถ้าที่แปลงเล็กๆ ถมหน้าดินครับ น้ำจะขัง ถ้า ลาดเทก็จะใหลออก ไม่ได้บอกรายละเอียดมานิ farao sunny cherry santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Thu Sep 13, 2012 8:46 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 13, 2012 8:31 pm

Very Happy Rolling Eyes อีกหลายๆวิธี ใช้วิธีธรรมชาติด้วยการปรับปรุงคุณภาพดินโดยการปลูกพืชคลุมดิน หรือปล่อยให้วัชพืชขึ้นให้เยอะๆแล้วไถกลับพลิกดิน ฉีดพ่นพื้นที่ให้ทั่วด้วยน้ำหมักชีวภาพหรือปุ๋ยอินทรีย์น้ำ ทำซ้ำประมาณ 2 - 3 ครั้งก็น่าจะช่วยได้บ้าง เพราะพื้นที่ดินลูกรังก็เสมือนคนป่วยที่ต้องการการเยียวยาแต่ต้องใช้เวลานะครับ เกษตรกรที่ อ.ปะทิว จ.ชุมพร ใช้เวลา ปรับปรุงพื้นที่ 10 - 15 ปี เลยทีเดียว...อีกวิธี ให้คุณเอกหาเศษพืช เช่น ฟางข้าว เศษหญ้า ต้นข้าวโพด ต้นอ้อย ต้นถั่ว ต้นยาสูบ ไส้ปอ และผักตบชวา สารพัดชนิด...มาปูทับในพื้นที่แล้วฉีดพ่นด้วยปุ๋ยอินทรีย์น้ำ เพื่อเพิ่มจุลินทรีย์ในการย่อยสลายเศษพืช พร้อมกับตั้งโรงงานปุ๋ยเคลื่อนที่(ใส้เดือนดิน)ในสวน...ใช้ปุ๋ยคอกโรยในพื้นที่ด้วยยิ่งดี...จะเป็นขี้หมูแห้ง..ขี้วัว...ขี้ควาย..ขี้เป็ด..ขี้ไก่...ได้ทุกประเภท...กระหน่ำใส่ลงไป...สังเกตุเศษพืชเริ่มย่อยสลาย ทำซ้ำ 2 - 3
    ครั้งเช่นกัน...ได้ผล..รับรอง...
    หรืออีกวิธีใช้เป็นพื้นที่ทิ้งขยะก่อนเลย แต่ต้องเป็นขยะที่ย่อยสลายได้ หรือไม่เป็นขยะจากการแปรรูปผลผลิดทางการเกษตรสุดยอดมากๆในการปรับสภาพดิน...ทุกวิธีผมแนะนำให้ดำเนินการในช่วงต้นฤดูฝนนะครับ จะไดไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องน้ำ...และก่อนทำคุณต้องปิดพื้นที่...ใช้ พรก.สถานการณ์ฉุกเฉินในพื้นที่ด้วย..ฮา..ฮา..ฮา..( อ้าว...แล้วผมจะทำมาหรับประทานอะไรหละครับ...คุณธรรมชาติ!!!!)...ผมว่าน่าจะเป็นคำถามที่คุณเอกต้องถามผม...ผมแนะนำคุณเอกให้เพาะเห็ดฟางเลยครับ...ต้องเพาะแบบกองฟอนนะครับ..จะได้ให้ฟางข้าวหรือวัสดุเพาะ ปรับปรุงดิน ไปไนตัวด้วย...ยิงปืนนัดเดียว...ได้ทั้งพื้นที่อุดมสมบูรณ์และเห็ดฟาง...ครับผม. santa

geek นอกจากสารพัดวิธีการแก้ไขปัญหาดินลูกรังของแต่ละท่านแล้ว ที่จังหวัดเชียงราย ยังมี อ.ณรงค์ บุญนิล หมอดินประจำตำบลหงาว อ.เทิง จ.เชียงราย ท่านมีวิธีการปรับปรุงดินทุกสภาพ รวมไปถึงดินลูกรังด้วย ใช้สำหรับการปลูกพืช รวมไปถึงไม้ยืนต้นบนดินเสื่อมสภาพ ดังนี้
    วัสดุในการผลิตปุ๋ยอินทรีย์ : มีดังนี้
    - แกลบดิบจากโรงสีข้าว จำนวน 1 กระสอบ
    - ปุ๋ยคอก (ขี้หมู,ขี้วัว,ขี้ไก่) จำนวน 1 กระสอบ
    - แกลบเผา (ไม่ใช่ขี้เถ้าแกลบ) จำนวน 1 กระสอบ
    - สารเร่ง พด. 1 จำนวน 1 ซอง(ใช้น้ำ พลอยเพชร แทนนะครับ)
    - น้ำเปล่าที่ไม่ใช่น้ำประปา

วิธีการผลิต :
    1. นำแกลบดิบ ปุ๋ยคอก และแกลบเผา ตามจำนวนดังกล่าวมาคลุกเคล้าผสมกันบนกองหมัก
    2. ใช้น้ำเปล่ารดบนกองส่วนผสมในข้อ 1 ให้ได้ความชื้นเท่ากับ 60 % (ความชื้น 60 % สังเกต ได้โดยการ ลองกำวัสดุที่ผสมกันแล้วในมือให้แน่นและปล่อย สังเกตดูถ้าวัสดุที่ผสมดินกันเป็นก้อนและพอแตกออกบ้างเล็กน้อย นั่นแสดงว่ามีความชื้น 60 % แล้ว)
    3. จากนั้นละลายสารเร่งพด. (เราใช้ พลอยเพชร ดีกว่า)1 ในน้ำเปล่า 10 ลิตร คนให้เข้ากันนาน 10 นาที
    4. นำน้ำที่ละลายสารเร่งพด.1(หรือพลอยเพชร) รดบนกองปุ๋ยหมักที่มีความชื้น 60 % อยู่แล้วให้ทั่วกองหมัก
    5. หมั่นกลับกองทุกๆ 7 วันเป็นเวลา 3 สัปดาห์ เพื่อไม่ให้กองปุ๋ยมีความร้อนจนเกินไป เนื่องจากความร้อนดังกล่าวจะทำให้เชื้อจุลินทรีย์ตาย
    6. รวมแล้วให้เวลาหมักจำนวน 21 วัน จากนั้นสามารถนำปุ๋ยหมักปรับสภาพดินไปใช้งานได้

วิธีการใช้ :

ก่อนการปลูกพืชทุกชนิดในพื้นที่เสื่อมโทรม ให้ใช้ปุ๋ยปรับสภาพดินดังกล่าว รองก้นหลุมก่อนการปลูก หรือใช้หว่านบนแปลงขณะไถหรือขึ้นแปลง แต่ถ้าดินที่จะทำการเกษตรเป็นดินทรายให้ผสมดินจอมปลวกบดละเอียดลงไปก่อนนำปุ๋ยปรับสภาพดินไปใช้งานในอัตรา 2 กระสอบต่อจำนวนปุ๋ยดังกล่าว

ประโยชน์ของปุ๋ยอินทรีย์จากแกลบ :
    - ช่วยปรับสภาพดินเสื่อมให้สามารถปลูกพืชต่างๆได้
    - ช่วยรักษาความชื้นในดิน
    - ช่วย เร่งการงอกและการเจริญเติบโต ของพืช

farao ปลูกพืชบนดินลูกรังจะต้องเน้นปุ๋ยคอก ในสภาพพื้นที่ดอนส่วนใหญ่จะปลูกในสภาพไร่ ไม่มีการยกร่องเหมือนในที่ลุ่ม ระยะปลูกที่เหมาะสม จะเป็นระยะ 6x6 เมตร ในการปลูกนั้นมีข้อแนะนำว่า จะต้องเตรียมหลุมปลูกให้ใหญ่กว่าปกติเล็กน้อย โดยขุดหลุมกว้าง ยาว และ ลึกประมาณ 80 เซนติเมตร สาเหตุที่ต้องขุดหลุมใหญ่ ก็เพราะดินลูกรังมีอินทรียวัตถุน้อยจำเป็นต้องปรับปรุงดินให้ดีก่อนปลูก ดินที่ขุดมานั้น ให้นำขึ้นมากองไว้บนปากหลุม แล้วนำปุ๋ยคอกเก่า หรือปุ๋ยหมัก ใส่คลุกเคล้าให้เข้ากัน 1 หลุม จะใช้ปุ๋ยคอกประมาณ 2-3 บุ้งกี๋ จากนั้นให้โกยดินที่ผสมกับปุ๋ยคอกแล้วลงไปในหลุมเหมือนเดิม โดยกลบดินให้สูงกว่าปากหลุมเล็กน้อย ปุ๋ยคอกจะช่วยปรับปรุงดินให้ดีขึ้น มีอินทรียวัตถุสูงขึ้น เมื่อปลูกพืชจะเจริญเติบโตได้อย่างรวดเร็ว

sunny ผมขอแนะนำวิธีการปรับปรุงสภาพดินลูกรัง โดยมีวิธีการทำดังนี้ครับ
    วัสดุ - อุปกรณ์ที่ใช้
    - ปุ๋ยคอกมา 1 กระสอบ
    - แกลบอีก 3 กระสอบปุ๋ย
    - น้ำซาวข้าว 1 ลิตร
    - น้ำตาลทราย 5-6 ช้อนโต๊ะ ละลายน้ำ 1ลิตร
    - น้ำหมักพลอยเพชร 1 -3 ช้อนโต๊ะ
    วิธีการทำคือ นำส่วนผสมทั้งหมดมาผสมกัน จากนั้นก็นำไปคลุกเคล้ากับดินลูกรัง แล้วก็สามารถปลุกพืช ผลไม้ได้แล้วครับ cherry ทำไว้ปลูก ในหลุมปลูกจ้า cheers jocolor santa ลุงหมอ
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Fri Sep 14, 2012 1:48 pm

Very Happy ลุงหมอค่ะ ตุ๊กสนใจที่จะ ปลูกมะนาวแป้น - ตาฮิติ ไม่ทราบที่หาแหล่งพันธุ์ค่ะ cherry ตุ๊กเพี่งทดลองปลูกแป้นรำไพไว้นิดหน่อยเองค่ะ : queen
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Sep 14, 2012 3:32 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy ลุงหมอค่ะ ตุ๊กสนใจที่จะ ปลูกมะนาวแป้น - ตาฮิติ ไม่ทราบที่หาแหล่งพันธุ์ค่ะ cherry ตุ๊กเพี่งทดลองปลูกแป้นรำไพไว้นิดหน่อยเองค่ะ : queen

Very Happy Laughing Rolling Eyes แป้นรำไพ ก็ดีละนี่นา รสดี ปรี้ยวนิยม ตาฮิติ เขาดก เป็นพวงง่าย ไปจับ แป้น ทาบกิ่ง ตาฮิติที่หาซื้อมาปลูก เพิ่ ทาบตัดให้เหลือ อย่างละกิ่ง 2 หรือ 4 กิ่ง ต่อ 1 ต้นต้องให้กิ่งพันธุ์ตาฮิติ+แป้น สลับกัในต้นเดียวกันน ได้ลูก เอาเม็ดมา ปลูก ปลูกๆๆ ทำเองดีกว่า ได้ต้นแม่พันธุ์ cheers

Rolling Eyes Wink โดยการ คัดเม็ด จากแม่พันธุ์ ลงปลูกปลูกสัก 5 กระถางใหญ่ ต้นใหน ได้ลูกผสมที่ดีเอาไว้ ที่เหลือ ตัด เอาพันธุ์ลูกผสมมา ทาบกิ่ง เป็น แม่พันธุ์ ทำกะมือ ดี แน่นอน ไม่โดนหลอก อย่าเชื่อใครจ้า? affraid

farao geek มะนาว ได้ผลไว ตัดต่อ เสียบกิ่ง ทาบ ต่อตา? ผลออกไว คัดลูกผสม ตาฮิติ 50/50 จะดี ดกแบบตาฮิติ และหอมแบบแป้น? หรือ ตาฮิติ 75 / แป้น 25 เขาก็ดกมาดหอมแบบแป้น ดี สำหรับสวนมะนาว ได้เพิ่มผลผลิต น่าสนใจ ทั้ง 2 สายพันธุ์จ้า สูตร กรูทำเอง อิอิ cheers รวยเอง ทำกิ่ง แม่พันธุขาย รวยไวกว่านิ geek ขายต้นพันธุ์ jocolor 3ปี เขาเปลียนรุ่นโทรม ต้องซื้อปลูกใหม่อยู่ละ รักษาสายพันธุ์ คุณภาพ มีพลอยเพชร กลัวไร ผสมจางๆ ฉีดพ่นต้น? ผสมเข้มๆ รดโคนต้น เรื่องเชื้อรา เมินได้เลยโรคแคงเกอร์ ก็ไม่มองให้ติดเชื้อ อิอิ jocolor santa

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 7:38 pm