ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

ถามเรื่องดิน

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

ถามเรื่องดิน Empty ถามเรื่องดิน

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Sep 12, 2012 10:49 am

อ่ะ ขอเรียนถามหมอดินค่ะ คือว่าตอนนี้ดินอ่ะค่ะ ดินตอนนี้ได้มาจากการขุดบ่อมาถมจ๊ะ สารอาหารเขาจะมีป่ะค่ะ
    lol! ตอนนี้อู๊ดดี้ปลูก มะขามเทศ มะม่วง ขนุน พุทธา( กิ่งตอน )เชอรี่ ขี้เหล็ก ฯลฯ อย่างละนิดละหน่อย ล่าสุดก็เอาน้ำหมักไปรดหล่ะ พลอยเพชรเจ้าค่ะ (เขามีปังหาคือมีกลิ่นม๊าก affraid ) เอากากไปด้วย ที่บ้านก็จะเหลือนิดหน่อยเจ้าค่ะไม่กี่ถัง อู๊ดดี้ว่าน่าจะพอบำรุงดินได้เนอะ อ่ะ ค่อยเป็นค่อยไป อนาคตคงไปอยู่กะไร่กะนา นาก็ให้คนอื่นเขาทำไปแบ่งกันลูกชาวนาร้อยเปอร์เซ็นต์แต่ทำนาไม่ได้ดูดิ Shocked ไม่เป็นไร Arrow อู๊ดดี้ขอปลูกต้นไม้ละกันเนอะ
    ++++ คุณแม่น้องอายอายจ๋าสบายดีป่าวค่ะ ป้าอู๊ดดี้คิดถึงนะ เข้ามาแชร์หน่อยดิ อึมที่ให้เมล็ดอะไรนะจำชื่อไม่ได้ ป้าอู๊ดดี้ปลูกปีที่แล้วนะ ได้เก็บเมล็ดไว้นะจะเอาไปขยายต่อ บอกตรงๆไม่ได้เอาไปทานเลยสักดอก คริคริ เพราะต้องการเอาไว้ทำพันธุ์จ๊ะ พี่ใหญ่เราด้วยจ๊ะพี่ตุ๊กที่แสนดีขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ cheers
    flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ถามเรื่องดิน Empty Re: ถามเรื่องดิน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 12:17 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:อ่ะ ขอเรียนถามหมอดินค่ะ คือว่าตอนนี้ดินอ่ะค่ะ ดินตอนนี้ได้มาจากการขุดบ่อมาถมจ๊ะ สารอาหารเขาจะมีป่ะค่ะ
    lol! ตอนนี้อู๊ดดี้ปลูก มะขามเทศ มะม่วง ขนุน พุทธา( กิ่งตอน )เชอรี่ ขี้เหล็ก ฯลฯ อย่างละนิดละหน่อย ล่าสุดก็เอาน้ำหมักไปรดหล่ะ พลอยเพชรเจ้าค่ะ (เขามีปังหาคือมีกลิ่นม๊าก affraid ) เอากากไปด้วย ที่บ้านก็จะเหลือนิดหน่อยเจ้าค่ะไม่กี่ถัง อู๊ดดี้ว่าน่าจะพอบำรุงดินได้เนอะ อ่ะ ค่อยเป็นค่อยไป อนาคตคงไปอยู่กะไร่กะนา นาก็ให้คนอื่นเขาทำไปแบ่งกันลูกชาวนาร้อยเปอร์เซ็นต์แต่ทำนาไม่ได้ดูดิ Shocked ไม่เป็นไร Arrow อู๊ดดี้ขอปลูกต้นไม้ละกันเนอะ
    ++++ คุณแม่น้องอายอายจ๋าสบายดีป่าวค่ะ ป้าอู๊ดดี้คิดถึงนะ เข้ามาแชร์หน่อยดิ อึมที่ให้เมล็ดอะไรนะจำชื่อไม่ได้ ป้าอู๊ดดี้ปลูกปีที่แล้วนะ ได้เก็บเมล็ดไว้นะจะเอาไปขยายต่อ บอกตรงๆไม่ได้เอาไปทานเลยสักดอก คริคริ เพราะต้องการเอาไว้ทำพันธุ์จ๊ะ พี่ใหญ่เราด้วยจ๊ะพี่ตุ๊กที่แสนดีขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ cheers
    flower

farao sunny Shocked ขอเรียนถามหมอดินค่ะ คือว่าตอนนี้ดินอ่ะค่ะ ดินตอนนี้ได้มาจากการขุดบ่อมาถมจ๊ะ สารอาหารเขาจะมีป่ะค่ะ? santa ไม่ด้บอกว่า ดินที่ขุดออกมา เป็น ทราย หรือ ดินเหนียว หรือ ดินร่วน ร่วนปนทราย ถ้า ดินร่วนปนทราย จะ ระบายน้ำ ได้ดี แค่ เพิ่ม สารอาหาร ปุ๋ยพิชสด รดด้วยพลอยเพชร พักเดียวเป็นดินดีเลยละ ต้นไม้ชอบนะ น้ำ ไม่ขัง? cheers

Smile 1. ต้องปรับปรุงดินก่อน หาเมล็ดพันธุ์ ปอเทือง หรือ ถั่วแขก ก็ได้จ้า ไถ หว่าน ปลูกไปเลย ปรับดิน ไม่ต้องเก็บดอกผล พอเริ่ม ออกดอก หรือ ถั่ว แก่
    2. นัดรถไถผลาญ 3 หรือ 4 เอาน้ำพลอยเพชร ราด สาด ฉีด พ่น ให้ทั่ว ไถกลบลงหมักในดิน ไปเลยจ้าแล้ว sunny เมล็ดกระถินตาม ลงไป หรือ ได้ต้นถั่ว จากเมล็ด ที่ผังดิน เกิดถั่ว อีกรอบ? ถ้า ความชื้น ยังมีอยู่? cheers ถั่วออกก็ ราดพลอยเพชร ก่อนไถพลิกลงฝัง หมักในดิน จะได้ ในโตรเจน จากอากาศ ลงดิน ตั้นถั่วจะเรื่ม ทำให้ดิน ร่วน ซุย? มีสารอาหาร cheers

Very Happy 2. พอครบฝนหน้า เตรียม พันธุ์พืชทนแล้ง เอาทุนคืน? ไม่มีอะไรก็ ต้นมันสัมปะหลังละกัน ?นัดรถไถอีก ราดน้ำพลอยเพชร ก่อนไถ ลงถั่ว หว่านไป บางๆ พอ 45 วันถั่วออกดอก สาดน้ำพลอยเพชร 1+น้ำตาล 1 +น้ำ 1-200ลิตรไถกลบลงดิน บุกเบิก แล้ว ไถพรวน เสร็จ ยกร่อง ปลูกมันไปเลย มัน ทนแล้ง 3 -4 เดือนแรก อย่าให้ขาดน้ำ? cheers ถ้าทำได้ 5 ตัน ต่อ 1 ไร่ เอาไปเลยจ้า หลังเก็บมัน ไถ กลบลงดิน รานน้ำหมักก่อน หมักในดิน Basketball
    geek ปี ต่อๆไป จะทำอะไรก็ ทำไป ราดน้ำหมักทุกๆครั้ง ที่ ไถ * ฉีดพ่น ทุกๆ 10-15 วัน ถ้า ทำได้ อะไรก็ เริ่ม ปลูก ได้ ละครับ cheers geek santa ลุงหมอ สวนโพธิ์
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ถามเรื่องดิน Empty Re: ถามเรื่องดิน

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 8:26 pm

Shocked Rolling Eyes Wink อุปกรณ์ ลูกมือ คนงานแบบนี้ สบาย? ( เครื่องทุ่นแรง?)
    [Only admins are allowed to see this link]

farao ลองๆเปิดดูครับ ดินอิสานนี่ สบาย มากๆ cheers geek santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Sep 12, 2012 8:54 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ดูญี่ปุนทำนา ทำหญ้าครับ

[Only admins are allowed to see this link]

Shocked มีรถมอเตอร์ไซร์ ทำตามมั่ง ท่าจะดี cheers santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 9:30 pm