ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก

theerapol
    สมาชิกทั่วไป

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 27, 2012 4:27 pm

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก KgOBJQ
    theerapol

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty ด้านหลัง

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 27, 2012 4:27 pm

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก BkqsJ6
    theerapol

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty ส่วนขยายภาพ คราบรักแบบนี้เรียกว่าเก่ามัยครับ ช่วยวิเคราะห์เป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 27, 2012 4:29 pm

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก JfgBwd
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty Re: สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 27, 2012 8:11 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ขึ้นต้น 1. ที่พิมพ์ก่อนดีใหม? พิมพ์ ที่เห็น จากภาพ ไม่เห็น กรอบกระจก แต่ องค์พระเรียบร้อยดี ฝีมือ น่าจะออกไปทางหลวงสิทธิ์

2. รัก ทั่วไปดำ จะเป็นรักเขมร ลาว ดูแล้วออกน้ำตาล ไม่ใช่รักไทย? สมัยนั้นมีติดต่อ ต่างประเทศ ก็ จะใช้รักจีน ออกม่วง หรือน้ำตาล

3. สภาพ รัก แตก ร่อน แห้งๆ ไม่มัน วาว บ่งบอกถึงกาล เวลา?

4.ทอง ไม่เหลืองจนเต็ม 100 % เพราะสมัยนั้น ทำ ทอง 100 ยังไม่ได้?

5. หลังกระดาน

6. มวลสารที่เห็นใช้ได้ พื้น ผิวที่รักเปิด ร่อนออก มีร่องรอยซึมตัว ของ รัก เข้าไป ใรเนื้อพระ

7. ผิวพระรัดตัว แห้ง? แต่ ถูกคลมด้วยรัก จึงไม่ ดูเก่า เพราะไม่โดน อากาศโดยตรง แห้ง ร้อน ชื้น? เข้าไม่ถึง?

8. ลงท้าย ผม ทำหักคามือ มาแล้วครับ พระเนื้อนี้ ได้เห็น เนื้อใน โดยไม่ตั้งใจ? Sad มวลสารดี เป็นลัษณะ พระ จุ่มรัก น้ำรัก ซึม เข้าไปในเนื้อพระ รอบๆด้าน

Shocked Rolling Eyes Wink ดูศิลปะ ทรงพิมพ์ ความละเอียด ผมเชื่อว่า ทันยุคปลาย และสมัยนั้น ท่านมีผู้คนศัทธาสุดๆวังหน้า วังหลัง วังนอก ใน แม้แต่เศรฐี มีทรัพย์สร้างวัด ยังไป ขอท่านสร้าง จึงมีหลายวัด หลายๆพิมพ์ที่เรา ศึกษาได้ ไม่ครบ? Shocked Rolling Eyes ยกตัวอย่าง สมัยนี้ หลวงพ่อคูณ หรือ สมเด็จพระสังฆราช? มีพระ กี่พิมพ์ ใคร นับได้หมดบ้าง? แล้วมีคนยอมรับ นับถือ กี่พิมพ์ กันละครับ? แล้ว จะพูดว่า "ไม่ทันยุค ของท่านได้ใหม?" santa
    theerapol

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty ลุงหมอช่วยฟันธงหน่อยครับ ผมอ่านแล้ว 50 : 50 ครับ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Thu Sep 27, 2012 8:30 pm

ลุงหมอช่วยฟันธงหน่อยครับ ผมอ่านแล้ว 50 : 50 ครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty Re: สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 27, 2012 8:34 pm

theerapol พิมพ์ว่า:ลุงหมอช่วยฟันธงหน่อยครับ ผมอ่านแล้ว 50 : 50 ครับ

farao sunny cheers ทันครับ พิมพ์ หลวงสิทธิ์ ยุคปลาย จะแกะแม่พิมพ์ได้สวย แบบหลวงวิจารย์ แต่ จะไม่ยอม ใส่กรอบกระจก? เป็นเชิงช่าง ไว้ลาย แต่ละคน ละครับ Laughing Very Happy santa
    theerapol

สมเด็จองค์ลุงหมอช่วยดูหน่อยครับสร้างทันสมเ็ด็จโตหรือป่าวครับ อาจจะดูยากซักหน่อยเพราะมีคราบรัก Empty มีข้อซักถามครับลุงหมอ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Fri Sep 28, 2012 10:35 am

1.สมเด็จองค์นี้ลอกคราบรัก ออกดีไหมครับ
    2.เมื่อลอกคราบรักออกแล้ว มีัผลต่อผิวเนื้อพระไหมครับ
    3.วิธีลอกคราบรัก ต้องทำแบบไหนครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Sep 28, 2012 10:18 pm

theerapol พิมพ์ว่า:1.สมเด็จองค์นี้ลอกคราบรัก ออกดีไหมครับ
    2.เมื่อลอกคราบรักออกแล้ว มีัผลต่อผิวเนื้อพระไหมครับ
    3.วิธีลอกคราบรัก ต้องทำแบบไหนครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ปกติผมใช้ไม้เหลมๆ ถ้า หนาแบบนี้ น้ำฝน ใสก้นอับทั๊ฟเปอร์แวร์ 1 ซ.ม. อิฐ วางให้พ้นน้ำ วางพระ บนก้อนอิฐ ? ปิดฝาอบไว้ 10 วัน เอามาลองๆ แกะดู จะออกง่ายนะครับ santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:28 pm