ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ

theerapol
    สมาชิกทั่วไป

ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ Empty ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ

ตั้งหัวข้อ  theerapol Wed Oct 03, 2012 4:50 pm

1.ผมสงสัยว่าทำไมสมเด็จวัดระฆัีง ยังมีตามแผงพระ ตามบ้าน แบบว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย ยังงี้แสดงว่า
    สมเด็จวัดระฆังยังมีให้เราสะสมได้อีกใช่ไหมคับลุงหมอ
    2.นักสะสมสะเด็จโต ส่วนมากเค้าจะนิยมสะสมประเภทพิมพ์หรือเนื้อมวลสารครับ
    3.ถ้าผมเน้นการดูเนื้อมวลสารก่อน แล้วมาดูพิมพ์ ลุงหมอคิดว่า ผมดูสิ่งไหนก่อน จะทำให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
    4.การสะสมสมเด็จโตถ้าไม่ใช่ฟอร์มที่เซียนเค้าซื้อขายกัน เราควรสะสมไหมครับ ถ้าเราสะสมมันจะมีอนาคตไหมครับ (แบบขายได้หรือป่าว)
    5.อยากให้ลุงหมอแนะนำการสะสมพระสมเด็จ เราควรสะสมแบบไหนดี

ขอบขอบคุณลุงหมอมากครับที่วันนี้ให้ความรู้อีกหนึ่งวัน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ Empty Re: ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 03, 2012 6:48 pm

theerapol พิมพ์ว่า:1.ผมสงสัยว่าทำไมสมเด็จวัดระฆัีง ยังมีตามแผงพระ ตามบ้าน แบบว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย ยังงี้แสดงว่า
    สมเด็จวัดระฆังยังมีให้เราสะสมได้อีกใช่ไหมคับลุงหมอ
    2.นักสะสมสะเด็จโต ส่วนมากเค้าจะนิยมสะสมประเภทพิมพ์หรือเนื้อมวลสารครับ
    3.ถ้าผมเน้นการดูเนื้อมวลสารก่อน แล้วมาดูพิมพ์ ลุงหมอคิดว่า ผมดูสิ่งไหนก่อน จะทำให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
    4.การสะสมสมเด็จโตถ้าไม่ใช่ฟอร์มที่เซียนเค้าซื้อขายกัน เราควรสะสมไหมครับ ถ้าเราสะสมมันจะมีอนาคตไหมครับ (แบบขายได้หรือป่าว)
    5.อยากให้ลุงหมอแนะนำการสะสมพระสมเด็จ เราควรสะสมแบบไหนดี

ขอบขอบคุณลุงหมอมากครับที่วันนี้ให้ความรู้อีกหนึ่งวัน

Very Happy Rolling Eyes 1.ผมสงสัยว่าทำไมสมเด็จวัดระฆัีง ยังมีตามแผงพระ ตามบ้าน แบบว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย ยังงี้แสดงว่า
    farao Wink อย่าลืมว่า ท่านสร้างครั้งละ 84.000 องค์ และ หลายๆครั้ง หลายๆพิมพ์ มี ไม่น้อย แน่นอนจ้า

Shocked 2.นักสะสมสะเด็จโต ส่วนมากเค้าจะนิยมสะสมประเภทพิมพ์หรือเนื้อมวลสารครับ?
    farao sunny เขา นิยมตามเซียน ที่มีไม่กี่พิมพ์? แค่บอกทันยุค หรือไม่เท่านั้น? ตามความพอใจ? ภายหลังนี้ มีการพิสุจน์อายุ ความเก่าโดย เครื่องมือวิทยาศาตร์? เซียน หากินยากขึ้น? กลุ่มนิยมพิมพ์เซียนพระจะเลือกความเก่าและ พิมพ์ก่อน มวลสาร เนื้อ มักจะใช่ ตามมาครับ

Shocked 3.ถ้าผมเน้นการดูเนื้อมวลสารก่อน แล้วมาดูพิมพ์ ลุงหมอคิดว่า ผมดูสิ่งไหนก่อน จะทำให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ?
    farao sunny ก็ดูพิมพ์ก่อนครับ ถึง มวลสาร ความเก่า? Smile ส่วน มวลสารใช่ แต่พิมพ์ไม่ตรงเรียกว่า นอกพิมพ์นิยม? แต่ทันยุคก็ตาม ถ้ามีไว้อวดกันก็ ต้องพิมพ์นิยมจ้า

Shocked 4.การสะสมสมเด็จโตถ้าไม่ใช่ฟอร์มที่เซียนเค้าซื้อขายกัน เราควรสะสมไหมครับ ถ้าเราสะสมมันจะมีอนาคตไหมครับ (แบบขายได้หรือป่าว) จะซื้อขายยาก เขาจะใส่ความว่า ของปลอม ฝีมือ ไม่ทันยุคฯลฯ ของแท้ๆ มันยังบอกปลอม? ไม่ทันยุคเลย 5555+ Laughing

Shocked 5.อยากให้ลุงหมอแนะนำการสะสมพระสมเด็จ เราควรสะสมแบบไหนดี?
    ลุงหมอ แยกสะสมเป็น 2 กลุ่มครับ 1. กลุ่มพิมพ์นิยม 2. นอกพิมพ์ แต่เป็น ของสมเด็จโต? เช่นรุ่นบรรจุกรุพระธาตุพนม และของ วังหน้า วังหลัง วัดพระแก้ว ที่ สวยๆถือว่า ทันยุค ของดี ราคา ถูก

farao sunny geek ก่อนจะเอาออกมาดูจะ ถาม หรือดูของเขาก่อนว่า ชอบแบบใหน?
    santa
    เบญจรงค์
    เบญจรงค์

ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ Empty Re: ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ

ตั้งหัวข้อ  เบญจรงค์ Mon Oct 08, 2012 12:54 am

ขออนุญาตยกตัวอย่างประกอบตามที่ลุงหมอตอบกระทู้ครับ..

พระสมเด็จ หลังคาโบชถ์"กรุวัดพระแก้ว"

ขอถามปัญหาเบาๆ ครับ 93199140

.......

..ด้วยความเคารพ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Oct 08, 2012 11:21 am

Very Happy Laughing Smile ในยุคปลายอายุสมเด็จโต? วังหน้า วังหลัง กรมเจ้าท่า วัดพระแก้ว แข่งกัน สร้าง พระ พิมพฺ เนื้อสวย แปลก ๆ ใส้อัญมณี ครื่องประดับ สีสัน แปลกๆ เนื้อผสมแปลกตา ทันยุค แต่ เซียน ไม่ยอมรับ เนื้อปูนสุก (ปอร์ตแลน) ยุคนั้น ฝรั่งเอาเข้ามา เนื้อพระ จึงละเอียด ขาว เป็นเอกลักษ์ เพื่อสดวก ในการสร้าง จำนวนมากๆ ของแต่ละ วัง เอามาอวด ข่มกัน สมเด็จโต เป็นเจ้าพิธี jocolor ส้รางกัน แบบ โรงงาน สมัยนี้กันเลยละครับ ของดี ราคาถูกนะครับ ทันยุค อีกตะหากจ้า cheers farao santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 7:35 pm