ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่ - Page 2 Empty Re: การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 25, 2013 9:59 pm

Rolling Eyes
    สวัสดีครับ ลุงหมอ

Very Happy----เขาส่งลงทะเบียนแต่ไปแบบ ธรรมดาคงประมาณอาทิตย์หนึ่ง

-Sad---ของผมก็ยังไม่ถึงคงภายในสัปดาห์นี้แหละ

pirat----ข้าวหอมสุพรรณ ลุงหมอต้องการแค่ช้อนเดียวเหรอครับ อ้อเขาบอกว่าเขามีข้าวหอมบุรีรัมย์ น่าจะพันธ์เดียวกันกับสุริน เอาแค่ช้อนเดียวพอเหรือผมคิดว่าเป็นกก

faraosunnygeek

ได้ช้า ก็ ไม่เป็นไรครับ เปลือกตะโกนา

เมล็ด ข้าวหอม พันธุ์ อะไรก็ได้นิ ไม่ขอมาก แค่ อย่างละ ช้อน 2 ช้อน ติดชื่อไป ให้ด้วยนะครับ แค่ ทดลอง เท่านั้นครับไม่มีที่ มากนัก อยากทำแปลงทดลอง เหมือนกันแต่ ไม่มีที่ cheerssanta 
    yodnoy92
    สมาชิกทั่วไป

การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่ - Page 2 Empty Re: การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Wed Jun 26, 2013 9:50 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Rolling Eyes

Very Happy----เขาส่งลงทะเบียนแต่ไปแบบ ธรรมดาคงประมาณอาทิตย์หนึ่ง

-Sad---ของผมก็ยังไม่ถึงคงภายในสัปดาห์นี้แหละ

pirat----ข้าวหอมสุพรรณ ลุงหมอต้องการแค่ช้อนเดียวเหรอครับ อ้อเขาบอกว่าเขามีข้าวหอมบุรีรัมย์ น่าจะพันธ์เดียวกันกับสุริน เอาแค่ช้อนเดียวพอเหรือผมคิดว่าเป็นกก

ได้ช้า ก็ ไม่เป็นไรครับ เปลือกตะโกนา

เมล็ด ข้าวหอม พันธุ์ อะไรก็ได้นิ ไม่ขอมาก แค่ อย่างละ ช้อน 2 ช้อน ติดชื่อไป ให้ด้วยนะครับ แค่ ทดลอง เท่านั้นครับไม่มีที่ มากนัก อยากทำแปลงทดลอง เหมือนกันแต่ ไม่มีที่ cheerssanta 

--ผมได้รับของแล้วครับประมาณ1สัปดาห์พอดี ขอบคุณมากเลยครับ
    --เปลือกตะโกนาคงถึงภายในสัปดาห์นี้ไม่เช่นนั้นต้องตาม
    --น้องผมบอกว่าไมมีข้าวหอมสุพรรณมีแต่**สุพรรณ1**สุพรรณ2
    --ผมจะได้เมล็ดพันธ์ราวๆเสาร์-อาทิตย์หวังว่าคงไม่ช้าเกินไปนะครับแล้วจะส่งไปให้
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 26, 2013 10:24 pm

yodnoy92 พิมพ์ว่า:

--ผมได้รับของแล้วครับประมาณ1สัปดาห์พอดี ขอบคุณมากเลยครับ
    --เปลือกตะโกนาคงถึงภายในสัปดาห์นี้ไม่เช่นนั้นต้องตาม
    --น้องผมบอกว่าไมมีข้าวหอมสุพรรณมีแต่**สุพรรณ1**สุพรรณ2
    --ผมจะได้เมล็ดพันธ์ราวๆเสาร์-อาทิตย์หวังว่าคงไม่ช้าเกินไปนะครับแล้วจะส่งไปให้

cheersVery Happy:lol: ได้ครับพันธุ์ข้าว ยินดีจ้า ไม่ช้าละครับ พันธุ์ข้าว *สุพรรณ1**สุพรรณ2 อยากได้ แล้วเขาต่างกัน อย่างไรครับ สุพรรณ 1 - 2 Rolling Eyes Wink ลุงหมอพึ่งจะ ทำปุ๋ยคอก เสร็จพอดี ต้องรออีก 5 วัน ให้ปุ๋ย เย็นก่อนก็ คง พอดีได้เมล็ดพันธุ์ แข่ บ่ม เพาะ ละครับ ผมหมัก ทำ แบบโบกาจิ ละครับ Laughing ส่วนเปลือก ตะโกนา ก็ คงถึงพรุ่งนี้ไล่ๆกันละท่า กำลังจะกรองปุ๋ย เฮอร์โมน เร่งโต ใหญ่ ดก ? จะกรอก บรรจุขวดใช้ในสวนผัก และนา ถูกใจเขา ประหยัดไร่ 1 เป็นพัน ขอมาอีก 1.000 ขวดลิตรละครับ เขาจะเอาไปทางอิสาน และ เชียงราย santa
    yodnoy92

การหมักป๋ย ปรับสูตรข้าว200ถังต่อไร่ - Page 2 Empty ข้าวหอมบุรีรัมย์และข้าวสายพันธ์ --สุพรรณ1

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Mon Jul 01, 2013 4:13 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

cheersVery Happy:lol:  ได้ครับพันธุ์ข้าว ยินดีจ้า ไม่ช้าละครับ พันธุ์ข้าว *สุพรรณ1**สุพรรณ2 อยากได้ แล้วเขาต่างกัน  อย่างไรครับ สุพรรณ 1 - 2 Rolling EyesWinkลุงหมอพึ่งจะ ทำปุ๋ยคอก เสร็จพอดี ต้องรออีก 5 วัน ให้ปุ๋ย เย็นก่อนก็ คง พอดีได้เมล็ดพันธุ์ แข่ บ่ม เพาะ ละครับ ผมหมัก ทำ แบบโบกาจิ  ละครับ Laughingส่วนเปลือก ตะโกนา ก็ คงถึงพรุ่งนี้ไล่ๆกันละท่า กำลังจะกรองปุ๋ย เฮอร์โมน เร่งโต ใหญ่ ดก ? จะกรอก บรรจุขวดใช้ในสวนผัก และนา ถูกใจเขา ประหยัดไร่ 1 เป็นพัน ขอมาอีก 1.000 ขวดลิตรละครับ เขาจะเอาไปทางอิสาน และ เชียงราย santa

:shock: สวัสดีครับ ลุงหมอ

alien 1--ดีใจครับที่ได้รับตะโกนาแล้ว
    cat 2--พรุ่งนี้ผมจะส่งข้าวไปให้ผมได้มา 2 ชนิดครับ
    **1**ข้าวหอมบุรีรัมย์(หรือข้าวหอมสุรินทร์)เพราะเขตติดกัน
    **2**ข้าวขาวสุพรรณ1
    *****สุพรรณ1กับสุพรรณ2ต่างกันอย่างไรเขาไม่รู้ครับเขารู้แค่ว่าสุพรรณ1เกรดดีกว่าเท่านั้น
    Twisted Evil 3ลุงหมอเอาไปทำดูถ้าดีก็จะได้บอกต่อเพื่อให้ชาวนาได้เพิ่มรายได้

Mad 4-ผมต้องการขอแบ่งปุ๋ยของลุงหมอที่บำรุงและต้านแมลงสัก1ลิตร เพราะขอผมเพิ่งลงถังใหม่ยังใช้ไม่ได้ค่าใช้จ่ายเท่าไรบอกมานะครับผมจะโอนไปให้
    pirat 5ผมหมักสูตรลุงหมอด้านล่างต้องเพิ่มอะไรบ้างครับผมต้องการกันแมลงด้วย
    ขอบคุณครับ
    เห็นว่าหมักพลอยเพชร พวกผัก อยู่แล้ว งัน ของลุงหมอ มีผลไม้สุกเป็นหลัก
    1 . มะละกอสุก
    2. ฟักทอง สุก
    3 บอระเพต หรือ ฟ้าทะลายโจร
    4 ต้นใบสาบเสือ ที่กำลังเริ่มออกดอก ได้ยิ่งดี
    5. หยวกเกล้วย หั่นบางๆ
    6 ต้นหญ้าคา หรือ แห้วหมู ทั้งรากหั่นๆ
    7.ผลไม้สุก ทุกๆชนิด อะไรก็ได้จ้า์ (เป็นตัวเร่ง ดอก และ ผล) จะไล่หอยเชอรรี่ ก็ ฝักคูน นะครับ เติมลงไป[/size
    ]
    [size=18]-=ขอบคุณครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 01, 2013 10:16 pm

cheersVery Happy:lol:  ได้ครับพันธุ์ข้าว ยินดีจ้า ไม่ช้าละครับ พันธุ์ข้าว *สุพรรณ1**สุพรรณ2 อยากได้ แล้วเขาต่างกัน  อย่างไรครับ สุพรรณ 1 - 2 Rolling EyesWinkลุงหมอพึ่งจะ ทำปุ๋ยคอก เสร็จพอดี ต้องรออีก 5 วัน ให้ปุ๋ย เย็นก่อนก็ คง พอดีได้เมล็ดพันธุ์ แข่ บ่ม เพาะ ละครับ ผมหมัก ทำ แบบโบกาจิ  ละครับ Laughingส่วนเปลือก ตะโกนา ก็ คงถึงพรุ่งนี้ไล่ๆกันละท่า กำลังจะกรองปุ๋ย เฮอร์โมน เร่งโต ใหญ่ ดก ? จะกรอก บรรจุขวดใช้ในสวนผัก และนา ถูกใจเขา ประหยัดไร่ 1 เป็นพัน ขอมาอีก 1.000 ขวดลิตรละครับ เขาจะเอาไปทางอิสาน และ เชียงราย santa

alien 1--ดีใจครับที่ได้รับตะโกนาแล้ว
    cat 2--พรุ่งนี้ผมจะส่งข้าวไปให้ผมได้มา 2 ชนิดครับ
    **1**ข้าวหอมบุรีรัมย์(หรือข้าวหอมสุรินทร์)เพราะเขตติดกัน
    *****สุพรรณ1กับสุพรรณ2ต่างกันอย่างไรเขาไม่รู้ครับเขารู้แค่ว่าสุพรรณ1เกรดดีกว่าเท่านั้น
    Twisted Evil 3ลุงหมอเอาไปทำดูถ้าดีก็จะได้บอกต่อเพื่อให้ชาวนาได้เพิ่มรายได้

Mad 4-ผมต้องการขอแบ่งปุ๋ยของลุงหมอที่บำรุงและต้านแมลงสัก1ลิตร เพราะขอผมเพิ่งลงถังใหม่ยังใช้ไม่ได้ค่าใช้จ่ายเท่าไรบอกมานะครับผมจะโอนไปให้
    pirat 5ผมหมักสูตรลุงหมอด้านล่างต้องเพิ่มอะไรบ้างครับผมต้องการกันแมลงด้วย
    ขอบคุณครับ
    เห็นว่าหมักพลอยเพชร พวกผัก อยู่แล้ว งัน ของลุงหมอ มีผลไม้สุกเป็นหลัก
    4 ต้นใบสาบเสือ ที่กำลังเริ่มออกดอก ได้ยิ่งดี
    6 ต้นหญ้าคา หรือ แห้วหมู ทั้งรากหั่นๆ
    7.ผลไม้สุก ทุกๆชนิด อะไรก็ได้จ้า์ (เป็นตัวเร่ง ดอก และ ผล) จะไล่หอยเชอรรี่ ก็ ฝักคูน นะครับ เติมลงไป[/size
    ]

farao sunny geek 1--ดีใจครับที่ได้รับตะโกนาแล้ว
    farao   ขอบคุณครับ
    farao  กำลังอยากได้เลยละครับ ขอบคุณ ล่วงหน้าครับWink 
    farao  ข้าวเกรดดี ? ครับ จะได้ทดลองปลูก ในวงบ่อ ละครับ Laughing จะได้เปรียบเทียบ ของใคร แตกกอดี  ? และ ได้น.น. ต่อกอ ใครได้มาก กว่ากัน
    Twisted Evil 3ลุงหมอเอาไปทำดูถ้าดีก็จะได้บอกต่อเพื่อให้ชาวนาได้เพิ่มรายได้[/color]
    [color=#ff3333] farao ต้องลองดูก่อนละครับ

farao  ไม่เป็นไร นะครับ ให้ไป ทดลองใช้ ฟรีๆ ละครับ cheers 

ขอบคุณครับ
    farao geek  ยาฉุน ใบสะเดา ใบมะละกอ ใบน้อยหน่า หนอนตายอยากครับมีก็ใส่ไป ไม่มีก็ไม่ว่าละครับ jocolor  แล้วจะจัดส่ง ปุ๋ยเฮอรโมนน้ำ ไปให้ ละครับ ส่งที่ใหนหว่า ? Shocked สายใหมใช่ปะครับ santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Tue Jul 02, 2013 1:25 pm

ขอบคุณครับ
    ]

farao sunny geek 1--ดีใจครับที่ได้รับตะโกนาแล้ว
    farao   ขอบคุณครับ
    farao  กำลังอยากได้เลยละครับ ขอบคุณ ล่วงหน้าครับWink 
    farao  ข้าวเกรดดี ? ครับ จะได้ทดลองปลูก ในวงบ่อ ละครับ Laughing จะได้เปรียบเทียบ ของใคร แตกกอดี  ? และ ได้น.น. ต่อกอ ใครได้มาก กว่ากัน
    Twisted Evil 3ลุงหมอเอาไปทำดูถ้าดีก็จะได้บอกต่อเพื่อให้ชาวนาได้เพิ่มรายได้[/color]
    farao ต้องลองดูก่อนละครับ

farao  ไม่เป็นไร นะครับ ให้ไป ทดลองใช้ ฟรีๆ ละครับ cheers 

ขอบคุณครับ
    farao geek  ยาฉุน ใบสะเดา ใบมะละกอ ใบน้อยหน่า หนอนตายอยากครับมีก็ใส่ไป ไม่มีก็ไม่ว่าละครับ jocolor  แล้วจะจัดส่ง ปุ๋ยเฮอรโมนน้ำ ไปให้ ละครับ ส่งที่ใหนหว่า ? Shocked สายใหมใช่ปะครับ santa 

bounce สวัสดี ลุงหมอ
    pirat --คุณสำหรับปุ๋ยฮอโมนนำ ครับ ค่าปุ๋ยเท่าไรครับ
    Twisted Evil --ที่อยู่ผมด้านล่าง ส่งธรรมดานะครับ EMS เขาหาบ้านผมไม่เจอ ไปรษณีย์ธรรมชำนาญกว่า  เดี๋ยวผมจะไปส่งเมล็ดพันธ์ข้วให้ครับ

-Arrow -ประเทือง ผิวผ่อง
    เลขที่ 131/10  ซอย พหลโยธิน54/1 แยก 8-3-2 แขวง สายไหม
    เขต สายไหม กรุงเทพมหานคร 10220
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 02, 2013 2:40 pm

Very Happy Laughing Smile --คุณสำหรับปุ๋ยฮอโมนน้ำ ครับ ค่าปุ๋ยเท่าไรครับ?
    Rolling Eyes Wink farao แล้วแต่ทำบุญไป ละครับ ว่าจะ ให้ไปทดลองสัก 2 ลิตรละครับ Rolling Eyes  จะพอใช้ ใหมเอ่ย? geek ราคาจริง ถ้าไปรับถึงที่ ลุงหมอคิดแค่ 100 บาท แต่ ถ้าส่งให้ 200 บาททางไปรษณีย์ คนที่ขอให้ลุงหมอ บรรจุส่งให้ เขาไป ติดสลาก ตั้งราคา หน้าร้าน ขายปลีกกันที่ 300 ละครับ affraid sunny 
    Smile 
    --ที่อยู่ผมด้านล่าง ส่งธรรมดานะครับ EMS เขาหาบ้านผมไม่เจอ ไปรษณีย์ธรรมชำนาญกว่า เดี๋ยวผมจะไปส่งเมล็ดพันธ์ข้วให้ครับ

- -ประเทือง ผิวผ่อง
    เลขที่ 131/10 ซอย พหลโยธิน54/1 แยก 8-3-2 แขวง สายไหม
    เขต สายไหม กรุงเทพมหานคร 10220

farao geek  แล้วจะจัดส่งให้ ครับผม ตามที่อยู่ครับ santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 27, 2013 10:15 pm

Rolling Eyes Wink Very Happy ทดลองใช้ในตันข้าว ละครับ cheers ข้าว อาบุ ๒๒ วัน แตกกอ ละครับบ้างก็ ๓ต้น ๒ ต้น

[Only admins are allowed to see this link]
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Sun Aug 11, 2013 3:47 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Laughing Smile --คุณสำหรับปุ๋ยฮอโมนน้ำ ครับ ค่าปุ๋ยเท่าไรครับ?
    Rolling Eyes Wink farao แล้วแต่ทำบุญไป ละครับ ว่าจะ ให้ไปทดลองสัก 2 ลิตรละครับ Rolling Eyes  จะพอใช้ ใหมเอ่ย? geek ราคาจริง ถ้าไปรับถึงที่ ลุงหมอคิดแค่ 100 บาท แต่ ถ้าส่งให้ 200 บาททางไปรษณีย์ คนที่ขอให้ลุงหมอ บรรจุส่งให้ เขาไป ติดสลาก ตั้งราคา หน้าร้าน ขายปลีกกันที่ 300 ละครับ affraid sunny 
    Smile 
    --ที่อยู่ผมด้านล่าง ส่งธรรมดานะครับ EMS เขาหาบ้านผมไม่เจอ ไปรษณีย์ธรรมชำนาญกว่า  เดี๋ยวผมจะไปส่งเมล็ดพันธ์ข้วให้ครับ

- -ประเทือง ผิวผ่อง
    เลขที่ 131/10  ซอย พหลโยธิน54/1 แยก 8-3-2 แขวง สายไหม

farao geek  แล้วจะจัดส่งให้ ครับผม ตามที่อยู่ครับ santa 
    bounce สวัสดีครับ ลุงหมอ
    Twisted Evil 1****-ผมเห็นส่งปุ๋ยมาตัร้งแต่วันที่25/7 ผมยังไม่ได้รับแต่จะไปเช็คที่ไปรษณีย์ ในวันอังคาร ที่13นี้
    Rolling Eyes 2****ต้นมะละกอมันเหลืองแล้วตายไปผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรจะลองใช้ปุ๋ยนาโนของลุงหมอว่าจะช่วยได้ไหม
    What a Face 3ถ้าว่างลุงหมอกรุณาบอกรายละเอียดวิธีปลูกข้าวหอมมะลิสูตรลุงหมอ ตั้งแต่เริ่มต้นเตรียมดินเลยผมจะทดลองปลูกในนาจริงสัก 100ตรมก่อนว่าได้ผลเป็นอย่างไร ต้องเตรียมสมุนไพรป้องกันศัตรูพืชด้วย
    ผมหมักตามสูตรลุงหมอแล้วเพิ่มรายการข้างล่าง:- คิดว่าสู้ศัตรูหลายอย่างได้ไหมครับ

5.หญ้าคา 1กก—6.ต้นสาบเสือ 2กก—7.กล้วยน้ำว้าสุก 2กก—8ฝรั่ง2กก—9.มังคุด1กก—10.น้อยหน่า 1กก—11.ใบสะเดา 1กก—12.ใบมะละกอ 1กก—13.ใบน้อยหน่า 1กก—14.สัปปะรด 1กก – 15.มะละขี้นก1กก—16.ใบขี้เหล็ก 1กก—17.ฝักคูณ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 12, 2013 1:51 am

bounce สวัสดีครับ ลุงหมอ
    Twisted Evil 1****-ผมเห็นส่งปุ๋ยมาตัร้งแต่วันที่25/7 ผมยังไม่ได้รับแต่จะไปเช็คที่ไปรษณีย์ ในวันอังคาร ที่13นี้
    Rolling Eyes 2****ต้นมะละกอมันเหลืองแล้วตายไปผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรจะลองใช้ปุ๋ยนาโนของลุงหมอว่าจะช่วยได้ไหม
    What a Face 3ถ้าว่างลุงหมอกรุณาบอกรายละเอียดวิธีปลูกข้าวหอมมะลิสูตรลุงหมอ ตั้งแต่เริ่มต้นเตรียมดินเลยผมจะทดลองปลูกในนาจริงสัก 100ตรมก่อนว่าได้ผลเป็นอย่างไร ต้องเตรียมสมุนไพรป้องกันศัตรูพืชด้วย
    ผมหมักตามสูตรลุงหมอแล้วเพิ่มรายการข้างล่าง:- คิดว่าสู้ศัตรูหลายอย่างได้ไหมครับ

5.หญ้าคา 1กก—6.ต้นสาบเสือ 2กก—7.กล้วยน้ำว้าสุก 2กก—8ฝรั่ง2กก—9.มังคุด1กก—10.น้อยหน่า 1กก—11.ใบสะเดา 1กก—12.ใบมะละกอ 1กก—13.ใบน้อยหน่า 1กก—14.สัปปะรด 1กก – 15.มะละขี้นก1กก—16.ใบขี้เหล็ก 1กก—17.ฝักคูณ
    [/quote]

Shocked Rolling Eyes Wink คล้ายๆจะจำได้ว่า ส่งให้แบบธรรมดานะครับ เขาคงจะเก็บไว้ รอ 7 วันค่อยจัดส่ง ครั้ง 1 หรือเปล่า? แต่ก็ น่าจะถึงละนะ?

farao 2****ต้นมะละกอมันเหลืองแล้วตายไป? ช่วงนี้หน้าฝน น้ำมาก มะละกอ ไม่ชอบน้ำ นะครับ? น่าจะเป็นที่ลุ่ม น้ำท่วม รากเน่าตายละ? ยิ่งดินเหนียว แล้วไปเดิน เหยีบดินโคนต้น ยิ่งตายไวเลยละ? จะปลูกที่ลุ่ม ต้องยกดินพูน ให้สูงพ้นน้ำ นะครับ ปุ๋ยช่วยฆ่า เชื้อราได้แต่ ต้นไม้หายใจทางราก นะครับ?

tongue 3ถ้าว่างลุงหมอกรุณาบอกรายละเอียดวิธีปลูกข้าวหอมมะลิสูตรลุงหมอ ตั้งแต่เริ่มต้นเตรียมดินเลยผมจะทดลองปลูกในนาจริงสัก 100ตรมก่อนว่าได้ผลเป็นอย่างไร?
    farao  เอางั้นหรา? Rolling Eyes เตรียมดิน สำคัญ สุดๆ พ.ท.100 ต.ร.ม.ใช้ 1 แกลบดิบ หรือแกลบดำ 10 ส่วน(ยิ่งมากก็ยิ่งดี) 2.ขี้หมู ขี้ไก่ หรือขี้ค้างคาว 10 ส่วน 3. รำละเอียด 1 ส่วน 4. น้ำหมัก 1 ลิตร ผสมน้ำ 200 ลิตร Rolling Eyes Wink แกลบกะ ขี้หมู ใช้อย่างละ 1 คนรถไปเลย ทำครั้งเดียวอยู่ 5 ปี สบายๆ ขี้ค้างคาวดีสุดๆ แต่ ผมหาไม่ได้ Sad แพงชิบ ไว้มีเงิน จะทำ ปุ๋ยอัดเม็ดขี้ค้างคาว งามสุดๆ

sunny  ผสม วัสดุ 1-2-3ทั้งหมดก่อน รดน้ำหมัก พอเปียกชื้น โรยให้ทั่ว ราดน้ำ ผสมน้ำหมัก แล้วไถ พลิก ผสมดิน ให้ทั่วแปลง เพื่อพลิกกลับผสมลงดิน ปล่อยหมักทิ้งไว้ 1 เดือน เป็นการรองพื้น Laughing ยิ่งปลูกหวานถัวเขียวก่อนยิ่งดีพอ ออกดอก เหลืองๆ แล้วไถพลิกกลบลงดิน ยิ่งดี เพิ่มในโตเจน เป็นปุ๋ยรองพื้น แล้วจึงค่อยไถ ตีเทือกทำนา ตามปกติเวลากล้าอายุ 5 - 7 วันก็ ย้ายลงปลูก ได้เลย ระยะห่าง 45 ซ.ม.ทำนาระบบ SRI ละครับ ย้ายกล้า มีดินติดราก ปักดำ 1 ต้น ภายในเวลา ไม่เกิน 20 นาที หลังย้ายกล้า ควรลากเส่น ตรางหมากรุก 45 คูณ 45 ซ.ม.ก่อนปักดำ และปักดำ ตรงรอยเส้นตัด ลึก ประมาณ 1 ซ.ม.ปักดำ ให้ราก ลงเป็นรูปตัว L ไปในทิศทาง เดียวกัน?geek  3-4 วันก็ ตั้งต้นได้ละ รักษาระดับน้ำ 3-5 ซ.ม.พอละครับหลังปักดำ 10 วัน ให้ฉีดพ่นน้ำผสมน้ำหมักทถุกๆ 5-7 วัน แล้วปล่อยให้น้ำแห้ง? affraid จนดินแตกระแหงลึกประมาณ5 นิ้ว จึงปล่อยน้ำผสมปุ๋ยน้ำหมัก เข้าแปลงนา พอให้เปียกเสมอหน้าดิน แล้วปล่อยให้แห้งเอง หรือ ระบายน้ำออก เพื่อให้ปุ๋ย น้ำหมักเข้าถึงราก โดยง่าย? รากจะแตกดี เดินหาน้ำ ทำให้ข้าว แตกกอดี เมื่อขาดน้ำ Laughing จริงๆแล้ว ข้าว ไม่ชอบ แช่น้ำนะครับ แต่แค่ชอบดินเปียก ชื้น แบบต้นผัก  แต่ทนแบบต้นหญ้า ดินแห้ง แตกระแหงจึงจะแตกกอดีครับ เขาต้องการน้ำ ใต้ดินครับ หลังเก็บเกียวห้ามเผา ให้ไถพลิกกลบเมื่อราดน้ำหมักแล้ว ลงดินหมักทั้งตอซัง และต้นหญ้า jocolor  ฤดูกาลต่อไปก็ ผสมปุ๋ยหมักโรยก่อนไถประจำละ Rolling Eyes  แกลบ ทำให้ดินไม่แน่ รากแตกดีใส่ครั้งเดียว อยู่ได้ 10 ปี? หรือจะเติมทุกปี ก็ได้ หอยเชอรี่ ไม่ชอบนะ จะไม่อยู่นาเราเลยละ? cheers 

farao พริก และยาฉุนอย่าลืมใส่ละกันไล่แมลง cheers farao santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Mon Aug 12, 2013 1:41 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:bounce สวัสดีครับ ลุงหมอ

Shocked Rolling Eyes Wink คล้ายๆจะจำได้ว่า ส่งให้แบบธรรมดานะครับ เขาคงจะเก็บไว้ รอ 7 วันค่อยจัดส่ง ครั้ง 1 หรือเปล่า? แต่ก็ น่าจะถึงละนะ?

farao 2****ต้นมะละกอมันเหลืองแล้วตายไป? ช่วงนี้หน้าฝน น้ำมาก มะละกอ ไม่ชอบน้ำ นะครับ? น่าจะเป็นที่ลุ่ม น้ำท่วม รากเน่าตายละ? ยิ่งดินเหนียว แล้วไปเดิน เหยีบดินโคนต้น ยิ่งตายไวเลยละ? จะปลูกที่ลุ่ม ต้องยกดินพูน ให้สูงพ้นน้ำ นะครับ ปุ๋ยช่วยฆ่า เชื้อราได้แต่ ต้นไม้หายใจทางราก นะครับ?

tongue 3ถ้าว่างลุงหมอกรุณาบอกรายละเอียดวิธีปลูกข้าวหอมมะลิสูตรลุงหมอ ตั้งแต่เริ่มต้นเตรียมดินเลยผมจะทดลองปลูกในนาจริงสัก 100ตรมก่อนว่าได้ผลเป็นอย่างไร?
    farao  เอางั้นหรา? Rolling Eyes เตรียมดิน สำคัญ สุดๆ พ.ท.100 ต.ร.ม.ใช้ 1 แกลบดิบ หรือแกลบดำ 10 ส่วน(ยิ่งมากก็ยิ่งดี) 2.ขี้หมู ขี้ไก่ หรือขี้ค้างคาว 10 ส่วน 3. รำละเอียด 1 ส่วน 4. น้ำหมัก 1 ลิตร ผสมน้ำ 200 ลิตร Rolling Eyes Wink แกลบกะ ขี้หมู ใช้อย่างละ 1 คนรถไปเลย ทำครั้งเดียวอยู่ 5 ปี สบายๆ ขี้ค้างคาวดีสุดๆ แต่ ผมหาไม่ได้ Sad แพงชิบ ไว้มีเงิน จะทำ ปุ๋ยอัดเม็ดขี้ค้างคาว งามสุดๆ

sunny  ผสม วัสดุ 1-2-3ทั้งหมดก่อน รดน้ำหมัก  พอเปียกชื้น โรยให้ทั่ว ราดน้ำ ผสมน้ำหมัก แล้วไถ พลิก ผสมดิน ให้ทั่วแปลง เพื่อพลิกกลับผสมลงดิน ปล่อยหมักทิ้งไว้ 1 เดือน เป็นการรองพื้น Laughing ยิ่งปลูกหวานถัวเขียวก่อนยิ่งดีพอ ออกดอก เหลืองๆ แล้วไถพลิกกลบลงดิน ยิ่งดี เพิ่มในโตเจน เป็นปุ๋ยรองพื้น แล้วจึงค่อยไถ ตีเทือกทำนา ตามปกติเวลากล้าอายุ 5 - 7 วันก็ ย้ายลงปลูก ได้เลย ระยะห่าง 45 ซ.ม.ทำนาระบบ SRI ละครับ ย้ายกล้า มีดินติดราก  ปักดำ 1 ต้น ภายในเวลา ไม่เกิน 20 นาที หลังย้ายกล้า ควรลากเส่น ตรางหมากรุก 45 คูณ 45 ซ.ม.ก่อนปักดำ และปักดำ ตรงรอยเส้นตัด ลึก ประมาณ 1 ซ.ม.ปักดำ ให้ราก ลงเป็นรูปตัว L ไปในทิศทาง เดียวกัน?geek  3-4 วันก็ ตั้งต้นได้ละ รักษาระดับน้ำ 3-5 ซ.ม.พอละครับหลังปักดำ 10 วัน ให้ฉีดพ่นน้ำผสมน้ำหมักทถุกๆ 5-7 วัน แล้วปล่อยให้น้ำแห้ง? affraid จนดินแตกระแหงลึกประมาณ5 นิ้ว จึงปล่อยน้ำผสมปุ๋ยน้ำหมัก เข้าแปลงนา พอให้เปียกเสมอหน้าดิน แล้วปล่อยให้แห้งเอง หรือ ระบายน้ำออก เพื่อให้ปุ๋ย น้ำหมักเข้าถึงราก โดยง่าย? รากจะแตกดี เดินหาน้ำ ทำให้ข้าว แตกกอดี เมื่อขาดน้ำ Laughingจริงๆแล้ว ข้าว ไม่ชอบ แช่น้ำนะครับ แต่แค่ชอบดินเปียก ชื้น แบบต้นผัก  แต่ทนแบบต้นหญ้า ดินแห้ง แตกระแหงจึงจะแตกกอดีครับ เขาต้องการน้ำ ใต้ดินครับ หลังเก็บเกียวห้ามเผา ให้ไถพลิกกลบเมื่อราดน้ำหมักแล้ว ลงดินหมักทั้งตอซัง และต้นหญ้า jocolor  ฤดูกาลต่อไปก็ ผสมปุ๋ยหมักโรยก่อนไถประจำละ Rolling Eyes  แกลบ ทำให้ดินไม่แน่ รากแตกดีใส่ครั้งเดียว อยู่ได้ 10 ปี?  หรือจะเติมทุกปี ก็ได้ หอยเชอรี่ ไม่ชอบนะ จะไม่อยู่นาเราเลยละ? cheers 

farao พริก และยาฉุนอย่าลืมใส่ละกันไล่แมลง cheers farao santa 
    [/quote]
    tongue สวัสดีครับ ลุงหมอ
    pirat 1-ขอบคุณสำหรับรายละเอียดในการปลูกข้าว ผมจะต้องเก็บข้อมูลราคาต้นทุนการเตรียมดิน
    pirat 2-ผมจะหายาเส้นและพริกมาใส่ปุ๋ยนาโน
    monkey 3-บอกข่าวดีครับเพื่อนๆผมเอาสมุนไพรบำรุงเส้นผมและบำรุงผิวและหน้าไปใช้ได้ดีแม้แต่พลอยเพชรเขาไปล้างผักแล้วกรอบดี  เขาเอาผลไม้รวมไปบำรุงร่างกายก็ได้ผลดีอายุประมาณ30ร่างกายตอบสนองดีมาก---**ครับเพื่อความสุขของชาวโลกแบ่งปันกันไป
    confused 4) สมุนไพรบำรุงผมและบำรุงผิว อายุประมาณ 6เดือน ผม เอาออกมา 1ลิตร เติมน้ำหวานไป1ลิตร รอ5วันก็ ดูดออกมาได้อีกใช่ไหม—และทำแบบนี้ได้ตลอดไปใช่ไหม?
    Sleep 5)น้ำผลไม้ล้วนๆที่เราแยกออกมาจากเนื้อในตอนขยายครั้งที่1จะทำแบบเดียวกับกันกับข้อ4ได้ไหม?
    sunny 6)คนที่เป็นโรคต่อมลูกหมากโตและดื่มน้ำหยด3หยดและน้ำผลไม้รวมทั้งวันอยู่แล้วจะมีสมุนไพรสุตรไหนเพิ่มเติมเพื่อให้ได้ผลดียิ่งขึ้น(หมอแผนปัจจุบันบอกไม่หายตัดอย่างเดียวน่าเศร้ารักษาปลายเหตุ)
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 12, 2013 1:54 pm

Rolling Eyes Wink  4) สมุนไพรบำรุงผมและบำรุงผิว อายุประมาณ 6เดือน ผม เอาออกมา 1ลิตร เติมน้ำหวานไป1ลิตร รอ5วันก็ ดูดออกมาได้อีกใช่ไหม—และทำแบบนี้ได้ตลอดไปใช่ไหม?
    Shocked  ต้องรอ 6 เดือนเป็นอย่างน้อยละ ระบบนี้ ใช้กะปุ๋ย เท่านั้น

Sleep 5)น้ำผลไม้ล้วนๆที่เราแยกออกมาจากเนื้อในตอนขยายครั้งที่1จะทำแบบเดียวกับกันกับข้อ4ได้ไหม?
    farao รอ 6 เดือนขึ้นไปครับ รอน้ำตาลละลายหมดก่อน

sunny 6)คนที่เป็นโรคต่อมลูกหมากโตและดื่มน้ำหยด3หยดและน้ำผลไม้รวมทั้งวันอยู่แล้วจะมีสมุนไพรสุตรไหนเพิ่มเติมเพื่อให้ได้ผลดียิ่งขึ้น(หมอแผนปัจจุบันบอกไม่หายตัดอย่างเดียวน่าเศร้ารักษาปลายเหตุ)
    farao geek  คุมอาหารให้ได้ครับ ดีที่สุดเค็มมัน คาวเครื่องใน หวาน งด cheers santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Aug 17, 2013 9:58 pm

Rolling Eyes Wink Laughing วันนี้  นำปุ๋ยหมัก เอ็มไซน์ ชีวภาพ อินทรีย์ มาฝาก นะครับ cheersเดิมจะทำผลิตโรงงาน แต่ ไม่มีทุน เลยให้ไปทำใช้เองหรือ  จำหน่าย ก็ได้ farao  เทียบเคียง แทนปุ๋ย เคมี ได้เลยจ้า ดี มีคุณภาพ ถูกกว่าที่ ผลิตขายในตลาด แน่นอน เราสามารถ ผลิตได้เต็มสูตรละครับ geek 

jocolor farao แทนยูเรีย 46-0-0(โบโบชิ) - รำ 1 กระสอบ - แกลบดิบ 1 กระสอบ - มูลไก่ 1 กระสอบ - ขี้ค้างคาว 6 กิโลกรัม - + น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ

farao sunny ปุ๋ยหมักสูตร 16-20-0 วัตถุดิบต่อส่วนผสม รำอ่อน 1 ส่วน ดินดีหน้าดิน 2 ส่วน แกลบดิบ 4 ส่วน แกลบดำ 4 ส่วน มูลสัตว์แห้ง 4 ส่วน พืชตระกูลถั่ว 4 ส่วน - + น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ

cherry Laughing Rolling Eyes ปุ๋ยหมักสูตร 16-16-16 และปุ๋ยหมักชีวภาพสูตร 15-15-15 วัตถุดิบต่อส่วนผสม รำอ่อน 1 ส่วน ดินดีหน้าดิน 1 ส่วน แกลบดิบ 1 ส่วน แกลบดำ 1 ส่วน มูลสัตว์แห้ง+ขี้ค้างคาว 1 ส่วน พืชตระกูลถั่ว 1 ส่วน *-*   geek -+ น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ
    สูตรนี้ ใช้ได้ ทั่วไป ละครับผม cheers king queen santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Fri Sep 20, 2013 9:59 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Rolling Eyes Wink Laughing วันนี้  นำปุ๋ยหมัก เอ็มไซน์ ชีวภาพ อินทรีย์ มาฝาก นะครับ cheersเดิมจะทำผลิตโรงงาน แต่ ไม่มีทุน เลยให้ไปทำใช้เองหรือ  จำหน่าย ก็ได้ farao  เทียบเคียง แทนปุ๋ย เคมี ได้เลยจ้า ดี มีคุณภาพ ถูกกว่าที่ ผลิตขายในตลาด แน่นอน เราสามารถ ผลิตได้เต็มสูตรละครับ geek 

jocolor farao แทนยูเรีย 46-0-0(โบโบชิ) - รำ 1 กระสอบ - แกลบดิบ 1 กระสอบ - มูลไก่ 1 กระสอบ - ขี้ค้างคาว 6 กิโลกรัม - + น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ

farao sunny ปุ๋ยหมักสูตร 16-20-0 วัตถุดิบต่อส่วนผสม รำอ่อน 1 ส่วน ดินดีหน้าดิน 2 ส่วน แกลบดิบ 4 ส่วน แกลบดำ 4 ส่วน มูลสัตว์แห้ง 4 ส่วน พืชตระกูลถั่ว 4 ส่วน - + น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ

cherry Laughing Rolling Eyes ปุ๋ยหมักสูตร 16-16-16 และปุ๋ยหมักชีวภาพสูตร 15-15-15 วัตถุดิบต่อส่วนผสม รำอ่อน 1 ส่วน ดินดีหน้าดิน 1 ส่วน แกลบดิบ 1 ส่วน แกลบดำ 1 ส่วน มูลสัตว์แห้ง+ขี้ค้างคาว 1 ส่วน พืชตระกูลถั่ว 1 ส่วน *-*   geek -+ น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ
    สูตรนี้ ใช้ได้ ทั่วไป ละครับผม cheers king queen santa 
    confused: สวัสดีครับ ลุงหมอ
    ผมไม่ได้เข้าเวบมานาน ผมได้รับปุ๋ยนาโนและมหาบำบัตินานแล้วครับแต่ไม่ได้ตอบ และขอบคุณสำหรับปุ๋ยต่างๆ
    Twisted Evil 1-ถ้าปลูกมะนาว ชนิดใหนดีจะได้มีผลผลิตตลอดปีครับ
    Razz 2-มะขามยักษ์ปลูกง่ายไหมครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Sep 21, 2013 9:41 am

Very Happy  สวัสดีครับ ลุงหมอ
    ผมไม่ได้เข้าเวบมานาน ผมได้รับปุ๋ยนาโนและมหาบำบัตินานแล้วครับแต่ไม่ได้ตอบ และขอบคุณสำหรับปุ๋ยต่างๆ
    Twisted Evil 1-ถ้าปลูกมะนาว ชนิดใหนดีจะได้มีผลผลิตตลอดปีครับ
    Razz 2-มะขามยักษ์ปลูกง่ายไหมครับ

Rolling Eyes Wink Smile  มะนาว ก็ แป้นรำไพ หรือตาฮิติ ละ ดก น้ำกลิ่นหอม ออกได้ทั้งปี เรามีน้ำหมักพ่นฉีดประจำ โรคแคงเกอร์ จะเบาบางครับ แต่นิยม ปลูก ในวง บังคับน้ำ เดือนตุลา จะออกผล เมษา  ช่วงลูกละ  7 บาท cheers เทียบกะมะขามยักษ์ มะนาวน่าทำ ถ้ามีที่น้อย? น้ำดี และมีทุน ช่วงมะนาวออก ต้องเผ้าละ affraid  ไม่งั้น พวกจะมา ขะโมยเก็บที เป็นคันรถ เลยละครับ 1 ไรได้ 1 แสนนี่ ไม่ถึงก็ เกิน ละครับ cheers 

farao   มะขามไว้ ทำทุน เป็น มรดก ปลูกง่ายครับ แต่กิน พ.ท.ต้นละ 10 เมตร geek jocolor farao santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Wed Dec 04, 2013 8:38 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy  สวัสดีครับ ลุงหมอ

Rolling Eyes Wink Smile  มะนาว ก็ แป้นรำไพ หรือตาฮิติ ละ ดก น้ำกลิ่นหอม ออกได้ทั้งปี เรามีน้ำหมักพ่นฉีดประจำ โรคแคงเกอร์ จะเบาบางครับ แต่นิยม ปลูก ในวง บังคับน้ำ เดือนตุลา จะออกผล เมษา  ช่วงลูกละ  7 บาท cheers เทียบกะมะขามยักษ์ มะนาวน่าทำ ถ้ามีที่น้อย? น้ำดี และมีทุน ช่วงมะนาวออก ต้องเผ้าละ affraid  ไม่งั้น พวกจะมา ขะโมยเก็บที เป็นคันรถ เลยละครับ 1 ไรได้ 1 แสนนี่ ไม่ถึงก็ เกิน ละครับ cheers 

farao   มะขามไว้ ทำทุน เป็น มรดก ปลูกง่ายครับ แต่กิน พ.ท.ต้นละ 10 เมตร geek jocolor farao santa 
    [color=#3399ff]สวัสดีครับ ลุงหมอ

มะนาว แป้นรำไพ จะหาได้ที่ไหนครับ ใครรู้แนะนำด้วย
    [/color]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Dec 05, 2013 12:30 am

Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ

มะนาว แป้นรำไพ จะหาได้ที่ไหนครับ ใครรู้แนะนำด้วย[/color]

Laughing Very Happy Smile ลุงหมอก็ ปลูกซะหมดละ อยากได้จริงๆ ถ้าไม่มากซื้อตลาด ต้นไม้ดีกว่า? ถ้า ต้องการมากๆ เป็น10ๆ ต้นขึ้นไปก็ ก็จะเอาจากสวน พวกๆกันให้นิ ซื้อน้อย ไม่คุ้มค่าส่ง ละครับต้นละ 80 จ้า farao santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Tue Jan 21, 2014 6:45 pm

[quote="ลุงหมอ"]Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ

มะนาว แป้นรำไพ จะหาได้ที่ไหนครับ ใครรู้แนะนำด้วย[/color]

Laughing Very Happy Smile ลุงหมอก็ ปลูกซะหมดละ อยากได้จริงๆ ถ้าไม่มากซื้อตลาด ต้นไม้ดีกว่า? ถ้า ต้องการมากๆ เป็น10ๆ ต้นขึ้นไปก็ ก็จะเอาจากสวน พวกๆกันให้นิ ซื้อน้อย ไม่คุ้มค่าส่ง ละครับต้นละ 80 จ้า farao santa 
    [/quot

สวัสดึครับลุงหมอ

ผมต้องหาที่ปลูกมะนาวก่อนครับ
    ขณะนี้ผมทดลองทำถั้วงอกคอนโดไว้กินเองให้ปลอดเคมี ผมจะตั้งชื่อใหม่เป็นถั่งงอกเอ็นไวม์ เพราะผมจะใช้นำเอ็นไซม์พลอยเพชรลดให้เป็นถั่งงอกเอนไซม์ ทำการตลาดเพิ่มมูลค่า
    ลุงหมอครับถั่วงอกคอนโดต้นมันผอมทำอย่างไรให้มันอ้วนได้ครับ ผมกำลังทดลองทำแจกลูกศิษย์ที่มาเรียนภาษาอังกฤษให้ทดลองไปกินดูว่าอร่อยหรือไม่
    [/size]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jan 21, 2014 9:45 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ

[/quot

ขณะนี้ผมทดลองทำถั้วงอกคอนโดไว้กินเองให้ปลอดเคมี ผมจะตั้งชื่อใหม่เป็นถั่งงอกเอ็นไวม์ เพราะผมจะใช้นำเอ็นไซม์พลอยเพชรลดให้เป็นถั่งงอกเอนไซม์ ทำการตลาดเพิ่มมูลค่า
    ลุงหมอครับถั่วงอกคอนโดต้นมันผอมทำอย่างไรให้มันอ้วนได้ครับ ผมกำลังทดลองทำแจกลูกศิษย์ที่มาเรียนภาษาอังกฤษให้ทดลองไปกินดูว่าอร่อยหรือไม่
    [/size]

Very Happy Laughing Wink  อยากให้อวบ กรอบ ผสม น้ำหมักในน้ำ ทุกๆขั้นตอนละ 3 ช้อน น้ำ 20 ลิตร  cheers   เขาต้องการความชื้น มากละครับ ปิดถุงพลาสติกให้ดี อย่าให้ รั่ว นะครับ อากาศหนาว ความชื้น น้อยจ้า santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jan 21, 2014 10:40 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ

[/quot

[/size]

Very Happy Laughing Wink  อยากให้อวบ กรอบ ผสม น้ำหมักในน้ำ ทุกๆขั้นตอนละ 3 ช้อน น้ำ 20 ลิตร  cheers   เขาต้องการความชื้น มากละครับ ปิดถุงพลาสติกให้ดี อย่าให้ รั่ว นะครับ อากาศหนาว ความชื้น น้อยจ้า
     farao   อุปกรณ์
           1. หม้อดิน เจอะรูเพื่อระบายน้ำสักสี่ห้ารู , หรือกระถางปลูกต้นไม้ก็นำมาเพาะได้ , หรือปี๊บ ถ้ากลัวสนิมขึ้นก็เอาถุงยางลงก่อน , หรือถังพลาสติก เจอะรูประมาณเจ็ดแปดรู
           2. เมล็ดถั่วเขียวผิวมัน หรือถั่วเขียวผิวดำ ก็ได้
           3.ใบตอง หรือใบกล้วยสด
           4. ถุงใส่น้ำ เอาหนังยางรัด

วิธีทำ
       -  นำเมล็ดถั่วที่จะเพาะ ไปแซ่ในน้ำอุ่น เพื่อกระตุ้นการงอกของเมล็ด ประมาณหกถึงแปดชั่วโมง หรือแซ่ตอนเย็น เพาะตอนเช้า โดยอัตราส่วนน้ำอุ่นที่ น้ำเย็น 2 ส่วน น้ำร้อน 1 ส่วน หลังจากนำเมล็ดถั่วที่จะเพาะลงแซ่
       -  เมื่อแซ่แล้วก็เอาเมล็ดลงในวัสดุเพาะ โดยการเอาใบตองกล้วยสดรองพื้นก่อน แล้วเอาใบกล้วยสดฉีก ๆ แล้วก็เอาปิด และนำถุงใส่น้ำหรือหินก้อนเล็ก ๆ ทับ แล้วนำไปไว้ในที่ร่ม หลังจากนั้นต้องคอยรดน้ำทุก 3 - 4  ชั่วโมง ประมาณ 2- 4 วัน ก็จะมีถั่วงอกไว้รับประทาน

ส่วนการเพาะถั่วงอกคอนโด หรือถั่วงอกตัดรากนั้นก็ทำวิธีเดียวกัน เพียงแต่ ทำเป็นชั้น ๆ เอาถุงกระสอบป่านคลุม หมายถึง นำกระสอบตัดตามรูปภาชนะเพาะ ถ้าภาชนะเพาะกลมก็ตัดกลม ๆ เอารองพื้น แล้วเอาเมล็ดที่แซ่แล้วโรย ๆ พอไม่เห็นเนื้อกระสอบป่าน แล้วเอากระสอบป่านทับเมล็ดอีกที ทำเป็นชั้น ๆ ไปเรื่อย ๆ แล้วรากของถั่วงอกก็จะแทงลงในกระสอบป่าน ง่ายต่อการคัดเปลือกออก และตัดรากตามต้องการ

**เคล็ดลับที่ทำให้ถั่วงอกกรอบสีขาวสวยก็คือ นำไปแซ่น้ำที่แกว่งด้วยสารส้ม หรือน้ำที่ใส่น้ำมะนาวนิด ๆ น่ำหมักเรา มี กรดน้ำส้ม ในตัวละ?
     **  เคล็ดลับที่ทำให้ถั่วงอกอวบอ้วนคือการหาอะไรที่หนักมากดทับตอนเพาะ    santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Sat Mar 01, 2014 5:08 pm

[/quot

]

Very Happy Laughing Wink  อยากให้อวบ กรอบ ผสม น้ำหมักในน้ำ ทุกๆขั้นตอนละ 3 ช้อน น้ำ 20 ลิตร  cheers   เขาต้องการความชื้น มากละครับ ปิดถุงพลาสติกให้ดี อย่าให้ รั่ว นะครับ อากาศหนาว ความชื้น น้อยจ้า
     farao   อุปกรณ์
           1. หม้อดิน เจอะรูเพื่อระบายน้ำสักสี่ห้ารู , หรือกระถางปลูกต้นไม้ก็นำมาเพาะได้ , หรือปี๊บ ถ้ากลัวสนิมขึ้นก็เอาถุงยางลงก่อน , หรือถังพลาสติก เจอะรูประมาณเจ็ดแปดรู
           2. เมล็ดถั่วเขียวผิวมัน หรือถั่วเขียวผิวดำ ก็ได้
           3.ใบตอง หรือใบกล้วยสด
           4. ถุงใส่น้ำ เอาหนังยางรัด

วิธีทำ
       -  นำเมล็ดถั่วที่จะเพาะ ไปแซ่ในน้ำอุ่น เพื่อกระตุ้นการงอกของเมล็ด ประมาณหกถึงแปดชั่วโมง หรือแซ่ตอนเย็น เพาะตอนเช้า โดยอัตราส่วนน้ำอุ่นที่ น้ำเย็น 2 ส่วน น้ำร้อน 1 ส่วน หลังจากนำเมล็ดถั่วที่จะเพาะลงแซ่
       -  เมื่อแซ่แล้วก็เอาเมล็ดลงในวัสดุเพาะ โดยการเอาใบตองกล้วยสดรองพื้นก่อน แล้วเอาใบกล้วยสดฉีก ๆ แล้วก็เอาปิด และนำถุงใส่น้ำหรือหินก้อนเล็ก ๆ ทับ แล้วนำไปไว้ในที่ร่ม หลังจากนั้นต้องคอยรดน้ำทุก 3 - 4  ชั่วโมง ประมาณ 2- 4 วัน ก็จะมีถั่วงอกไว้รับประทาน

ส่วนการเพาะถั่วงอกคอนโด หรือถั่วงอกตัดรากนั้นก็ทำวิธีเดียวกัน เพียงแต่ ทำเป็นชั้น ๆ เอาถุงกระสอบป่านคลุม หมายถึง นำกระสอบตัดตามรูปภาชนะเพาะ ถ้าภาชนะเพาะกลมก็ตัดกลม ๆ เอารองพื้น แล้วเอาเมล็ดที่แซ่แล้วโรย ๆ พอไม่เห็นเนื้อกระสอบป่าน แล้วเอากระสอบป่านทับเมล็ดอีกที ทำเป็นชั้น ๆ ไปเรื่อย ๆ แล้วรากของถั่วงอกก็จะแทงลงในกระสอบป่าน ง่ายต่อการคัดเปลือกออก และตัดรากตามต้องการ

**เคล็ดลับที่ทำให้ถั่วงอกกรอบสีขาวสวยก็คือ นำไปแซ่น้ำที่แกว่งด้วยสารส้ม หรือน้ำที่ใส่น้ำมะนาวนิด ๆ น่ำหมักเรา มี กรดน้ำส้ม ในตัวละ?
     **  เคล็ดลับที่ทำให้ถั่วงอกอวบอ้วนคือการหาอะไรที่หนักมากดทับตอนเพาะ    santa 

1-ขอบคุณครับรายละเอียดเกี่ยวกับถั่วงอก---ผมทดลองปลูกถั่วงอกแล้วไม่ได้ผลดีนักคงต้องมีประสบการณ์ในการพัฒนาให้ดีขึ้น
    2-ผมแช่ตัวในถังสี่เหลียมขนาด 60ซมx80ซมx60ซม(สูง) นอนแช่ทั้งตัวใส่น้ำหมักเข้มข้นไม่ผสมน้ำเลย ผมแช่ตัวประมาณ20นาที เสร็จแล้วต้องเติมน้ำตาลเท่าไรครับ
    แช่ทั้งตัวมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับใครมีประสบการณ์ก็แชร์กันได้นะครับ ของผมเห็นชัดๆก็โรคเกาต์ละครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Mar 01, 2014 9:34 pm

Very Happy Smile  สวัสดีครับ ลุงหมอ
    1-ขอบคุณครับรายละเอียดเกี่ยวกับถั่วงอก---ผมทดลองปลูกถั่วงอกแล้วไม่ได้ผลดีนักคงต้องมีประสบการณ์ในการพัฒนาให้ดีขึ้น
     farao  jocolor ลองๆดู ในขั้นตอน เวบนี้ครับ ละเอียดดี [Only admins are allowed to see this link]

2-ผมแช่ตัวในถังสี่เหลียมขนาด 60ซมx80ซมx60ซม(สูง) นอนแช่ทั้งตัวใส่น้ำหมักเข้มข้นไม่ผสมน้ำเลย ผมแช่ตัวประมาณ20นาที เสร็จแล้วต้องเติมน้ำตาลเท่าไรครับ
    แช่ทั้งตัวมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับใครมีประสบการณ์ก็แชร์กันได้นะครับ ของผมเห็นชัดๆก็โรคเกาต์ละครับ

farao jocolor  แช่น้ำหมัก ลองๆน้ำตาล 1 ขีด น้ำ 1 ลิตรละลาย เติมลงไปครับ  geek ถ้ามีใขใัน ดำๆ ลอยตัวแบบ น้ำมันขี้โล้ เหมือนน้ำมันเครื่อง ที่ถ่ายทิ้งลอยหน้า ก็ คอยตักทิ้งละครับ สารพิษ จะถูกขับออกมา เป็น ใขมัน ดำๆ ละครับ มีกลิ่นมากก็ เติมน้ำตาลเพิ่ม นะครับ
     cheers  santa 
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Wed Aug 13, 2014 2:00 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Smile  สวัสดีครับ ลุงหมอ
     farao  jocolor ลองๆดู ในขั้นตอน เวบนี้ครับ ละเอียดดี

farao jocolor  แช่น้ำหมัก  ลองๆน้ำตาล 1 ขีด น้ำ 1 ลิตรละลาย เติมลงไปครับ   geek ถ้ามีใขใัน ดำๆ ลอยตัวแบบ น้ำมันขี้โล้ เหมือนน้ำมันเครื่อง ที่ถ่ายทิ้งลอยหน้า ก็ คอยตักทิ้งละครับ สารพิษ จะถูกขับออกมา เป็น ใขมัน ดำๆ ละครับ มีกลิ่นมากก็ เติมน้ำตาลเพิ่ม นะครับ

สวัสดีลุงหมอ
    คราบดำผมช้อนออก แล้ว เติมน้ำหวานทุกครั้งที่แช่ตัวใช่ไหมครับ?
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 13, 2014 8:59 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Smile  สวัสดีครับ ลุงหมอ
     farao  jocolor ลองๆดู ในขั้นตอน เวบนี้ครับ ละเอียดดี

farao jocolor  แช่น้ำหมัก  ลองๆน้ำตาล 1 ขีด น้ำ 1 ลิตรละลาย เติมลงไปครับ   geek ถ้ามีใขใัน ดำๆ ลอยตัวแบบ น้ำมันขี้โล้ เหมือนน้ำมันเครื่อง ที่ถ่ายทิ้งลอยหน้า ก็ คอยตักทิ้งละครับ สารพิษ จะถูกขับออกมา เป็น ใขมัน ดำๆ ละครับ มีกลิ่นมากก็ เติมน้ำตาลเพิ่ม นะครับ

สวัสดีลุงหมอ
    คราบดำผมช้อนออก แล้ว เติมน้ำหวานทุกครั้งที่แช่ตัวใช่ไหมครับ?

farao sunny  ใช่ครับ  Laughing Very Happy cheers cherry santa 

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 6:33 pm