ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ

someday
    someday
    สมาชิกทั่วไป

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ Empty รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ

ตั้งหัวข้อ  someday Wed Oct 31, 2012 8:58 pm

ต้องขอรบกวนลุงหมอเพราะไม่ถนัดด้านนี้จริงๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แต่โพสรูปไม่ได้ค่ะ พยายามหลายครั้งแล้ว Crying or Very sad
    someday
    someday

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ

ตั้งหัวข้อ  someday Wed Oct 31, 2012 9:03 pm

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ IMG_2187-1

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ IMG_2189-1
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ Empty Re: รบกวนลุงหมอช่วยดูพระให้ทีนะคะ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 31, 2012 11:51 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes พระสมเด็จเก่า ไม่ทราพที่ละครับ ดูดีนะครับ cheers santa ลุงหมอ
    someday
    someday

ตั้งหัวข้อ  someday Thu Nov 01, 2012 9:35 am

ขอบคุณมากนะคะลุงหมอ ความจริงมีอีกหลายองค์ที่คล้ายๆแบบนี้เลยค่ะ กับไม่ใช่แบบนี้แต่ดูไม่เป็น เป็นพระของพ่อที่เสียไปแล้วค่ะ (10กว่าปีแล้วค่ะ) เพิ่งได้มาเปิดกล่องพระของพ่อดู (ทั้งบ้านมีแต่ผู้หญิงค่ะ ไม่รู้เรื่องพระเครื่องกันเลย)

ลุงหมอคะ ถ้ารบกวนลุงหมอช่วยดูพระแบบอื่นด้วยจะได้มั้ยคะ

มีพระบางองค์ที่พ่อใส่กรอบไว้ แล้วพระป่นเป็นผงเลยค่ะ เหลือองค์พระอยู่เสี้ยวนึง ไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ

ลุงหมอคะ มีพระสมเด็จที่หักครึ่งด้วยค่ะ (ไม่แน่ใจในความเก่า แต่คิดว่าคงไม่เก่า) เราเอากาวทาแล้วใส่กล่องไว้เหมือนเดิมได้มั้ยคะ หรือว่าเก็บไว้แบบนั้นแหละ

รบกวนลุงหมอให้คำแนะนำด้วยนะคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Nov 01, 2012 5:40 pm

someday พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากนะคะลุงหมอ ความจริงมีอีกหลายองค์ที่คล้ายๆแบบนี้เลยค่ะ กับไม่ใช่แบบนี้แต่ดูไม่เป็น เป็นพระของพ่อที่เสียไปแล้วค่ะ (10กว่าปีแล้วค่ะ) เพิ่งได้มาเปิดกล่องพระของพ่อดู (ทั้งบ้านมีแต่ผู้หญิงค่ะ ไม่รู้เรื่องพระเครื่องกันเลย)

ลุงหมอคะ ถ้ารบกวนลุงหมอช่วยดูพระแบบอื่นด้วยจะได้มั้ยคะ

มีพระบางองค์ที่พ่อใส่กรอบไว้ แล้วพระป่นเป็นผงเลยค่ะ เหลือองค์พระอยู่เสี้ยวนึง ไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ

ลุงหมอคะ มีพระสมเด็จที่หักครึ่งด้วยค่ะ (ไม่แน่ใจในความเก่า แต่คิดว่าคงไม่เก่า) เราเอากาวทาแล้วใส่กล่องไว้เหมือนเดิมได้มั้ยคะ หรือว่าเก็บไว้แบบนั้นแหละ

รบกวนลุงหมอให้คำแนะนำด้วยนะคะ

Shocked Rolling Eyes Wink ความจริง ไม่ใช่ ง่ายๆ นะครับ ถือดูในมือ ยังดูยากเลยจ้า geek ถ้าหัก ยังมีชิ้นส่วนครบก็ ต่อกาวไว้ครับ ถวายความ สำบูรณ์ แยกเนื้อ โลหะ ผง ดิน จัดหมวดหมู่ เก่า ใหม่ ดีกว่านะครับ ไว้เป็นบุญมรดก ลูกหลาน ญาติๆครับ พระเก่า และวัดดัง สำนัก สายอาจารย์ จะนิยมต่างกันครับ ดูจ้ารูปก็ ยังเหนื่อยครับ ของเก่า ดูแล้ว ใจจะ ฟ้องเราเองครับว่า เก่า หรือ กลางเก่า กลางใหม่ ? ระวังอย่าให้ใครมา ดูแล้ว หลอก ขอของ ดีๆเราไป นะครับ jocolor santa
    someday
    someday

ตั้งหัวข้อ  someday Thu Nov 01, 2012 9:58 pm

ช่วงปีใหม่ ช่วงพบญาติ มีมาดูแล้วขอไปตลอดเลยค่ะ แม่ก็ให้เรื่อยๆ เพราะกลัวเค้าบอกว่า เป็นผู้หญิงจะเก็บไว้ทำไม

ตอนนี้เลยต้องมาดูแทนแม่เองบ้าง กลัวว่าถ้ามีพระดีๆ จะหมดไปเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณลุงหมอมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ จะค่อยๆดู ค่อยๆศึกษาไปค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Nov 02, 2012 2:04 pm

someday พิมพ์ว่า:ช่วงปีใหม่ ช่วงพบญาติ มีมาดูแล้วขอไปตลอดเลยค่ะ แม่ก็ให้เรื่อยๆ เพราะกลัวเค้าบอกว่า เป็นผู้หญิงจะเก็บไว้ทำไม

ตอนนี้เลยต้องมาดูแทนแม่เองบ้าง กลัวว่าถ้ามีพระดีๆ จะหมดไปเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณลุงหมอมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ จะค่อยๆดู ค่อยๆศึกษาไปค่ะ

Shocked Rolling Eyes Wink เขาขอ ก็ จะขอที่เห็นว่า ดีที่สุด? ไม่ดี จะขอไปให้หนักกระเป๋า ทำไมน้า? affraid องค์ใหนดูเก่า คม ชัด ของดีแน่ๆ ไม่งั้น คุณพ่อจะเก็บ ทำไม? เอาเก็บแยก ซ่อนซะเลย? ถ้าเขามาถามหา ก็บอกไม่รู้ให้เขาไปหมดละ หมดเรื่อง? geek " ไม่เกรงใจ จะเอาเปรียบเรา เกรงใจอยู่ทำบ้าไร? " บอก ไม่มี ไม่รู้จัก มีเท่าที่เห็น 5555+ หมดเรื่องจ้า jocolor คุณพ่อเก็บไว้ให้ลูกๆ คนที่รัก ถ้า ให้เขาไปหมด ไม่นึกถึง ความรู้สึกคุณพ่อบ้าง หรือไงครับ? พระของดี เป็นมงคลถ้า ของดีไม่ให้เก็บไว้ แล้วจะ ให้เก็บอะไรละจ๊ะ? อย่างงั้น มีเงิน มีที่ดิน บ้าน ก็ ให้ไป ให้หมดนะ? farao sunny santa ลุงหมอ

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Sat Nov 03, 2012 12:32 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    someday
    someday

ตั้งหัวข้อ  someday Fri Nov 02, 2012 10:22 pm

ขอบคุณลุงหมอมากนะคะ จะทำตามคำแนะนำลุงหมอค่ะ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Nov 03, 2012 12:33 am

someday พิมพ์ว่า:ขอบคุณลุงหมอมากนะคะ จะทำตามคำแนะนำลุงหมอค่ะ Very Happy

Shocked Rolling Eyes Wink ดีละครับ เก็บความรู้สึกดีๆของคุณพ่อไว้มั่งละครับ cheers farao santa

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:07 pm