ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า Empty อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Mar 04, 2013 8:06 pm

Shocked Rolling Eyes  Wink การปลูกอินทผลัม  ปลูกง่าย โตเร็ว ดูแลรักษาง่ายเหมือนปาล์มหรือมะพร้าว แมลงรบกวนน้อย ชอบอากาศแห้ง ระยะห่างระหว่างต้น 7-8 เมตร อายุ 4-5 ปี เริ่มออกผล ต้นเล็กให้ผลผลิต 50-100 กิโลกรัม ต้นใหญ่ให้ผลผลิต 100-500 กิโลกรัม รับประทานได้ทั้งผลดิบและผลสุก หรือตากแห้งเก็บไว้ได้หลายปี รสชาติหอมหวานอร่อย  

Very Happy  Smile  ราคาตลาด ก็น่าสนใจ? ผลผลิต ตากแห้ง เก็บไว้ได้ นานนันปี เป็นไม้ตระกูลปาล์ม - หรือมะพร้าว ทนแล้ง  cheers จากปัจจุบัน ประมาณ 300 ต่อ ก.ก.  Rolling Eyes  อณาคต 50 บาทก็ ยังน่าพอใจ ละครับ ุเพราะทนแล้ง เหมาะกะที่ ดินปนทราย ขาดน้ำ  albino ลุงหมอเอง อยากได้เม็ด อินทผลัม  มาลองๆเพาะดู นะครับ  geek

jocolor farao๑. พันธุ์ Deglet Nour เป็นหนึ่งในสามสายพันธุ์ยอดนิยม

อินทผลัมที่นิยมปลูกเพื่อส่งไปขายยังต่างประเทศหลักๆ นิยมเพื่อส่งออกไปขายมากที่สุดมี ๓ สายพันธุ์ เป็นผลแห้ง ๒ สายพันธุ์ คือ พันธุ์ Medjool , พันธุ์ Deglet Nour พันธุ์ทานผลสด ๑ สายพันธุ์ คือ พันธุ์ Barhi ไปอ่านดูข้อมูลของประเทศหรือบริษัทที่ส่งออกทั้งหลายกล่าวตรงกันว่า ๓ สายพันธุ์นี้นิยมส่งออกมากที่สุด คนรู้จักมากที่สุด หรือแม้แต่ในประเทศไทยเราไปเดินดูพวกกล่องมีเกรดที่นำเข้ามาขาย เห็นแต่พันธุ์พวกนี้มากที่สุด โดยเฉพาะพันธุ์ Deglet Nour จะมากกว่าเพื่อน ส่วนมากมาจากประเทศตูนีเซียและประเทศอิสราเอล

จึงนับได้ว่า พันธุ์ Deglet Nour ไม่ใช่พันธุ์ไม่มีเกรด เป็นพันธุ์ระดับโลกที่นิยมส่งออกของประเทศผู้ปลูกทั้งหลาย และหากจะนับความเป็นเลิศทางสายพันธุ์แล้ว ในวงการอินทผลัมเรียกพันธุ์ "Medjool" ว่าเป็น "ราชาแห่งอินทผาลัม" และเรียกพันธุ์ "Deglet Nour" ว่าเป็น "ราชินีแห่งอินทผลัม"

๒. พันธุ์ Deglet Nour ราคาพอซื้อได้ทานได้

ราคาที่ซื้อขายกันสำหรับผลแห้งของพันธุ์นี้ ไม่ถึงกับแพงมากนัก ราคาที่นำเข้ามาขายในประเทศไทย อยู่ที่ประมาณ ๒๕๐ - ๕๐๐ บาท/กิโลกรัม แล้วแต่ร้านที่ขาย ประเทศที่นำเข้า และเกรดของสินค้า

๓. พันธุ์ Deglet Nour มีรสชาติอร่อย

หากท่านใดเคยทานอินทผลัมหวานๆ คงพอจำรสชาติได้ว่า มันหวานมาก บางครั้งหวานจนแสบคอ แต่ถ้าได้ลองชิมรสชาติของพันธุ์ Deglet Nour แล้ว ท่านจะเห็นความแตกต่างชัดเจน ลักษณะเด่นของผลแห้งมีลักษณะโปร่งใส สีคล้ายน้ำผึ้ง ไม่มันมาก มีความมันปนความหวาน (ลักษณะสีอาจจะคล้ำดำลงไปบ้างหากเก็บไว้นานๆ แต่รสชาติยังคงเดิม ความมันอาจจะลดลงบ้างหากเก็บไว้นานๆ) cheers

๔. พันธุ์ Deglet Nour จากประเทศตูนีเซีย มีชื่อเสียงระดับโลก

หากนับประเทศที่ส่งออกอินทผลัมในทั่วโลกแล้ว ประเทศตูนีเซียถือเป็นประเทศอันดับต้นๆ ที่ปลูกและส่งออกอินทผลัมพันธุ์ Deglet Nour เป็นอันดับต้นๆ ของโลก เท่าที่ไปติดตามดูข้อมูลของบริษัทต่างๆ ที่ส่งออกอินทผลัมและเกษตรกรผู้ปลูกในประเทศนี้แล้ว เห็นว่า ประเทศนี้ไม่ผสมข้ามสายพันธุ์ ยังรักษาเอกลักษณ์ของพันธุ์ Deglet Nour ไว้ เมื่อทดลองทานดูก็ได้รสชาติของพันธุ์นี้ farao

สำหรับเมล็ดที่นำมาเพาะนั้น เป็นการการสั่งผลแห้งแบบกล่อง ๕ กก. นำเข้าจากประเทศตูนีเซีย ซึ่งกล่องแบบนี้จะไม่ค่อยเห็นในท้องตลาดทั่วไป แกะเอาเมล็ดออกมาเพาะเป็นต้นกล้าพันธุ์ต่อไป เรื่องรสชาติถือว่าใช่เลยสำหรับพันธุ์นี้ ท่านที่เคยทานพันธุ์อื่นๆ มา พอได้มาลอง บอกว่า พันธุ์นี้อร่อยมากๆ ไม่หวานมาก มีความมันปนหวาน จะได้จากที่ตากแห้ง หริอสด ที่ทานแล้วก็ได้ละครับ คิดว่าจะทดลองปลูกดู จะสลับกะมะขามเปรี้ยวยักษ์ พอดี มีทีอยู่เกือบ 10 ไร่  jocolor  farao  santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Thu Jul 11, 2013 8:19 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า Empty Re: อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon May 20, 2013 1:07 pm

Rolling Eyes Wink Laughing ตอนนี้ เพาะเองละครับ ขณะนี้ ได้ ใบยาว 6 นิ้วละครับ มีขึ้นมาประมาณ 200 กว่าต้น geek ใช้พันธุ์ เรียกพันธุ์ "Deglet Nour" ว่าเป็น "ราชินีแห่งอินทผลัม" พันธุ็ มัน ปนหวาน ไม่แสบคอ ไม่เสียวฟัน farao jocolor ต้องรอดู ผลงานละจ้า ว่าจะรอ ให้ได้ 3 ใบก่อน ถึงจะ ปลูก ลงดิน ละครับ cheers santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า Empty Re: อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 22, 2013 10:52 pm

WinkVery Happy:lol:Laughing ช่วงนี้  อินผลัม ที่ทดลองปลูก 250  ต้น กำลัง เริ่ม ออกใบ ที่ 3 ละครับ แต่ ส่วนใหญ่ 2 ใบมากกว่าละครับ ใบยาว 10 นิ้วได้ละครับบางต้น ได้ 1 ฟุต บมี สมาชิกติดต่อ ขอแบ่ง ต้นพันธุ์ อยากปลูกบ้าง  ขอแบ่งมา 12 ต้น geek เลยคิดเขาไป ต้นละ 150 บาท ว่าจะไปปลูกโชว์ ในสวน jocolor ก็ เข้าทีละครับ 2 - 3 ปีได้ทานลูก สดๆ จะเอาไว้ รับแขกที่ มาเยือน ให้ เด็ดกินสด จากต้นเลย? เขาจะหอม หวาน อร่อย ละครับ ทานสดๆ ต้นเดือน ก.ค. นี้จะส่งให้ ละครับ เคยไปถามซื้อ เขาจะเอาต้นละ 300 - 500 บาท หรือ นับขาย เป็นใบ? ซื้อไม่ลง เลย ปลูกเองซะเลย กำลังเพาะใหม่อีก 1 รุ่น ละครับ 250 ต้น  อีกชุด มีไม่ถึง 100 เป็นพันธุ์ ของ ตูนีเซีย *-* faraocheerssanta
    pimmy
    สมาชิกทั่วไป

ตั้งหัวข้อ  pimmy Sun Jun 23, 2013 10:01 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:WinkVery Happy:lol:Laughing ช่วงนี้  อินผลัม ที่ทดลองปลูก 250  ต้น กำลัง เริ่ม ออกใบ ที่ 3 ละครับ แต่ ส่วนใหญ่ 2 ใบมากกว่าละครับ ใบยาว 10 นิ้วได้ละครับบางต้น ได้ 1 ฟุต บมี สมาชิกติดต่อ ขอแบ่ง ต้นพันธุ์ อยากปลูกบ้าง  ขอแบ่งมา 12 ต้น geek เลยคิดเขาไป ต้นละ 150 บาท ว่าจะไปปลูกโชว์ ในสวน jocolor ก็ เข้าทีละครับ 2 - 3 ปีได้ทานลูก สดๆ จะเอาไว้ รับแขกที่ มาเยือน ให้ เด็ดกินสด จากต้นเลย? เขาจะหอม หวาน อร่อย ละครับ ทานสดๆ ต้นเดือน ก.ค. นี้จะส่งให้ ละครับ เคยไปถามซื้อ เขาจะเอาต้นละ 300 - 500 บาท หรือ นับขาย เป็นใบ? ซื้อไม่ลง เลย ปลูกเองซะเลย กำลังเพาะใหม่อีก 1 รุ่น ละครับ 250 ต้น  อีกชุด มีไม่ถึง 100 เป็นพันธุ์ ของ ตูนีเซีย *-* faraocheerssantaอยากได้มาปลูกจังเลยเจ้าค่ะ  ซัก สองต้นพอได้เก็บกิน  อัจฉราเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jun 23, 2013 11:55 pm

pimmy พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:WinkVery Happy:lol:Laughing ช่วงนี้  อินผลัม ที่ทดลองปลูก 250  ต้น กำลัง เริ่ม ออกใบ ที่ 3 ละครับ แต่ ส่วนใหญ่ 2 ใบมากกว่าละครับ ใบยาว 10 นิ้วได้ละครับบางต้น ได้ 1 ฟุต บมี สมาชิกติดต่อ ขอแบ่ง ต้นพันธุ์ อยากปลูกบ้าง  ขอแบ่งมา 12 ต้น geek เลยคิดเขาไป ต้นละ 150 บาท ว่าจะไปปลูกโชว์ ในสวน jocolor ก็ เข้าทีละครับ 2 - 3 ปีได้ทานลูก สดๆ จะเอาไว้ รับแขกที่ มาเยือน ให้ เด็ดกินสด จากต้นเลย? เขาจะหอม หวาน อร่อย ละครับ ทานสดๆ ต้นเดือน ก.ค. นี้จะส่งให้ ละครับ เคยไปถามซื้อ เขาจะเอาต้นละ 300 - 500 บาท หรือ นับขาย เป็นใบ? ซื้อไม่ลง เลย ปลูกเองซะเลย กำลังเพาะใหม่อีก 1 รุ่น ละครับ 250 ต้น  อีกชุด มีไม่ถึง 100 เป็นพันธุ์ ของ ตูนีเซีย *-* faraocheerssantaอยากได้มาปลูกจังเลยเจ้าค่ะ  ซัก สองต้นพอได้เก็บกิน  อัจฉราเจ้าค่ะ

Rolling EyesWinkLaughing ของลุงหมอ ยังต้องรอนิด ละกัน นะครับ ผม เป็นห่วง ตอนจะส่งละจ้า เกรงจะ ไม่รอด ตอนส่งไปรษณีย์ ละครับ farao เคยรับกล่องไปรษณีย์ เขา บุบ แบน? เหมือนโดน เหยียบ ย่ำมา ละครับ และ ถ้า ปลูก ต้องวัดดวงนิด ตรงที่ ยังไม่รู้ว่า จะได้ต้น ตัวผู้ หรือ ตัวเมีย ละครับ 2 ต้น น่าจะเสี่ยง ไปนิดละครับ และ จะให้ได้ลูก ติดผล ต้องมีทั้งต้น ตัวผู้ และ ต้นตัวเมีย ในสวน นะครับ geek ส่งให้ก็จะ ใช้วิธี ล้างราก ห่อสำลี ใส่ถุงพลาสติก ละครับ ถ้าหลายๆต้น เผื่อ พลาด เหลือก็ ขายได้ละจ้า ตอนนี้ ของทาง จ.สกลนคร สั่งมา 12 ต้น ยังนึกถึง วิธีส่งบรรจุไปรษณีย์ อยู่เลย ละครับ sunnysanta
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Tue Jun 25, 2013 10:00 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

Rolling EyesWinkLaughing ของลุงหมอ ยังต้องรอนิด ละกัน นะครับ ผม เป็นห่วง ตอนจะส่งละจ้า เกรงจะ ไม่รอด ตอนส่งไปรษณีย์ ละครับ farao เคยรับกล่องไปรษณีย์ เขา บุบ แบน? เหมือนโดน เหยียบ ย่ำมา ละครับ และ ถ้า ปลูก ต้องวัดดวงนิด ตรงที่ ยังไม่รู้ว่า จะได้ต้น ตัวผู้ หรือ ตัวเมีย ละครับ 2 ต้น น่าจะเสี่ยง ไปนิดละครับ และ จะให้ได้ลูก ติดผล ต้องมีทั้งต้น ตัวผู้ และ ต้นตัวเมีย ในสวน นะครับ geek ส่งให้ก็จะ ใช้วิธี ล้างราก ห่อสำลี ใส่ถุงพลาสติก ละครับ ถ้าหลายๆต้น เผื่อ พลาด เหลือก็ ขายได้ละจ้า ตอนนี้ ของทาง จ.สกลนคร สั่งมา 12 ต้น ยังนึกถึง วิธีส่งบรรจุไปรษณีย์ อยู่เลย ละครับ sunnysantaลุงหมอขายต้นละท่าไหร่เจ้าค่ะ  อยากได้ซักสี่ต้นเผื่อเสี่ยง  กราบเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 25, 2013 10:07 pm

ShockedRolling Eyes 

ลุงหมอขายต้นละท่าไหร่เจ้าค่ะ  อยากได้ซักสี่ต้นเผื่อเสี่ยง  กราบเจ้าค่ะ?

WinkSmilefaraoของลุงหมอยังเล็ก ถ้าจะเอาจริงก็ ขอต้นละ150 ละกันนิ อินทผลัม พึ่งมี 2 ใบเองนะครับ เอาไปเลี้ยงดูครับ ใส่ กระถางก่อน รอหลายๆใบ ค่อย ลงดินจ้า cherry พันธุ์ ดีเรท นัวร์ ราชินีแห่งอินทผลัม ละครับ มัน ปนหวาน ถ้าตกลงก็ จะส่งให้ทาง EMS นะครับ ล้างราก ส่งจ้า cheerssanta 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Thu Jul 11, 2013 7:57 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:ShockedRolling Eyes 

ลุงหมอขายต้นละท่าไหร่เจ้าค่ะ  อยากได้ซักสี่ต้นเผื่อเสี่ยง  กราบเจ้าค่ะ?

WinkSmilefaraoของลุงหมอยังเล็ก ถ้าจะเอาจริงก็ ขอต้นละ150 ละกันนิ อินทผลัม พึ่งมี 2 ใบเองนะครับ เอาไปเลี้ยงดูครับ ใส่ กระถางก่อน รอหลายๆใบ ค่อย ลงดินจ้า cherry พันธุ์ ดีเรท นัวร์ ราชินีแห่งอินทผลัม ละครับ มัน ปนหวาน ถ้าตกลงก็ จะส่งให้ทาง EMS นะครับ ล้างราก ส่งจ้า cheerssanta 
    ตกลงเอาเจ้าค่ะ พรุ่งนี้จะโอนเข้ากสิกร หนึ่งพัน แล้วแต่ลุงหมอจะให้เท่าไหร่ อัจฉรา อุดรเจ้าค่ะ กราบ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 11, 2013 8:16 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:ShockedRolling Eyes 

ตกลงเอาเจ้าค่ะ  พรุ่งนี้จะโอนเข้ากสิกร  หนึ่งพัน แล้วแต่ลุงหมอจะให้เท่าไหร่  อัจฉรา อุดรเจ้าค่ะ  กราบ

Very Happy Laughing Smile  สมาชิกเรา ต้องการ อืทผลัม คิดแค่ 150 บาท ต่อต้น ละครับ farao วานนี้เช๊ค ต้นไม้มี 3 ใบกำลังแตกใบที่ 3 นับดู ได้สัก 50 ต้นได้มั้ง? ตลาดเขาขายกัน 300 บาท ลุงหมอ ขอแค่ ต้นละ 150 cheers คิดว่า จะส่งให้ ประมาณ วันจันทร์ละครับ สั่งเป็นรายแรก 1.000 บาท ให้ 7 ต้นเลยเอ้า จะล้างรากห่อสำลีไปให้จ้าเตรียมกระถาง ใส่ดินพร้อมปลูกรอเลย นะครับ geek ถ้าส่งให้วันศุกร์ พรุ่งนี้ทาง ATM เกรงว่า จะไปค้างที่ไปรษณีย์ กลัวจะช้ำ เสียหายละครับ ขอส่งให้วันจันทร์นะครับ กล่องพัสดุ จะได้ไม่ตกค้าง cheers santa 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Tue Jul 16, 2013 9:10 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

ตกลงเอาเจ้าค่ะ  พรุ่งนี้จะโอนเข้ากสิกร  หนึ่งพัน แล้วแต่ลุงหมอจะให้เท่าไหร่  อัจฉรา อุดรเจ้าค่ะ  กราบ

Very Happy Laughing Smile  สมาชิกเรา  ต้องการ อืทผลัม คิดแค่ 150 บาท ต่อต้น ละครับ farao วานนี้เช๊ค ต้นไม้มี 3 ใบกำลังแตกใบที่ 3 นับดู ได้สัก 50 ต้นได้มั้ง? ตลาดเขาขายกัน 300 บาท ลุงหมอ ขอแค่ ต้นละ 150 cheers คิดว่า จะส่งให้ ประมาณ วันจันทร์ละครับ สั่งเป็นรายแรก 1.000 บาท ให้ 7 ต้นเลยเอ้า จะล้างรากห่อสำลีไปให้จ้าเตรียมกระถาง ใส่ดินพร้อมปลูกรอเลย นะครับ geek ถ้าส่งให้วันศุกร์ พรุ่งนี้ทาง ATM เกรงว่า จะไปค้างที่ไปรษณีย์ กลัวจะช้ำ เสียหายละครับ ขอส่งให้วันจันทร์นะครับ กล่องพัสดุ จะได้ไม่ตกค้าง  cheers santa 
    โอนเงินเมื่อวานเจ้าค่ะฝนตกออกบ้านไม่ได้ เอาลงดินเลยได้ไหมเจ้าค่ะ กราบ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 16, 2013 8:03 pm

Shocked Rolling Eyes โอนเงินเมื่อวานเจ้าค่ะฝนตกออกบ้านไม่ได้ เอาลงดินเลยได้ไหมเจ้าค่ะ กราบ ?

farao cheers Wink  รับทราพจ้า สาธุ ๅ ๅ ลุงหมอ จะส่งให้แบบ ล้างราก เอาดินออกหมด แล้ว สำลีห่อราก ใส่ห่อ ถุงพลาสติก ส่งไปรษณีย์ น่าจะ ลงกระถาง ให้ฟิ้นตัว แข็งแรงก่อนนะครับ ซื้อดินถุง ปลูกต้นไม้ หรือผสมดิน๑ ต่อ ๑ กับดิน ที่ขุดมาผสมกัน ใส่ลงไปในหลุม ผสมเองก็ได้ใช่  แกลบ ๑ ดิน ๑ ปลูก ในกระถางสักพัก หลุมจะปลูกก็ ขุด ๕๐ เซนติเมตร ๔เหลี่ยม ตากดินก้นหลุม แล้ว ๕ วัน ซื้อปุ๋ยคอก มาผสม ๑ ต่อ ๑ อย่าให้น้ำท่วม นะครับปลูกพูนดิน ได้ จะดีจ้า น้ำจะได้ ไม่ขัง ดินปนทรายได้ จะดีมากๆ ใส่แกลบด้วย จะดีนะครับ ราก จะได้เดินดี ถ้าลงดินแล้ว จะโต เร็วมากๆ ตอนนี้ ไม่สดวกจะส่งนะครับ ขอเวลา นิด ๑ นะครับงานมาก จริงๆ cheers

farao  ขอชื่อ ที่อยู่ ปลายทางด้วยนะครับ geek   santa 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Tue Jul 16, 2013 9:27 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Shocked Rolling Eyes โอนเงินเมื่อวานเจ้าค่ะฝนตกออกบ้านไม่ได้ เอาลงดินเลยได้ไหมเจ้าค่ะ กราบ ?

farao cheers Wink  รับทราพจ้า สาธุ ๅ ๅ ลุงหมอ จะส่งให้แบบ ล้างราก เอาดินออกหมด แล้ว สำลีห่อราก ใส่ห่อ ถุงพลาสติก ส่งไปรษณีย์ น่าจะ ลงกระถาง ให้ฟิ้นตัว แข็งแรงก่อนนะครับ ซื้อดินถุง ปลูกต้นไม้ หรือผสมดิน๑ ต่อ ๑ กับดิน ที่ขุดมาผสมกัน ใส่ลงไปในหลุม ผสมเองก็ได้ใช่  แกลบ ๑ ดิน ๑ ปลูก ในกระถางสักพัก หลุมจะปลูกก็ ขุด ๕๐ เซนติเมตร ๔เหลี่ยม ตากดินก้นหลุม แล้ว ๕ วัน ซื้อปุ๋ยคอก มาผสม ๑ ต่อ ๑ อย่าให้น้ำท่วม นะครับปลูกพูนดิน ได้ จะดีจ้า น้ำจะได้ ไม่ขัง ดินปนทรายได้ จะดีมากๆ ใส่แกลบด้วย จะดีนะครับ ราก จะได้เดินดี ถ้าลงดินแล้ว จะโต เร็วมากๆ ตอนนี้ ไม่สดวกจะส่งนะครับ ขอเวลา นิด ๑ นะครับงานมาก จริงๆ cheers

farao  ขอชื่อ ที่อยู่ ปลายทางด้วยนะครับ geek   santa 
    อัจฉรา พันลำภักดิ์ 14 หมู่ 2 บ แมด ต เชียงดา อ สร้างคอม จ อุดรธานี 41260 แล้วแต่ลุงหมอจะสดวกเจ้าค่ะ กราบ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jul 16, 2013 11:26 pm

Very Happy Very Happy Laughing Smile อัจฉรา พันลำภักดิ์ 14 หมู่ 2 บ แมด ต เชียงดา อ สร้างคอม จ อุดรธานี 41260 แล้วแต่ลุงหมอจะสดวกเจ้าค่ะ กราบ

farao jocolor geek  ขอบคุณครับ ที่ เข้าใจ? พอดี มีปุ๋ยสูตรใหม่ ปรับปรุง เฮอรโมน เอ็มไซน์ เทอร์โบ cheers  คิดว่าจะส่งไปให้ ทดลองใช้นะครับ sunny จะได้ โตไวไว ไปลองใช้กับ พืช ผัก ไร่ นา สวน และดอกไม้ครับ Laughing ผักสวนครัว และ ดอกไม้ จะ เป็นผลไวละจ้า Basketball  ก็ไปลองดูนะครับ ได้ผลดีกว่า ปุ๋ยเคมีแน่นอนจ้า แค่ ฉีด พ่นประจำ santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 17, 2013 9:18 pm

สวนทดลองเพาะชำ อินทผลัม ลุงหมอ farao 

[Only admins are allowed to see this image]
    <br>  
    ได้ 4 ไบละ ต้นนี้ Smile 

Laughing  ปลูกโดย ใช้ดิน ผสม แกลบดิบ 1 / 1  หรือ ทราย + แกลบ ก็ได้

[Only admins are allowed to see this image]
    <br>  
    cheers  ต่อไป อาจจะ ใช้ระบบกึ่ง โฮโดร โพนิค แบบผสมละครับ ใช้ แกลบ + ทราย แล้วน้ำหมัก แทนปุ๋ยเป็น เฮอรโมน แบบน้ำหยด? Rolling Eyes Wink หรือ แช่รากในน้ำสารอาหารพลอยเพชร?

[Only admins are allowed to see this link]<br>  
    Shocked  พื้น ใช้แผ่น พลาสติกดำ ปูพื้น ป้องกันหญ้าขึ้นมา รบกวน และ ไม่ให้ราก ทลุลงดิน geek  รองรับน้ำ รักษาความชื้น jocolor 

Rolling Eyes  กำลังคิด จะยกขอบ แผ่นผ้ายางพาสติก โดยรอบ เพื่อ กักน้ำไว้ แบบ ปลูกโดย ไม่ใช้ดิน กึ่งๆ ละแบบผสมมีวัสดุรองรับ
    <br>
    [Only admins are allowed to see this link]<br>

Laughing Very Happy Smile  ภาพ ต้นพันธุ์ จาก สวนเพาะพันธุ์ ต้นอินทผลัม พันธุ์ ดีเรท นัว ของลุงหมอ ที่ เพาะพันธุ์ไว้ เติบโตได่ 4 ใบ 3 ใบบ้าง 2 ใบก็ยังมี อีกส่วนก็ กำลัง งอกพึ่งโต เท่า ก้านไม้ขีดไฟ แต่ ยังไม่ได้เอามาลงภาพ ละครับ ต้นข้าว ที่ทดลองปลูก พึ่งจะมี 3 ใบเอง ยังกะ ต้นหญ้า ยังไม่ได้เอามาลงภาพ ละครับ  farao santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 26, 2013 4:04 pm

Rolling Eyes Wink Wink Laughing Very Happy Laughing Rolling Eyes  ต้นพันธุ์ อินทผลัม ของสกลนคร และ อุบล ลุงหมอ ส่งให้แล้วละครับ ทาง EMS คง 2 วันคงถึง เตรียมกระถาง ดินวัสดุปลูก ให้พร้อม นะครับ ผมใช้สำลี ห่อพันรากไป farao  เมื่อไปถึง เอาลงดินกระถาง พักก่อนนะครับ ถมดินปลูก สูงแค่ ง่าม กาบใบ นะครับ บางต้น มี 4 ใบ บางต้น 3 ใบละครับ จะลงดินปลูกก็ พูนดิน สักนิด กันน้ำท่วมจ้า cheers  ถ้าดินแห้งจึงจะรดน้ำละครับ ดูแลดีๆ 2 ปี ได้ลูกมากินละ ถ้า 3 ปี สบายๆ ได้ผลมารับประทานแน่นอนจ้า jocolor farao santa 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Fri Jul 26, 2013 8:19 pm

[quote="ลุงหมอ"]Very Happy Very Happy Laughing Smile อัจฉรา พันลำภักดิ์ 14 หมู่ 2 บ แมด ต เชียงดา อ สร้างคอม จ อุดรธานี 41260 แล้วแต่ลุงหมอจะสดวกเจ้าค่ะ กราบ

farao jocolor geek  ขอบคุณครับ ที่ เข้าใจ? พอดี มีปุ๋ยสูตรใหม่ ปรับปรุง เฮอรโมน เอ็มไซน์ เทอร์โบ cheers  คิดว่าจะส่งไปให้ ทดลองใช้นะครับ sunny จะได้ โตไวไว ไปลองใช้กับ พืช ผัก ไร่ นา สวน และดอกไม้ครับ Laughing ผักสวนครัว และ ดอกไม้ จะ เป็นผลไวละจ้า Basketball  ก็ไปลองดูนะครับ ได้ผลดีกว่า ปุ๋ยเคมีแน่นอนจ้า แค่ ฉีด พ่นประจำ santa 
    [/Quote กราบขอบพระคุณเจ้าค่ะ จะรอรับเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Jul 26, 2013 9:25 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Very Happy Laughing Smile อัจฉรา พันลำภักดิ์ 14 หมู่ 2 บ แมด ต เชียงดา อ สร้างคอม จ อุดรธานี 41260 แล้วแต่ลุงหมอจะสดวกเจ้าค่ะ กราบ

[/Quote  กราบขอบพระคุณเจ้าค่ะ  จะรอรับเจ้าค่ะ

Shocked Rolling Eyes Embarassed  ลุงหมอ สับสนละ? geek  จะส่งให้อุดร กลับ เลยไปอุบล? ต้องหาทองหลาง กินแก้ความจำเสื่อมละครับ Rolling Eyes  ไปจำผิดตรงใหนวุ้ย? farao  แล้วลุงหมอ จะ จัดส่งให้ใหม่ ละกันนะครับ cheers santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 31, 2013 9:32 am

Very Happy Laughing Rolling Eyes  ต้น อินทผลัม ที่ส่งผิดไปอุบลฯ 7 ต้น sunny  ผู้รับบอกดีใจ กำลัง อยากได้ geek  รอดตัวไป farao  วานนี้ อังคาร ลุงหมอ ส่งกลอล่องใหม่ ไปทาง จ.อุดร บ้านสร้างคอม ละจ้า 7ต้น ละครับ แต่รีบร้อน ลืมส่งปุ็ยน้ำสูตรใหม่ให้ไปด้วย ขออภัยจ้า geek santa 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Wed Jul 31, 2013 8:55 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Laughing Rolling Eyes  ต้น อินทผลัม ที่ส่งผิดไปอุบลฯ 7 ต้น sunny  ผู้รับบอกดีใจ กำลัง อยากได้ geek  รอดตัวไป farao  วานนี้ อังคาร ลุงหมอ ส่งกลอล่องใหม่ ไปทาง จ.อุดร บ้านสร้างคอม ละจ้า 7ต้น ละครับ แต่รีบร้อน ลืมส่งปุ็ยน้ำสูตรใหม่ให้ไปด้วย ขออภัยจ้า geek santa 
    Sad ได้รับของวันนี้เจ้าค่ะ กราบขอบพระคุณลุงหมอเจ้าค่ะ ไม่เป็นไรเจ้าค่ะมีปุ๋ยที่หมักไว้สูตรของลุงหมอใช้อยู่แต่ก็อยากลองปุ๋ยของลุงหมอเหมือนกัน กราบเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 31, 2013 9:38 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:Very Happy Laughing Rolling Eyes  ต้น อินทผลัม ที่ส่งผิดไปอุบลฯ 7 ต้น sunny  ผู้รับบอกดีใจ กำลัง อยากได้ geek  รอดตัวไป farao  วานนี้ อังคาร ลุงหมอ ส่งกลอล่องใหม่ ไปทาง จ.อุดร บ้านสร้างคอม ละจ้า 7ต้น ละครับ แต่รีบร้อน ลืมส่งปุ็ยน้ำสูตรใหม่ให้ไปด้วย ขออภัยจ้า geek santa 

Sad ได้รับของวันนี้เจ้าค่ะ  กราบขอบพระคุณลุงหมอเจ้าค่ะ  ไม่เป็นไรเจ้าค่ะมีปุ๋ยที่หมักไว้สูตรของลุงหมอใช้อยู่แต่ก็อยากลองปุ๋ยของลุงหมอเหมือนกัน  กราบเจ้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing  ดีีใจด้วยจ้า ที่ส่งถึง เอาลงกระถาง หรือถุงดำก่อนจะดี นะครับ ดินพูนสูงแค่ กลางต้น ไม่กลบคอกาบใบ นะครับ ใช้ทราย 1 ดิน 1 ปุ๋ยคอก 1 แกลบดำหรือ แกลบดิบก็ได้ ถ้ามี 1 จะดีสุดๆจ้า

farao geek  ปุ๋ยรุ่นใหม่ของลุงหมอ เขา เอาไปทดลองกะไผ่หวาน จากไม่ออกหน่อเลย หลัง ฉีดพ่น ตอนนี้ออกหน่อรอบกอ ละครับดูจากภาพที่เขาสงมา? ประมากอละ 20 - 30 หน่อได้ ละครับ?

ใช้ในนาข้า ฝนแล้งพอฉีดพ่น ข้าวกลับแตกกอดีละครับ เขียวกลับมาเลย cherry  มันสัมปะหลัง แตกใบอ่อนละ ฯลฯ ก็ ลองๆกันดู ถ้าไม่ลืมจะส่งไปให้ลองใช้นิ affraid  สวนดอกไม้ ผักก็ งามดี ละครับ? santa santa 
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Tue Aug 06, 2013 1:03 pm

[quote="ลุงหมอ"]

Sad ได้รับของวันนี้เจ้าค่ะ  กราบขอบพระคุณลุงหมอเจ้าค่ะ  ไม่เป็นไรเจ้าค่ะมีปุ๋ยที่หมักไว้สูตรของลุงหมอใช้อยู่แต่ก็อยากลองปุ๋ยของลุงหมอเหมือนกัน  กราบเจ้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing  ดีีใจด้วยจ้า ที่ส่งถึง เอาลงกระถาง หรือถุงดำก่อนจะดี นะครับ ดินพูนสูงแค่ กลางต้น ไม่กลบคอกาบใบ นะครับ ใช้ทราย 1 ดิน 1 ปุ๋ยคอก 1 แกลบดำหรือ แกลบดิบก็ได้ ถ้ามี 1 จะดีสุดๆจ้า

farao geek  ปุ๋ยรุ่นใหม่ของลุงหมอ เขา เอาไปทดลองกะไผ่หวาน จากไม่ออกหน่อเลย หลัง ฉีดพ่น ตอนนี้ออกหน่อรอบกอ ละครับดูจากภาพที่เขาสงมา? ประมากอละ 20 - 30 หน่อได้ ละครับ?

ใช้ในนาข้า ฝนแล้งพอฉีดพ่น ข้าวกลับแตกกอดีละครับ เขียวกลับมาเลย cherry  มันสัมปะหลัง แตกใบอ่อนละ  ฯลฯ ก็ ลองๆกันดู ถ้าไม่ลืมจะส่งไปให้ลองใช้นิ affraid  สวนดอกไม้ ผักก็ งามดี ละครับ? santa santa 
    [/quoteลุงหมอเจ้าขาน้ำทองหลางเจ้าค่ะ อิอิอิLaughing 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 06, 2013 7:35 pm

Very Happy Laughing Laughing Smile  [/quoteลุงหมอเจ้าขาน้ำทองหลางเจ้าค่ะ อิอิอิLaughing

farao farao geek jocolor cheers santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Aug 19, 2013 10:12 pm

Rolling Eyes Wink Laughing  ทำปุ๋ยใช้กันดีก่า แทนยูเรีย 46-0-0 1. - รำ 1 กระสอบ 2. - แกลบดิบ 1 กระสอบ 3. - มูลไก่ 1 กระสอบ 4. - ขี้ค้างคาว 6 กิโลกรัม -5. + น้ำหมักชีวภาพ พลอยเพชรสูตรป้าเช็งหรือของลุงหมอ 1ลิตร + น้ำตาลทราย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 100 ลิตร รดกองปุ๋บ พอชื้นๆ กองไว้ในร่ม หรือ ใส่ถุงปุ๋ย กระสอบ ตั้งไว้ ในร่ม 10 วัน ปุ๋ยเย็นละ นำไปใช้ ได้เลยจ้า -0-cheers 

farao geek ให้ไปทำใช้เองหรือ จำหน่าย ก็ได้ farao เทียบเคียง แทนปุ๋ย เคมี ได้เลยจ้า ดี มีคุณภาพ ถูกกว่าที่ ผลิตขายในตลาด แน่นอน เราสามารถ ผลิตได้เต็มสูตรละครับ *-* ใช้เป็นการ ปรับสภาพดิน รองพื้นก่อนปลูกได้ดี มากๆ ใช้ในไร่มัน สัมปะหลัง ต้นละ 20 ก.ก. ไปเลย ลุงหมอรองพื้น นาข้าว แตกกอได้ 50 ต้น สบายๆ? santa 
    sokong1

อินทผลัม3 ใบ 150บาท/ต้น อยากได้ต้นพันธุ์ มีแบ่งให้ไปปลูกเล่นได้แล้วจ้า Empty ครับ

ตั้งหัวข้อ  sokong1 Wed Feb 12, 2014 3:23 pm

ที่ข้างบ้านเหลือ ประมาณ 2 เมตร พอจะปลูกอินทผลัมได้ปะครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Feb 18, 2014 3:04 pm

sokong1 พิมพ์ว่า:ที่ข้างบ้านเหลือ ประมาณ 2 เมตร พอจะปลูกอินทผลัมได้ปะครับ

farao  sunny  จะปลูกก็ได้นะครับ  ในทะเลทร่ย ที่มี แหล่งน้ำ ผมเห็นเขา ขึ้นที เป็นกลุ่ม ติดๆกันเลย ละครับ 3 ต้นก็มี เผื่อมีต้น ทั้ง ตัวผู้ ตัวเมีย ในจุดเดียวกัน จะได้มีผลให้ได้ทาน ให้ชื่นใจ ลูงหมอเอง ปลูก หลุมละ 2 ต้น เลยละครับ มี เกือบ 60 หลุม เพื่อให้แน่ใจว่า ได้ต้นตัวเมีย ในหลุมให้ผลเราแน่นอนครับผม  cheers farao santa

[Only admins are allowed to see this link]

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 2:31 am