ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ?

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ? Empty ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 08, 2011 1:20 am

Very Happy  Laughing  Smile  เห็น เป็นประโยชน์ เลย ยกมาให้อ่านจ้า  จากเวบป้าเช็ง  Very Happy  santa  ปัจจุบันนี้ที่บ้านคุณแม่จะเป็นคนหมัก หมักสารพัดอย่าง หมักมาได้ปีกว่าแล้วค่ะ และคุณแม่จะเป็นคนทดลองเอง (ให้คนป่วยลองทานด้วย) ดิฉันกับคุณแม่อยู่คนละจังหวัดค่ะ รู้มาว่าคุณแม่รู้จักป้าเช็งตอนคุณแม่ไม่สบาย แล้วเคยไปขอซื้อคนที่เขาหมักมาก่อนมาลองทานดูแล้วหาย ก็เลยหมักเองมาตลอด ดิฉันกลับบ้านไปทีก็จะเห็นถังตั้งอยู่เต็มบ้านไปหมด แล้วคุณแม่ก็จะบอกให้ดูว่ามีวุ้นถังโน้นถังนี้ อวดสรรพคุณให้ฟังด้วย ว่าใครทานแล้วไม่ว่าจะเป็นอะไรก็หาย ล่าสุดคุณแม่เพิ่งเล่าให้ฟังว่า มีคุณลุงคนหนึ่งป่วยเป็นหอบหืด นอนให้ออกซิเจนและให้อาหารทางสายยาง สุดท้ายคุณหมอให้กลับมารักษาตัวที่บ้านค่ะ บังเอิญคนข้างบ้านของคุณลุงรู้จักกับคุณแม่ เห็นแล้วสงสารก็เลยมาขอคุณแม่ คุณแม่ก็เลยให้น้ำพลอยเพชรไปทานค่ะ แค่ 2 ขวดเล็ก ตอนนี้คุณลุงคนนั้นหายเป็นปรกติแล้วค่ะ ทำงานในไร่ได้ด้วย แล้วคุณแม่ยังอวดสรรพคุณมาอีกว่า วุ้นในน้ำผลไม้ ปั่นดื่มเป็นประจำ ก็จะปึ๋งปั๋งด้วยค่ะ ผลการทดลองนี้ได้มาจากเพื่อนๆ ของคุณพ่อค่ะ  cheers  sunny  santa

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Tue Nov 25, 2014 12:13 am, ทั้งหมด 3 ครั้ง
    thanita
    thanita
    สมาชิกทั่วไป

ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ? Empty Re: ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ?

ตั้งหัวข้อ  thanita Thu Sep 08, 2011 9:48 am

อนุโมทนา กับ เจ้าของของความข้างบน
    และ ลุงหมอ ที่นำประสบการณ์ มาบอกต่อค่ะ Very Happy

ป้าของลูกสาว ก็หม่ำวุ้นของลุงหมอ และ วุ้นน้ำผลไม้รวมของ"อายอาย"
    ก็บอกว่า สุขภาพดีขึ้น ถ่ายง่าย นอนหลับสบายค่ะ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ? Empty Re: ประสพการ ผลของ น้ำหมักและ วุ้น ?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 08, 2011 12:15 pm

thanita พิมพ์ว่า:อนุโมทนา กับ เจ้าของของความข้างบน
    และ ลุงหมอ ที่นำประสบการณ์ มาบอกต่อค่ะ Very Happy

ป้าของลูกสาว ก็หม่ำวุ้นของลุงหมอ และ วุ้นน้ำผลไม้รวมของ"อายอาย"
    ก็บอกว่า สุขภาพดีขึ้น ถ่ายง่าย นอนหลับสบายค่ะ Very Happy

cheers Very Happy Laughing Smile ดีใจจัง ความสุข ของลุงหมอก็คือ เมื่อได้ข่าวว่า เขา ทั้งหลาย มีความสุขกัน sunny santa
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Sep 08, 2011 9:36 pm

Very Happy Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ หนูแดงเอาน้ำหมักผลไม้รวม คือ หมอ ยอ ป้อม เพชร ลิ้น จี้ ลำไย อายุ ประมาณ 11 เดือน แล้วก็ผสมน้ำหยดมหาบำบัดที่ลุงหมอส่งไปให้ ผสมลงไปด้วย ให้น้องชายกิน น้องชายโทรมาบอกว่าเป็นไข้ ปวดเมื่อยตามตัว แล้วก็มีน้ำมูกไหลด้วย แต่ปกติน้องชายเขาเป็นโรคภูมิแพ้อยู่แล้ว ถ้าอาการอย่างนี้ใช่ เป็นอาการที่ขับพิษหรือเปล่าเจ้าค่ะ แต่หนูก็บอกน้องชายให้กินไปเรื่อย ๆ นะเจ้าค่ะ เพราะอาการแบบนี้แฟนหนูแดงก็เป็นเหมือนกันตอนทานแรก ๆ หรือว่าลุงหมอจะว่าอย่างไรบ้างเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ santa flower sunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Sep 08, 2011 11:39 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า: Very Happy Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ หนูแดงเอาน้ำหมักผลไม้รวม คือ หมอ ยอ ป้อม เพชร ลิ้น จี้ ลำไย อายุ ประมาณ 11 เดือน แล้วก็ผสมน้ำหยดมหาบำบัดที่ลุงหมอส่งไปให้ ผสมลงไปด้วย ให้น้องชายกิน น้องชายโทรมาบอกว่าเป็นไข้ ปวดเมื่อยตามตัว แล้วก็มีน้ำมูกไหลด้วย แต่ปกติน้องชายเขาเป็นโรคภูมิแพ้อยู่แล้ว ถ้าอาการอย่างนี้ใช่ เป็นอาการที่ขับพิษหรือเปล่าเจ้าค่ะ แต่หนูก็บอกน้องชายให้กินไปเรื่อย ๆ นะเจ้าค่ะ เพราะอาการแบบนี้แฟนหนูแดงก็เป็นเหมือนกันตอนทานแรก ๆ หรือว่าลุงหมอจะว่าอย่างไรบ้างเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ santa flower sunny

Very Happy Laughing Smile ถูกต้องละจ้า ป่วย เป็นตรงใหนก็ จะเจ็บ มีอาการตรงนั้นจ้า เวลา น้ำมูกใหลก็ หยด ใส่จมูก ข้างละ หยด แล้วจะช่วยให้หายไวจ้า ได้ ใบเตย + ทองหลางต้มกินได้ก็ยิ่งดีนะครับ santa
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Fri Sep 09, 2011 7:21 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    หนูแดง พิมพ์ว่า: Very Happy Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ หนูแดงเอาน้ำหมักผลไม้รวม คือ หมอ ยอ ป้อม เพชร ลิ้น จี้ ลำไย อายุ ประมาณ 11 เดือน แล้วก็ผสมน้ำหยดมหาบำบัดที่ลุงหมอส่งไปให้ ผสมลงไปด้วย ให้น้องชายกิน น้องชายโทรมาบอกว่าเป็นไข้ ปวดเมื่อยตามตัว แล้วก็มีน้ำมูกไหลด้วย แต่ปกติน้องชายเขาเป็นโรคภูมิแพ้อยู่แล้ว ถ้าอาการอย่างนี้ใช่ เป็นอาการที่ขับพิษหรือเปล่าเจ้าค่ะ แต่หนูก็บอกน้องชายให้กินไปเรื่อย ๆ นะเจ้าค่ะ เพราะอาการแบบนี้แฟนหนูแดงก็เป็นเหมือนกันตอนทานแรก ๆ หรือว่าลุงหมอจะว่าอย่างไรบ้างเจ้าค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ santa flower sunny

Very Happy Laughing Smile ถูกต้องละจ้า ป่วย เป็นตรงใหนก็ จะเจ็บ มีอาการตรงนั้นจ้า เวลา น้ำมูกใหลก็ หยด ใส่จมูก ข้างละ หยด แล้วจะช่วยให้หายไวจ้า ได้ ใบเตย + ทองหลางต้มกินได้ก็ยิ่งดีนะครับ santa

:D Very Happy น้องชายบอกว่าจะกินจนถึงสิ้นเดือนถ้ายังไม่หายก็จะหยุดกินไปก่อนสักระยะ งิงิ แต่หนูแดงบอกว่าอาทิตย์เดียวก็หายแล้ว ต่อไปสุขภาพก็จะแข็งแรงขึ้น เดี่ยวจะบอกว่ารู้อย่างนี้หน้าจะกินตั้งนานแล้ว งิงิ santa flower ลุงหมอเจ้าขา น้ำท่วมหรือเปล่าเจ้าค่ะ เห็นข่าวบอกว่าน้ำท่วมพิจิตร แต่ก็ลืมถามทุกที มัวแต่คุยเรื่องอื่น ลุงหมอรักษาสุขภาพด้วยนะเจ้าค่ะ santa flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Sep 10, 2011 8:51 pm

Very Happy Laughing Smile น้ำท่าม จ.พิจิตร จริงๆครับ ล้นฝั่งออกมาท่วม แต่ ผมอยู่ห่างแม่น้ำ แล้ว อยุ่ที่ดอน สูงครับเลยรอดไป ขอบใจ ทุกๆท่าน ที่ เป็นห่วงครับ สบายใจได้ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sun Sep 11, 2011 10:49 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile น้ำท่าม จ.พิจิตร จริงๆครับ ล้นฝั่งออกมาท่วม แต่ ผมอยู่ห่างแม่น้ำ แล้ว อยุ่ที่ดอน สูงครับเลยรอดไป ขอบใจ ทุกๆท่าน ที่ เป็นห่วงครับ สบายใจได้ santa
    sunny sunnyก็เป็นห่วงอยู่แย้ว และก็ดีใจเจ้าค่ะที่ได้ยินว่า santa ลุงหมอไม่โดนน้ำท่วมกะว่าจะไปแบกถังน้ำหมักช่วยสักกะหน่อย tongue แต่ก็เศร้าใจ Crying or Very sad Crying or Very sad กะท่านที่ถูกน้ำท่วมจ๊ะ คงลำบากน่าดู ก็ได้แต่ให้กำลังใจและภาวนาให้น้ำลดเร็วๆ สาธุ flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Sep 11, 2011 12:08 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Smile น้ำท่าม จ.พิจิตร จริงๆครับ ล้นฝั่งออกมาท่วม แต่ ผมอยู่ห่างแม่น้ำ แล้ว อยุ่ที่ดอน สูงครับเลยรอดไป ขอบใจ ทุกๆท่าน ที่ เป็นห่วงครับ สบายใจได้ santa
    sunny sunnyก็เป็นห่วงอยู่แย้ว และก็ดีใจเจ้าค่ะที่ได้ยินว่า santa ลุงหมอไม่โดนน้ำท่วมกะว่าจะไปแบกถังน้ำหมักช่วยสักกะหน่อย tongue แต่ก็เศร้าใจ Crying or Very sad Crying or Very sad กะท่านที่ถูกน้ำท่วมจ๊ะ คงลำบากน่าดู ก็ได้แต่ให้กำลังใจและภาวนาให้น้ำลดเร็วๆ สาธุ flower

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes ห่วงแต่ ถัง น้ำหมัก มันจะลอยลงแม่น้ำ มากก่า โชคดี ฝนตกทุกวันแต่ ท่วมแค่ หลังเท้ารอดไป santa
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Sun Sep 11, 2011 4:36 pm

:D Very Happy หนูก็เป็นห่วง กลัวน้ำหมักจะลอยไปกะน้ำ งิงิ และก็เป็นห่วงลุงหมอเหมือนกันนะค่ะ
    รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ santa flower

Very Happy Very Happy หนูแดงขอรายงานผลน้ำหมักที่น้องชายกะคุณลุงที่ดื่ม ตอนนี้ได้ขับพิษออกจากร่างกายหมดแล้ว
    เจ้าค่ะ ปวดเมื่อยตามตัว เป็นไข้ ปวดหัว น้ำมูกไหล ก็หายไปหมดแล้ว ค่ะ sunny flower
    bounce พอตัวเองหาย น้องชายบอกว่าจะให้นกกินบ้าง (เลี้ยงนกกรงหัวจุก) เพราะว่านกหายใจทางปากจะทำอย่างไรดีเจ้าค่ะ santa แล้วก็คุณลุงถามว่าจะดื่มอย่างไรให้น้ำหนักลดลงเจ้าค่ะ lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Sep 11, 2011 9:31 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:

:D Very Happy หนูก็เป็นห่วง กลัวน้ำหมักจะลอยไปกะน้ำ งิงิ และก็เป็นห่วงลุงหมอเหมือนกันนะค่ะ
    รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ santa flower

Very Happy Very Happy หนูแดงขอรายงานผลน้ำหมักที่น้องชายกะคุณลุงที่ดื่ม ตอนนี้ได้ขับพิษออกจากร่างกายหมดแล้ว
    เจ้าค่ะ ปวดเมื่อยตามตัว เป็นไข้ ปวดหัว น้ำมูกไหล ก็หายไปหมดแล้ว ค่ะ sunny flower
    bounce พอตัวเองหาย น้องชายบอกว่าจะให้นกกินบ้าง (เลี้ยงนกกรงหัวจุก) เพราะว่านกหายใจทางปากจะทำอย่างไรดีเจ้าค่ะ santa แล้วก็คุณลุงถามว่าจะดื่มอย่างไรให้น้ำหนักลดลงเจ้าค่ะ lol!

santa Very Happy Smile เออ โล่งใจไป ช่วง 1 พ้น 7 วันแรกไปได้ก็ สบายใจละครับ นกหัวจุก ในกรง ยากอะไร หยดใส่น้ำ ให้เขากินก็ สบายละ จะได้เสียงดี ร้องขันเก่ง อิอิ ประกวดได้ถ้วย สบายๆ Laughing ถ้วยน้ำเขา ใล่ไป 1 หยด affraid ลุงจะลด น.น.ก็ น้ำหมัก ผลไม่รวม อายุ 6 เดือนขึ้นไป 1 ช้อนคาว ผสม น้ำ 1 ลิตร น้ำหยด อีก 6 หยดจ้า ดื่มประจำ งดอาหารเค็ม หวาน มัน พักเดียว หุ่นดีจ้า cheers sunny santa

หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Mon Sep 12, 2011 8:52 pm

santa Very Happy Smile เออ โล่งใจไป ช่วง 1 พ้น 7 วันแรกไปได้ก็ สบายใจละครับ นกหัวจุก ในกรง ยากอะไร หยดใส่น้ำ ให้เขากินก็ สบายละ จะได้เสียงดี ร้องขันเก่ง อิอิ ประกวดได้ถ้วย สบายๆ Laughing ถ้วยน้ำเขา ใล่ไป 1 หยด affraid ลุงจะลด น.น.ก็ น้ำหมัก ผลไม่รวม อายุ 6 เดือนขึ้นไป 1 ช้อนคาว ผสม น้ำ 1 ลิตร น้ำหยด อีก 6 หยดจ้า ดื่มประจำ งดอาหารเค็ม หวาน มัน พักเดียว หุ่นดีจ้า cheers sunny santa

Very Happy Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ ถ้าคนผอมต้องการเพิ่มน้ำหนักจะกินอย่างไรเจ้าค่ะ santa flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Sep 13, 2011 12:11 am

หนูแดง พิมพ์ว่า: santa Very Happy Smile เออ โล่งใจไป ช่วง 1 พ้น 7 วันแรกไปได้ก็ สบายใจละครับ นกหัวจุก ในกรง ยากอะไร หยดใส่น้ำ ให้เขากินก็ สบายละ จะได้เสียงดี ร้องขันเก่ง อิอิ ประกวดได้ถ้วย สบายๆ Laughing ถ้วยน้ำเขา ใล่ไป 1 หยด affraid ลุงจะลด น.น.ก็ น้ำหมัก ผลไม่รวม อายุ 6 เดือนขึ้นไป 1 ช้อนคาว ผสม น้ำ 1 ลิตร น้ำหยด อีก 6 หยดจ้า ดื่มประจำ งดอาหารเค็ม หวาน มัน พักเดียว หุ่นดีจ้า cheers sunny santa

Very Happy Very Happy ลุงหมอเจ้าค่ะ ถ้าคนผอมต้องการเพิ่มน้ำหนักจะกินอย่างไรเจ้าค่ะ santa flower

Very Happy Laughing Smile คน จะอ้วน จะผอมนะ ม้าม น้ำย่อย ตับ ลำใส้ กระเพาะ ผืดปกติ ทั้งนั้นนะครับ น้ำหมัก ผลไม้รวม จะ เข้าไป ปรับสภาพ ชำระล้าง ส่วนเกินในกระเพาะลำใส้ ที่ทำให้ ดูดซิมสารอาหารผิดปกติ เขาจะไป จัดการได้จ้า ทานก่อนอาหารจ้า และของหวานมั่งงิ จะได้เกิดการหมักขยายตัวในลำใส้ cheers santa

เวลาขณะนี้ Fri May 03, 2024 3:44 am