ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

รู้เพศต้นอินทผาลัมไหม

ปริศนา นกแก้ว
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

รู้เพศต้นอินทผาลัมไหม Empty รู้เพศต้นอินทผาลัมไหม

ตั้งหัวข้อ  ปริศนา นกแก้ว Wed Jul 30, 2014 9:39 am

ต้นอินทผาลัม ที่ลุงหมอสามารถรู้เพศไหมค่ะ แล้ว กรณีที่สั่งซื้อมาทดลองปลูก 5 ต้น ต้องเอาเพศเมียมากี่ต้น และเพศผู้กี่ต้นค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

รู้เพศต้นอินทผาลัมไหม Empty Re: รู้เพศต้นอินทผาลัมไหม

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jul 30, 2014 10:30 am

ปริศนา นกแก้ว พิมพ์ว่า:ต้นอินทผาลัม ที่ลุงหมอสามารถรู้เพศไหมค่ะ แล้ว กรณีที่สั่งซื้อมาทดลองปลูก 5 ต้น ต้องเอาเพศเมียมากี่ต้น และเพศผู้กี่ต้นค่ะ

Shocked Rolling Eyes Very Happy  ไม่มีใคร รู้เพศต้นอินทผลัม ที่แน่นอนได้ครับ นอกจากว่า ต้นออกดอกแล้ว หรือได้จากหน่อต้นตัวเมีย ซึ่งจะขายกันแพงมากๆ ประมาณหน่อละ 2 พันบาทครับ?  cheers  แต่ที่พอจะประม่าณได้บ้าง มี 2 วิธีคือ
    1. เลือกต้น อ้วนๆ มีสโพก มักจะได้ ต้นตัวเมีย ต้นผอมๆ จะเป็นตัวผู้
    2. การปลูก ถ้าปลูกต้นจนโคนต้นต่ำ อยู่ในดิน ต้นจะผอม มักได้ตัวผู้ ถ้า ปลูกต้น โคนสูงๆ จมนิดๆเกือบเสมอผิวดิน มักจะตั้งสะโพก จะได้ต้นตัวเมีย *-*ปกติ อินทผลัม เพาะเมล็ด จะได้ ต้นตัวผู้ / ตัวเมีย 50 / 50 ละครับ ในพื้นที่ 1 ไร่ ต้องการ ต้นตัวผู้เพียง 2 ต้นก็ เพียงพอ ละครับ *-*

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 9:51 pm