ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

เจอปัญหาครับ

คนรักหมัก
    สมาชิกทั่วไป

เจอปัญหาครับ Empty เจอปัญหาครับ

ตั้งหัวข้อ  คนรักหมัก Tue May 05, 2015 2:23 pm

1. ผมหมักยอได้ 2 ปี แล้ว สองถัง ถังหนึ่งจะมีหนอนเกาะต้องตักออกทุกวันเลย อยากถามว่าเป็นอะไรไหมถ้าเราจะเอาน้ำมาใช้ จะเป็นๆ หาย ๆ อย่างนี้หลายครั้งแล้ว อีกถังผมใส่ถุงพลาสติกก่อนลงถังไม่มีหนอนเพราะปิดปากไว้
    2. ผมหมักกากที่เหลือจากการเอาน้ำของรังผึ้ง เป็นปีแล้ว อยากทราบสรรพคุณว่าจะใช้รักษาอะไรได้บ้างครับ

ขอรบกวนแค่นี้ครับ study confused
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เจอปัญหาครับ Empty Re: เจอปัญหาครับ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri May 08, 2015 12:19 am

คนรักหมัก พิมพ์ว่า:1. ผมหมักยอได้ 2 ปี แล้ว สองถัง ถังหนึ่งจะมีหนอนเกาะต้องตักออกทุกวันเลย อยากถามว่าเป็นอะไรไหมถ้าเราจะเอาน้ำมาใช้ จะเป็นๆ หาย ๆ อย่างนี้หลายครั้งแล้ว อีกถังผมใส่ถุงพลาสติกก่อนลงถังไม่มีหนอนเพราะปิดปากไว้
    2. ผมหมักกากที่เหลือจากการเอาน้ำของรังผึ้ง เป็นปีแล้ว อยากทราบสรรพคุณว่าจะใช้รักษาอะไรได้บ้างครับ

ขอรบกวนแค่นี้ครับ study confused

Rolling Eyes 1. ผมหมักยอได้ 2 ปี แล้ว สองถัง ถังหนึ่งจะมีหนอนเกาะต้องตักออกทุกวันเลย อยากถามว่าเป็นอะไรไหมถ้าเราจะเอาน้ำมาใช้ จะเป็นๆ หาย ๆ อย่างนี้หลายครั้งแล้ว ?
    farao หนอนยังไม่ตาย เรา จะเป็นไรได้ไงนะ? ตักทิ้งทุกๆ 3-5 วัน และ คลุมผ้า หรือ พลาสติก เช็ดขอบถังประจำ ต่อไปก็ หมดวงจรเอง ละครับ

Shocked 2. ผมหมักกากที่เหลือจากการเอาน้ำของรังผึ้ง เป็นปีแล้ว อยากทราบสรรพคุณว่าจะใช้รักษาอะไรได้บ้างครับ ?
    farao สรรพคุณเอนไซน์จากการหมักลูกยอน้ำผึ้ง เอนไซม์ ช่วยเปลี่ยนอาหารคาร์โบไฮเดรต น้ำตาลและเส้นใยอาหารให้เป็นกรดอินทรีย์ เช่น กรดแลคติก กรดอะซิติก และกรดบิวทีริก ซึ่งมีความเป็นกรดอ่อนๆ ทำให้เอนไซม์มีรสเปรี้ยว และช่วยทำให้การขับถ่ายเป็นไปได้อย่างลื่นสะดวก กรดอินทรีย์ชนิดบิวทีริก เสริมการสร้างดีเอ็นเอ และเพิ่มจำนวนเซลล์บุผิว ในลำไส้ใหญ่ให้มีมาก แข็งแรงมีอายุยืนกว่าเดิม ทำหน้าที่ต้านเชี้อโรคได้ดี ต่อต้านการเกิดเซลล์ มะเร็งลำใส้ใหญ่

2. เอนไซม์ สร้างไวตามิน บี12 ไวตามิน เค และไวตามินบี

หลายชนิด บำรุงเม็ดเลือด เซลล์กล้ามเนื้อ เซลล์ประสาท และเซลล์ทั่วไป

3. ช่วยสร้างเอนไซม์แลคโตส เพื่อย่อยน้ำตาลในนม ทำให้ร่างกายดูดซึมแคลเซียมได้ดีขึ้น

4. สร้างสารต่อต้านเชื้อโรค สารอินทรีย์นี้เรียกว่าแบคทีริโอซิน มีหลายชนิด ได้แก่ acidolin,acidophilin,bulgarican,lactocikimc ,niacin ซึ่งสามารถฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดโทษต่อร่างกายเช่น เชี้อที่ทำให้เจ็บคอ เชื้อที่ทำให้เกิดโรคกระเพาะ อาการอักเสบเรื้อร้ง เชื้อที่เกิดตามผิวหน้งที่ทำให้แผลผุพอง เรื้อรังและดื้อต่อยาปฏิชีวนะ เชื้อที่ทำให้ท้องร่วง และเชื้อที่ทำให้เกิดเหม็นเน่า

5. ช่วยลดระดับคอเลสเตอรอลในเลือด

6. ช่วยในการทำให้ฮอร์โมนเอสโตรเจนมีการนำกลับมาใช้ใหม่ ซึ่งจะช่วยยึดระยะเวลาการหมดประจำเดือน และบรรเทาการเกิดโรคกระดูกพรุนด้วย เนื่องจาก การขาดฮอร์โมนเอสโตรเจนจะทำให้การดูดซึมแคลเซียมบกพร่อง

7. ช่วยบรรเทาผลกระทบที่เกิดจาก การฉายรังสี และเคมี บำบัด หลังการผ่าตัดมะเร็ง ลดอาการแพ้ คลื่นไส้ ผมร่วง ทำให้รับประทารอาหารได้ดีขึ้น และพบว่าทำให้ปริมาณฮีโมโกบินสูงขึ้นด้วย

8. ช่วยลดการเกิดสารก่อมะเร็งบางชนิด เช่น ไนโตรซามีน

9. ช่วยป้องกันการเกิดมะเร็งลำไส้ใหญ่ใน สัตว์ทดลองทั้งในระดับระยะเริ่มต้น และระยะส่งเสริม ของโรคมะเร็ง และในทางระบาดวิทยาพบว่า ในคนมีความสัมพันธ์กับการลดอัตราการเสี่ยงของมะเร็งลำไส้ cheers santa ลุงหมอ

คนรักหมัก

เจอปัญหาครับ Empty Re: เจอปัญหาครับ

ตั้งหัวข้อ  คนรักหมัก Mon May 11, 2015 2:06 pm

Very Happy thank you Smile
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue May 12, 2015 12:40 am

คนรักหมัก พิมพ์ว่า:Very Happy thank you Smile

farao sunny Very Happy Rolling Eyes Wink jocolor santa

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 4:49 pm