ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก

pieere
    สมาชิกทั่วไป

ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก Empty ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  pieere Sat Feb 06, 2016 2:46 pm

รบกวนถามลุงหมอครับ ผมหมักสับปะรด และกระชาย อายุเกือบ4ปีแล้ว ก่อนหน้านี้ครบปี ปกติดี มีวุ้น น้ำใสสีชา รสเปรี้ยว

ได้แบ่งมากินส่วนนึง จากนั้นทิ้งไว้ เปิดดูเป็นระยะทุกเดือนปกติดี

มา2-3เดือนนี้ วุ้นจมลงไปหมดแล้ว มีแผ่นสีขาวแบบกระดาษเลย จับดูลักษณะเหมือนแผ่นหนังหนาๆ ฉีกขาดง่าย

ด้านล่างใต้แผ่นเป็นสีคล้ำเขียวๆดำๆ  น้ำยังใส ไม่มีกลิ่นเน่า แต่รสชาติกลับจืดเหมือนน้ำเปล่าเลย

ลุงหมอทราบมั๊ยครับคืออะไรครับ แล้วยังใช้ได้มั๊ยครับ..

(ตอนครบปีแบ่งมาใช้ แล้วผมเติมน้ำผึ้ง1/5 จนเต็ม) ถังอื่นๆยังปกติดี มี2ถังสับปะรดกับกระชายที่เป็นครับ

รูปภาพ
    ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก 255rtqt
    ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก 21dr8zb
    ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก 2ia4ox2
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก Empty Re: ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Feb 07, 2016 4:21 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes  อาหารเขา หมดละครับ ? ตัก ขาวๆ ทิ้งไปจ้า ผสมน้ำผึ้งหรือน้ำตาล 1 น้ำ 5 ละลาย เติมได้ 1 เท่าตัวของเนื้อ + น้ำ เรียกว่า ขยาย 100% เท่ากับได้มา 2 เท่า ทีนี้ เปรี้ยว จี๊ดเลย ครบ 1 ปีก็ ใช้ได้ ทำได้ ไม่เกิน 3 ครั้ง นะครับ cheers farao santa
    pieere

ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก Empty Re: ถามลุงหมอเรื่องวุ้นน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  pieere Mon Feb 08, 2016 11:21 am

ขอบคุณครับ cheers cheers cheers
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 08, 2016 11:14 pm

pieere พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ cheers cheers cheers
    Very Happy

Wink Smile Laughing farao cherry ยินดีครับ cheers santa
    MongMOng
    MongMOng

ตั้งหัวข้อ  MongMOng Wed May 04, 2016 12:06 pm

น่าสน
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed May 04, 2016 1:53 pm

MongMOng พิมพ์ว่า:น่าสน

Very Happy Laughing Rolling Eyes ครับผม *-* santa

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 5:58 pm