ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

การขยายน้ำหมัก

รัชภร
    สมาชิกทั่วไป

การขยายน้ำหมัก Empty การขยายน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Thu Feb 11, 2016 1:20 pm

ลุงหมอคะ น้ำหมัก 6 เสือ ขยายครั้งที่ 1 เมื่อครบ 1ปี พอครบปีที่ 2 ชิมดู ไม่เปรี้ยวเลย มีแต่รสขม ทำไงดีคะ

การขยายน้ำหมัก 3 ครั้ง ขยายปีที่ เท่าไรบ้างคะ แล้วหลังจากขยาย 3 ครั้งแล้ว จะให้อาหารเขาอย่างไรคะ เติมแต่น้ำผึ้งอย่าง

เดียว ในสัดส่วน 1 ต่อ 5 ใช่ไหมคะ เติมครั้งหนึ่งอยู่ได้กี่ปีคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

การขยายน้ำหมัก Empty Re: การขยายน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Feb 11, 2016 8:57 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ  น้ำหมัก 6 เสือ  ขยายครั้งที่ 1  เมื่อครบ 1ปี   พอครบปีที่ 2 ชิมดู  ไม่เปรี้ยวเลย มีแต่รสขม  ทำไงดีคะ

การขยายน้ำหมัก  3  ครั้ง  ขยายปีที่ เท่าไรบ้างคะ  แล้วหลังจากขยาย  3 ครั้งแล้ว  จะให้อาหารเขาอย่างไรคะ  เติมแต่น้ำผึ้งอย่าง

เดียว ในสัดส่วน 1 ต่อ 5 ใช่ไหมคะ  เติมครั้งหนึ่งอยู่ได้กี่ปีคะ

Very Happy Laughing Smile เอาง่ายๆ ใช้น้ำผึ่ง 1 ต่อ 5 ละลายแล้วเติม เท่าตัว? จาก 1ถัง เป็น 2 แบ่ง วัสดุหมักไป ถังละ เท่าๆกัน? ครั้งที่ 2 ทำ 2 ถังเป็น 4 ครั้งที่ 3 ทำ 4 ถัง เป็น 8 ? ใช้เวลา ปีละ 1 ครั้งที่ ขยาย รวม 3 ครั้ง 3 ปี พอดีครับ ในปีที่ 4? cheers ต่อไปก็ คอยดู ทุกๆ 1 เดือน? ถ้า น้ำยุบ ผสม น้ำผึ้งละลาย เติมใหม่? farao santa
    รัชภร

การขยายน้ำหมัก Empty Re: การขยายน้ำหมัก

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Thu Feb 11, 2016 9:21 pm

ปีที่ 4 ไปแล้ว เติมเท่าที่น้ำยุบเท่านั้นใช่ไหมคะ

แล้วถ้าเจอปัญหาจืด ไม่เปรี้ยวอีก จะทำอย่างไรต่อไปคะ

รบกวนลุงหมอนะคะ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้กำลังกังวลกับน้ำหมักที่จืดไปหลายถังเลยค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Feb 13, 2016 1:50 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:ปีที่ 4  ไปแล้ว  เติมเท่าที่น้ำยุบเท่านั้นใช่ไหมคะ  

แล้วถ้าเจอปัญหาจืด    ไม่เปรี้ยวอีก  จะทำอย่างไรต่อไปคะ

รบกวนลุงหมอนะคะ   ขอบคุณค่ะ  ตอนนี้กำลังกังวลกับน้ำหมักที่จืดไปหลายถังเลยค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes จืดก็ อาหารหมด ผสมเติมจ้า ใช่น้ำผึ้งถ้าน้ำ ยุบน้อยก็ผสมเข้มๆ 1 ต่อ 2 เลยจิ santa
    รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Mon Feb 15, 2016 1:46 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    รัชภร พิมพ์ว่า:ปีที่ 4  ไปแล้ว  เติมเท่าที่น้ำยุบเท่านั้นใช่ไหมคะ  

แล้วถ้าเจอปัญหาจืด    ไม่เปรี้ยวอีก  จะทำอย่างไรต่อไปคะ

รบกวนลุงหมอนะคะ   ขอบคุณค่ะ  ตอนนี้กำลังกังวลกับน้ำหมักที่จืดไปหลายถังเลยค่ะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes จืดก็ อาหารหมด ผสมเติมจ้า ใช่น้ำผึ้งถ้าน้ำ ยุบน้อยก็ผสมเข้มๆ 1 ต่อ 2 เลยจิ santa

ขอบคุณค่ะ ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 15, 2016 7:32 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:

ขอบคุณค่ะ  ลุงหมอ

Rolling Eyes Wink jocolor santa
    farao sunny Very Happy Laughing Laughing Smile Smile

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 7:22 pm