ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร

รัชภร
    สมาชิกทั่วไป

วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร Empty วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Thu Feb 25, 2016 12:40 pm

ลุงหมอคะ รบกวนลุงหมออีกสัก 3 ข้อ นะคะ

1.วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อหมักครบกี่ปีคะ หรือว่าปล่อยไว้ในถังหมักตลอดไปคะ

2.น้ำหมักเก็บไว้ได้กี่ปีคะ

3.ทำอย่างไรจึงจะไม่ให้เกิดวุ้นคะ ในถังหมักมีวุ้นมากจนน้ำแห้งหมดค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร Empty Re: วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Feb 25, 2016 10:40 pm

รัชภร พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ  รบกวนลุงหมออีกสัก  3 ข้อ นะคะ

1.วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อหมักครบกี่ปีคะ   หรือว่าปล่อยไว้ในถังหมักตลอดไปคะ

2.น้ำหมักเก็บไว้ได้กี่ปีคะ

3.ทำอย่างไรจึงจะไม่ให้เกิดวุ้นคะ   ในถังหมักมีวุ้นมากจนน้ำแห้งหมดค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Very Happy Rolling Eyes Shocked 1.วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อหมักครบกี่ปีคะ   หรือว่าปล่อยไว้ในถังหมักตลอดไปคะ?
    farao ปล่อยไว้ในถ้งละครับ จนกว่าจะ ละลายหมด 5ปี ผลไม้ ยังเป็นลูกอยู่เลย ละครับ ละลาย ออกมา ยัง ไม่หมดจ้า เอาไว้ มีแต่จะเพิ่ม คุณภาพครับ

2.น้ำหมักเก็บไว้ได้กี่ปีคะ? เป็น หลายสิบปีครับ ถ้าไม่อญู่กลางแดด ร้อนๆ หรือ ไปต้ม จนเดือด? cheers

3.ทำอย่างไรจึงจะไม่ให้เกิดวุ้นคะ   ในถังหมักมีวุ้นมากจนน้ำแห้งหมดค่ะ? มี 2 วิธีคือ แช่เย็น เป็นการ น๊อกค์ ให้สลบ และ หรือเอาไป ต้ม จนเดือด 20 นาที เป็นการ ฆ่าเชื้อ ผ่านร้อน ละครับ santa
    รัชภร

วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร Empty Re: วัสดุหมักควรเอาออกจากถังเมื่อไร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Thu Mar 03, 2016 11:57 am

ขอบคุณค่ะ ลุงหมอ แต่ก็ยังสงสัยต่ออีกว่า ต้มแล้วจุลินทรีย์ก็ตายหมด แล้วคุณภาพจะเหมือนเดิมหรือคะ แล้วถ้าต้มแล้วจะเก็บต่อไปได้อีกกี่ปีคะ

ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Mar 05, 2016 1:19 am

รัชภร พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะ  ลุงหมอ     แต่ก็ยังสงสัยต่ออีกว่า   ต้มแล้วจุลินทรีย์ก็ตายหมด  แล้วคุณภาพจะเหมือนเดิมหรือคะ  แล้วถ้าต้มแล้วจะเก็บต่อไปได้อีกกี่ปีคะ

ขอบคุณค่ะ  

Very Happy Laughing Rolling Eyes ต้มแล้ว คุณภาพ ก็ หยุดละครับ ไม่มาแค่ใหนก็ เท่านั้นและ ต้องเก็บ ตู้เย็นจ้า cheers ไม่ต้ม ก็ จะสามาถ เก็บได้เป็น 10 ปี ในที่ ร่ม ถึงแห้ง ถ้าเติม น้ำที่ ผสมน้ำตาลลงไป จุลินทรี เอ็นไซน์ ยัง เดิน ขยายตัว ต่อไป เท่ากับ ให้อาหารครับ "แล้วจะ ต้ม ทำไมนะ?" farao santa
    รัชภร

ตั้งหัวข้อ  รัชภร Sun Mar 06, 2016 12:29 am

นั่นสินะคะ แล้วจะต้มทำไม แปลกใจตัวเองจัง

ขอบคุณค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Mar 06, 2016 1:08 am

รัชภร พิมพ์ว่า:นั่นสินะคะ   แล้วจะต้มทำไม  แปลกใจตัวเองจัง

ขอบคุณค่ะ

Shocked Laughing Very Happy Smile Wink Rolling Eyes sunny farao jocolor santa

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 6:44 pm