ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

2 posters

สอบถามการทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธฯ

tokbkk
    สมาชิกทั่วไป
    สมาชิกทั่วไป

สอบถามการทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธฯ Empty สอบถามการทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธฯ

ตั้งหัวข้อ  tokbkk Fri Feb 26, 2016 1:13 pm

สวัสดีค่ะ ลุงหมอ

เพิ่งเริ่มหัดทำน้ำหมักค่ะ จึงเขียนมาขอความรู้เพิ่มเติมจากลุงหมอค่ะ การทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ เพื่อปรับความสมดุลย์ ของร่างกาย ให้แข็งแรง ต้องทำอย่างไรคะ ใช้ 8 อย่างนี้หมักพร้อมกันหรือแยกหมักก่อนแล้วค่อยนำมารวมกันคะ แล้วส่วนอื่นๆ อีก 9-42 ชนิดล่ะคะ
    1. มะขามป้อม
    2. สมอไทย
    3. ลูกยอ
    4. บอระเพ็ด
    5. ลิ้นจี่
    6. ลำใย
    7. ทิ้งถ่อน
    8. กระชาย ทุกๆชนิด

ขอบคุณค่ะ
    ต๊อก
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สอบถามการทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธฯ Empty Re: สอบถามการทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธฯ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Feb 27, 2016 12:36 am

tokbkk พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะ ลุงหมอ

เพิ่งเริ่มหัดทำน้ำหมักค่ะ  จึงเขียนมาขอความรู้เพิ่มเติมจากลุงหมอค่ะ  การทำน้ำหมักสูตร น้ำหยดพุทธมหาบัญญัติ เพื่อปรับความสมดุลย์ ของร่างกาย ให้แข็งแรง ต้องทำอย่างไรคะ  ใช้ 8 อย่างนี้หมักพร้อมกันหรือแยกหมักก่อนแล้วค่อยนำมารวมกันคะ   แล้วส่วนอื่นๆ อีก 9-42 ชนิดล่ะคะ
    2. สมอไทย
    3. ลูกยอ
    4. บอระเพ็ด
    5. ลิ้นจี่
    6. ลำใย
    7. ทิ้งถ่อน
    8. กระชาย ทุกๆชนิด

ขอบคุณค่ะ
    ต๊อก

Very Happy Laughing Smile สูตรพุทธมหาบำบัติถัง 1- ใช้
    2. สมอไทย
    3. ลูกยอ
    4. บอระเพ็ด
    5. ลิ้นจี่
    6. ลำใย
    7. ทิ้งถ่อน
    8. กระชาย ทุกๆชนิด รวม 8 อย่าง หมักพร้อมกัน ถ้ามีน้อย รวมถังเดียว อย่างละ เท่าๆกัน ได้ครับ? และ แยกได้ ถ้ามี อย่างละ มากๆ *-*

ส่วนถัง 2 ส่วนอื่นๆ อีก 9-42 ชนิด ถ้ามีถังใหญ่ ใส่อย่าง ละ 1 เท่าๆกัน รวม ถังเดียวกันได้ เลย เว้น บางชนิด ได้มา มากก็ ควร แยกละครับ และแบ่งไป รวมอย่างละ เท่าๆกันจ้า

farao Wink เมื่อหมักครบ 10 ปีเวลาจะใช้ นำ ถัง 1 และ 2 มากรอง อย่างละ 1 มาผสมเท่าๆกัน บรรจุน้ำหยด ก่อนนำไป ใช้ ผสม หยดลงใน น้ำ 1 แก้วครั้งละ 2-3 หยดทาน วันละ 3 ถึง 4 เวลาจ้า cheers farao santa

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 3:03 pm