ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

น้ำ เย็นใจ
อู๊ดดี้
aswin2495
หนูแดง
ลุงหมอ
thanita
10 posters

มะเฟือง & มะเขือเทศ

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 Empty Re: มะเฟือง & มะเขือเทศ

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 28, 2011 12:13 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ตอนนี้ใช้น้ำหมักดอกอัญชันหมักอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ค้างคืนแค่หมักหลังกลับจากงานตอนเย็นประมาณชม.กว่าก็สระออกค่ะ ก็ทำมาหลายเดือนแล้วค่ะยังไม่เห็นผลค่ะBasketball

เห็ด ถั่วลิสง ลูกพรุนหมักใช้ - เป็นเห็ดอะไรก็ได้ใช่มั้ยคะRolling Eyes แล้วถั่วลิสงกับลูกพรุนสดหาได้ที่ไหนเอ่ย..ที่ตลาดไม่เคยเห็นค่ะมีแต่แห้งRolling Eyes กระเม็งแดง น้ำก็ไม่รู้จักค่ะNo นอกนั้นกำลังหมักถังใหม่พอดีค่ะWink แต่น้ำวุ้นขยายยังไม่ได้ที่ค่ะ งั้นรอถังต่อไปก็ได้ค่ะ แล้วอีกอย่างลุงหมอบอกว่าต้องใส่ตอนตีน้ำกับน้ำตาลน้ำจำได้ค่ะLaughing

[size=16]น้ำต้องทานเห็ดกับปลาซาร์ดีนเพิ่มล่ะค่ะ ส่วนหอยนางรมกับเนื้อซี่โครงหมูก็พอสมควรเพราะมันคาวใช่มั้ยคะลุงหมอRazz Razz Razz [/size]

[size=16]คุณอู๊ดดี้จ๋าSmile ของน้ำล้างหน้าอาบน้ำด้วยน้ำพลอยเพ็ชรจ้า วันก่อนไปหาคุณหมอครบกำหนดตรวจ ปรากฎว่าคุณหมอทักว่า หน้าตาขาวใสเรื่อเป็นสีชมพู ผิวพรรณดีมาก ผิดกับแต่ก่อนหน้าดำมาเลย โหดีใจมากเลยจ้าcheers แล้วยาฮอร์โมนก็ไม่ต้องแล้ว คุณหมอก็ยิ้มแก้มปริคนไข้สุขภาพดีอารมณ์ดี แล้วน้ำก็บอกตรงๆว่าไปทำอะไรมาบ้างจ้า คุณหมอบอกคนเราพอสบายใจอะไรก็ดีไปหมดเนอะWink ก็ต้องขอบคุณลุงหมอของเรานะจ๊ะsunny ...santa ลุงหมอคะ กราบขอบพระคุณค่ะLaughing Laughing [/size]
    Very Happy Wink ว๊าว ดีใจ๋ ด้วยจังเลยคุณน้ำ น้าน ขนาดคุณหมอยังชมเลย สุขภาพจิตแข้งแรงอะไรก็ดีไปโหม๊ด อิอิ อู๊ดดี้ก็จะล้างหน้าด้วยพลอยเพชรเด้อ ดูชิ ใครว่าอะไรยายบ้านี่ก็วิ่งตาม แต่เราตามในสิ่งที่ดีก็ โอเคเนอะ ไม่ว่ากัน รางเนื้อชอบรางยา อิอิ อู๊ดดี้มีฉายาที่น้องสาวคนสวยตั้งให้คือ " คุณอู๊ดดี้คนชอบลอง ลองไปหม๊ด" ยินดีด้วยจ๊ะขอให้คุณน้ำสุขภาพแข็งแรงนะจ๊ะ อยู่เป็นเพื่อนกันไปนานๆ จ๊ะ Very Happy cheers sunny drunken flower
    น้ำ เย็นใจ

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 Empty Re: มะเฟือง & มะเขือเทศ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Jul 28, 2011 4:12 pm

ก่อนล้างหน้าคุณอู๊ดดี้เอาสำลีชุบน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นเช็ดหน้าก่อนจ้า ที่เราเห็นหน้ายังสะอาดน่ะสำลีดำเลยจ้าaffraid ล้างเสร็จแล้วเช็ดหน้าแห้งทาด้วยน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นอีกครั้งเพื่อความชุ่มชื้น ใช้ได้ตั้งแต่หัวจรดเท้าจ้า สรรพคุณจะทำให้หน้าขาวใสไร้ริ้วรอย ป้องกันแสงUV ทาทั้งหน้าตาคิ้วทาหมดจ้าเลยมาถึงคอด้วยจ้า น้ำจะเอาน้ำฝาถังลงด้วยจ้าใช้ได้หัวจรดเท้าเช่นกันเสริมเข้าไปแล้วนุ่มลื่นเด้งจ้า ดีจริงๆRazz Razz

น้ำมันมะพร้าวไม่ต้องซื้อแพงจังทำเองง่ายจ้าLaughing ถ้าคุณอู๊ดดี้อยากได้สูตรจะลงให้จ้าแต่เวลาทำต้องทำไปดูไปนึ จะให้ส่งไปให้ก็ได้นะจ๊ะ บอกมาจ้าcheers flower
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Fri Jul 29, 2011 1:13 pm

ลุงหมอคะขออนุญาตลงสูตรวิธีทำน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นให้คุณอู๊ดดี้ค่ะ

วิธีทำน้ำมันมะพร้าว สกัดเย็น ง่ายและสะดวกมาก

1.ขวดน้ำเปล่าล้างให้สะอาด หัวกะทิที่คั้นเอาแต่หัวกะทิจากตลาด เทใส่ขวดปิดฝา จะผสมน้ำอุ่นจัดหรือไม่ผสมก็ได้ หัวกะทิ 3 กิโลกรัม น้ำอุ่น 1.5 กิโลกรัม กรณีขูดคั้นกะทิเอง กรองแล้วเทใส่ขวดปิดฝาหมักเช่นเดียวกันได้เลย

2.เมื่อตั้งวางไว้ในบ้าน น้ำกะทิจะเกิดเป็น 5 ชั้น คือ 1.ฝ้า 2. น้ำมันใส 3.ครีมกะทิ 4. น้ำหมัก 5. ตะกอนก้นขวด ทิ้งไว้ 12 ชั่วโมง น้ำมันที่สกัดได้แล้วนาน 2-3 วันก็ไม่เป็นไร เมื่อกรองแล้วระเหยน้ำเป็นใช้ได้เหมือนกัน

3.นำผ้าขาวบางพับ 6-8 ชั้นหรือใช้กระดาษสำหรับกรองวางบนตะแกรงหรือ กระชอนตักฝ้าบนใส่ถ้วยไว้ก่อน แล้วตักน้ำมันที่ชั้น 2 ขึ้นมากรอง (กระดาษกรองหาซื้อได้ที่ร้านขายเคมีภัณฑ์) เมื่อตักน้ำมันที่เห็นหมดจะเหลือครีมกะทิที่ชั้น 3 ซึ่งก็จะมีน้ำมันปนอยู่ด้วย ให้ตักขึ้นมาทั้งหมดที่เป็นครีมจะแยกจากขั้นน้ำหมักชัดเจน ตักขึ้นมารวมกับชั้นฝ้าที่อยู่ในถ้วย รอจนน้ำมันในภาชนะกรองหยดหมดแล้ว ก็นำน้ำมันที่ได้จากการกรอง ทำการระเหยน้ำที่เราอาจจะตักติดมาด้วย โดยต้มน้ำร้อนให้เดือดแล้วหาตะแกรงวางบนปากหม้อ จะใช้หม้อซึ้งหรือหม้อนึ่งข้าวเหนียวก็ได้เช่นกัน แต่บางบ้านไม่มีก็ใช้หม้อต้มน้ำร้อนให้เดือดแล้วเบาไฟ นำน้ำมันตั้งวางบนตะแกรงแล้วใช้ช้อนหรือทัพพีช่วยคนให้ฟองอากาศที่ปุดๆหายไปเร็วขึ้น พอไม่มีฟองอากาศก็ปิดไฟตั้งวางทิ้งไว้ น้ำมันนี้ใช้ได้ทันที แต่ถ้าจะนำไปฝากผู้อื่นหรือทำขาย ต้องวางทิ้งไว้ประมาณ 7 วันเพื่อให้มั่นใจว่าไม่มีความชื้นอยู่แล้วจึงค่อยบรรจุขวด น้ำมันจะใสแจ๋ว

กรณีน้ำมันไม่ใส มีสาเหตุ............. 1.ตอนกรองไปขย้ำหรือกดครีมกะทิต้องไม่ไปยุ่งกับฝ้าหรือครีมปล่อยให้ค่อยๆหยดปรกติ 2. ขวดหรือภาชนะไม่นิ่ง ซึ่งปรกติแล้วการตั้งวางไว้เฉยๆพอเป็นน้ำมันเมื่อตักกรองแล้วจะใสแจ๋วเหมือนน้ำ เมื่อนำไประเหยก็ยิ่งใสเพิ่มขึ้นอีก ชั้น1.ฝ้า และชั้น 3. ครีมกะทิ นำมาลงกระทะ พร้อมทั้งตักครีมที่มีอยู่บนผ้าขาวบางลงกระทะด้วยและเมื่อน้ำมันหยดหมดก็นำผ้าขาวบางบิดน้ำมันลงกระทะเช่นกัน เคี่ยวไฟอ่อนๆก็จะได้น้ำมันมะพร้าว ทั้งเกรด A และB รวมกันไว้ใช้ได้อีกส่วนหนึ่ง เกรด A คือน้ำมันที่เราตักขึ้นมากรองไม่หมด เกรด B คือ ครีมกะทิที่ออกมาเป็นน้ำมันหมดแล้ว

ไม่ว่าจะทำอาหารแทนน้ำมันอื่นหรืออาหารเป็นยาป้องกันไม่ให้เกิดโรค หรือช่วยให้โรคดีขึ้น และสุขภาพผิวได้ดีมาก ทำน้ำมะพร้าวธรรมชาติ ใช้บำรุงผิวดีมากๆไม่ว่าวัยใด ใช้ก่อนอาบน้ำหรือหลังอาบนั้นได้ทั้งนั้น ทาผิวหน้านิดๆให้ซึมเข้าผิว หลังอาบน้ำ หรือ ก่อนนอน เช้ามาผิวหน้าดีมากๆ น้ำมันมะพร้าว มดไม่ขึ้นไม่ต้องกลัวมดเลยไม่ว่าจะวางที่ไหนหรืออยู่บนผิว ทานวด ผิวให้ซึมเข้าผิวที่ละจุดไม่มีความมัน แล้วค่อยๆย้ายไปนวดทาจุดอื่นๆ ผิวดีและไม่เกิดโรคบนผิวหนัง ฯลฯ sunny flower
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Tue Aug 02, 2011 4:39 pm

ขอบคุณ คุณ น้ำ เย็นใจ นะคะ
    ที่นำความรู้มาแบ่งปันกัน

ภาพวุ้นที่บ้านค่ะ
    มีวุ้นมะเขือเทศด้วยล่ะ

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 V8UK1
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Aug 02, 2011 4:53 pm

วุ้นสวยมากๆเลยค่ะ คุณตาRazz Razz
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Tue Aug 02, 2011 4:59 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:วุ้นสวยมากๆเลยค่ะ คุณตาRazz Razz

จ้า ถ่ายไว้อาทิตย์ที่แล้วอ่ะค่ะ

ไมยราพก็มีวุ้นแล้วนะคะ
    แต่ไม่ได้ลง
    มะขามป้อม ด้วย
    เดี๋ยววันหลังถ่ายมาให้ดูใหม่

ย่านางที่เกิดวุ้นเร็วก็เพราะคำแนะนำของ "ลุงหมอ"
    ที่บอกให้ใส่วุ้นปั่นไปด้วย ตอนหมัก
    แป๊บเดียว ได้วุ้นแล้ว

คุณน้ำ ก็มาลงรูป ให้ชมบ้างซิคะ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Tue Aug 02, 2011 5:05 pm

อีกนิด หนึ่ง ตะลิงปลิง กะอะไรหว่า

ทิ้งถ่อน ทองหลาง ใบเตย ช่วยด้วยค่าาาา

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 UAbNA
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Aug 02, 2011 7:14 pm

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เก่ง จริงๆ วุ้นที่ปั่น นำลงไปต่อวุ้นจะ ช่วยกระตุ้นได้ดี ต้องรู้อย่าง 1 คือ วุ้น เป็น หัวยาสมุนไพรที่มีคุณภาพ มากกว่า น้ำหมัก จึงแรง มากกว่าเช่น วุ้นมะขามป้อม 2 ปี ถ้าไปให้คนแก่ทาน จะเพิ่มพลังหมือนกินกระทิงแดง ลิโพ ปานนั้นเลย?สรุป เพิ่มพลัง และ คุณภาพสมุนไพร นั่นเองจ้า cheers sunny santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Aug 02, 2011 8:04 pm

thanita พิมพ์ว่า:ขอบคุณ คุณ น้ำ เย็นใจ นะคะ
    ที่นำความรู้มาแบ่งปันกัน

ภาพวุ้นที่บ้านค่ะ
    มีวุ้นมะเขือเทศด้วยล่ะ

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 V8UK1
    สวยงามจริงๆจ๊ะ sunny
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Tue Aug 02, 2011 9:24 pm

:D Very Happy I love you วุ้นของคุณธนิตา สวยงามมากค่ะ I love you santa sunny flower
    santa lol! เอาปั้นกินบ้างหรือยังค่ะ
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Wed Aug 03, 2011 12:35 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เก่ง จริงๆ วุ้นที่ปั่น นำลงไปต่อวุ้นจะ ช่วยกระตุ้นได้ดี ต้องรู้อย่าง 1 คือ วุ้น เป็น หัวยาสมุนไพรที่มีคุณภาพ มากกว่า น้ำหมัก จึงแรง มากกว่าเช่น วุ้นมะขามป้อม 2 ปี ถ้าไปให้คนแก่ทาน จะเพิ่มพลังหมือนกินกระทิงแดง ลิโพ ปานนั้นเลย?สรุป เพิ่มพลัง และ คุณภาพสมุนไพร นั่นเองจ้า cheers sunny santa

ได้คุณครูดีนี่คะ กราบขอบพระคุณค่ะ

วุ้นมะขามป้อม ของหนูปีครึ่งค่ะ

รออีกนิด ใกล้ สองปีแล้วว
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Wed Aug 03, 2011 12:51 am

หนูแดง พิมพ์ว่า: :D Very Happy I love you วุ้นของคุณธนิตา สวยงามมากค่ะ I love you santa sunny flower
    santa lol! เอาปั้นกินบ้างหรือยังค่ะ

วุ้นของพี่หนูแดงก็ตัวอ้วน แม่เลี้ยงดี สวดมนต์ให้ฟังด้วย

วุ้นของหนูจะเสริมพลังพีระมิด ด้วยนะคะ flower

สวดมนต์ให้ฟังบ้างนิดหน่อย

บางถังก็เอาพระผงจักรพรรดิ์ วัดถ้ำเมืองนะ เชียงใหม่วางไว้ด้านบน

แล้วก็อธิษฐาน ให้คนนำไปกินแล้วสุขภาพดี

ปั่นแจกคนอื่นไปหลายคนแล้วค่ะ

แต่ตัวเองไม่ค่อยได้กินหรอกค่ะ นาน ๆ ถึงจะหม่ำที

มีคนมาแนะนำคนที่ป่วยเป็นมะเร็งเต้านมว่า

ให้นำวุ้น มาแปะ ต้องรอย ผ่าตัด เพื่อดูดเลือด ดูดหนองออก ก็เลยให้เค้าไป

แต่ยังไม่ได้ตามผลค่ะ ว่าเป็นไงบ้าง cheers

น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Wed Aug 03, 2011 4:38 pm

thanita พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:วุ้นสวยมากๆเลยค่ะ คุณตาRazz Razz

จ้า ถ่ายไว้อาทิตย์ที่แล้วอ่ะค่ะ

ไมยราพก็มีวุ้นแล้วนะคะ
    แต่ไม่ได้ลง
    มะขามป้อม ด้วย
    เดี๋ยววันหลังถ่ายมาให้ดูใหม่

ย่านางที่เกิดวุ้นเร็วก็เพราะคำแนะนำของ "ลุงหมอ"
    ที่บอกให้ใส่วุ้นปั่นไปด้วย ตอนหมัก
    แป๊บเดียว ได้วุ้นแล้ว

คุณน้ำ ก็มาลงรูป ให้ชมบ้างซิคะ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ขอสารภาพค่ะ แค่พิมพ์ถามตอบได้ก็เก่งแล้วค่ะ ขอชื่นชมวุ้นของคุณตากับคุณหนูแดงไปเรื่อยๆดีกว่าค่ะ...มีความสุขจังcheers bom sunny Laughing Razz
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Wed Aug 03, 2011 5:08 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    ขอสารภาพค่ะ
    แค่พิมพ์ถามตอบได้ก็เก่งแล้วค่ะ ขอชื่นชมวุ้นของคุณตา
    กับคุณหนูแดงไปเรื่อยๆดีกว่าค่ะ...
    มีความสุขจังcheers bom sunny Laughing Razz

"เมื่อก่อน ตอนยังไม่มี มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 BhzYSทำอะไรเกี่ยวกับคอมไม่เป็นเลยค่ะ

แต่พอมีสาวน้อยคนนี้ เป็นแรงบันดาลใจ ก็อยากทำรูปเป็น ก็เลยพยายามเรียนรู้ค่ะ" Very Happy
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Aug 04, 2011 12:30 pm

ก็น่าหรอกค่ะ...น่ารักขนาดนั้น..ท่าทางช่างเจรจาด้วยใช่มั้ยคะflower queen
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Thu Aug 04, 2011 12:35 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ก็น่าหรอกค่ะ...น่ารักขนาดนั้น..ท่าทางช่างเจรจาด้วยใช่มั้ยคะflower queen

ใช่เลยค่ะ พูดเยอะมาก
    แต่ถ้าไม่ถูกใจ คุณเธอ ก็จะไม่พูดเลยค่าาาา

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 V7YWB
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Aug 04, 2011 12:46 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ก็น่าหรอกค่ะ...น่ารักขนาดนั้น..ท่าทางช่างเจรจาด้วยใช่มั้ยคะflower queen

ใช่เลยค่ะ พูดเยอะมาก
    แต่ถ้าไม่ถูกใจ คุณเธอ ก็จะไม่พูดเลยค่าาาา

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 V7YWB

รูปนี้น่ารักมากเลยค่ะVery Happy ....หน้าผากสวยมาก คนจีนเค้าว่าโหงวเฮ้งดี มั่งมีเงินทอง เค้าว่าให้เปิดหน้าผากไว้รับแสงรับพลัง รับเงินรับทองค่ะ(ฟังเขามาอีกทีค่ะ)cheers queen
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 04, 2011 3:37 pm

Very Happy Laughing Smile ว้าวๆๆๆๆ..หลาน ลุงตา น่ารักวุ้ย? สวย ปานนาฟ้า ลอยมาจากนภากาศ ตัวจริงๆเขา เห้นละน่ารักออกฉลาดสุดๆ santa
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Aug 04, 2011 3:52 pm

Very Happy เข้าเวปไม่ได้หลายวัน ลูกพึ่งทำให้ใหม่เข้าได้วันนี้เอง เห็นวุ้นของคุณตา คุณหนูแดง สวยจัง
    ยิ่งมีมานะที่จะชักชวนให้คนรอบข้าง หมักกันเยอะ ๆ คงจะต้องรบกวนลุงหมอขอวุ้นปั่นมาขยายบ้างแล้วล่ะ
    ได้ชื่นชม เห็นแล้วมีความสุขดีจัง ทั้งวุ้นและสาวน้อยน่ารักจริง :D
    เจอคนอิจฉาแล้วไม่ล่ะ คุณตา Smileขออนุญาตเอารูปไปอวดชาวหมักที่บ้านใกล้เรือนเคียงนะค่ะ Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Aug 05, 2011 12:34 am

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy เข้าเวปไม่ได้หลายวัน ลูกพึ่งทำให้ใหม่เข้าได้วันนี้เอง เห็นวุ้นของคุณตา คุณหนูแดง สวยจัง
    ยิ่งมีมานะที่จะชักชวนให้คนรอบข้าง หมักกันเยอะ ๆ คงจะต้องรบกวนลุงหมอขอวุ้นปั่นมาขยายบ้างแล้วล่ะ
    ได้ชื่นชม เห็นแล้วมีความสุขดีจัง ทั้งวุ้นและสาวน้อยน่ารักจริง :D
    เจอคนอิจฉาแล้วไม่ล่ะ คุณตา Smileขออนุญาตเอารูปไปอวดชาวหมักที่บ้านใกล้เรือนเคียงนะค่ะ Laughing

Very Happy Laughing Smile เอาว่า รอนิดละกันครับ มีเวลาจะ จัดการให้จ้า ถ้าช้า เตือนด้วยนิ อาจลืมจ้า affraid santa
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Fri Aug 05, 2011 12:56 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Very Happy Laughing Smile ว้าวๆๆๆๆ..หลาน ลุงตา น่ารักวุ้ย? สวย ปานนาฟ้า ลอยมาจากนภากาศ ตัวจริงๆเขา เห้นละน่ารักออกฉลาดสุดๆ santa

"ขอบพระคุณ สำหรับคำชมค่ะ
    รอมา 10 ปี คนนี้ ใช่เลย ที่รอคอย" Very Happy Very Happy

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy เ เห็นวุ้นของคุณตา คุณหนูแดง สวยจัง
    ยิ่งมีมานะที่จะชักชวนให้คนรอบข้าง หมักกันเยอะ ๆ
    ทั้งวุ้นและสาวน้อยน่ารักจริง :D

"ได้เลยค่ะ เต็มใจอย่างยิ่ง" Very Happy Very Happy

อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Sat Aug 06, 2011 3:23 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:
    ขอสารภาพค่ะ
    แค่พิมพ์ถามตอบได้ก็เก่งแล้วค่ะ ขอชื่นชมวุ้นของคุณตา
    กับคุณหนูแดงไปเรื่อยๆดีกว่าค่ะ...
    มีความสุขจังcheers bom sunny Laughing Razz

"เมื่อก่อน ตอนยังไม่มี มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 BhzYSทำอะไรเกี่ยวกับคอมไม่เป็นเลยค่ะ

แต่พอมีสาวน้อยคนนี้ เป็นแรงบันดาลใจ ก็อยากทำรูปเป็น ก็เลยพยายามเรียนรู้ค่ะ" Very Happy
    ลูกใครหนอ.. พ่อช่างปั้น หนูน่ารักจังเลยลูก ป้าคิดว่านางในวรรณคดีที่ไหน ที่แท้สาว เมืองโคราชนี่เอง sunny flower
    thanita
    thanita

ตั้งหัวข้อ  thanita Thu Aug 11, 2011 2:50 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ลูกใครหนอ.. พ่อช่างปั้น หนูน่ารักจังเลยลูก ป้าคิดว่านางในวรรณคดีที่ไหน ที่แท้สาว เมืองโคราชนี่เอง sunny flower

"ใช่แล้ว เหม่ง ๆ ตาโต ๆ แบบนี้ "อายอาย" เองค่ะ ป้าอู๊ดดี้
    ขอบคุณนะคะ ที่ชมหนู Very Happy
    yodnoy92

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 Empty ตาที่เคยเป็นต้อ กินเกือบถึงตาดำแล้ว

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Wed Nov 07, 2012 12:12 pm

thanita พิมพ์ว่า:"ขออนุญาตลุงหมอด้วยนะคะ"

ไม่ได้ค่าโฆษณา และอะไรทั้งสิ้น

พอดีคุณสามีกินแล้วตาที่เคยเป็นต้อ กินเกือบถึงตาดำแล้ว

ยุบ เกือบหายแล้วค่ะ ตอนที่ซื้อกิน ก็ตอนที่ป้าถูกจับ

ดูในเน็ต แล้วได้รู้จักวัดนี้ ก็เลยไปซื้อ และหมักเอง

ท่านทำสะอาดมาก ๆ ตรวจกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ทุกปี

มีเครื่องกรอง ขายที่วัด ขวดละ 100 บาทค่ะ 5 ลิตร

แต่ถ้าสูตรเข้มข้นกระชายดำ จะเพิ่มเป็น 200 บาทค่ะ เพิ่งออกใหม่

อายุการหมักน่าจะ 8 - 9 ปี แล้วค่ะ

หมักสมุนไพรหลายชนิดมาก

สถานที่วัดก็ร่มรื่น ๆ มีนกยูง สมุนไพร หลายอย่างค่ะ

"น้ำหมักผลไม้สมุนไพรไทยเพื่อสุขภาพ"

วัดป่าคูเมืองเก่า ตำบลหนองงูเหลือม อำเภอเฉลิมพระเกียรติ
    สอบถามเพิ่มเติม ท่านมหาประเสริฐ โทร. 087-875-8308

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 0610201001

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 0610201002

มะเฟือง & มะเขือเทศ - Page 3 0610201003

ธรรมชาติภายในวัดป่าคูเมืองเก่า ให้ความสดชื่นแก่ทุกท่านที่ไปเยี่ยมเยือน
    เพราะมีพันธุ์ไม้ต่างๆ เช่น หมากแดง จันผา จันแดง
    ซึ่งมีคุณสมบัติในการฟอกอากาศให้บริสุทธิ์ ชอบน้ำ ปลูกเป็นแนวกำแพง
    ช่วยลดมลภาวะบริเวณที่อยู่อาศัย หรือปลูกเป็นไม้ประดับสวนก็ได้
    ผู้สนใจสามารถเยี่ยมชมได้ที่วัดป่าคูเมืองเก่า

สวัสดี ครับ
    ---ผม เพิ่งอ่านเจอในกระทู้เก่านี้ >>> พอดีคุณสามีกินแล้วตาที่เคยเป็นต้อ กินเกือบถึงตาดำแล้ว
    ยุบ เกือบหายแล้วค่ะ<<<< เขาเป็นต้อกระจกหรือเปล่าครับ?
    ---- ผมเป็นต้อกระจกข้างขวาไปผ่าตามาแล้ว ตามัวหมอบอกว่า เซลในตามันตาย ลดลงเรื่อยๆ เพราะอายุมาก ผมใช้ยาหยอดตาที่หมอให้มาปีกว่าไม่ดีขึ้นเลย หมอบอกตามันอักเสบง่าย คง หมดหวัง ผลตามมา ข้างขวามัวมากเลย และอักเสบอยู่ตลอดเวลา ผมหยอดตาหมอแผนปัจุบันมาปีกว่าไม่ดีขึ้นเลยเลิก และด้านขวาก็เป็นต้อกระจกประมาณ50%
    ---ผมหันมาใช้ยาหยอดตาของป้าเช็ง โดยใช้หยอดทั้งสองข้าง และขวดยาของป้าเช็งก็ไม่บอกวิธีใช้ เลย ผมใช้หยอดวันละสองครั้ง เช้าและก่อนนอนครั้งละ1 หยด
    ---ผมอ่านกระทู้เก่าๆของลุงหมอบอกว่าควรใช้หยอดต่อเมื่อจำเป็นเท่านั้น ผมเลยหยุดใช้จนกว่าจะหาข้อมูลเพิ่มเติม
    ---ผมใช้น้ำหยด+น้ำผลไม้ ของลุงหมอ
    ----ผม ต้องการจะได้รายละเอียด ตัวเสริม ที่ คุณสามีของคุณใช้ดื่ม และใช้ยาหยอดตาหรือไม่ ผมจะติดต่อ
    วัดป่าคูเมืองเก่า ตำบลหนองงูเหลือม อำเภอเฉลิมพระเกียรติ
    สอบถามเพิ่มเติม ท่านมหาประเสริฐ โทร. 087-875-8308
    จะบอกท่านว่าใช้น้ำหมักชนิดไหนบ้างครับขอคำแนะนำอย่างละเอียดด้วยครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Nov 11, 2012 10:14 am

Very Happy Laughing Smile เพื่อทำนุบำรุง และ ชาวโลก มีความสุข ลุงหมอไม่ได้ว่าอะไร? sunny ยินดีจ้า

Rolling Eyes Wink Laughing มีสิ่ง ติติง เล็กน้อย เรื่องที่ สูตรที่เขาใช้ จะมีการ ดองหมักเกลือ เป็นส่วนประกอบหลัก? affraid มีผลเสีย โดยตรง ต่อโรค มะเร็ง ตับ ไต เบาหวาน ความดัน โรคเลือด หัวใจ? ที่ลุงหมอห้ามใช้ เกลือหรือเค็มทุกๆชนิด ( สูตรเดิม จะใช้ ปัสสาวะ หรือฉี่ เป็นยาหลัก นี่เขาใช้เกลือแทน ) จะเป็นยารักษาโรคชนิด1 การดื่มน้ำปัสสาวะรักษาโรค. น้ำปัสสาวะบรรเทาโรค ธรรมะโอสถสูตรโบราณกาล น้ำปัสสาวะดื่มได้ มีสารให้ความชุ่มชื้นหรือมอยเจอร์ไรเซอร์ สารละลายลิ่มเลือดในหัวใจ ..ฯ ? ต้องแล้วแต่ เจ้าของสูตร ละครับ ผมไม่มีความเห็น geek

farao ลุงหมอ มีความเห็นเช่นนี้จึง ไม่สนับสนุนโดยตรง? และ ไม่ได้คัดค้านจ้า cheers Laughing เพราะ ลุงหมอ เห็นว่า เกลือ จะมีผลเสียต่อ ตับได? ต้นเหตุของโรคร้ายทั้งปวง? jocolor santa ลุงหมอ

เวลาขณะนี้ Fri May 17, 2024 3:03 pm