ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต  Empty ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Apr 11, 2012 2:04 pm

Very Happy  Laughing  Smileมีหลายๆท่าน ถามมา เรื่องโรคพุ่มพวง หรือ HLE โรคพุ่มพวง โรคเอสแอลอี (Systemic Lupus Erythematosus - SLE) หรือ โรคลูปัส จัดเป็นโรคที่เรื้อรังชนิดหนึ่ง ที่อยู่ในกลุ่มภูมิคุ้มกันเพี้ยน ซึ่งไม่ได้เป็นโรคที่มีอันตรายร้ายแรงอย่างที่ผู้คนส่วนมากเข้าใจ โรคเอสแอลอีเกิดจากการที่ผู้ป่วยมีการผลิตโปรตีนของภูมิคุ้มกันในเลือดที่เรียกว่า "แอนติบอดี้" ขึ้นมามากเกินปกติ ทำให้เกิดปัญหาในอวัยวะส่วนต่างๆ ของร่างกายไม่ว่าทั้งทางตรงและทางอ้อม กล่าวคือ จากปกติที่ภูมิคุ้มกันในร่างกายจะต่อต้านเชื้อโรคและสิ่งแปลกปลอม เช่น แบคทีเรีย หรือไวรัสจากภายนอกร่างกาย แต่กลับต่อต้านร่างกายของตัวเอง จนทำให้เกิดการอักเสบที่อวัยวะต่างๆ ถ้าเป็นรุนแรงจะมีการทำลายอวัยวะภายในด้วย เช่น ไต หัวใจ ปอด และระบบประสาท
    *-*.... เด็กหญิงข้าวฟ่าง อ.เนินมะปรางค์ จ.พิษณุโลก อายุ 12 รักษา ร.พ. ราชวิถีมา 3ปี กินยาครั้งละ 12 เม็ดไม่ดีขึ้น ยาเคมีที่รับมา ทำให้กระดูกพรุน. ตัวบวม. ปวดตามข้อ และ กล้ามเนื้อ? ใช้น้ำหยด มหาบำบัติ เป็นประจำ งดเค็ม มัน หวาน 4 เดือน เมื่อครบกำหนด หมอนัดตรวจ?
    ผล... หมอ ตรวจแล้ว? ผล โปรตีน ไม่รั่ว เม็ดเลือด ดีขึ้นไต ดีขึ้น คุณหมอบอก รับยา ร.พ.ไปควบคุมอาการ แค่ ครั้งละ 1 เม็ดพอละ? ถ้ามีอาการ? จึงจะให้ทาน และให้ ทานเค็มอ่อนๆได้ บ้างแล้ว? จากเดิม ให้งดเค็ม เด็ดขาด?

*-*... หมอถามอีกว่า ไป รักษาหรือทาน อะไร มาจากใหน? *-* จากเดิม ที่ก่อน จะมาทานน้ำหยด พุทธมหาบำบัติ มีอาการ อ่อนเพลีย ปวดเมื่อยตามตัว เป็นใข้ประจำ อ่อนเพลีย ไม่มีแรง ผิวดำ ตัวบวม น.น. เพิ่มมาก มีอาการ ท้องอืด? *-* ยิ้มและ ไม่ตอบ? แค่บอกว่า... ก็หมอห้ามกินน้ำหมัก? แต่ หนูหายได้แล้ว?
    *-*...ดูแลอาหาร งดเค็ม มัน หว่าน โดย การทาน แกงส้ม ต้มยำ แกงเรียง แกงเหลือง ต้มจืด? ใช้น้ำหมักผลไม้รวม+สมุนไพรทิ้งถ่อน 1 ฝา น้ำ 1 ลิตร มหาบำบัติ ครั้งละ 2 หยด ทุกๆแก้วที่ จะรินมาทาน ดื่มแทนน้ำปกติ หมด ผสมใหม่ 4 เดือน เด็กอาการดีขึ้น ปัจจุบัน เล่นกีฬา แบ๊ทมินตั้น ออกกำลังกาย ไม่บวม ได้ละครับ?
    น้ำหมัก ถ้า ถูกสูตร และ ดูแล คุมอาหารดีๆ หายได้ สบายมากครับ y เวลา ทานน้ำหยดพุทธมหาบำบัติ เขาก็ไม่ได้ ทิ้ง ยาเดิม ภายหลัง เด็กเขาค่อยๆ หยุดยาเคมี เองละครับ แต่ เวลาปวดไต ต้อง ใช้ต้นหญาหนวดแมวมา ต้มทาน นะครับ cheers ไม่มีอะไรที่ แก้ใขไม่ได้ จริงๆ สำคัญ ปล่อยให้ป่วย ผุ พังจน แก้ใขไม่ได้แล้ว ถึงจะมาให้เราซ่อม?
    ในปัจจุบัน ยังไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง? ของ โรคเอสแอลอี แน่ชัด แต่จากหลักฐานทางการวิจัย หมอประมาณว่า? ..พบว่า โรคนี้มีความเกี่ยวข้องกับกรรมพันธุ์, ฮอร์โมน และการติดเชื้อโรค (โดยเฉพาะเชื้อไวรัส) นอกจากนี้ ยังมีปัจจัยบางอย่างที่ทำให้ผู้ป่วยที่เป็นหรือมีโอกาสเป็น โรคเอสแอลอี มีอาการรุนแรงขึ้น เช่น แสงแดด โดยเฉพาะแสงอุลตร้าไวโอเลต การตั้งครรภ์ และยาบางชนิด

santa ลุงหมอ

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Sun Feb 15, 2015 11:01 pm, ทั้งหมด 6 ครั้ง
    น้ำ เย็นใจ
    สมาชิกทั่วไป

ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต  Empty Re: ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Apr 12, 2012 3:14 pm

ลุงหมอคะ เวลาปวดไต หรือปวดกรณีที่เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ลุงหมอให้ต้มหญ้าหนวดแมวดื่ม แสดงว่าหญ้าหนวดแมวมีคุณสมบัติแก้ปวด แก้อักเสบใช่มั้ยคะ แล้วถ้าปวดหรืออักเสบที่อื่นใช้ได้มั้ยคะVery Happy

ลุงหมอคะ น้ำขอรายงานค่ะที่น้ำปวดหลังใต้เข็มขัดด้านข้าง แล้วลุงหมอบอกไตอักเสบให้ต้มหญ้าหนวดแมวดื่ม 2 วันหาย จริงๆค่ะ วันที่ 2 หายปลิดทิ้งเลยค่ะ
    กราบขอบพระคุณลุงหมอค่ะsunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต  Empty Re: ไตเสื่อม SLE โรคพุ่มพวง เลือด และไต

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Apr 12, 2012 4:22 pm

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ เวลาปวดไต หรือปวดกรณีที่เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ลุงหมอให้ต้มหญ้าหนวดแมวดื่ม แสดงว่าหญ้าหนวดแมวมีคุณสมบัติแก้ปวด แก้อักเสบใช่มั้ยคะ แล้วถ้าปวดหรืออักเสบที่อื่นใช้ได้มั้ยคะVery Happy

santa ถ้าที่คอ ใข้หวัด ใช้ ฟ้าทลายโจร จ้า เอาชนิดเม็ดละกัน 3-5 วันหาย

ลุงหมอคะ น้ำขอรายงานค่ะที่น้ำปวดหลังใต้เข็มขัดด้านข้าง แล้วลุงหมอบอกไตอักเสบให้ต้มหญ้าหนวดแมวดื่ม 2 วันหาย จริงๆค่ะ วันที่ 2 หายปลิดทิ้งเลยค่ะ

Shocked Rolling Eyes ห้ามทานต่อเนื่อง มันขับปัสสะวะ กลับ ทำลายไต สะอาดเกินนิ santa
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Tue Apr 17, 2012 3:49 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:ลุงหมอคะ เวลาปวดไต หรือปวดกรณีที่เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ลุงหมอให้ต้มหญ้าหนวดแมวดื่ม แสดงว่าหญ้าหนวดแมวมีคุณสมบัติแก้ปวด แก้อักเสบใช่มั้ยคะ แล้วถ้าปวดหรืออักเสบที่อื่นใช้ได้มั้ยคะVery Happy

santa ถ้าที่คอ ใข้หวัด ใช้ ฟ้าทลายโจร จ้า เอาชนิดเม็ดละกัน 3-5 วันหาย

Shocked Rolling Eyes ห้ามทานต่อเนื่อง มันขับปัสสะวะ กลับ ทำลายไต สะอาดเกินนิ santa

ค่ะลุงหมอ กราบขอบพระคุณค่ะsunny
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Apr 21, 2012 11:57 pm

Very Happy Laughing Smile ในรายที่ ต้องล้างได และเพราะไตอักเสบ ให้เขาใช้ หญ้าหนวดแมว และ น้ำหยด พุทธมหาบำบัติ หยดน้ำดื่มทานประจำ สลับกับทาน พญาวานรตำบดกับน้ำซาวข้าว 2-3 ครั้ง ไม่นานก็ อาการดีขึ้น ไม่เกิน 3 เดือนนะครับ เที่ยวได้ละ ก็ดีขึ้น ต้องงดเค็ม ห้ามพวกอาหาร รสจัด กลิ่นแรง เช่นสะตอ เมล็ดกระถิน ขนุน ทุเรียน ผักชีฝรัง สะระแหน่ ฯลฯ เปรี้ยวต้มยำ และจืดไว้จะดี cheers santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon May 06, 2013 1:58 pm

Very Happy Laughing  Rolling Eyes  Wink  วันนี้ มีโทรมา  Smile ถามจาก อุบลฯ เรื่องโรคพุ่มพวง ก็  ขอให้ งดเค็ม มัน ทุกๆชนิดนะครับ น้ำหมักผลไม้รวมอายุ 1 ปี ขึ้นไป สูตร มหาบำบัติ ยิ่งดีครับ  ถ้าได้อายุเกิน 10 ปี ขึ้นไป? คุมอาหาร ไม่เค็มไม่มันได้? ทานต้มยำ เปรี้ยวมะนาว เผ็ดได้ หรือต้มจืดไปก่อน  geek  4 เดือนก็รู้ผลละครับ ถ้าทำได้ หาไม่ได้ก็ เอาน้ำหยดพุทธมหาบำบัติ 16ปีไปลองๆดูก่อนนิ ถ้าเด็ก อายุน้อยๆจะ หายไวกว่าผู้สูงอายุ นะครับ farao santa
    aaa107

ตั้งหัวข้อ  aaa107 Tue Apr 01, 2014 3:38 pm

การทาน ใช้น้ำหมักผลไม้รวม 1 ฝา น้ำ 1 ลิตร มหาบำบัติ ครั้งละ 2 หยด ดื่มแทนน้ำปกติ หมด ผสมใหม่ 4 เดือน เด็กอาการดีขึ้น ปัจจุบัน เล่นกีฬา แบ๊ทมินตั้น ได้ละครับ?

ขอถามครับ ข้อความข้างต้นที่ว่า มหาบัดดัติ ครั้งละ 2 หยด หมายความว่า หยดลงไปในขวด1ลิตรที่ผสมด้วยน้ำหมักผลไม้รวม ใช่ไหมครับ ? ถ้าเเบบนี้ก็สะดวกดีครับ จะได้เอาติดมือไปนอกบ้านได้

ข้อ 2.เเละเด็กคนนี้จะต้องทาน ผลไม้รวม1ฝา น้ำ1ลิตร +น้ำมหาบัดบัติ 2หยด ไปตลอดชีวิตเลยมะครับลุงหมอ

ข้อ 3.ถามต่อครับ น้ำผลไม้รวม กับ มหาบัดบัติ ในทางบำบัติ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Apr 01, 2014 8:16 pm

aaa107 พิมพ์ว่า:การทาน ใช้น้ำหมักผลไม้รวม 1 ฝา น้ำ 1 ลิตร มหาบำบัติ ครั้งละ 2 หยด ดื่มแทนน้ำปกติ หมด ผสมใหม่ 4 เดือน เด็กอาการดีขึ้น ปัจจุบัน เล่นกีฬา แบ๊ทมินตั้น ได้ละครับ?

ขอถามครับ ข้อความข้างต้นที่ว่า มหาบัดดัติ ครั้งละ 2 หยด หมายความว่า หยดลงไปในขวด1ลิตรที่ผสมด้วยน้ำหมักผลไม้รวม ใช่ไหมครับ ? ถ้าเเบบนี้ก็สะดวกดีครับ จะได้เอาติดมือไปนอกบ้านได้

ข้อ 2.เเละเด็กคนนี้จะต้องทาน ผลไม้รวม1ฝา น้ำ1ลิตร +น้ำมหาบัดบัติ 2หยด ไปตลอดชีวิตเลยมะครับลุงหมอ

ข้อ 3.ถามต่อครับ น้ำผลไม้รวม กับ มหาบัดบัติ ในทางบำบัติ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ ลุงหมอ

Shocked Rolling Eyes Very Happy  1. ในน้ำ 1 ลิตร จะมี 4 แก้ว?  Rolling Eyes  ถ้าจะติดตัวไปทานก็ ใช้น้ำหนด ใส่ผสมลงไป 8 หยด ละครับ หมดค่อยผสมใหม่ นะครับ

sunny 2. ถ้า ควบคุมตนเอง ในเรื่องอาหาร ได้ดี ร่างกายปกติดีแล้ว เพื่อไม่ประมาท ใช้น้ำหยดผสม ทานประจำละครับผม ปกติ มีเงิน 100 ล้านก็ ไม่ได้ใช้ ไม่หาย? มีแต่ หายไปจากโลกนี้?

farao  3. น้ำผลไม้รวม กับ มหาบัดบัติ ในทางบำบัติ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ?  albino  มหาบำบัติ ตัว รักษาซ่อมแซม บรรเทา  cheers  ผลไม้รวม เสริมสร้าง ให้ร่างกายแข็งแรง ละครับ  santa 
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Sep 07, 2014 8:21 pm

Very Happy Laughing Wink อีกวิธี..วิธีล้างไตแบบง่ายๆ
    ไตมีหน้าที่กรองเกลือส่วนเกินในอาหาร รวมทั้งสารพิษที่มาใน
    อาหารและอื่นๆปีแล้วปีเล่า
    ดังนั้นถึงเวลาในการทำความสะอาดอวัยวะที่เรียกว่า"ไต"
    กันเสียที ด้วยเรื่องง่ายๆไม่เกิน 100 บาทก็ทำได้แล้ว
    โดยการนำ"ผักชี"มาล้างทำความสะอาดและสับให้ละเอียด
    หลังจากนั้นนำไปต้มประมาณ 10 นาที และกรองเอาแต่น้ำ
    แช่ตู้เย็น กินวันละ 1 แก้วใหญ่
    หรือหากใครนำมาปั่น อาจจะปั่นสดๆดื่มทันทีตอนเช้าก็ได้
    แค่นี้คุณจะรู้สึกได้ถึงความเปลี่ยนแปลง โดยการที่ไตคุณ
    ถูกล้าง สังเกตได้จากปัสสาวะที่ถูกถ่ายออกมาและความรู้
    สึกสดชื่นอย่างที่ไ่ม่เคยเป็นมาก่อน cheers farao santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Nov 18, 2014 2:27 pm

Rolling Eyes Shocked Very Happy โรคไตเสื่อม ไตวาย ต้องล้างไต? เบื้องต้น งดเค็มทุกๆชนิดเด็ดขาด ลดมัน ทอด ผัด เคาื่องในสัตว์ หวาน?
    ผมเคยใช้ ฮว่านง๊อก หรือ พญาวานร ตำ หรือปั่นกับ น้ำซาวข้าว วันละ 2 เวลา? และน้ำหยดพุทธมหาบำบัต+ ผลไม้รวมผสม ให้คนป่วยทาน ประจำ ที่สุด 3-4 เดือน ไม่ต้องล้างไต และ หนีเทียว ได้ละครับ ? ตรงท้ายนี่ ญาติ ไม่ปลื้ม *-* หาตัว ไม่ค่อยเจอ? 555+ โทรหาที อยู่หัวหิน อีกที เชียงใหม่ ฯลฯ .. ลุงหมอ
    รักษาคนสูงอายุ ปวดเมื่อยตามร่ายกาย ทำงานหนัก เกิดประสาทหลอน
    2. รักษาอาการไข้หวัด ท้องไส้ไมปกติ
    3. รักษาอาการมีบาดแผล เคล็ด ขัด ยอก กระดูกหัก
    4. รักษาอาการทางเดินอาหารไม่ปกติ
    5. รักษาอาการโรคกระเพาะอาหาร โรคเลือดออกในลำไส้เกี่ยวกับกระเพาะปัสสาวะ
    6.รักษาอาการคอพอก ตับอักเสบ
    7.รักษาอาการไตอักเสบ ปัสสาวะเป็นเลือด ปัสสาวะขุ่นข้น
    8.รักษาอาการโรคมะเร็งปอด มีอาการปวดต่างๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ ให้รับประทาน ต่อไป 100 – 200 ใบ อาการจะหายหมด 9.รักษาโรคตาทุกชนิด เช่น ตาแดง ตาต้อ ตาห้อเลือด
    10.รักษาอาการมดลูกหย่อนของหญิงคลอดบุตรใหม่ ได้ผลดี ช่วยให้มดลูกเข้าอู่เร็ว
    11.รักษาโรคความดันโลหิตสูง ความดันโลหิตต่ำ โรคประสาทอ่อนๆ เป็นการสนับสนุนเหตุผลโรคความดันโลหิตสูง ซึ้งผู้เขียนก็เป็น และรับประทานครั้งละ 5 ใบเช้า เย็น 1 วันอาการหน้ามืด มึนหัว หายไป รู้สึกสบายเบาสมอง
    12.สามารถใช้กับสัตว์ได้ จากเอกสารระบุว่าใช้กับไก่ชนหลังชนไก่แล้ว ต้องการให้ไก่ฟื้นจากอาการบาดเจ็บ ให้ไก่กินใบสมุนไพรฮว่านง็อก จะฟื้นตัวได้เร็ว
    13.ใบแห้งชงดื่มแทนน้ำเปล่า จะช่วยให้หายจากโรคได้เร็วขึ้น
    14.ช่วยลดไขมันหน้าท้อง ไขมันในเส้นเลือด และช่วยลดคลอเลสเตอร์ล่อนในเส้นเลือด ลองๆดู นะครับ .. ลุงหมอ
    *-* santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 16, 2015 10:05 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes เขาบอกว่า ต้นสาบเสือ แก้โรค ไต? มีสมุนไพรช่วยผู้ป่วย.. โรคไตค่ะ...?
    ใครมีญาติมีเพื่อนลองบอกต่อนะคะ มีนายแพทย์แผนปัจจุบันท่านหนึ่ง ได้รู้จักสูตรสมุนไพรนี้จากผู้ป่วยโรคไต ที่ใช้ได้ผลบอกท่านมา ท่านเลยลองบอกคนรุ้จักและผู้ป่วยที่ศรัทธาในสมุนไพรไทยลองใช้ดู ค่าไตที่สูงได้ลดลงอย่างต่อเนื่อง จึงอยากบอกต่อค่ะ..........ใช้ต้นสาปเสือไม่เอาใบนะคะใช่เฉพาะต้นตัดเป็นท่อนๆสัก 2นิ้ว ตากแห้ง(วิธีตากสมุนไพรจะตากลมค่ะคือไม่โดนแสงแดด) เมื่อแห้งแล้วใช้ปริมาณ 1 กำมือ ต้มกับน้ำใช้หม้อต้มขนาดกลางเคี่ยวจนยาออกค่ะ ดื่มครั้งละ 1แก้วขณะท้องว่าง เช้า กลางวัน และก่อนนอน 1 เดือนลองไปเจาะเลือดดูค่าไตค่ะว่าลดลงหรือไม่ถ้าได้ผลก็ดื่มไปจนเป็นที่พอใจค่ะ การต้มน้ำ 2 ก็ได้ค่ะ ส่วนที่ตากแห้งเหลืออยู่ก็นำเก็บในภาชนะที่สะอาดอย่าให้ชื้นนะคะจะขึ้นราได้ ส่วนต้นสาปเสือหาง่ายตามที่แห้งชายเขา ตามริมถนน หรือตามป่ารกช้ดมีมากมาย  ลองดูครับ ลุงหมอ santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 18, 2015 10:28 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ถามมา .. ? Fon Suchari เมื่อวานนี้ เวลา 21:37 น. สนใจอยากได้เปลือกงิ้วแดงค่ะ เคาว่าช่วยคนเป็นโรคไตวายได้ อยากทราบรายละเอียดแล้วติดต่อได้ทางไหนคะ?
    เขาบอกมาว่า...? งิ้วแดงรักษาโรคไตวาย ง่ายๆ..แต่ดีเยี่ยม ให้ไปถากเปลือกงิ้วแดง ถากขึ้น ๒ ครั้ง ถากลง ๑ ครั้งประมาณ ๓ ชิ้น เอามาต้มดื่มต่างน้ำ ต้มสดๆเลย.? *-* บอกตรงๆ ลุงหมอ ไม่เคยใช้กับ ผู้ป่วย ก็ ไม่ขอออก ความเห็นละ? ผมมีแต่ น้ำหมักงิ้วแดง? ได้ผลอย่างไรกรุณา รายงานผลด้วย นะครับ*-*
    *-*.... ไตวาย ต้องล้างไต? เบื้องต้น งดเค็มทุกๆชนิดเด็ดขาด ลดมัน ทอด ผัด เคาื่องในสัตว์ หวาน? ผมเคยใช้ ฮว่านง๊อก หรือ พญาวานร ตำ หรือปั่นกับ น้ำซาวข้าว วันละ 2 เวลา? และน้ำหยดพุทธมหาบำบัต+ ผลไม้รวมผสม ให้คนป่วยทาน ประจำ ที่สุด 3-4 เดือน ไม่ต้องล้างไต และ หนีเทียว ได้ละครับ ทานแกงส้ม ต้มยำ แกงเหลือง แกงเรียงไปก่อนครับ *-* ลุงหมอ
    *-*...ท่านให้เอาเปลือกต้นงิ้วแดงมากพอสมควร นำมาสับเป็นชิ้นเล็กๆ คั่วไฟให้เหลือง ใช้ชงกับน้ำร้อน ใช้รับประทานต่างน้ำชา มีสรรพคุณแก้โรคไต ซึ่งมีอาการทำให้มือและเท้าอ่อนเพลีย ไม่มีกำลัง เป็นยาช่วยเพิ่มเลือดเป็นอย่างดีเยี่ยมนักแลฯ
    - พระอธิการบุญลือ ฐิตบุญฺโญ วัดใหม่วงเดือน (บึงประจำรัง).
    ท่านให้เอาลูกพุทราจีน, (ตากแห้ง) ๑๕ ลูก, ต้นลูกใต้ใบทั้งห้า (เอาทั้งต้นตลอดถึงราก) ๑๕ ต้น, (ล้างน้ำให้สะอาด), ลูกเกาลัด ๑๕ ลูก,หมูเนื้อสัน หนัก ๖ ขีด, ตัวยาทั้ง ๔ อย่างนี้ นำมาใส่หม้อดินกับน้ำพอสมควรใช้น้ำยารับประทานต่างน้ำ รับประทานครั้งละ ๑ ถ้วยชา ใช้รับประทานได้ทุกเวลา เป็นเวลา ๗ วัน มีสรรพคุณแก้โรคไต ซึ่งมีอาการปวดหลัง ปัสสาวะมีสีเหลืองขุ่นข้น มือและเท้าอ่อนเพลีย ไม่มีกำลัง ให้หายไปได้ผลดีอย่างชะงัดนักแลฯ
    - พระครูสิริเลขการ วัดด่านสำโรง อ.เมือง สมุทรปราการ.
    ท่านให้เอายาดำ ๑ ข่าตาแดง ๑ หัวหอมแดง ๑ ใบส้มป่อย ๑ ใบส้มเสี้ยว ๑ ใบมะกา ๑ แก่นขี้เหล็ก ๑ เปลือกต้นขี้เหล็ก ๑ รากต้นขี้เหล็ก ๑ ตัวยาทั้ง ๙ อย่างนี้ เอาหนักอย่างละ ๑ บาทเท่ากัน นำมาใส่หม้อดินต้มกับน้ำพอสมควร ใช้น้ำยารับประทานครั้งละ ๑ ถ้วยชา เวลาเช้า-เย็น วันละ ๒ เวลา มีสรรพคุณแก้โรคกระษัยไตพิการ ซึ่งมีอาการปวดตามร่างกาย ได้ผลดีอย่างชะงัดนักแลฯ
    - พระอาจารย์แย้ม ฐานยุตฺโต วัดสามง่าม อ.ดอนตูม นครปฐม.
    ท่านให้เอาข้าวกล้อง ๒ กำมือ,ถั่วแดง ๒ กำมือ,หัวกระเทียม ๒ หัว, (ทุบให้แตก), ตัวยาทั้ง ๓ อย่างนี้นำมานึ่งให้สุก ใช้รับประทานแทนข้าว วันละ ๒ มื้อ เวลาเช้า-เย็น หรือ จะรับประทานพร้อมกับข้าวอย่างอื่นด้วยก็ได้ แต่ กับข้าวนั้นจะต้องไม่ให้มีรสเค็มจัด ปรุงยานี้รับประทานทุกวัน ประมาณ ๑๕ วัน โรคไตซึ่งมีอาการบวมตามมือเท้า และร่างกาย จะหายไป เคยใช้รักษาได้ผลดีมาแล้ว มีสรรพคุณชะงัดนักแลฯ เมื่อรับประทานยานี้ จะทำให้ถ่ายปัสสาวะบ่อยๆ จะทำให้อาการบวมยุบลงทันทีฯ
    - พระครูวินัยธรชั้น แป้นเพชร วัดพร้าว อ.เมือง สุพรรณบุรี.
    ชอบตำราใหนก็ ใช้ดูครับ ตำราเกลือ ห้ามใช้ งด เค็มทุกๆชนิด มัน หวานลดด้วยจ้า ลุงหมอ? santa

เวลาขณะนี้ Fri May 03, 2024 1:22 am