ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

โพรงจมูกอักเสบ

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม
    สมาชิกทั่วไป

โพรงจมูกอักเสบ Empty โพรงจมูกอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 28, 2011 1:39 pm

Very Happy ลุงหมอค่ะ มีน้องคนหนึ่งโพรงจมูกอักเสบ เลือดกำเดาออก เป็นประจำ
    ตุ๊กได้แบ่ง น้ำหยดไปให้เขาใช้หยดน้ำทาน ตุ๊กขอเรียนถามลุงหมอ น้ำหยด
    สามารถหยดใส่จมูกได้เลยไหม ถ้าได้จะต้องผสมน้ำก่อนหรือไม่ ขอบคุณค่ะ Very Happy
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

โพรงจมูกอักเสบ Empty Re: โพรงจมูกอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 1:53 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy ลุงหมอค่ะ มีน้องคนหนึ่งโพรงจมูกอักเสบ เลือดกำเดาออก เป็นประจำ
    ตุ๊กได้แบ่ง น้ำหยดไปให้เขาใช้หยดน้ำทาน ตุ๊กขอเรียนถามลุงหมอ น้ำหยด
    สามารถหยดใส่จมูกได้เลยไหม ถ้าได้จะต้องผสมน้ำก่อนหรือไม่ ขอบคุณค่ะ Very Happy

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes หยอดใส่จมูก ตอนที่มีปัญหาได้เลยจ้า ข้างละ 2 หยด ทุกๆครั้งที่ มีปัญหา เขาไปทำการรักษาเอง ไม่เกิน 3 เดือนหาย จะบอก 1 เดือนก็ เวอร์ไป อิอิ ถ้าเป็นน้อย ข้างละ 1 หยดพอแผลโพรงจมูก หยอดรักษาได้โดยตรง ปอด หลอดลม ได้ดีตามไปด้วยจ้า? ของแถมอิอิ และละลายน้ำดื่มด้วยนะจ๊ะ? santa ลุงหมอ?

โพรงจมูกอักเสบ Empty Re: โพรงจมูกอักเสบ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 28, 2011 2:10 pm

:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า: Very Happy ลุงหมอค่ะ มีน้องคนหนึ่งโพรงจมูกอักเสบ เลือดกำเดาออก เป็นประจำ

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes หยอดใส่จมูก ตอนที่มีปัญหาได้เลยจ้า ข้างละ 2 หยด ทุกๆครั้งที่ มีปัญหา เขาไปทำการรักษาเอง ไม่เกิน 3 เดือนหาย จะบอก 1 เดือนก็ เวอร์ไป อิอิ ถ้าเป็นน้อย ข้างละ 1 หยดพอแผลโพรงจมูก หยอดรักษาได้โดยตรง ปอด หลอดลม ได้ดีตามไปด้วยจ้า? ของแถมอิอิ และละลายน้ำดื่มด้วยนะจ๊ะ? santa ลุงหมอ?
    Very Happy ลุงหมอค่ะ เกี่ยวกับโรคภูมิแพ้ไหมค่ะ น้องบอกว่าเป็นมาหลายปีแล้วอากาศร้อนหรือเย็น นั่งอยู่เฉยๆ
    เลือดกำเดาก็ไหลออกมา ควรให้หมักอะไรเพิ่ม จากสูตรป้าเช็งค่ะ ต้องนี้เค้าเริ่มหมัก ลำไย บอระเพ็ด
    มะเฟือง มังคุด มะเขือเทศ ฯ Rolling Eyes
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jul 28, 2011 2:25 pm

Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เส้นโลหิต เปราะ แตกง่าย? ต้น ตำลึง ทั้งต้น ใบ ยอด (โคนต้น เหลือไว้ จะได้งอกงามมาอีกได้ )+ ทิ้งถ่อนหมัก และแบ่ง ต้มน้ำ ทานเสริมเป็นประจำ หรือทำอาหารทานก็ได้ ทั้งยอดตำลึงและ ถ่อน อะร่อยดี นะครับ? santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 28, 2011 3:15 pm

*** ส่วนสูตรแถวบ้านอู๊ดดี้นะจ๊ะ *** ขอกราบอนุญาตเจ้าค่ะท่านอาจารย์ santa สาธุ
    คุณตุ๊กจ๋า ลุงที่บ้านของอู๊ดดี้ หลานเป็นเลือดกำเดาไหลชอบไหลตอนกลางคืนด้วย คุณลุงท่านได้สูตรมาจากหมอยา หาได้ง่ายๆด้วย ต้นสมุนไพรต้นนั้นมีชื่อว่า..ขอลวดลายหน่อย 1. " ต้นทองพันชั่ง "จ๊ะ ง่ายไหม๊เอ่ย นำมาต้มทั้งต้นเลย ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงถอนต้นมาเด้อ หมายถึง ใบ ดอก ราก กิ่ง ก้านสาขานี่ละจ๊ะ
    ครั้งละ 1 กำมือจ๊ะ ต้มไปดื่มจนรู้สึกว่าน้ำจีดละก็เปลี่ยนมาอีก 1 กำมือเด้อ
    3 ครั้ง 3 กำมือเท่านั้นละจ๊ะ หายขาดไปเลยเด้อ น่าลองนะ เพราะเป็นสมุนไพร คุณตุ๊กลองเป็นคุณหมอยาดูเด้อ ร่วมด้วยช่วยกันจ๊ะ
    คุณลุงบอกว่าทองพันชั่งมีตัวผู้กะตัวเมีย ส่วนตัวผู้หายากมาก ( สรรพคุณเลิศกว่า ว่าอย่างนั้น )
    *o* หากได้ผลก็บอกอู๊ดดี้ด้วยเด้อ ลองดูจ๊ะ pig flower
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jul 28, 2011 3:21 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    Very Happy Laughing Smile Rolling Eyes เส้นโลหิต เปราะ แตกง่าย? ต้น ตำลึง ทั้งต้น ใบ ยอด (โคนต้น เหลือไว้ จะได้งอกงามมาอีกได้ )+ ทิ้งถ่อนหมัก และแบ่ง ต้มน้ำ ทานเสริมเป็นประจำ หรือทำอาหารทานก็ได้ ทั้งยอดตำลึงและ ถ่อน อะร่อยดี นะครับ? santa
    อิอิ เย็นนี้จะทานแกงจีด ตำลึงเด้อ ใช้ทั้ง 5 เลยดีมั๊ย แต่ไม่เคยกินผลตำลึงเลยนะสิ เอาเป็นไม่กินผลเนอะ แกงจืดตำลึงหมูสับ โอเคได้เมนูเย็นนี้แล้ว จะหม่ำให้แซ่บไปเล้ย 555++จะได้บำรุงสร้างเสริมเส้นเลือดอันน้อยๆไม่ให้เปราะง่ายจ๊ะ / อู๊ดดี้ นะขก.

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Thu Jul 28, 2011 7:41 pm

:
    อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:*** ส่วนสูตรแถวบ้านอู๊ดดี้นะจ๊ะ *** ขอกราบอนุญาตเจ้าค่ะท่านอาจารย์ santa สาธุ
    คุณตุ๊กจ๋า ลุงที่บ้านของอู๊ดดี้ หลานเป็นเลือดกำเดาไหลชอบไหลตอนกลางคืนด้วย คุณลุงท่านได้สูตรมาจากหมอยา หาได้ง่ายๆด้วย ต้นสมุนไพรต้นนั้นมีชื่อว่า..ขอลวดลายหน่อย 1. " ต้นทองพันชั่ง "จ๊ะ ง่ายไหม๊เอ่ย นำมาต้มทั้งต้นเลย ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงถอนต้นมาเด้อ หมายถึง ใบ ดอก ราก กิ่ง ก้านสาขานี่ละจ๊ะ
    ครั้งละ 1 กำมือจ๊ะ ต้มไปดื่มจนรู้สึกว่าน้ำจีดละก็เปลี่ยนมาอีก 1 กำมือเด้อ
    3 ครั้ง 3 กำมือเท่านั้นละจ๊ะ หายขาดไปเลยเด้อ น่าลองนะ เพราะเป็นสมุนไพร คุณตุ๊กลองเป็นคุณหมอยาดูเด้อ ร่วมด้วยช่วยกันจ๊ะ ุ
    คุณลุงบอกว่าทองพันชั่งมีตัวผู้กะตัวเมีย ส่วนตัวผู้หายากมาก ( สรรพคุณเลิศกว่า ว่าอย่างนั้น )
    *o* หากได้ผลก็บอกอู๊ดดี้ด้วยเด้อ ลองดูจ๊ะ pig flower
    Very Happy ขอบคุณ คุณอู๊ดดี้ค่ะทีี่ช่่วยแนะนำ แต่ทีกรุงเทพเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใครปลูก เมื่อก่อนเคยปลูกเอาใบมาทำน้ำชาทาน
    บ่อย ๆ แต่ว่าวันเสาร์นี้จะไปบ้านที่จันทบุรี จะเก็บมาให้น้องเค้าลองต้มดูได้ผลยังไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ Laughing

เวลาขณะนี้ Wed May 15, 2024 1:26 am