ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น?

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น? Empty สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 06, 2011 5:21 pm

ลุง Very Happy Smile Laughing วันนี้ สมาชิกตามไปถึง จ. พิจิตร คุณแซน กะ คุณหนูดี ศิษย์หลวงพ่อฤษีลิงดำ แห่งวัดท่าซุง ก็แบ่งสมุนไพร บอระเพ็ด บ้าง วุ้นมหาบำบัติ + น้ำวุ้นที่ลุงหมอ ทำไวทานเอง? Rolling Eyes เวลาจำเป็นเท่านั้นนะ Embarassed เห็นปรารภ จะทำน้ำผลไม้ ประเภท ตรีผลัม หรือ อาหารเสริมพวกน้ำผลไม้ สูตรลุงหมอ จะส่งออกต่างประเทศโกยเงินยูโร กะเงินดอลล่า affraid กำลังอยู่ระหว่าง หา ร.ง.โอท๊อป ที่ไว้ไจได้ และ มีอ.ย.ในประเภทน้ำผลไม้เสริมสุขภาพ มาร่วมงาน จะจ้างผลิต หรือ หุ้นส่วนดีหว่า? Rolling Eyes อย่างไร ยังไม่ทราพนิ โม้ไปงั้นๆ แค่คิด Wink แต่คนดื่ม จะได้คุณภาพน้ำหยด พุทธมหาบัญญัติ ไปด้วยแน่ๆละ แบบเบาบาง ประเภทพร้อมดื่มงิ เพื่อบำรุงสุขภาพของชาวโลก ถ้าทำได้ ก็คงจะดีนิ พวกๆเรา ที่อยู่ ในต่างแดน จะได้มีโอกาศ ได้ดื่มมั่งงิ cherry santaลุงหมอ
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น? Empty คงจะมีสักวัน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Tue Jun 07, 2011 12:29 pm

Rolling Eyes ขอให้มีโอกาสไปเยี่ยมลุงหมอสักครั้งเถิด..เพี้ยง Exclamation อยากไปดูงานน่ะค่ะ Razz
    ลุงหมอคะ เมื่อวันก่อนได้ดูป้าเช็งบอกว่า ต่อไปน้ำหมักต้องขออนุญาต อย.แล้วอย่างนี้ในอนาคต อย.ไม่เข้ามาอาละวาดในรพ.สงฆ์หรือคะ Question Sad No น่าเป็นห่วงจริงๆค่ะ Neutral
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น? Empty Re: สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น?

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 07, 2011 2:47 pm

น้ำ เย็น พิมพ์ว่า: Rolling Eyes ขอให้มีโอกาสไปเยี่ยมลุงหมอสักครั้งเถิด..เพี้ยง Exclamation อยากไปดูงานน่ะค่ะ Razz
    ลุงหมอคะ เมื่อวันก่อนได้ดูป้าเช็งบอกว่า ต่อไปน้ำหมักต้องขออนุญาต อย.แล้วอย่างนี้ในอนาคต อย.ไม่เข้ามาอาละวาดในรพ.สงฆ์หรือคะ Question Sad No น่าเป็นห่วงจริงๆค่ะ Neutral
    Very Happy Smile Razz 5555+ ถามมาว่า ? ป้าเช็งบอกว่า ต่อไปน้ำหมักต้องขออนุญาต อ.ย.? ก็ แปลว่า - ต่อไปใช่ใหม? ไม่ใช่ตอนนี้ หรือ ขณะนี้? และ คำว่าขอ...? เข้าใจว่า คงจะมีการขอเพื่อ....? แล้วแต่จุดประสงค์ สรุปว่า ตอนนี้ ใครใคร่หมัก ก็หมัก หมักเองใช้เอง ถ้าขายก็ ต้องขอ อ.ย.ก่อน? แต่...ต่อไป ถ้าอ.ย. ชุดใหม่มา กฏหมายอาจเปลี่ยนแปลง ก็ ไม่มีอะไรแน่นอน อาจถูกใจ? Wink หรือ ไม่ถูกใจก็ ไม่รู้จ้า เอาแน่นอนอะไรกะความไม่แน่นอน? santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้
    สมาชิกทั่วไป

สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น? Empty Re: สมาชิกลุงหมอมาเยี่ยมแบ่งวุ้น?

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 15, 2011 8:11 pm

Smile Laughing ก็อยากไปเยี่ยมลุงหมอเหมือนกันเจ้าค่ะ ไม่รู้จะมีวาสนารึเปล่า Wink
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 15, 2011 9:46 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า: Smile Laughing ก็อยากไปเยี่ยมลุงหมอเหมือนกันเจ้าค่ะ ไม่รู้จะมีวาสนารึเปล่า Wink
    Laughing Razz tongue affraid sunny cherry santa
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Thu Jun 16, 2011 2:09 pm

สวัสดีค่ะลุงหมอ
    สงสัยอีกแล้วค่ะ confused น้ำผลไม้ ประเภท ตรีผลัม เป็นอย่างไรคะ Question แล้วที่ลุงหมอจะทำคือการผ่านกระบวนการที่เรียกว่าพลาสเจอร์ไรซ์/สเตอริไรซ์อะไรทำนองนั้นรึเปล่าคะ Wink แล้วจุลินทรีย์คนเก่งของเรายังปลอดภัยใช่มั้ยคะ Cool sunny cheers Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 16, 2011 9:03 pm

น้ำ เย็น พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะลุงหมอ
    สงสัยอีกแล้วค่ะ confused น้ำผลไม้ ประเภท ตรีผลัม เป็นอย่างไรคะ Question แล้วที่ลุงหมอจะทำคือการผ่านกระบวนการที่เรียกว่าพลาสเจอร์ไรซ์/สเตอริไรซ์อะไรทำนองนั้นรึเปล่าคะ Wink แล้วจุลินทรีย์คนเก่งของเรายังปลอดภัยใช่มั้ยคะ Cool sunny cheers Laughing

Very Happy Smile Laughing สูตร ..ทำน้ำดื่มเพื่อ สุขภาพหรือ..? อาหารเสริมฯ ตรีผลัม หุหุหุ จริงๆ เรียกว่า ตรีผลา จ้า Smile Shocked ตรี แปลว่า 3 ผลา แผลงมาจาก พลานุนุภาพทั้ง 3 ก็ ผลไม้ 3 ชนิดไงละจ๊ะ Wink มีมะขามป้อม สมอไทย สมอพิเภก ครับ เป็นยาดับพิษร้อน ดีสำหรับ ทานในฤดูร้อน หรือ ร้อนในจ้า
    Wink Rolling Eyes Smile สูตร..ก็มี..ผสมสมุนไพร สมอพิเภก 12 ส่วน สมอไทย 8 ส่วน มะขามป้อม 4 ส่วนผสมน้ำ 3 ลิตร ต้มให้เดือดเคี่ยวให้เหลือ 1 ส่วน แล้วเทกรองกากออก ถ้า Rolling Eyes จะทำน้ำสมุนไพร? ให้สูตร 1 / 1 / 1
    Basketball bounce sunny สมอไทย มีรสเปรี้ยวฝาด ขม แทรกด้วยรสเค็ม สรรพคุณช่วยกัดเสมหะ แก้ไอ กระหายน้ำ แก้ท้องผูก แก้ไข้ บำรุงน้ำดี ช่วยทำให้ผิวพรรณเปล่งปลั่งรสฝาดช่วยสมานแผลแก้โรคกระเพาะอาหาร คนโบราณมักกล่าวว่ากินสมอไทยอย่างเดียวเท่ากับกินสมุนไพรหลายชนิด ป้องกันมะเร็งในทางเดินอาหาร ทำให้ทานอาหารได้?
    *-*สมอพิเภก มีรสเปรี้ยวฝาด อมหวาน มีสรรพคุณตามตำรายาไทยแก้เสมหะ แก้ไข้และแก้โรคริดสีดวงทวาร
    *0*มะขามป้อม มีรสเปรี้ยว ฝาดขม สรรพคุณแก้ไอ แก้เสมหะ ทำให้ชุ่มคอ มีวิตามินซีสูง bom ทำลายเชื้อมะเร็ง ต้านอนุมูลอิสระ ฯลฯ แต่ใจลุงหมอ อยากให้เปลียน สมอพิเภก เป็น ลูกยอ หรือ บอระเพ็ต มากกว่านิมีผลดีมากกว่า?
    albino cherry sunny ต้มเคี่ยวที่ 100 องศา ไฟไม่แรงเกิน 100ํ ํจะเสียคุณภาพยา น้ำ 3 เท่า ตัวยา ต้มให้เหลือ 2ส่วน น้ำที่ได้ กรองใส่ขวดเมื่อคลายร้อนแล้ว ก่อนปิดบรรจุ เติมน้ำหยดมหาบำบัติ 8-10 หยด ต่อ น้ำ 1 ลิตร เก็บรักษาแช่เย็นก็ ยังได เก็บไว้ผสมน้ำหวานดื่มปรุงรส ตามใจชอบ albino ใช้ครั้งละ 30 ซีซี ดื่ม เช้า เย็น จะดืมควรเติมน้ำเพิ่มเพื่อเจือจางกว่านี้ จากนั้นเติมเกลือ น้ำตาล แล้วปรุงรสตามชอบ ชงดื่มในน้ำแข็ง จะช่วยให้สดชื่นคลายร้อน cheers คุณน้ำหยดเอมไซน์ ของเรา พอเจอ น้ำผึ้ง หรือ น้ำตาลก็ จะตื่นจากหลับใหล ทำงาน ตามหน้าที่ ทันทีจ้า กรือ น้ำตรีผลา ของผม จะนำไปทำน้ำหมักต่อ ยงได้เลยจ้า โดยผสมน้ำหวานไว้ ตรีผลา 1 ส่วน น้ำหวาน 2 ส่วน หมักทิ้งข้ามปี เป็นมหาบำบัติไปเลย cheers santa ลุงหมอ*-*
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Fri Jun 17, 2011 3:00 pm

ว๊าว sunny flower อู๊ดดี้จะรอตรีผลานี่ละเด้อ เพราะว่าเป็นคนตัวร้อนมากเลย อาจจะเพราะท้องผูกรึป่าวก็มิรู้ drunken พูดจริงๆจ๊ะ เวลานั่งใกล้ใคร คนเค้ามักจะถามว่าปวดอึรึ อายจังเลย geek
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Fri Jun 17, 2011 3:25 pm

ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ Smile ..น้ำมีข้อสงสัยรบกวนอีกนิดค่ะ(ตามไม่ทันอีกแล้วค่ะ) confused

.."ผสมสมุนไพร สมอพิเภก 12 ส่วน สมอไทย 8 ส่วน มะขามป้อม 4 ส่วนผสมน้ำ 3 ลิตร ต้มให้เดือดเคี่ยวให้เหลือ 1 ส่วน แล้วเทกรองกากออก ถ้า จะทำน้ำสมุนไพร? ให้สูตร 1 / 1 / 1"
    .."ต้มเคี่ยวที่ 100 องศา ไฟไม่แรงเกิน 100ํ ํจะเสียคุณภาพยา น้ำ 3 เท่า ตัวยา ต้มให้เหลือ 2ส่วน "

1.สมอพิเภก+สมอไทย+มะขามป้อม รวมแล้ว = 24 ส่วน เติมน้ำ 3 ลิตร โดยให้น้ำเท่ากับ 3 เท่าของผลไม้ 24 ส่วนนั้นใช่มั้ยคะ แล้วเคี่ยวให้เหลือน้ำ 1 หรือ 2 ส่วนคะ จากนั้นนำมาทำน้ำสมุนไพรให้ใช้สูตร1/1/1 คือน้ำตรีผลาที่เคี่ยวได้ 1 ส่วน ต่อ น้ำหวานหรือน้ำหวานหรือน้ำตาล 1 ส่วน ต่อ น้ำเปล่า 1 ส่วน อย่างนี้หรือเปล่าคะ drunken
    2.สมอพิเภกกับสมอไทยมีข้อสังเกตความต่างอย่างไรคะที่จะทำให้ดูเป็น Rolling Eyes (แล้วที่หนูหมักเป็นสมออะไรก็ไม่รู้ค่ะ รู้แต่ว่าเป็นสมอค่ะ..แฮ่ะๆ.. rabbit tongue )
    3."แต่ใจลุงหมอ อยากให้เปลียน สมอพิเภก เป็น ลูกยอ หรือ บอระเพ็ต มากกว่านิมีผลดีมากกว่า?"..ตรีผลา ยังไงก็แค่ 3 ก็ต้องเลือกเอาว่าลูกยอหรือบรเพ็ด จะเอาทั้ง 2 ไม่ได้ใช่มั้ยคะ แล้วสัดส่วน 12 ส่วนเท่าสมอพิเภกที่ตัดไปใช่มั้ยคะ clown
    4.น้ำตรีผลา ของผม จะนำไปทำน้ำหมักต่อ ยงได้เลยจ้า โดยผสมน้ำหวานไว้ ตรีผลา 1 ส่วน น้ำหวาน 2 ส่วน หมักทิ้งข้ามปี เป็นมหาบำบัติไปเลย ..น้ำหวานหมายถึงน้ำผึ้งหรือน้ำตาล 2 ส่วน หรือคะ Suspect
    5.สมอ +ยอ+ป้อม+เพ็ด ที่เราหมักก็มีสรรพคุณเหมือนกันใช่มั้ยคะ ...ดับพิษร้อน..มิน่าเดี๋ยวนี้ปากน้ำไม่เป็นแผล ลิ้นไม่เป็นฝ้าหนาเหมือนเมื่อก่อนเลยค่ะcheers
    ขอบพระคุณลุงหมออีกครั้งค่ะ study afro rabbit Wink
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Fri Jun 17, 2011 3:37 pm

คุณอู๊ดดี้จ๋า
    ลองทานข้าวกล้อง ข้าวซ้อมมือ หรือขนมก็ข้าวโพดต้ม ถั่วเขียว/ถั่วแดง/ถั่วดำ/ลูกเดือยต้ม อะไรทำนองนี้ซิจ๊ะ กากใยเยอะดี น้ำรับรองค่ะ เพราะปฎิบัติอยู่ไม่มีปัญหาเรื่องท้องผูกเลยจ้า แล้วถ้ารู้สึกร้อนข้างใน น้ำก็จะจิบน้ำให้บ่อยขึ้นก็จะช่วยได้จ้า....คุณอู้ดดี้ลองดูนะคะ Wink Smile Very Happy Laughing
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 18, 2011 6:46 pm

Very Happy Smile Laughing ตรงนี้ 1 สูตร ทำเป็นน้ำผลไม้? 1.สมอพิเภก+สมอไทย+มะขามป้อม รวมแล้ว = 24 ส่วน เติมน้ำ 3 ลิตร โดยให้น้ำเท่ากับ 3 เท่าของผลไม้ 24 ส่วนนั้นใช่มั้ยคะ แล้วเคี่ยวให้เหลือน้ำ 1 หรือ 2 ส่วนคะ? ให้เหลือ 1 ส่วนจ้า
    Rolling Eyes Wink ตรงนี้ สูตรทำน้ำสมุนไพร หรือ อาหารเสริมจ้า *** จะทำน้ำสมุนไพร? ให้สูตร 1 / 1 / 1" สมอ ลูกยอ มะขามป้อมละกัน ."ต้มเคี่ยวที่ 100 องศา ไฟไม่แรงเกิน 100ํ ํจะเสียคุณภาพยา น้ำ 3 เท่า ตัวยา ต้มให้เหลือ 2ส่วน " ( อิอิอิผมให้สูตรใหม่)
    cheers น้ำตรีผลา ของผม จะนำไปทำน้ำหมักต่อ ยังได้เลยจ้า โดยผสมน้ำหวานไว้ ตรีผลา 1 ส่วน น้ำหวาน 2 ส่วน หมักทิ้งข้ามปี เป็นมหาบำบัติไปเลย ..น้ำหวานหมายถึงน้ำผึ้งหรือน้ำตาล 2 ส่วน หรือคะ ? ก็...1/5ไง ของหวาน 1 น้ำ 5 santa
    ??? ????
    ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ  ??? ???? Mon Jun 20, 2011 3:29 pm

ขอบพระคุณค่ะลุงหมอ Smile Very Happy Laughing Razz sunny
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Jun 21, 2011 2:10 pm

ขอบคุณ คุณน้ำจร้า อู๊ดดี้ก็ชอบตระกูลนี่อยู่จ๊ะ bom Basketball cheers จะหามารับทานจ๊ะ อู๊ดดี้ชอบทุกอย่างที่คุณน้ำบอกมาจ๊ะ และอีกอย่างหาง่ายด้วยเนอะ bounce geek scratch flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 22, 2011 8:30 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:ขอบคุณ คุณน้ำจร้า อู๊ดดี้ก็ชอบตระกูลนี่อยู่จ๊ะ bom Basketball cheers จะหามารับทานจ๊ะ อู๊ดดี้ชอบทุกอย่างที่คุณน้ำบอกมาจ๊ะ และอีกอย่างหาง่ายด้วยเนอะ bounce geek scratch flower lol!

Very Happy Smile Laughing ตอนที่เราทำน้ำผลไม้บรรจุ ไม่ได้ใส่น้ำตาล ใส่แต่น้ำหยดไว้ เขาจะไม่เดินไง พอเติมน้ำตาลก่อนจะใช้ดื่ม เดินทันที่ santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Thu Jun 23, 2011 2:32 pm

ลุงหมอเจ้าขา อู๊ดดี้กะว่าจะเอาพวกธัญญพืชที่คุณน้ำว่ามานะ แช่น้ำหมักแล้วก็นึ่งเหมือนข้าวเหนียวรับทานเจ้าค่ะ น่าจะดีเนอะ alien แล้วยังกะว่าตอนที่จะรับทานนะจะหยดน้ำทิพย์ลงไปอีกเจ้าค่ะ ไม่ทราบจะได้อะป่าว affraid ลุงหมอช่วยบอกเจ้าอู๊ดดี้ด้วยเด้อจร้า pig drunken Sleep flower lol!
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Fri Jun 24, 2011 4:44 pm

สวัสดีจ้าคุณอู๊ดดี้
    น้ำหายไปหลายวันคิดถึงคุณอู๊ดดี้จังเลย Razz Razz คุณอู๊ดดี้สวยขึ้นผิดหูผิดตานะจ๊ะจำแทบไม่ได้เลย drunken ที่คุณอู๊ดดี้บอกจะเอาพวกธัญญพืชมานึ่งนะแค่นึกภาพก็น่าทานจังค่ะ tongue แล้วอย่าลืมทานกล้วยด้วยนะจ๊ะหาง่ายทานง่ายอร่อยมีประโยชน์ น้ำต้องมีติดบ้านขาดไม่ได้เลยจ้า Basketball cherry
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 25, 2011 1:01 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีจ้าคุณอู๊ดดี้
    น้ำหายไปหลายวันคิดถึงคุณอู๊ดดี้จังเลย Razz Razz คุณอู๊ดดี้สวยขึ้นผิดหูผิดตานะจ๊ะจำแทบไม่ได้เลย drunken ที่คุณอู๊ดดี้บอกจะเอาพวกธัญญพืชมานึ่งนะแค่นึกภาพก็น่าทานจังค่ะ tongue แล้วอย่าลืมทานกล้วยด้วยนะจ๊ะหาง่ายทานง่ายอร่อยมีประโยชน์ น้ำต้องมีติดบ้านขาดไม่ได้เลยจ้า Basketball cherry

Very Happy Smile Laughing เหอะๆๆๆๆ Rolling Eyes tongue Wink santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Mon Jun 27, 2011 11:32 am

น้ำ เย็นใจ พิมพ์ว่า:สวัสดีจ้าคุณอู๊ดดี้
    คิดถึงเช่นกันจร้า ว๊าว cheersเรื่องภาพประจำตัวนะ อันนี้ต้องขอบคุณ คุณธนิตาจ๊ะ อย่าพูดดังไปปะเดี๋ยวลุงหมอจะค้อนเอาเด้อ ค้อนแบบหมั่นไส้นะ Winkอู๊ดดี้ยังอายอยู่เลยนี่มองดูเจ้าอาราเล่ที่ไรก็อายทุกที เพราะว่าไม่ตรงกะวัยของตัวเองเล้ย อาราเล่ออกจะน่ารัก
    อู๊ดดี้ทานกล้วยไม่ได้จ๊ะ บอกตามตรงเลย หากจะรับทานต้องแปลสภาพ เป็นกล้วยตาก กล้วยบวชชี กล้วยทอดอะไรประมาณนั้นจ๊ะ tongue pirat คุณน้ำรักษาสุขภาพนะ อย่าให้เสียชื่อศิษย์ลุงหมอเด้อ santa pig flower lol!
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 28, 2011 1:27 am

Very Happy Smile Laughing Wink Rolling Eyes ถ้า ทั้งดื่ม ทา แช่ ไม่นานก็ กลับไปแบบในรูปละ ตัวเลขหยุดอยู่ที่ 24 มะใช่หรา? santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 29, 2011 10:05 am

เจ้าคร้า Razz Razz สงสัยต้องแช่ต้องอบเลยละจ๊ะ ขอสูตรอบด้วยชิจ๊ะคุณลุงหมอเจ้าขา I love you cheers เว้าอิหลีเด้อ บ่อได๋ขี้ตั๋วเด่ queen queen flower lol! ( พูดจริงมิได้โกหกเจ้าค่ะ *_* ) อิอิ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 29, 2011 1:12 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:เจ้าคร้า Razz Razz สงสัยต้องแช่ต้องอบเลยละจ๊ะ ขอสูตรอบด้วยชิจ๊ะคุณลุงหมอเจ้าขา I love you cheers เว้าอิหลีเด้อ บ่อได๋ขี้ตั๋วเด่ queen queen flower lol! ( พูดจริงมิได้โกหกเจ้าค่ะ *_* ) อิอิ

Rolling Eyes Wink affraid เออ..? เอาจริงๆวุ้ย? 555+ Embarassed อยากให้ดี มีทางออกจ้า อู๊ดดี้จ๋า หมักให้มากๆ หาถังกลมทรงเปล พลาสติก ที่ใช้ ผสมปูนน่ะ นำมาเป็น ถังหมักครับ หาแผ่นพลาสติกมาเป็นฝาถัง ไว้กันฝุ่นละออง ผลไม้ และสมุนไพรทุกๆชนิด+ ขิง ข่า กระชาย หั่นใส่ให้ได้ 3 ส่วน น้ำตาล 1 ส่วน น้ำ 7 ส่วน ทะยอย หาใส่ไปผักขม ตำลึง ทองหลาง ขมิน ผลไม้เปรี้ยว - หวาน ข้าวกล้อง หมักไป ให้ได้ 3 เดือน ขยันคนหน่อยนะ ทะยอยใส่ก็ได้หาอะไรได้ ใส่โลด?อย่าลืม ใสหัวเชื้อลงไปก่อนตอนตีน้ำตาล ด้วยนะจ๊ะ ตีผสมน้ำแค่ 1 ใน 3 ของถังนะครับ เวลาลงสรง ( แช่ ) น้ำได้ไม่ล้นออก เสียดาย?

เมื่อครบ 3 เดือน หลังจาก หมักครั้งสุดท้าย ก็ ลงแช่เองเลย เป็นของเราคนเดียว ไม่เกียวกะใคร? หลังอาบน้ำเสร็จนะจ๊ะ นี่ละ สูตรน้ำยา สาว 2.000 ปี แช่ในถังหมัก วันละ 10- 20 นาที ไม่มีการถ่ายเปลี่ยน วันไดมีกลิ่น ก็ เติม น้ำตาลลงไป อิอิอิ สุขใจ ใหนจะเทียบ Smile แล้ว ต่อไป ถ่ายรูปไว้ คอยกลับมาดูผลงานปี ต่อไปนิ?
    sunny cheers cherry santa farao king queen
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Wed Jun 29, 2011 4:40 pm

;วุ๊ย Exclamation ว๊าย Exclamation ไม่ได้แล้ว สูตรนี้ต้องไปจดลิขสิทธิ์ เด้อ queen queen เดี๋ยวคลีโอพัตราจะมาเอาสูตรนี้ไป ( farao farao เห็นมั๊ยฟาโรห์มาแย้วนี่ ) geek คิดหนักละทีนี่จะเอาถังหมักวางไว้นะที่แห่งใด Question Evil or Very Mad ห้องน้ำรึก็ไม่ได้ มีคนมาใช้ด้วยกลัวเค้าใส่อะไรลงไป พวกหลานๆ พวกวัยรุ่นเค้ายิ่งไม่ชอบกลิ่นน้ำหมักอยู่( พวกไม่รู้คุณค่า confused )แต่เวลาคันเราเอาน้ำฝาถังไปฉีดใส่ให้ละไม่พูด drunken drunken อู๊ดดี้จะทำอิหลีเด้อลุงหมอ เพราะมีถังอยู่แล้วจ๊ะ แฮะ Arrow Arrow ไม่สวยให้รู้ไปเนอะ ไม่ใช่ อะรัยดอกเด้อ ขอสุขภาพมาก่อนก็ดีหล่ะ อยากอยู่ไปนานๆเด้อ cheers cheers queen แต่ต้องรออีก 1 เดือน เพราะอู๊ดดี้ต้องรอหัวเชื้อเจ้าค่ะ Sleep Sleep :sleep: :flower: :lol!:
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 30, 2011 1:38 am

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:;วุ๊ย Exclamation ว๊าย Exclamation ไม่ได้แล้ว สูตรนี้ต้องไปจดลิขสิทธิ์ เด้อ queen queen เดี๋ยวคลีโอพัตราจะมาเอาสูตรนี้ไป ( farao farao เห็นมั๊ยฟาโรห์มาแย้วนี่ ) geek คิดหนักละทีนี่จะเอาถังหมักวางไว้นะที่แห่งใด Question Evil or Very Mad ห้องน้ำรึก็ไม่ได้ มีคนมาใช้ด้วยกลัวเค้าใส่อะไรลงไป พวกหลานๆ พวกวัยรุ่นเค้ายิ่งไม่ชอบกลิ่นน้ำหมักอยู่( พวกไม่รู้คุณค่า confused )แต่เวลาคันเราเอาน้ำฝาถังไปฉีดใส่ให้ละไม่พูด drunken drunken อู๊ดดี้จะทำอิหลีเด้อลุงหมอ เพราะมีถังอยู่แล้วจ๊ะ แฮะ Arrow Arrow ไม่สวยให้รู้ไปเนอะ ไม่ใช่ อะรัยดอกเด้อ ขอสุขภาพมาก่อนก็ดีหล่ะ อยากอยู่ไปนานๆเด้อ cheers cheers queen แต่ต้องรออีก 1 เดือน เพราะอู๊ดดี้ต้องรอหัวเชื้อเจ้าค่ะ Sleep Sleep :sleep: :flower: :lol!:

Very Happy Smile Laughing จัดหา ที่ทางวางถังให้ได้ก่อนนิ ถังใหญ่ โยกย้ายยากลำบาก เหอะๆ แล้วต้องที่ส่วนตัวจะได้สงบ นอนแช่ไปสวดมนต์ไป เข้าทีเน๊ะ santa
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Thu Jun 30, 2011 9:20 am

คุณอู๊ดดี๋ก็ซื้อถังที่หนูแดงบอกนัั่นละ ถังที่เขาเอามาผสมปูน
    เราลงนอนอาบแช่พอดีตัว มันทนทาน และก็แข็งแรงดีจ้า
    หนูแดงลงแช่อาบเกีอบทุกวัน รูปแขน ขา ไปด้วย ผิวพรรณจะได้เปร่งปรั่งเด้อ Very Happy Very Happy
    ลุงหมอว่างัยเจ้าค่ะ Very Happy Very Happy
    น้ำ เย็นใจ

ตั้งหัวข้อ  น้ำ เย็นใจ Thu Jun 30, 2011 12:40 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:;วุ๊ย Exclamation ว๊าย Exclamation ไม่ได้แล้ว สูตรนี้ต้องไปจดลิขสิทธิ์ เด้อ queen queen เดี๋ยวคลีโอพัตราจะมาเอาสูตรนี้ไป ( farao farao เห็นมั๊ยฟาโรห์มาแย้วนี่ ) geek คิดหนักละทีนี่จะเอาถังหมักวางไว้นะที่แห่งใด Question Evil or Very Mad ห้องน้ำรึก็ไม่ได้ มีคนมาใช้ด้วยกลัวเค้าใส่อะไรลงไป พวกหลานๆ พวกวัยรุ่นเค้ายิ่งไม่ชอบกลิ่นน้ำหมักอยู่( พวกไม่รู้คุณค่า confused )แต่เวลาคันเราเอาน้ำฝาถังไปฉีดใส่ให้ละไม่พูด drunken drunken อู๊ดดี้จะทำอิหลีเด้อลุงหมอ เพราะมีถังอยู่แล้วจ๊ะ แฮะ Arrow Arrow ไม่สวยให้รู้ไปเนอะ ไม่ใช่ อะรัยดอกเด้อ ขอสุขภาพมาก่อนก็ดีหล่ะ อยากอยู่ไปนานๆเด้อ cheers cheers queen แต่ต้องรออีก 1 เดือน เพราะอู๊ดดี้ต้องรอหัวเชื้อเจ้าค่ะ Sleep Sleep :sleep: :flower: :lol!:
    เอาใจช่วยคุณอู๊ดดี้นะจ๊ะ Laughing Laughing ..คุณอู๊ดดี้รอหัวเชื้อแค่เดือนเดียว แต่ของน้ำต้องรอมีบุญให้ได้รับหัวเชื้อบ้างจ้า Wink Wink ..ตอนนี้กำลังอธิษฐานขอให้ความฝันเป็นจริงจ้า cheers cheers king geek
    ลุงหมอคะ Neutral ถ้าน้ำไม่มีหัวเชื้อ bounce หมัก4 เดือนก็ใช้ได้ใช่มั้ยคะ อยากสวยบ้างค่ะ Wink แต่จริงๆแล้วอยากแช่บ้างค่ะเพราะมีปัญหาตามข้อ แล้วตอนนี้ไม่รู้เป็นไรค่ะนั่งพับเพียบ ขัดสมาธิไม่ได้ค่ะ affraid Rolling Eyes Evil or Very Mad Crying or Very sad ถ้าเราใช้ถังทรงสูงไม่เปลืองที่เพราะหาที่วางไม่ได้เหมือนคุณอู๊ดดี้เลยค่ะ ต้องงอเข่าท่านั่งจับเจ่าอย่างนี้ได้มั้ยคะ Twisted Evil Twisted Evil albino drunken

เวลาขณะนี้ Mon Apr 29, 2024 4:46 am