ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า

pdid
    สมาชิกทั่วไป

เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า Empty เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า

ตั้งหัวข้อ  pdid Sun Jun 24, 2012 7:51 pm

เรียนคุณลุงหมอ สวนโพธิ์

ดิฉันขอรับทราบการรักษาอาการป่วยโดยใช้น้ำหมักผลไม้และมหาบำบัติ โดยแบ่งเป็นกรณีดังนี้ค่ะ
    ๑. คุณย่าของดิฉัน อายุ 84 ปี เป็นโรคความดันสูงจนทำให้เส้นเลือดในสมองแตก และได้มีการรักษาโดยการเอาเลือดที่คั่งในสมองออก อาการที่ตามมาคือ สมองบวมเนื่องจากน้ำในสมองเนื่องจากผู้ป่วยไม่อาจกำจัดน้ำในสมองเองได้ ปัจจุบันอาการน้ำในสมองได้มีการผ่าตัดต่อลงกระเพาะ สำหรับอาการผู้ป่วยในปัจจุบันมีอาการนอนไม่ได้สติ นอนมาได้ ปีกว่าในโรงพยาบาล และ ผู้ป่วยมีอาการไอ และมีเสมหะ ซึ่งเสมหะมีมากทำให้เกิดไปปิดหลอดลม ทำให้คุณหมอจึงต้องทำการเปิดหลอดลมเพื่อช่วยการหายใจ
    ๒.คุณแม่ของดิฉันมีอาการปลายมือปลายเท้าชามาได้ 5 ปี แล้ว ปัจจุบันอาการชาปลายมือและเท้า มีอาการชาจนบางครั้งมืออ่อนแรง บางครั้งไม่อาจกำสิ่งของที่ถืออยู่ได้
    ๓. คุณลุงดิฉัน เป็นโรคเบาหวานค่ะ และเป็นโรคความดันสูงค่ะ และคุณป้าก็เป็นความดันสูงเช่นกันค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า Empty Re: เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Jun 24, 2012 10:52 pm

pdid พิมพ์ว่า:เรียนคุณลุงหมอ สวนโพธิ์

ดิฉันขอรับทราบการรักษาอาการป่วยโดยใช้น้ำหมักผลไม้และมหาบำบัติ โดยแบ่งเป็นกรณีดังนี้ค่ะ
    ๑. คุณย่าของดิฉัน อายุ 84 ปี เป็นโรคความดันสูงจนทำให้เส้นเลือดในสมองแตก และได้มีการรักษาโดยการเอาเลือดที่คั่งในสมองออก อาการที่ตามมาคือ สมองบวมเนื่องจากน้ำในสมองเนื่องจากผู้ป่วยไม่อาจกำจัดน้ำในสมองเองได้ ปัจจุบันอาการน้ำในสมองได้มีการผ่าตัดต่อลงกระเพาะ สำหรับอาการผู้ป่วยในปัจจุบันมีอาการนอนไม่ได้สติ นอนมาได้ ปีกว่าในโรงพยาบาล และ ผู้ป่วยมีอาการไอ และมีเสมหะ ซึ่งเสมหะมีมากทำให้เกิดไปปิดหลอดลม ทำให้คุณหมอจึงต้องทำการเปิดหลอดลมเพื่อช่วยการหายใจ
    ๒.คุณแม่ของดิฉันมีอาการปลายมือปลายเท้าชามาได้ 5 ปี แล้ว ปัจจุบันอาการชาปลายมือและเท้า มีอาการชาจนบางครั้งมืออ่อนแรง บางครั้งไม่อาจกำสิ่งของที่ถืออยู่ได้
    ๓. คุณลุงดิฉัน เป็นโรคเบาหวานค่ะ และเป็นโรคความดันสูงค่ะ และคุณป้าก็เป็นความดันสูงเช่นกันค่ะ

Shocked Rolling Eyes pale ๑. คุณย่าของดิฉัน อายุ 84 ปี เป็นโรคความดันสูงจนทำให้เส้นเลือดในสมองแตก และได้มีการรักษาโดยการเอาเลือดที่คั่งในสมองออก อาการที่ตามมาคือ สมองบวมเนื่องจากน้ำในสมองเนื่องจากผู้ป่วยไม่อาจกำจัดน้ำในสมองเองได้ ปัจจุบันอาการน้ำในสมองได้มีการผ่าตัดต่อลงกระเพาะ สำหรับอาการผู้ป่วยในปัจจุบันมีอาการนอนไม่ได้สติ นอนมาได้ ปีกว่าในโรงพยาบาล และ ผู้ป่วยมีอาการไอ และมีเสมหะ ซึ่งเสมหะมีมากทำให้เกิดไปปิดหลอดลม ทำให้คุณหมอจึงต้องทำการเปิดหลอดลมเพื่อช่วยการหายใจ Evil or Very Mad กรรมของเวร แบบนี้ ขอให้บุญ รักษาละครับผม ลองๆใช้ มหาบำบัติน้ำหยดดูละกันครับ เริ่มจาก 2 หยด ผสมน้ำนะครับ ถ้ารับได้สัก 4-5วันค่อยๆเพิ่ม อีก 1 หยดนะครับ มีเสลดมาก คออักเสบหรือเปล่า? ไม่ทราพว่า ช่วยตัวเอง คลายเสลดได้ใหม? ใช้ครั้งละ 1 หยดดูก่อนละกันครับถ้าคนป่วยปกติ หยดอมก็จะเบาละครับ เริ่มจากน้อยไปหามาก นะครับ

Rolling Eyes Very Happy เคยมีที่ นำไปใช้กับเจ้าหญิงนิทรา เขาเพิ่มถึง 4 หยด ? ภายหลัง พื้น ครับผมรายนั้นความดันขึ้น ล้มลง แล้ว นิทราเลยละ แต่ โชคดี พื้นแล้ว กว่าสมองจะเข้าที่ จำลุกหลานได้ก็ นานเลยละครับ

Very Happy Wink Rolling Eyes ๒.คุณแม่ของดิฉันมีอาการปลายมือปลายเท้าชามาได้ 5 ปี แล้ว ปัจจุบันอาการชาปลายมือและเท้า มีอาการชาจนบางครั้งมืออ่อนแรง บางครั้งไม่อาจกำสิ่งของที่ถืออยู่ได้ sunny Shocked ใช้ น้ำหยด และผลไม้รวมครับจะดีขึ้นเองจ้าและจะส่งไปให้ครับ I love you ถ้ามีน้ำหมัก ช่วยให้คุณแม่ ตวานวนในถัง หรือ แช่มือในน้ำหมักทุกๆวัน วันละครั้งๆละ 5 นาทีนะครับ sunny

Rolling Eyes silent ๓. คุณลุงดิฉัน เป็นโรคเบาหวานค่ะ และเป็นโรคความดันสูงค่ะ และคุณป้าก็เป็นความดันสูงเช่นกันค่ะ? Rolling Eyes น่าจะเป็น กรรมพันธุ์ นะครับแบบนายแพทย์ ที่แอบมาขอน้ำหยดมหาบำบัติผม ไปให้ญาติเขา 4คน เบาหวานกรรมพันธุ์ ต้องทานยาคนละ 12- 14 เม็ด ปัจจุบันนี้ มารายงานว่า หายป่วยละ ไม่ต้องทานยา อีกเลย? ก็ แค่ งดเค็มทุกชนิด คุมอาหารงดเค็ม มัน คาว หวาน ทานน้ำหยดมหาบำบัติ + น้ำหมักทิ้งถ่อน+ผลไม้รวม เป็นประจำ ต่อเนื่องครับ ทำได้ก็ หายได้ ครับผม อยากลองแบ่งไปใช้ก็ ทำบุญ แล้ว ให้ที่อยู่ปลายทางไว้ นะครับผม Shocked ป่วยพร้อมกัน 5 คน affraid cheers santa ลุงหมอ
    pdid

เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า Empty Re: เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า

ตั้งหัวข้อ  pdid Mon Jun 25, 2012 10:39 am

เรียนคุณลุงหมอ สวนโพธิ์

ดิฉันดีใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ ที่คุณลุงหมอได้กรุณาให้คำแนะนำการรักษาโดยการใช้น้ำหมักผลไม้และมหาบำบัด ในแต่ละกรณีดังกล่าว และดิฉันขอความกรุณาของคุณลุงหมออีกสักหน่อยในการให้คำแนะนำในการรับประทานน้ำหมักและมหาบำบัดว่าจะใช้กี่ช้อน หรือกี่หยด ในเวลาใดบ้าน ในแต่ละกรณีด้วยนะคะ รบกวนคุณลุงหมอจริงๆค่ะ

ปัจจุบันคุณแม่ คุณป้า และ คุณลุง ของดิฉันกำลังเริ่มหมักน้ำหมักตามสูตรป้าเช็งได้ประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ แต่ยังขาดมะขามป้อม คุณแม่ของดิฉันได้ตัดสินใจหมักเพื่อใช้รักษาตัวเองและ บรรดาญาติๆและคนที่รู้จักกันค่ะ ดังนั้นดิฉันขอหัวเชื้ออายุ 16 ปี + น้ำหยดมหาบำบัติ + น้ำหมักทิ้งถ่อน+ผลไม้รวม ด้วยได้หรือป่าวคะ(ไม่ทราบว่าจะขอเยอะไปหรือป่าว ขอความกรุณาด้วยน่ะคะ)

ดิฉันจะได้ทำการโอนเงินเข้าบัญชี ของธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน
    ในวันนี้น่ะคะ เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ

สำหรับที่อยู่เพื่อใช้ในการส่งของคือ
    มิ่งขวัญ สิทธิมณฑล
    28/84 ถนนวังขวา ตำบลสบตุ๋ย
    อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง 52100
    Tel. 087-1849784

ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยนะค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 25, 2012 12:43 pm

pdid พิมพ์ว่า:เรียนคุณลุงหมอ สวนโพธิ์

ดิฉันดีใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ ที่คุณลุงหมอได้กรุณาให้คำแนะนำการรักษาโดยการใช้น้ำหมักผลไม้และมหาบำบัด ในแต่ละกรณีดังกล่าว และดิฉันขอความกรุณาของคุณลุงหมออีกสักหน่อยในการให้คำแนะนำในการรับประทานน้ำหมักและมหาบำบัดว่าจะใช้กี่ช้อน หรือกี่หยด ในเวลาใดบ้าน ในแต่ละกรณีด้วยนะคะ รบกวนคุณลุงหมอจริงๆค่ะ

ปัจจุบันคุณแม่ คุณป้า และ คุณลุง ของดิฉันกำลังเริ่มหมักน้ำหมักตามสูตรป้าเช็งได้ประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ แต่ยังขาดมะขามป้อม คุณแม่ของดิฉันได้ตัดสินใจหมักเพื่อใช้รักษาตัวเองและ บรรดาญาติๆและคนที่รู้จักกันค่ะ ดังนั้นดิฉันขอหัวเชื้ออายุ 16 ปี + น้ำหยดมหาบำบัติ + น้ำหมักทิ้งถ่อน+ผลไม้รวม ด้วยได้หรือป่าวคะ(ไม่ทราบว่าจะขอเยอะไปหรือป่าว ขอความกรุณาด้วยน่ะคะ)

ดิฉันจะได้ทำการโอนเงินเข้าบัญชี ของธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน
    ในวันนี้น่ะคะ เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ

สำหรับที่อยู่เพื่อใช้ในการส่งของคือ
    มิ่งขวัญ สิทธิมณฑล
    28/84 ถนนวังขวา ตำบลสบตุ๋ย
    อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง 52100
    Tel. 087-1849784

ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยนะค่ะ

Very Happy Smile cheers รับทราพครับ สาธุ ๆ ๆกำลังรวมปัตตัย จะจ่ายก่ออิฐ ฉาบปูนพอดี ? มีขอมา Shocked ดิฉันขอหัวเชื้ออายุ 16 ปี + น้ำหยดมหาบำบัติ + น้ำหมักทิ้งถ่อน+ผลไม้รวม ด้วยได้หรือป่าวคะ?

Smile Very Happy ยินดีจัดให้นะครับ 1. หัวเชื้อ 16ปี+ 1 ขวด
    2. น้ำหยด มหาบำบัติ ให้ใช้ ครั้งละ 2 หยด น้ำสอาด 1 แก้ว ดื่ม 4 เวลา หลังอาหาร และ ก่อนนอน (หรือ ทุกๆครั้ง ที่จะดื่มน้ำ) ให้ผู้ป่วย งดเค็ม ทุกๆชนิด มัน คาวจัดๆเช่นเครื่องใน งดหวานถ้ามีความดัน เบาหวาน นะครับ

3. สมุนไพร ทิ้งถ่อน ผลไม้รวม ให้เริ่มผสม 1 ช้อนชา น้ำ 1 ขวดลิตร ก่อนนะครับ ทานแทนน้ำ ครบ 3 วันไปแล้วจึงค่อยเพิ่มปริมาณ การผสมจ้า จะจัดส่งให้ละครับ

Shocked Rolling Eyes หมักมา 2 เดือน มะขามป้อม ไม่มี? Wink ถ้าอยากได้มะขามป้อม ทั้งเนื้อ และน้ำ ที่หมักมา 6 เดือน ผสมหัวเชื้อ16ปี+แล้ว ก็ มีให้นะครับ ขอค่าส่ง ลิตรละ 200 ละกันครับ ต้องการก็บอกได้ครับ จะได้ส่งให้ ถึงที่ลำปางจ้า ของจะถึงวันอังคารครับ santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Mon Jun 25, 2012 2:03 pm

ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ ดิฉันขอเพิ่มหัวเชื้ออายุ 16 ปี + อีก 1 ขวดได้หรือป่าวค่ะ พอดีจะเอาให้คุณแม่ 1 ขวดและคุณป้า อีก 1 ขวด ค่ะจะได้ไม่แย่งกัน ขอความกรุณาด้วยน่ะคะ

ในวันนี้น่ะคะ เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ + 500 บาทน่ะคะ

ขอบคุณคุณลุงหมอ มากๆคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 25, 2012 2:08 pm

pdid พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ ดิฉันขอเพิ่มหัวเชื้ออายุ 16 ปี + อีก 1 ขวดได้หรือป่าวค่ะ พอดีจะเอาให้คุณแม่ 1 ขวดและคุณป้า อีก 1 ขวด ค่ะจะได้ไม่แย่งกัน ขอความกรุณาด้วยน่ะคะ

ในวันนี้น่ะคะ เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ + 500 บาทน่ะคะ

ขอบคุณคุณลุงหมอ มากๆคะ

Very Happy Laughing Rolling Eyes พอดีอยู่หน้าจอ Shocked ตกลง ขอหัวเชื้อเพิ่ม เป็น 2 ขวด รับทราพจ้า cheers santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Mon Jun 25, 2012 2:57 pm

ดิฉันได้ทำการโอนเงินเข้าบัญชี ของธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน
    เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ + 500 บาท เรียบร้อยแล้วน่ะคะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jun 25, 2012 3:37 pm

pdid พิมพ์ว่า:ดิฉันได้ทำการโอนเงินเข้าบัญชี ของธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน
    เพื่อร่วมทำบุญสร้าง ร.พ. สงฆ์ และอาคารหมักยาสมุนไพร โดยดิฉันขอร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 3,000 บาทนะคะ + 500 บาท เรียบร้อยแล้วน่ะคะ

Rolling Eyes Very Happy Smile กำลัง บรรจุอยู่จ้า Rolling Eyes ทันปะวุ้ย? สงสัยต้องพรุ่งนี้ ละครับ cheers santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Tue Jun 26, 2012 10:51 pm

ขอขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ
    ขอสอบถามคุณลุงหมอเรื่องอุณหภูมิที่มีผลต่อน้ำหมักหน่อยค่ะ
    ถ้าเอาน้ำหมักตั้งไว้ในที่มีอากาศร้อนหรือโดนแดดอยากทราบว่าเอ็นไซน์ในน้ำหมักจะเป็นเช่นไรค่ะ และถ้าเอาน้ำหมักไว้ในที่เย็นๆหรือในตู้เย็นเอ็นไซน์ในน้ำหมักจะเป็นเช่นไรค่ะ ถ้าในกรณีเอ็นไซน์ในน้ำหมักตายแล้วน้ำหมักนั้นสามารถนำมาใช้เพื่อการรักษาได้หรือป่าวค่ะ หรือในกรณีที่เอ็นไซน์ในน้ำหมักไม่ตายแล้วสามารถนำมาใช้ในการรักษาได้อีกหรือป่าวค่ะ
    ต้องขอรบกวนคุณลุงหมอช่วยให้ความรู้หน่อยน่ะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jun 26, 2012 11:09 pm

pdid พิมพ์ว่า:ขอขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ
    ขอสอบถามคุณลุงหมอเรื่องอุณหภูมิที่มีผลต่อน้ำหมักหน่อยค่ะ
    ถ้าเอาน้ำหมักตั้งไว้ในที่มีอากาศร้อนหรือโดนแดดอยากทราบว่าเอ็นไซน์ในน้ำหมักจะเป็นเช่นไรค่ะ และถ้าเอาน้ำหมักไว้ในที่เย็นๆหรือในตู้เย็นเอ็นไซน์ในน้ำหมักจะเป็นเช่นไรค่ะ ถ้าในกรณีเอ็นไซน์ในน้ำหมักตายแล้วน้ำหมักนั้นสามารถนำมาใช้เพื่อการรักษาได้หรือป่าวค่ะ หรือในกรณีที่เอ็นไซน์ในน้ำหมักไม่ตายแล้วสามารถนำมาใช้ในการรักษาได้อีกหรือป่าวค่ะ
    ต้องขอรบกวนคุณลุงหมอช่วยให้ความรู้หน่อยน่ะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

Very Happy Shocked Rolling Eyes เอ็มไซน์ ที่ลุงหมอส่งออกไปให้ ถ้า โดนแดดเกิน20 นาทีจะเหลือสารอาหาร วิตมิน เท่านั้น นานๆรังษี อูลตร้า ไวโอเล็ต จะทำลายเขา แล้วจะใช้งานไม่ได้ผลจ้า
    Sad ถ้า เข้าตู้เย็น เขาจะ โดนน๊อค เอาออกมาในอุณหภูมิห้อง รอจนกว่าจะ หายเย็น เป็นปกติ เสียก่อนถึงใช้งาน แค่ 60 นาทีขึ้นไป เขาก็ฟื้นแล้วละจ้า ถ้าผสมในน้ำ ตอนออกจากตู้เย็นใหม่ๆ เอ็มไซน์จะไม่ทำงานครับต้องรอ 1 ช.ม. ขึ้นไปจ้าถึงใช้งาน เล่นแช่เย็นก็ นอนหลับหมดนิสบายดี ไว้ในห้องตามปกติ พอแล้วละครับ น้ำที่ผสมทานควรมีน้ำผึ้ง สัก ครึ่งช้อนชา ก็ยังดีครับ santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Thu Jun 28, 2012 9:58 am

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ
    ดิฉันได้รับพัสดุที่คุณลงหมอได้ส่งมาเรียบร้อยแล้วค่ะ แล้วอยากจะสอบถามคุณลุงหมอว่าในกล่องมีอะไรบ้างดังนี้น่ะคะ
    ๑. น้ำหัวเชื้อ ๑๖ปี + ๒ ขวด ที่มีกระดาษเขียนแปะไว้ที่ขวด
    ๒. ขวดมหาบำบัด ๓ ขวด แล้วก็ขวดที่มีลักษณะเหมือนมหาบำบัดอีก ๓ ขวดไม่ทราบว่าเป็นมหาบำบัดเหมือนกันหรือป่าวค่ะหรือว่าคืออะไรค่ะ
    ๓. น้ำหมักอีก ๓ ขวด ไม่ทราบว่าเป็นน้ำหมักผลไม้รวมหรือทิ้งถ่อนค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยค่ะ
    ขอบคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 28, 2012 1:23 pm

pdid พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ
    ดิฉันได้รับพัสดุที่คุณลงหมอได้ส่งมาเรียบร้อยแล้วค่ะ แล้วอยากจะสอบถามคุณลุงหมอว่าในกล่องมีอะไรบ้างดังนี้น่ะคะ
    ๑. น้ำหัวเชื้อ ๑๖ปี + ๒ ขวด ที่มีกระดาษเขียนแปะไว้ที่ขวด
    ๒. ขวดมหาบำบัด ๓ ขวด แล้วก็ขวดที่มีลักษณะเหมือนมหาบำบัดอีก ๓ ขวดไม่ทราบว่าเป็นมหาบำบัดเหมือนกันหรือป่าวค่ะหรือว่าคืออะไรค่ะ
    ๓. น้ำหมักอีก ๓ ขวด ไม่ทราบว่าเป็นน้ำหมักผลไม้รวมหรือทิ้งถ่อนค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยค่ะ

farao sunny Smile ก็ มีที่เราบอกมาไง? หัวเชื้อ 2 มหาบำบัติ ขวดใหญ่ มีสลากบ้างไม่มีบ้าง 6 ขวด? (ขวดจะ เหมือนกันครับ) และ น้ำหมัก สมุนไพรผลไม้รวม + มหาบำบัติ + ทิ้งถ่อน แบ่งเขาตนละ 1 ขวด

Very Happy น้ำหมัก สมุนไพรผลไม้รวม + มหาบำบัติ + ทิ้งถ่อน แบ่งเขาตนละ 1 ขวด ? ให้ใช้ 1 ช้อนชาจ้า น้ำ 1 ลิตร?มีมหาบำบัติผสมให้จะ แรงนิดนะครับ santa ลุงหมอ

แก้ไขล่าสุดโดย ลุงหมอ เมื่อ Thu Jun 28, 2012 10:08 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Thu Jun 28, 2012 9:13 pm

ขอขอบคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะเดี่ยวถ้าคนป่วยกิน มหาบำบัติกับน้ำหมักผลไม้รวมแล้วเป็นอย่างไรจะได้บอกกล่าวให้คุณลุงหมอทราบค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Jun 28, 2012 10:13 pm

pdid พิมพ์ว่า:ขอขอบคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะเดี่ยวถ้าคนป่วยกิน มหาบำบัติกับน้ำหมักผลไม้รวมแล้วเป็นอย่างไรจะได้บอกกล่าวให้คุณลุงหมอทราบค่ะ

Very Happy Smile Rolling Eyes ช่วง 3 วันแรกๆ ขอให้ใช้ ตามบอก ไปก่อน นะครับ พ้น 3 วันแล้ว ถ้าร่างกายรับได้ ไม่ผิดปกติ ก็ จะค่อยๆเพิ่ม ปริมาณ ได้ นะครับ? ขอกเขา อย่าใจร้อน แต่ถ้า ปวด เมื่อย เจ็บ ส่วนต่างๆ ของร่างกาย ก็ ลดปริมาณลงได้ นะครับ เพียงแต่ อย่าหยุดการผสมดื่ม? พ้น 15 วันไปแล้ว จะ สบายใจครับ? คุมอาหารกันให้ได้ นะครับผม santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Mon Jul 02, 2012 8:09 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ ดิฉันขอเรียนถามเรื่องความรู้จากคุณลุงหมอสักหน่อยน่ะคะ
    ดิฉันได้เอามหาบำบัดและน้ำหมักผลไม้รวมให้แก่ผู้ป่วยทั้งสี่คนทานแล้วปรากฏผลดังนี้ค่ะ
    1. สำหรับคุณย่าในวันแรกที่ได้เอามหาบำบัติหยดลงในอาหารเหลวสำหรับผู้ป่วย 2 หยด ทั้งสามมื้อปรากฏว่าท่านถ่ายท้องทั้งสามมือเลยค่ะ และมีไข้ ซึ่งในวันต่อมาได้ลดมหาบำบัติเป็น 1 หยด ไข้ลดลงไม่มีอาการไข้แล้วค่ะในวันที่สอง แต่การขับถ่ายผิดปกติไม่ขับถ่ายเหมือนทุกวัน สำหรับปัสสาวะมีกลิ่นเหม็นมากและท่านปัสสาวะเยอะมากๆๆค่ะ
    สำหรับในวันต่อๆมาอาการคงที่ค่ะ แต่ในเรื่องเสมหะยังเยอะมากค่ะยังไม่ได้ลองหยดน้ำมหาบำบัติตามที่คุณลุงหมอแนะนำค่ะเพราะว่าผู้ป่วยไม่สามารถกลืนอาหารเองได้และไม่สามารถขับเสมหะเองได้ แต่คุณหมอได้ผ่าตัดเปิดหลอดลมที่คอเพื่อเอาเสมหะออก ไม่ทราบว่าต้องหยดมหาบำบัติที่ใดดีค่ะ
    2. สำหรับคุณแม่คุณป้าคุณลุงเมื่อได้ทานน้ำผลไม้รวมและมหาบำบัติไปแล้วท่านรู้สึกว่าสดชื่นนะคะ ตอนแรกอาจมีอาการถ่ายท้องบ้างในตอนแรกๆ แต่พอผ่านมาสักสองสามวันท่านบอกว่ารู้สึกเบาตัวขึ้นค่ะ
    3. อยากเรียนถามคุณลุงหมอเรื่องทิ้งถ่อน นะค่ะ พอดีคุณป้าของดิฉันได้ทิ้งถ่อนมาไว้เพื่อหมักและได้แบ่งบางส่วนเอามาไว้เพื่อต้มทานก่อนเพื่อรอน้ำหมักได้อายุ แต่พอได้นำทิ้งถ่อนมาต้มและดื่มแล้ว ท่านรู้สึกมึนหัวท่านบอกว่าเหมือนความดันจะขึ้นและมีลมในท้องทำให้ผายลมบ่อยกว่าปกติในทุกๆวัน และรู้สึกง่วงนอน ไม่ทราบว่าอาการเหล่านี้เป็นปกติสำหรับคนที่กินน้ำทิ้งถ่อนหรือป่าวค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 02, 2012 11:49 pm

pdid พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ ดิฉันขอเรียนถามเรื่องความรู้จากคุณลุงหมอสักหน่อยน่ะคะ
    ดิฉันได้เอามหาบำบัดและน้ำหมักผลไม้รวมให้แก่ผู้ป่วยทั้งสี่คนทานแล้วปรากฏผลดังนี้ค่ะ
    1. สำหรับคุณย่าในวันแรกที่ได้เอามหาบำบัติหยดลงในอาหารเหลวสำหรับผู้ป่วย 2 หยด ทั้งสามมื้อปรากฏว่าท่านถ่ายท้องทั้งสามมือเลยค่ะ และมีไข้ ซึ่งในวันต่อมาได้ลดมหาบำบัติเป็น 1 หยด ไข้ลดลงไม่มีอาการไข้แล้วค่ะในวันที่สอง แต่การขับถ่ายผิดปกติไม่ขับถ่ายเหมือนทุกวัน สำหรับปัสสาวะมีกลิ่นเหม็นมากและท่านปัสสาวะเยอะมากๆๆค่ะ
    สำหรับในวันต่อๆมาอาการคงที่ค่ะ แต่ในเรื่องเสมหะยังเยอะมากค่ะยังไม่ได้ลองหยดน้ำมหาบำบัติตามที่คุณลุงหมอแนะนำค่ะเพราะว่าผู้ป่วยไม่สามารถกลืนอาหารเองได้และไม่สามารถขับเสมหะเองได้ แต่คุณหมอได้ผ่าตัดเปิดหลอดลมที่คอเพื่อเอาเสมหะออก ไม่ทราบว่าต้องหยดมหาบำบัติที่ใดดีค่ะ
    2. สำหรับคุณแม่คุณป้าคุณลุงเมื่อได้ทานน้ำผลไม้รวมและมหาบำบัติไปแล้วท่านรู้สึกว่าสดชื่นนะคะ ตอนแรกอาจมีอาการถ่ายท้องบ้างในตอนแรกๆ แต่พอผ่านมาสักสองสามวันท่านบอกว่ารู้สึกเบาตัวขึ้นค่ะ
    3. อยากเรียนถามคุณลุงหมอเรื่องทิ้งถ่อน นะค่ะ พอดีคุณป้าของดิฉันได้ทิ้งถ่อนมาไว้เพื่อหมักและได้แบ่งบางส่วนเอามาไว้เพื่อต้มทานก่อนเพื่อรอน้ำหมักได้อายุ แต่พอได้นำทิ้งถ่อนมาต้มและดื่มแล้ว ท่านรู้สึกมึนหัวท่านบอกว่าเหมือนความดันจะขึ้นและมีลมในท้องทำให้ผายลมบ่อยกว่าปกติในทุกๆวัน และรู้สึกง่วงนอน ไม่ทราบว่าอาการเหล่านี้เป็นปกติสำหรับคนที่กินน้ำทิ้งถ่อนหรือป่าวค่ะ

farao Smile Very Happy 1. การถ่าย เป็นการ ขับของเสียในร่างกายครับ โรคภัย จะเบาบางลง ถ้า ไม่ถ่าย ? ผมจะหนักใจรู้เลย รักษายาก?
    Shocked เสมหะคุณย่า ก็ หยดลงไปตรงที่ดูดเสมหะออกละครับ ใช้ 1 ก่อนนะครับ Smile
    Rolling Eyes ฉีมาก ก็ล้างไต อยู่ละครับ? ของเสีย ทั้งนั้น? จะเอาไว้หรา? กลิ่นจาก็ โรคเบาบาง ละครับ cheers

farao tongue 2. ถ่ายท้องบ้างในตอนแรกๆ แต่พอผ่านมาสักสองสามวันท่านบอกว่ารู้สึกเบาตัวขึ้นค่ะ?
    Smile ดีละครับ ขอเสียออก จะ เบาบ่อยนิด นะครับ Wink
    Rolling Eyes 3. เขาคงใส่มาก หรือเปล่า ทิ้งถ่อน? ทาน ครึ่งแก้วพอ? 3 เวลาครับ ต้มครั้ง 1 ก็ สัก 1 กำมือ พอละ? ที่เหลือ เข้าตู้เย็นไว้ได้ครับ จืดก็ เปลี่ยนจ้า เริ่มจากน้อยไปหามาก เขาจะรักษา ตับ ปอด กระเพาะฯ แก้ ภ๔มิแพ้ครับถ้าดื่มประจำ ปกติ ไม่มีพิษครับ sunny santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Sat Jul 14, 2012 4:28 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอมารายงานการใช้น้ำหมักในการรักษาค่ะ
    1. คุณย่าดิฉันปัจจุบันขับถ่ายเป็นปกติแล้วค่ะไม่ต้องพึ่งยาถ่ายแล้ว แต่ว่าปัจจุบันไข้ขึ้นบ่อยค่ะแต่พอให้ยาแก้ไข้แล้วไข้ก็ลดค่ะ ตอนนี้มีอาการไอมากค่ะ สำหรับเสมหะดีขึ้นกว่าเก่านิดหน่อยค่ะคือมีเสมหะอยู่แต่ลดน้อยลงบ้างเพียงเล็น้อยค่ะ
    2.สำหรับคุณแม่ดิฉันได้ทำตามที่คุณลุงหมอแนะนำโดยการเอามือไปวนในน้ำหมักและได้กินน้ำหมักของคุณลุงหมอ คุณแม่ดิฉันบอกว่าอาการดังกล่าวดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะค่ะ และ คุณแม่รู้สึกสดชื่น มีแรงทำงานได้ทั้งวันค่ะ
    3. สำหรับคุณลุงกับคุณป้าท่านกินแล้วรู้สึกสดชื่นค่และได้คุมอาหารตามที่คุณลุงหมอบอกไว้และได้กินน้ำหมักตามที่คุณลุงหมอได้บอกกล่าวไว้แล้วค่ะ
    อยากเรียนถามคุณลุงหมอเรื่องการรักษาโรคไวรัสตับอักเสบชนิด b หน่อยค่ะไม่ทราบว่าการรักษาให้หายขาดโดยไม่มีเปอร์เซ็นของโรคเหลืออยู่ได้หรือป่าวค่ะ และการรักษาทำเช่นไรค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jul 14, 2012 6:09 pm

pdid พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอมารายงานการใช้น้ำหมักในการรักษาค่ะ
    1. คุณย่าดิฉันปัจจุบันขับถ่ายเป็นปกติแล้วค่ะไม่ต้องพึ่งยาถ่ายแล้ว แต่ว่าปัจจุบันไข้ขึ้นบ่อยค่ะแต่พอให้ยาแก้ไข้แล้วไข้ก็ลดค่ะ ตอนนี้มีอาการไอมากค่ะ สำหรับเสมหะดีขึ้นกว่าเก่านิดหน่อยค่ะคือมีเสมหะอยู่แต่ลดน้อยลงบ้างเพียงเล็น้อยค่ะ
    2.สำหรับคุณแม่ดิฉันได้ทำตามที่คุณลุงหมอแนะนำโดยการเอามือไปวนในน้ำหมักและได้กินน้ำหมักของคุณลุงหมอ คุณแม่ดิฉันบอกว่าอาการดังกล่าวดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะค่ะ และ คุณแม่รู้สึกสดชื่น มีแรงทำงานได้ทั้งวันค่ะ
    3. สำหรับคุณลุงกับคุณป้าท่านกินแล้วรู้สึกสดชื่นค่และได้คุมอาหารตามที่คุณลุงหมอบอกไว้และได้กินน้ำหมักตามที่คุณลุงหมอได้บอกกล่าวไว้แล้วค่ะ
    อยากเรียนถามคุณลุงหมอเรื่องการรักษาโรคไวรัสตับอักเสบชนิด b หน่อยค่ะไม่ทราบว่าการรักษาให้หายขาดโดยไม่มีเปอร์เซ็นของโรคเหลืออยู่ได้หรือป่าวค่ะ และการรักษาทำเช่นไรค่ะ

Very Happy Laughing Smile 1. คุณย่าดิฉันปัจจุบันขับถ่ายเป็นปกติแล้วค่ะไม่ต้องพึ่งยาถ่ายแล้ว ? santa ดีละครับ ของเสียออกได้ไม่นานก็ จะดีขึ้น เรีอยๆครับ สบายใจได้
    Rolling Eyes ถ้ามีใข้ หรือไอ Shocked Rolling Eyes อยากให้ใช้ ยาสมุนไพร ฟ้าทลายโจร 1 เม็ดละลายน้ำ ให้คุณย่า 4 เวลา ต่อวันได้จะดีครับ อาการใข้ ไอ เสมหะ จะลดลงจ้า

Very Happy บอกคุณแม่ อย่าพึ่งขยันมากนักนะครับ ให้พ้น 1เดือนก่อนจ้า ยังไม่เข้าที่เลยรีบเก่งละ ไม่ใช่ยาวิเศษ นะครับ แค่น้ำทิพย์? จะให้ดี ทานต่อเนื่อง และคุมอาหารไป ได้สัก 2- 3 เดือน ยิ่งดีจะเก่งแบบลุกสาวเลยละ cheers

Wink คุณลุง กะป้า ทาน และคุมอาหาร ดีจังเลย? 1 เดือน เป็นหนุ่ม เป็น สาวละ cheers

Smile Rolling Eyes Shocked ถามมาเรื่องตับอักเสบ? affraid หมอ ร.พ. ยังกลัว จะให้หาย 100% เอาปรียบกันนะ แบบนี้ farao ลองๆดีกว่า ถ้าทำได้ งดเค็มมัน คาว หวาน(น้ำผลไม้ทานดีที่สุดครับหวานผลไม้ทานได้) สัตวปีก เว้นเด็ดขาด ทาน ปลามีเกร็ด เท่านั้น งดพืฃ ผัก กลิ่นฉุน ทั้งหลายพวกมิ้นต์ ผักชีฝรั่ง สตอลูกเนียง?ฯลฯ ทานได้แต่ประเภทเปรี้ยว และ จืด ขมได้บ้าง เท่านั้นจ้า แอ๊ปเปิ้ล กินบ่อยๆดี บำรุงม้ามท้องไม่อืด ลองๆดู ทำได้หายได้ น้ำหยด น้ำหมักทิ้งถ่อน ขาดไม่ได้เลยละครับ santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Tue Jul 31, 2012 12:17 pm

สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ วันนี้ขอเรียนถามคุณลุงหมอเช่นเคย
    1 สำหรับอาการคุณย่าอาการทรงตัวค่ะ มีอาการไข้บ้าง สำหรับคำแนะนำของคุณลุงหมอในครั้งที่แล้วเรื่องอาการไอที่ให้หยดมหาบำบัติ 1 หยด เพื่อบรรเทาอาการไอนั้น ได้ทดลองตามคำแนะนำคุณลุงหมอแล้วคะปรากฎว่าวันแรกไอเพิ่มมากขึ้น และในวันที่สองลองหยดใหม่เผื่ออาการไอดีขึ้นปรากฎว่าอาการไอถี่ขึ้นกว่าในวันแรกค่ะ และทำให้มีอาการไข้ขึ้น เลยตัดสินใจงดการหยดมหาบำบัติเพื่อบรรเทาอาการไอดู ปรากฎว่าอาการไอเริ่มลดลง ตอนนี้ยังไม่ได้ลองฟ้าทะลายโจรตามคำแนะนำของคุณลุงหมอเลยค่ะ ไม่ทราบว่าฟ้าทะลายโจรสามารถรักษาอาการไอและเสมหะได้หรือไม่ค่ะ
    2 เนื่องมหาบำบัติและน้ำผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนได้มีการแบ่งปันให้สมาชิกหลายคนในบ้านได้ใช้ปรากฎว่าได้ล่อยหรอลงมาก และคุณแม่ของดิฉันบอกว่ากินน้ำเปล่าไม่อร่อยเท่ากินน้ำเปล่าผสมทิ้งถ่อนของคุณหมอไม่ได้เลย จึงอยากสอบถามคุณลุงหมอว่าสามารถสั่งซื้อเพิ่มเติมจากคุณลุงหมอได้หรือเปล่าค่ะ
    3 เนื่องจากคุณแม่ดิฉันได้หมักมังคุดไว้อายุได้แค่สามเดือนกว่าๆ ปรากฎว่าขึ้นวุ้นหนาประมาณ หนึ่งนิ้ว ไม่ทราบว่าวุ้นที่ได้นำมารับประทานได้หรือยังค่ะหรือต้องรอเวลาครบหนึ่งปีถึงสามารถนำมารับประทานได้ และตอนนี้วุ้นดูดน้ำลงมากเลยค่ะ
    4 สำหรับหัวเชื้อ 16 ปี+ ที่คุณลุงหมอได้ส่งมาให้นั้นดิฉันได้นำมาขยายมาได้ 5 วันค่ะ โดยใช้อัตราส่วน 1 5 5 ปรากฎว่ามีวุ้นอยู่ข้างล้างถังความหนาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร ซึ่งการขยายน้ำหมักหัวเชื้อต้องรอ 1 ถึง 3 เดือน ซึ่งดิฉันเห็นว่าวุ้นจะดูดน้ำไปหมดจนอาจไม่ได้น้ำหัวเชื้อมาใช้เมื่อครบ 1 ถึง 3 เดือน จึงขอเรียนถามคุณลุงหมอว่าสามาถตักวุ้นออกมาเลี้ยงไว้ต่างหากได้หรือไม่ค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยน่ะคะ
    สวัสดีค่ะ
    ajansirinapa
    ajansirinapa

เรียนถามลุงหมอ สวนโพธิ์ค่า Empty สนใจเรื่องวุ้นค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ajansirinapa Tue Jul 31, 2012 4:30 pm

สวัสดีค่ะคุณ Pdid Smile

สิรินภาก็สนใจเรื่องวุ้นเหมือนกันค่ะ
    คุณลุงหมอเคยตอบไว้ในกระทู้อื่นว่า
    ให้ปั่นวุ้น+น้ำหมัก+น้ำผึ้ง+น้ำชาแก่ๆ
    แล้วหมักทิ้งไว้ 1 เดือน
    อ่านแล้วหันซ้าย หันขวา จะทำยังไงดี
    ไปขอแบ่งวุ้นจากพี่ที่ทำงาน
    เขาแบ่งให้มา 1 ขวดแบรนด์
    ประคองกลับมาบ้าน แล้วรีบขมีขมันหมัก
    ตอนนี้ก็ได้แต่ รอ..ร้อ..รอ
    รอว่าเมื่อไหร่ ที่หมักเอาไว้จะใช้ได้
    จะได้แข็งแรงกะเขาซะที....เฮ้อ

วันนี้ใช้คอมพิมพ์ เลยพิมพ์ได้สะดวก
    คนแก่ไม่ต้องเล็งมาก

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 01, 2012 12:22 am

pdid พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณลุงหมอ วันนี้ขอเรียนถามคุณลุงหมอเช่นเคย
    1 สำหรับอาการคุณย่าอาการทรงตัวค่ะ มีอาการไข้บ้าง สำหรับคำแนะนำของคุณลุงหมอในครั้งที่แล้วเรื่องอาการไอที่ให้หยดมหาบำบัติ 1 หยด เพื่อบรรเทาอาการไอนั้น ได้ทดลองตามคำแนะนำคุณลุงหมอแล้วคะปรากฎว่าวันแรกไอเพิ่มมากขึ้น และในวันที่สองลองหยดใหม่เผื่ออาการไอดีขึ้นปรากฎว่าอาการไอถี่ขึ้นกว่าในวันแรกค่ะ และทำให้มีอาการไข้ขึ้น เลยตัดสินใจงดการหยดมหาบำบัติเพื่อบรรเทาอาการไอดู ปรากฎว่าอาการไอเริ่มลดลง ตอนนี้ยังไม่ได้ลองฟ้าทะลายโจรตามคำแนะนำของคุณลุงหมอเลยค่ะ ไม่ทราบว่าฟ้าทะลายโจรสามารถรักษาอาการไอและเสมหะได้หรือไม่ค่ะ
    2 เนื่องมหาบำบัติและน้ำผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนได้มีการแบ่งปันให้สมาชิกหลายคนในบ้านได้ใช้ปรากฎว่าได้ล่อยหรอลงมาก และคุณแม่ของดิฉันบอกว่ากินน้ำเปล่าไม่อร่อยเท่ากินน้ำเปล่าผสมทิ้งถ่อนของคุณหมอไม่ได้เลย จึงอยากสอบถามคุณลุงหมอว่าสามารถสั่งซื้อเพิ่มเติมจากคุณลุงหมอได้หรือเปล่าค่ะ
    3 เนื่องจากคุณแม่ดิฉันได้หมักมังคุดไว้อายุได้แค่สามเดือนกว่าๆ ปรากฎว่าขึ้นวุ้นหนาประมาณ หนึ่งนิ้ว ไม่ทราบว่าวุ้นที่ได้นำมารับประทานได้หรือยังค่ะหรือต้องรอเวลาครบหนึ่งปีถึงสามารถนำมารับประทานได้ และตอนนี้วุ้นดูดน้ำลงมากเลยค่ะ
    4 สำหรับหัวเชื้อ 16 ปี+ ที่คุณลุงหมอได้ส่งมาให้นั้นดิฉันได้นำมาขยายมาได้ 5 วันค่ะ โดยใช้อัตราส่วน 1 5 5 ปรากฎว่ามีวุ้นอยู่ข้างล้างถังความหนาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร ซึ่งการขยายน้ำหมักหัวเชื้อต้องรอ 1 ถึง 3 เดือน ซึ่งดิฉันเห็นว่าวุ้นจะดูดน้ำไปหมดจนอาจไม่ได้น้ำหัวเชื้อมาใช้เมื่อครบ 1 ถึง 3 เดือน จึงขอเรียนถามคุณลุงหมอว่าสามาถตักวุ้นออกมาเลี้ยงไว้ต่างหากได้หรือไม่ค่ะ
    ขอความกรุณาคุณลุงหมอด้วยน่ะคะ
    สวัสดีค่ะ

Shocked Very Happy Rolling Eyes กระทู้นี้ ผม ลืมตอบ? ต้องขออภัยนะครับ ที่ตอบช้า? Embarassed
    1. Shocked ตอนนี้ยังไม่ได้ลองฟ้าทะลายโจรตามคำแนะนำของคุณลุงหมอเลยค่ะ ไม่ทราบว่าฟ้าทะลายโจรสามารถรักษาอาการไอและเสมหะได้หรือไม่ค่ะ?
    sunny ฟ้าทลายโจรปกติคือ ยาปฏิชีวนะ นั่นเอง แก้อักเสบ ในลำคอ ลดเสลด แก้ใข้ เจ็บคอ แก้ร้อนใน ลดความดันได้ด้วย? ผมเองถ้าหวัดลงคอ ไอ เจ็บคอ จะทานฟ้าทลายโจร ละครับ ครั้งละ 2 เม็ด 4 เวลา 3 - 5 วันจะหายละครับ
    cherry 2. เนื่องมหาบำบัติและน้ำผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนได้มีการแบ่งปันให้สมาชิกหลายคนในบ้านได้ใช้ปรากฎว่าได้ล่อยหรอลงมาก และคุณแม่ของดิฉันบอกว่ากินน้ำเปล่าไม่อร่อยเท่ากินน้ำเปล่าผสมทิ้งถ่อนของคุณหมอไม่ได้เลย จึงอยากสอบถามคุณลุงหมอว่าสามารถสั่งซื้อเพิ่มเติมจากคุณลุงหมอได้หรือเปล่าค่ะ?
    bom ได้ครับ ทำบุญไป แล้ว ให้ที่อยู่ปลายทาง ด้วยนะครับ Smile
    Rolling Eyes 3 . เนื่องจากคุณแม่ดิฉันได้หมักมังคุดไว้อายุได้แค่สามเดือนกว่าๆ ปรากฎว่าขึ้นวุ้นหนาประมาณ หนึ่งนิ้ว ไม่ทราบว่าวุ้นที่ได้นำมารับประทานได้หรือยังค่ะหรือต้องรอเวลาครบหนึ่งปีถึงสามารถนำมารับประทานได้ และตอนนี้วุ้นดูดน้ำลงมากเลยค่ะ?
    cherry จะใช้จริงๆก็ แบ่งมาทานได้ครับ ครั้งละ 1 ปลายก้อย นะครับ จะได้ไม่ร้อนเกิน? และ ดีสำหรับ คนป่่วย เรื้อรัง เช่นคุณย่า รักษาโดยใช้วุ้น ให้ทาน เช้า + เย็น จะเคี้ยวทาน หรือ ปั่นก่อนก็ได้นะครับ ทานกับน้ำส้มหรือ น้ำผลไม้อื่นๆจ้า ? น้ำ ลดลงก็ ผสมน้ำหวาน 1 / 5 เติมลงไปได้จ้า หัวเชื้อแข็งแรง วุ้นเลย เกิดง่ายๆ
    clown 4 สำหรับหัวเชื้อ 16 ปี+ ที่คุณลุงหมอได้ส่งมาให้นั้นดิฉันได้นำมาขยายมาได้ 5 วันค่ะ โดยใช้อัตราส่วน 1 5 5 ปรากฎว่ามีวุ้นอยู่ข้างล้างถังความหนาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร
    sunny เติมน้ำหวาน 1 / 5 ลงไปดีกว่าครับ เติม สมุนไพรพวกผลไม้หวาน เปรี้ยวลงไปบ้างก็ได้นะครับเพิ่ม สรรพคุณ? ส่วนวุ้น จะเอามาใช้จริงๆก็ เอามาทำชา "กัมบูชา" เสียเลยละครับ แบ่งวุ้น + น้ำหัวเชื้อ มาเติมในน้ำชาทีผสม 1 / 5 เป็นน้ำหวานรอไว้ 1 เดือน ทานดู เข้าทีนะครับ เป็นยาดีจ้า cheers santa ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Aug 01, 2012 9:18 am

ajansirinapa พิมพ์ว่า:สวัสดีค่ะคุณ Pdid Smile

สิรินภาก็สนใจเรื่องวุ้นเหมือนกันค่ะ
    คุณลุงหมอเคยตอบไว้ในกระทู้อื่นว่า
    ให้ปั่นวุ้น+น้ำหมัก+น้ำผึ้ง+น้ำชาแก่ๆ
    แล้วหมักทิ้งไว้ 1 เดือน
    อ่านแล้วหันซ้าย หันขวา จะทำยังไงดี
    ไปขอแบ่งวุ้นจากพี่ที่ทำงาน
    เขาแบ่งให้มา 1 ขวดแบรนด์
    ประคองกลับมาบ้าน แล้วรีบขมีขมันหมัก
    ตอนนี้ก็ได้แต่ รอ..ร้อ..รอ
    รอว่าเมื่อไหร่ ที่หมักเอาไว้จะใช้ได้
    จะได้แข็งแรงกะเขาซะที....เฮ้อ

วันนี้ใช้คอมพิมพ์ เลยพิมพ์ได้สะดวก
    คนแก่ไม่ต้องเล็งมาก

Very Happy Laughing Wink ให้ปั่นวุ้น+น้ำหมัก+น้ำผึ้ง+น้ำชาแก่ๆ แล้วหมักทิ้งไว้ 1 เดือน ?
    sunny cheers ถูกต้องละครับ แต่ Rolling Eyes น้ำชา เอาแบบ รสชาติ ที่เราทานได้นะครับ แบบที่เราชอบ ไม่ต้องชงให้แก่นักนะครับ แบบที่เราชอบ ดีที่สุด สำหรับเราครับ cheers

Shocked Wink ส่วนวุ้น และ น้ำหมัก ที่นำมาหมักชา? ถ้าเลือกได้ Rolling Eyes ให้ได้อาบุมากๆได้ ยิ่งดีครับ? วุ้น จะใช้เป็นชิ้นๆใส่ลงไปเลย หรือ ปั่นให้ละเอียด ก่อน ก็ได้ครับ sunny santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Thu Aug 02, 2012 1:42 pm

ขอขอบคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะที่ได้มาให้ความรู้

เนื่องจากได้เกริ่นในเรื่องมหาบำบัติและน้ำหมักผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนไว้ดิฉันอยากได้มหาบำบัติและน้ำผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนมากๆค่ะเพื่อไว้ให้ทางคุณย่า คุณแม่ และญาติๆคนอื่นที่อยู่ทางบ้านได้นำมาใช้เพื่อรักษาตัวเองค่ะ
    ดิฉันขอร่วมทำเพื่อประโยชน์ในพระศาสนา สร้างเสนาสนะ เรือนโรงน้ำหมัก และร่วมสร้าง โรงพยาบาลสงฆ์ ตามกำลังศรัทธาเป็นจำนวนเงิน ๓,๐๐๐ บาทค่ะ ดิฉันจะได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน นะคะ

สำหรับที่อยู่เพื่อใช้ในการจัดส่ง
    นางสาวมิ่งขวัญ สิทธิมณฑล
    28/84 ถนนวังขวา ตำบลสบตุ๋ย อำเภอเมือง
    จังหวัดลำปาง 52100

ปล. ขอเรียนถามคุณลุงหมออีกเรื่องค่ะ พอดีคุณแม่ดิฉันมีอาการปวดที่ใต้คางด้านซ้ายรู้ซึกว่าจะเป็นต่อมน้ำเหลือง พอคลำๆดูปรากฎว่า มีอาการบวมออกมา คุณแม่ดิฉันเลยสันนิษฐานสาเหตุของอาการมาจาก พักผ่อนไม่เพียงพอ ดิฉันเลยให้เอาน้ำหมักลองทาบริเวณที่มีอาการบวมออกมาดู ก็ทุเลาอาการปวดไปบ้าง ปัจจุบันยังมีอาการบวมอยู่ แต่อาการเจ็บได้ทุเลาไปพอสมควร ดิฉันเลยอยากจะขอคำแนะนำจากคุณลุงหมอด้วยนะค่ะ

ต้องขอรบกวนคุณลุงหมอด้วยน่ะคะ
    ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu Aug 02, 2012 3:28 pm

pdid พิมพ์ว่า:ขอขอบคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะที่ได้มาให้ความรู้

เนื่องจากได้เกริ่นในเรื่องมหาบำบัติและน้ำหมักผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนไว้ดิฉันอยากได้มหาบำบัติและน้ำผลไม้รวมผสมทิ้งถ่อนมากๆค่ะเพื่อไว้ให้ทางคุณย่า คุณแม่ และญาติๆคนอื่นที่อยู่ทางบ้านได้นำมาใช้เพื่อรักษาตัวเองค่ะ
    ดิฉันขอร่วมทำเพื่อประโยชน์ในพระศาสนา สร้างเสนาสนะ เรือนโรงน้ำหมัก และร่วมสร้าง โรงพยาบาลสงฆ์ ตามกำลังศรัทธาเป็นจำนวนเงิน ๓,๐๐๐ บาทค่ะ ดิฉันจะได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน นะคะ

สำหรับที่อยู่เพื่อใช้ในการจัดส่ง
    28/84 ถนนวังขวา ตำบลสบตุ๋ย อำเภอเมือง

ปล. ขอเรียนถามคุณลุงหมออีกเรื่องค่ะ พอดีคุณแม่ดิฉันมีอาการปวดที่ใต้คางด้านซ้ายรู้ซึกว่าจะเป็นต่อมน้ำเหลือง พอคลำๆดูปรากฎว่า มีอาการบวมออกมา คุณแม่ดิฉันเลยสันนิษฐานสาเหตุของอาการมาจาก พักผ่อนไม่เพียงพอ ดิฉันเลยให้เอาน้ำหมักลองทาบริเวณที่มีอาการบวมออกมาดู ก็ทุเลาอาการปวดไปบ้าง ปัจจุบันยังมีอาการบวมอยู่ แต่อาการเจ็บได้ทุเลาไปพอสมควร ดิฉันเลยอยากจะขอคำแนะนำจากคุณลุงหมอด้วยนะค่ะ

ต้องขอรบกวนคุณลุงหมอด้วยน่ะคะ
    ขอบพระคุณคุณลุงหมอมากๆค่ะ

Shocked Very Happy Smile รับทราพครับ สาธุ ๆ ๆ ไม่ได้ ระบุโรค เน้น มหาบำบัติ แล ผลไม้รวม+ทิ้งถ่อน ก็คลุมได้ โดยรวมๆเลยละ แสดงว่า เข้าใจดีละ Wink อยู่ ลำปาง ? จะจัดส่งให้ทาง EMS นะครับ รอวันเขาเปิด ทำการตอนนี้ หยุดยาว? หลายวัน ตกลงจะรีบส่งให้น่าจะ วันจันทร์นะครับ หลายท่านก็ กล่องใหญ่หน่อยละกันนิ cheers santa ลุงหมอ
    pdid

ตั้งหัวข้อ  pdid Tue Aug 07, 2012 12:01 am

ต้องขอโทษคุณลุงหมอจริงๆค่ะเพราะไม่ได้แจ้งการโอนเงินแก่คุณลุงหมอ

ดิฉันได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 288-060505-6 นายพันศักดิ์ เสลาหอม สาขาตะพานหิน ตั้งแต่วันศุกร์ ที่ ๓ สิงหาคม พ.ศ.๒๕๕๕ เวลาประมาณห้าโมงเย็น ดิฉันได้โอนจากธนาคารกรุงศรีอยุธยา

พอดีไปธุระที่ต่างจังหวัดเลยไม่ได้แจ้งการโอนเงินแก่คุณลุงหมอ ดิฉันต้องขอโทษคุณลุงหมอจริงๆค่ะ

ขอบคุณคุณลุงหมอจริงๆค่ะ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 10:45 am