ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อู๊ดดี้
yodnoy92
pimmy
ลุงหมอ
ป้าเพ็ญ
9 posters

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ

wapwap
    สมาชิกทั่วไป

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ - Page 2 Empty Re: เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  wapwap Tue Oct 16, 2012 9:52 am

- ขอโทษค่ะลุงหมอหนูคงจะอธิบายสั้นไปหน่อย ที่ถามว่าหมักสูตร 1:100(หัวเชื้อ:น้ำหนักน้ำในการหมักถังนั้นๆ) นั้นหนูหมายถึงคิดแต่น้ำ เนื้อสมุนไพรก็ว่าไปตามสูตรมาตราฐาน 3:5:1 สมุนไพร:น้ำ:น้ำตาล อ่ะค่ะ

- สำหรับสูตรขยายหัวเชื้อหนูได้คำตอบสุดท้ายแล้วค่ะ น้ำหัวเชื้อ:น้ำ:น้ำตาล = 5:5:1 สำหรับน้ำหัวเชื้อถ้าจะให้ดีก็เติมสมุนไพรไปด้วยก็ได้แล้วเวลาขยายก็ให้เอาเนื้อติดไปด้วยอย่าเอาแต่น้ำไปอย่างเดียว

- อย่างนี้หนูไปตักเอาแต่เนื้อสมุนไพรที่หมักไว้อายุก็หลากหลายมากมีตั้งแต่ 3 เดือนจน ครบปี มาใส่ถังขยายหัวเชื้อด้วยดีก่าจะได้เป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของหัวเชื้อ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ - Page 2 Empty Re: เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Oct 16, 2012 12:37 pm

wapwap พิมพ์ว่า:- ขอโทษค่ะลุงหมอหนูคงจะอธิบายสั้นไปหน่อย ที่ถามว่าหมักสูตร 1:100(หัวเชื้อ:น้ำหนักน้ำในการหมักถังนั้นๆ) นั้นหนูหมายถึงคิดแต่น้ำ เนื้อสมุนไพรก็ว่าไปตามสูตรมาตราฐาน 3:5:1 สมุนไพร:น้ำ:น้ำตาล อ่ะค่ะ

- สำหรับสูตรขยายหัวเชื้อหนูได้คำตอบสุดท้ายแล้วค่ะ น้ำหัวเชื้อ:น้ำ:น้ำตาล = 5:5:1 สำหรับน้ำหัวเชื้อถ้าจะให้ดีก็เติมสมุนไพรไปด้วยก็ได้แล้วเวลาขยายก็ให้เอาเนื้อติดไปด้วยอย่าเอาแต่น้ำไปอย่างเดียว

- อย่างนี้หนูไปตักเอาแต่เนื้อสมุนไพรที่หมักไว้อายุก็หลากหลายมากมีตั้งแต่ 3 เดือนจน ครบปี มาใส่ถังขยายหัวเชื้อด้วยดีก่าจะได้เป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของหัวเชื้อ

Very Happy Laughing Rolling Eyes ถูกต้องละครับบบบ cheers cheers cheers geek jocolor santa ลุงหมอ
    ตุ๊ก บึ่งกุ่ม

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Tue Oct 16, 2012 3:44 pm

wapwap พิมพ์ว่า:
    - เริ่มได้ไอเดียใหม่ กะว่าจะใส่กระชายลงไปด้วยสัก สามกิโลท่าจะดีเน๊าะ ครบสามเดือน เราก็ขยายหัวเชื่อใหม่แถมได้น้ำกระชายหมักมาด้วย

????? Evil or Very Mad Evil or Very Mad : Rolling Eyes Rolling Eyes Evil or Very Mad Evil or Very Mad !!!!!

แก้ไขล่าสุดโดย ตุ๊ก บึ่งกุ่ม เมื่อ Wed Oct 17, 2012 8:16 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ - Page 2 Empty การขยายหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Tue Oct 16, 2012 3:54 pm

การขยายหัวเชื้อ ผู้ที่ขอหัวเชื้อไปควรทราบ

Very Happyเมื่อจะขยายหัวเชื้อ ได้โปรด พยายาม อย่าแปลงสูตรจ้า ? จะใช้ไม่ได้ผล แล้วพา เสียชื่อ santa ลุงหมอ

Very Happy หัวเชื้อที่ได้ไปควรนำมาขยายก่อน ตามวิธี ลุงหมอได้ให้ไว้ ดังนี้
    Razz การขยายหัวเชื้อ วิธีที่แนะนำ และ ถูกต้องที่สุด เมื่อได้รับ น้ำหัวเชื้อ ไปจากกระผมคือ? ต้มน้ำ ที่ได้จาก ในบ่อ หนอง คลอง บึง บาดาล หรือจากสระ ไม่เอาน้ำประปา ที่ผสมคลอรีน(ถ้าใช้น้ำประปานำมาต้มหรือรอทิ้งไว้ให้คลอรีนละเหย 5-7 วันเสียก่อน) ละกัน นะครับ ?
    1. ต้มน้ำให้สุก
    2. รอให้เย็นตัวลงก่อน ใช้น้ำ ต้มสุก แล้วทิ้งให้เย็น 5 ส่วน
    3. ละลายน้ำผึ้ง หรือ น้ำตาล ลงไป 1 ส่วน
    4. เทหัวเชื้อที่ได้ ลงไป 3 ส่วน
    5. แล้ว ปิดให้มิดชิด คลุม แผ่นพลาสติก
    6. เก็บในที่ร่ม
    ตั้งแต่ 1 เดือนขึ้นไป จะใช้เป็นหัวเชื้อขยายไม่รู้จบ? โดยใช้
    สูตรกลาง น้ำผึ้ง หรือ น้ำตาล 1 * หัวเชื้อที่ได้ ลงไป 3 ส่วน (1ขวด ถือว่าเป็น 3 ส่วน)
    * น้ำเติมลงไป 5 ส่วน ? สรุป 1 * 3 * 5 ขยาย ครบ 1 เดือน ถ้าจำเป็นใช้ ตักแบ่งไปใช้ จะให้ดีตั้งแต่ 3 เดือนไป แล้วละนะครับ ผสมเป็นหัวเชื้อเมื่อ จะหมักพืช ผัก ผลไม้ โดยใช้หัวชื้อ ขยายของเรา 1 ลิตร ต่อ ถัง หมักใหม่ 200 ลิตร เล็ก - ใหญ่ เพิ่มลด ตามส่วนครับ?
    และ ตามสูตร วิธีนี้ หัวเชื้อที่ได้มา จากการขยาย เวลาไปใช้ ปริมาณ 1 ลิตร 100ซีซี ต่อ ถังหมัก 200 ลิตร หมายความว่า? ...ถ้า ปริมาณ น้ำ 100 ลิตร น้ำผึ้งหรือ น้ำตาล เป็นสารอาหาร ละลายตัว 20 ก.ก. จะใช้ น้ำหัวเชื้อ ผสมเพียง 1 ลิตรเป็นอย่างน้อย ( ผมใช้ 1 ขัน 555+ ) ตีหัวเชื้อ ในน้ำ ทิ้งไว้1 ถึง5 วัน (เขาจะเริ่ม จับตัวเป็นวุ้นบางๆ) แล้ว จึงเริ่มทยอยใส่ วัสดุ ผลไม้ สมุนไพร เพื่อเริ่มการ หมัก เอ็มไซน์ ? วัสดุ ทุกๆชนิดที่ ทำการหมัก ถ้า บดให้ชิ้นเล็กลง มากที่สุด จะได้ผลดี ที่สุดจ้า ไม่ว่า สมุนไพร * ผลไม้ หรือ พืช * ผัก *** ควรใส่ ข้าวปลาย หรือ ข้าวกล้อง 1 ฝ่ามือ + สัปปะรส ทั้งเนื้อและเปลือก บดแล้ว ทุกๆถังจ้า ? ทุกๆถัง ที่เริ่มหมักด้วย
    Razz หัวเชื้อที่ขยายแล้วสามารถนำมาขยายต่อได้อีก สูตร 1*5*5 ขยายได้ไม่รู้จบ : santa ลุงหมอ
    Very Happy มีหัวเชื้อ? จะ หมักอะไรก็ ต้องสูตร 1 * 3 * 5 แล้วเติมหัวเชื้อ ไปด้วย?3 เดือน ใช้ ทาภายนอกได้ละ ปกติ 1 ปี ใช้ดื่ม เว้น ของที่หมัก ไ่ม่มีสารพิษปนมาก็ 6 เดือน จำเป็น ทานได้ละครับ ดีที่สุด 2 ปี จะมีคณภาพตาม หัวเชื้อ? ได้อายุ เท่ากับหัวเชื้อด้วยครับ เข้าไปอ่าน การขยาย และ ใช้หัวเชื้อ หาดูกระทู้เดิมผมครับ เคยตอบไว้ละครับ ลองๆหาดูจ้า หัวเชื้อ ไม่ใช่ สมุนไพร หรือยา นะครับ ลุงหมอ
    ใช้ สูตร ขยาย หัวเชื้อ 1 * 5 * 5 โดย ใช้น้ำ ต้มสุก ที่เย็นแล้ว นะครับ ขยาย 3 เดือน จะแรงดี สุดๆ แต่ จำเป็นจะใช้ 1 เดือน แบ่งไปใช้ ดึงอายุ น้ำหมักใหม่ ได้เลย จ้า

Very Happy อัตรา การใช้ น้ำที่ละลายน้ำตาลแล้ว 1 * 5 (น้ำหวาน)พร้อม รอการหมัก 100 ลิตร ใช้ หัวเชื้อ 1 ลิตร นะครับ ผสมทั้งไว้ อย่าง น้อย 12 ช.ม. ขึ้นไป ได้ 3-5วัน ยิ่งดีครับ แล้วจึง ใส่วัสดุหมัก? เพื่อให้ เวลา หัวเชื้อ ขยายตัวก่อนนะครับ? santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

แก้ไขล่าสุดโดย ตุ๊ก บึ่งกุ่ม เมื่อ Tue Oct 16, 2012 4:09 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

ตั้งหัวข้อ  ตุ๊ก บึ่งกุ่ม Tue Oct 16, 2012 3:58 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink ประกาศ งดแจกจ่าย หัวเชื้อแล้วนะครับผม cheers ใครมีได้ไปก็ ใช้ประโยชน์พิสูจน์ คุณภาพไปก่อนนะครับ ลุงหมอ เหลือน้อย จะเก็บไว้ใช้งานจ้า " เพื่อความสุขของชาวโลก" santa ลุงหมอ
    Very Happy Razz Razz Very Happy queen
    หนูแดง
    หนูแดง

ตั้งหัวข้อ  หนูแดง Tue Oct 16, 2012 7:59 pm

ตุ๊ก บึ่งกุ่ม พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink ประกาศ งดแจกจ่าย หัวเชื้อแล้วนะครับผม cheers ใครมีได้ไปก็ ใช้ประโยชน์พิสูจน์ คุณภาพไปก่อนนะครับ ลุงหมอ เหลือน้อย จะเก็บไว้ใช้งานจ้า " เพื่อความสุขของชาวโลก" santa ลุงหมอ
    Very Happy Razz Razz Very Happy queen

Mad มีความรู้สึกว่าช่วงหลัง ๆ นี้พยายามจะแปลงสูตรในการขยายหัวเชื้อนะ Very Happy ถ้าไม่ได้คุณภาพจะว่าลุงหมอไม่ได้นะจะบอกห่ายยยยยย... santa
    อู๊ดดี้
    อู๊ดดี้

ตั้งหัวข้อ  อู๊ดดี้ Tue Oct 16, 2012 9:04 pm

หนูแดง พิมพ์ว่า:

Mad มีความรู้สึกว่าช่วงหลัง ๆ Shocked Rolling Eyes cyclops นี้พยายามจะแปลงสูตรในการขยายหัวเชื้อนะ Very Happy ถ้าไม่ได้คุณภาพจะว่าลุงหมอไม่ได้นะจะบอกห่ายยยยยย... santa
    คุยไปคุยมาสับสนดิ สูตรเลยเริ่มแปลงกายงองูเริ่มมาเรียงแถวใช่ป่ะ Shocked Evil or Very Mad เอาเป้งว่าดีเราจะหมักหมอ ยอ ป้อม เพชร ตัวหลักให้ครบปีก่อนแล้วเราจะไปขอหัวเชื้อจากใครดีอ่ะ Exclamation drunken flower
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 17, 2012 3:10 pm

อู๊ดดี้ พิมพ์ว่า:

Mad มีความรู้สึกว่าช่วงหลัง ๆ Shocked Rolling Eyes cyclops นี้พยายามจะแปลงสูตรในการขยายหัวเชื้อนะ Very Happy ถ้าไม่ได้คุณภาพจะว่าลุงหมอไม่ได้นะจะบอกห่ายยยยยย... santa
    คุยไปคุยมาสับสนดิ สูตรเลยเริ่มแปลงกายงองูเริ่มมาเรียงแถวใช่ป่ะ Shocked Evil or Very Mad เอาเป้งว่าดีเราจะหมักหมอ ยอ ป้อม เพชร ตัวหลักให้ครบปีก่อนแล้วเราจะไปขอหัวเชื้อจากใครดีอ่ะ Exclamation drunken flower

Shocked Rolling Eyes Wink Laughing sunny farao geek santa ลุงหมอ
    yodnoy92

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ - Page 2 Empty ใครน่ะกล้าแปลงสูตร

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Fri Oct 19, 2012 12:38 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink
    ประกาศ งดแจกจ่าย หัวเชื้อแล้วนะครับผม cheers ใครมีได้ไปก็ ใช้ประโยชน์พิสูจน์ คุณภาพไปก่อนนะครับ ลุงหมอ เหลือน้อย จะเก็บไว้ใช้งานจ้า " เพื่อความสุขของชาวโลก" santa ลุงหมอ

Mad มีความรู้สึกว่าช่วงหลัง ๆ นี้พยายามจะแปลงสูตรในการขยายหัวเชื้อนะ Very Happy ถ้าไม่ได้คุณภาพจะว่าลุงหมอไม่ได้นะจะบอกห่ายยยยยย... santa

ใครน่ะกล้าจริงๆที่คิดจะแปลงสูตร ผมเองทำตามสูตรจะไปรอดหรือเปล่ายังไม่รู้เลยแฮ่!!!
    yodnoy92

เรียนถามเรื่องหัวเชื้อ - Page 2 Empty สูตรมาตรฐาน vs การเพิ่มคุณภาพ

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Fri Oct 19, 2012 6:08 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    wapwap พิมพ์ว่า:-เมื่อคืนหนูกลับไปจัดการขยายเรียบร้อยแล้ว เช้านี้เปิดดูก่อนไปทำงาน กำลังหอมๆแอลกอฮอลอ่อนๆ
    - เริ่มได้ไอเดียใหม่ กะว่าจะใส่กระชายลงไปด้วยสัก สามกิโลท่าจะดีเน๊าะ ครบสามเดือน เราก็ขยายหัวเชื่อใหม่แถมได้น้ำกระชายหมักมาด้วย
    - หนูมีคำถามกวนใจมาถามลุงหมออีกแล้วค่ะ น้ำหมักที่หนูขยายรอบสอง เมื่อครบสามเดือนแล้ว หนูก็นำมาใช้เป็นหัวเชื่้อหมักสมุนไพรตามสูตร 1:100 หัวเชื้อ :น้ำที่หมัก แต่ถ้าหนูต้องการขยายเค้าเป็นหัวเชื้อเก็บไว้ใช้ระยะยาว หรือแจกจ่าย ไม่ทราบว่าหนูจะต้องใช้สูตร
    หัวเช้อ :น้ำตาล:น้ำ = 1:1:5 หรือว่า 5:5:1

Very Happy Shocked Rolling Eyes เมื่อจะขยาย ทุกชนิด ใช้สูตร ...น้ำตาล 1 * น้ำต้มสุก 5 *น้ำหมัก+วัสดุหมัก 5 ละครับ Wink ได้โปรด พยายาม อย่าแปลงสูตรจ้า ? จะใช้ไม่ได้ผล แล้วพา เสียชื่อลุงหมอ farao จะเติมกระชายได้จ้า แต่ควรรวม ผลไม้เปรี้ยว และหวานหั่นใส่ เข้าไปด้วยเป็นการเพิ่มคุณภาพ นะครับ Smile

farao Shocked Rolling Eyes ไม่ว่าจะขยายอะไร สูตรเดิม 1 * 5 * 5 และมีวัสดุเดิมติดมาด้วย? (ผมสนับสนุนให้ ขยาย ขนาดของถังหมักครับ) ถ้า ขยายแต่น้ำ คุณภาพ จะลดลง 50% ทุกๆครั้งละครับ affraid ถ้าจะทำใช้เอง ให้มีคุณภาพ ควรทำ เช่นนี้? Laughing แต่ถ้าจะทำขาย เอาปริมาณมากๆ ก็ ไม่มีความเห็นละจ้า geek jocolor santa ลุงหมอ

สูตรมาตรฐาน vs การเพิ่มคุณภาพ

ผมทำตามสูตรมาตรฐาน

2. รอให้เย็นตัวลงก่อน ใช้น้ำ ต้มสุก แล้วทิ้งให้เย็น 5 ส่วน
    3. ละลายน้ำผึ้ง หรือ น้ำตาล ลงไป 1 ส่วน
    4. เทหัวเชื้อที่ได้ ลงไป 3 ส่วน
    ผมเพิ่งขยายได้ 1สัปดาห์ถ้าจะเพิ่มคุณภาพต้องรออีก2เดือนแบบคุณ wapwap ใช่ ไหม?

(แต่ควรรวม ผลไม้เปรี้ยว และหวานหั่นใส่ เข้าไปด้วยเป็นการเพิ่มคุณภาพ นะครับ )ไม่ทราบว่าจะเพื่ม มะขามกับส้มซึ่งผมหมักไว้ได้ 1สัปดาห์ลงไปในหัวเชื้อ16ปีที่กำลังขยายได้เลยใหม?
    ปริมาณเนื้อเท่าไร ผลไม้ หวานควรเป็นชนิดไหน?
    ผมมือใหม่อ่านแล้วก็งง ขออภัยที่สงสัยเยอะเลย
    กลัวโดนข้อหาเปลียนแปลงสูตรจ้า
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 19, 2012 7:07 pm

yodnoy92 พิมพ์ว่า:
    wapwap พิมพ์ว่า:-เมื่อคืนหนูกลับไปจัดการขยายเรียบร้อยแล้ว เช้านี้เปิดดูก่อนไปทำงาน กำลังหอมๆแอลกอฮอลอ่อนๆ
    - หนูมีคำถามกวนใจมาถามลุงหมออีกแล้วค่ะ น้ำหมักที่หนูขยายรอบสอง เมื่อครบสามเดือนแล้ว หนูก็นำมาใช้เป็นหัวเชื่้อหมักสมุนไพรตามสูตร 1:100 หัวเชื้อ :น้ำที่หมัก แต่ถ้าหนูต้องการขยายเค้าเป็นหัวเชื้อเก็บไว้ใช้ระยะยาว หรือแจกจ่าย ไม่ทราบว่าหนูจะต้องใช้สูตร
    หัวเช้อ :น้ำตาล:น้ำ = 1:1:5 หรือว่า 5:5:1

Very Happy Shocked Rolling Eyes เมื่อจะขยาย ทุกชนิด ใช้สูตร ...น้ำตาล 1 * น้ำต้มสุก 5 *น้ำหมัก+วัสดุหมัก 5 ละครับ Wink ได้โปรด พยายาม อย่าแปลงสูตรจ้า ? จะใช้ไม่ได้ผล แล้วพา เสียชื่อลุงหมอ farao จะเติมกระชายได้จ้า แต่ควรรวม ผลไม้เปรี้ยว และหวานหั่นใส่ เข้าไปด้วยเป็นการเพิ่มคุณภาพ นะครับ Smile

farao Shocked Rolling Eyes ไม่ว่าจะขยายอะไร สูตรเดิม 1 * 5 * 5 และมีวัสดุเดิมติดมาด้วย? (ผมสนับสนุนให้ ขยาย ขนาดของถังหมักครับ) ถ้า ขยายแต่น้ำ คุณภาพ จะลดลง 50% ทุกๆครั้งละครับ affraid ถ้าจะทำใช้เอง ให้มีคุณภาพ ควรทำ เช่นนี้? Laughing แต่ถ้าจะทำขาย เอาปริมาณมากๆ ก็ ไม่มีความเห็นละจ้า geek jocolor santa ลุงหมอ

สูตรมาตรฐาน vs การเพิ่มคุณภาพ

ผมทำตามสูตรมาตรฐาน

ผมเพิ่งขยายได้ 1สัปดาห์ถ้าจะเพิ่มคุณภาพต้องรออีก2เดือนแบบคุณ wapwap ใช่ ไหม?

(แต่ควรรวม ผลไม้เปรี้ยว และหวานหั่นใส่ เข้าไปด้วยเป็นการเพิ่มคุณภาพ นะครับ )ไม่ทราบว่าจะเพื่ม มะขามกับส้มซึ่งผมหมักไว้ได้ 1สัปดาห์ลงไปในหัวเชื้อ16ปีที่กำลังขยายได้เลยใหม?
    ปริมาณเนื้อเท่าไร ผลไม้ หวานควรเป็นชนิดไหน?
    ผมมือใหม่อ่านแล้วก็งง ขออภัยที่สงสัยเยอะเลย
    กลัวโดนข้อหาเปลียนแปลงสูตรจ้า

farao sunny cheers จะเพื่ม มะขามกับส้มซึ่งผมหมักไว้ได้ 1สัปดาห์ลงไปในหัวเชื้อ16ปีที่กำลังขยายได้เลยใหม? Laughing Very Happy ภ้า หมักมา ไม่เกิน 30 วัน cheers ใช้ เติมลงไปได้เลย นะครับ ประมาณ 50 % ของหัวเชื้อที่ กำลัง ขยายครับ

Shocked ผลไม้ เปรี้ยว หรือหวาน ไม่จำกัด ชนิดนะครับ ขอ ให้กินได้ อย่าลืม สัปปะรสใส่ไปด้วย ไม่ต้อง งง นะครับ สงสัย ถามมา ดีละครับ ผิด พลาดไป จะ แก้ใขยากจ้า ยินดีตอบครับผม cheers santa ลุงหมอ
    cutecake11

ตั้งหัวข้อ  cutecake11 Fri Oct 19, 2012 9:55 pm

wapwap พิมพ์ว่า:โห ว่าจะขอเพิ่มอีกสักขวด ไม่ได้แล้วกลับไปเลี้ยงต้อยที่ขยายไว้ราวๆ สองเดือนให้โตๆนาน แล้วขยายไว้ใช้นานดีก่า Laughing Very Happy

Rolling Eyes Wink Very Happy มี 2 เดือนก็ จับขยาย 1 * 5 * 5 ( ผสมน้ำต้มสุก + น้ำตาล ) เท่าตัวไปเลย geek santa

2 เดือนขยายหัวเชื้อได้แล้วเหรอคะ แล้วคุณภาพจะเท่า3เดือนรึป่าวคะ เพราะที่อ่านเจอบอกขยายหัวเชื้อทุก3เดือนน่ะค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri Oct 19, 2012 10:49 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:
    wapwap พิมพ์ว่า:โห ว่าจะขอเพิ่มอีกสักขวด ไม่ได้แล้วกลับไปเลี้ยงต้อยที่ขยายไว้ราวๆ สองเดือนให้โตๆนาน แล้วขยายไว้ใช้นานดีก่า Laughing Very Happy

Rolling Eyes Wink Very Happy มี 2 เดือนก็ จับขยาย 1 * 5 * 5 ( ผสมน้ำต้มสุก + น้ำตาล ) เท่าตัวไปเลย geek santa

Shocked 2 เดือนขยายหัวเชื้อได้แล้วเหรอคะ แล้วคุณภาพจะเท่า3เดือนรึป่าวคะ เพราะที่อ่านเจอบอกขยายหัวเชื้อทุก3เดือนน่ะค่ะ

farao sunny geek [size=18] ถ้าจะให้ แข็งแรง ควรรอ 3 เดือนขึ้นไปจ้า แต่ ไม่มีใช้? มีอยู่น้อย จะเสียงาน หรือ ใช้หมดก็เสียดาย ก็ ให้ตัดสินใจขยายก่อนที่จะ ตักแบ่งไปใช้จ้า ดีกว่า ไม่มีนิ cheers Laughing santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Oct 21, 2012 10:16 pm

cutecake11 พิมพ์ว่า:

Shocked 2 เดือนขยายหัวเชื้อได้แล้วเหรอคะ แล้วคุณภาพจะเท่า3เดือนรึป่าวคะ เพราะที่อ่านเจอบอกขยายหัวเชื้อทุก3เดือนน่ะค่ะ

farao sunny geek [size=18] ถ้าจะให้ แข็งแรง ควรรอ 3 เดือนขึ้นไปจ้า แต่ ไม่มีใช้? มีอยู่น้อย จะเสียงาน หรือ ใช้หมดก็เสียดาย ก็ ให้ตัดสินใจขยายก่อนที่จะ ตักแบ่งไปใช้จ้า ดีกว่า ไม่มีนิ cheers Laughing santa

Shocked Rolling Eyes 2 เดือนขยายหัวเชื้อได้แล้วเหรอคะ แล้วคุณภาพจะเท่า3เดือนรึป่าวคะ?
    geek farao Wink 2 จะอ่อนกว่า 3 เดือน ครึ่ง 1 ก็ 50% ละครับ ถึงเขาจะ เพิ่มอีก 1 เดือน แต่ เอ็มไซน์ ของเขา เพิ่มเป็น ทวีคูณ ทุกๆเดือน ทวีคูณ cheers จนกว่า จะหมด ความหวาน นะจ๊ะ ก็ ประมาณ3 เดือนพอดีจ้า santa
    wapwap

ตั้งหัวข้อ  wapwap Wed Oct 24, 2012 8:30 am

ลุงหมอหนูมาส่งการบ้านต่อค่ะ หลังจากที่ขยายหัวเชื้อครั้งที่สอง จากหัวเชื้ออายุเดิมอายุสองเดือน แล้วหนูก็เติมสมุนไพรหลัก หกตัวครบถ้วนในจำนวนเกือบๆเท่ากัน (เพราะว่าใช้ตักจากถังที่หมักไว้แล้วพยายามกรองน้ำออกให้แห้งที่สุดก็เลยกะให้เท่ากันยากค่ะ) แถมด้วยกระชายสด มะเฟือง แล้วก็สับประรด กระเทียม หนูเห็นช่วงนี้กระเจี๊ยบแดงเริ่มมีขายแล้ว ไม่ทราบว่าจะใส่ไปได้เลยมั๊ยค๊ะ แล้วว่าจะเติมข้าวกล้องไปด้วยค่ะ แต่ยังขาดทิ้งถ่อนค่ะ พยายามหาอยู่ ยังงัยก็ต้องให้ทันตอนขยายครั้งต่อไป หนูมีคำถามต่ออีกนิดค่ะ

- เมื่อเค้าครบอายุสามเดือนแล้ว หนูจะมาขยายต่อ ไม่ทราบว่าจะต้องใช้น้ำหวานเติมไปเพียง สิบลิตร หรือว่าจะคิดน้ำหนักสมุนไพรที่เติมเข้าไปด้วยมาคำนวนน้ำหนักด้วย ถังที่หนุใช้เป็นถัง 20ลิตรค่ะ ตอนนี้คาดว่ารวมน้ำรวมเนื้อ ก็ราวๆ 17-18 ลิตรอ่ะค่ะ (ไม่ได้คิดจะแปลงสูตรน๊าแต่ไม่ทราบว่าจะคิดอย่างไรอ่ะค่ะ)

- เมื่อขยายแล้วหนูก็เติมสมุนไพร ตามสูตรมาตรฐาน 1:3:5 น้ำตาล:สมุนไพร:น้ำ ใช่มั๊ยค่๊ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 24, 2012 1:41 pm

wapwap พิมพ์ว่า:ลุงหมอหนูมาส่งการบ้านต่อค่ะ หลังจากที่ขยายหัวเชื้อครั้งที่สอง จากหัวเชื้ออายุเดิมอายุสองเดือน แล้วหนูก็เติมสมุนไพรหลัก หกตัวครบถ้วนในจำนวนเกือบๆเท่ากัน (เพราะว่าใช้ตักจากถังที่หมักไว้แล้วพยายามกรองน้ำออกให้แห้งที่สุดก็เลยกะให้เท่ากันยากค่ะ) แถมด้วยกระชายสด มะเฟือง แล้วก็สับประรด กระเทียม หนูเห็นช่วงนี้กระเจี๊ยบแดงเริ่มมีขายแล้ว ไม่ทราบว่าจะใส่ไปได้เลยมั๊ยค๊ะ แล้วว่าจะเติมข้าวกล้องไปด้วยค่ะ แต่ยังขาดทิ้งถ่อนค่ะ พยายามหาอยู่ ยังงัยก็ต้องให้ทันตอนขยายครั้งต่อไป หนูมีคำถามต่ออีกนิดค่ะ

- เมื่อเค้าครบอายุสามเดือนแล้ว หนูจะมาขยายต่อ ไม่ทราบว่าจะต้องใช้น้ำหวานเติมไปเพียง สิบลิตร หรือว่าจะคิดน้ำหนักสมุนไพรที่เติมเข้าไปด้วยมาคำนวนน้ำหนักด้วย ถังที่หนุใช้เป็นถัง 20ลิตรค่ะ ตอนนี้คาดว่ารวมน้ำรวมเนื้อ ก็ราวๆ 17-18 ลิตรอ่ะค่ะ (ไม่ได้คิดจะแปลงสูตรน๊าแต่ไม่ทราบว่าจะคิดอย่างไรอ่ะค่ะ)

- เมื่อขยายแล้วหนูก็เติมสมุนไพร ตามสูตรมาตรฐาน 1:3:5 น้ำตาล:สมุนไพร:น้ำ ใช่มั๊ยค่๊ะ

sunny farao หนูเห็นช่วงนี้กระเจี๊ยบแดงเริ่มมีขายแล้ว ไม่ทราบว่าจะใส่ไปได้เลยมั๊ยค๊ะ แล้วว่าจะเติมข้าวกล้องไปด้วยค่ะ แต่ยังขาดทิ้งถ่อนค่ะ พยายามหาอยู่?
    cheers Laughing Very Happy ใส่ได้จ้า farao จะเพิ่มคุณภาพ สมุนไพรครับ?

farao geek jocolor ขั้นตอนต่อไป หนูต้องถามตัวเองละ จะ เอาเก็บไว้ เป็น มหาบำบัต หรือ ใช้เป็นหัวเชื้อ?

Rolling Eyes Wink 1. ถ้าจะ เอาเก็บไว้ เป็น มหาบำบัต หนูก็รอ 2 ปี?
    Shocked Laughing 2. ถ้าจะ เอาเก็บไว้ เป็น หัวเชื้อ ถ่าย แบ่ง เอาแต่น้ำ ออกมา เพื่อเป็นหัวเชื้อ Smile สมมุติ ได้น้ำมา12 ลิตร ก็ ผสมน้ำหวาน 1 / 5 ให้ได้ 12 ลิตร เติมลงไป ในน้ำ หัวเชื้อจ้า Wink เขาก็ จะเป็นหัวเชื้อ ขยาย ต่อไป?

farao geek 3. หรือ แบ่งน้ำ ออกไปเป็นหัวเชื้อ cheers ส่วน พ.ท.ที่ว่างในถัง พร้อม วัสดุหมก+น้ำ ที่เหลือติดอยู่ เรา สามารถ ผสม น้ำผึ้ง+น้ำ 1/5 ละลายให้ดี เทลงไปให้เต็ม เก็บรอ 2 ปีได้ มหาบำบัต geek ส่วนที่แบ่งไป ก็ ทำหัวเชื้อไป? ได้ 2 อย่าง ในเวลาเดียวกัน?
    jocolor cheers santa ลุงหมอ

wapwap

ตั้งหัวข้อ  wapwap Wed Oct 24, 2012 2:28 pm

ขอบคุณค่ะลุงหมอ และลุงหมอก็เดาใจถูกด้วย เพราะว่าหนูต้องการทำเป็นทั้งมหาบำบัด และ หัวเชื้อไปด้วยค่ะ และ เพื่อไม่เป็นการผิดผลาด
    ขอถามอีกนิ๊ดนึงค่ะ

- ถังที่เตรียมเป็นมหาบำบัด ==> santa แบ่งน้ำ ออกไปเป็นหัวเชื้อ ส่วน พ.ท.ที่ว่างในถัง พร้อม วัสดุหมก+น้ำ ที่เหลือติดอยู่ เรา สามารถ ผสม น้ำผึ้ง+น้ำ 1/5 ละลายให้ดี เทลงไปให้เต็ม เก็บรอ 2 ปีได้ มหบำบัด santa หนุกะว่าจะเพิ่มสมุนไพรหลักไปอีกบ้างเพราะที่ใส่ไปก็แค่อย่างละ 200-300 กรัมเอง (จุดประสงค์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพหัวเชือ) ก็สามารถทำได้ใช่มั๊ยค๊ะ โดยที่หนูเติมสมุนไพรไปก่อน แล้วค่อยเติมน้ำหวานให้เติมถัง (เผื่อพื้นที่ให้เค้าหายใจไว้ด้วย)ทิ้งไว้ 2 ปี เป็นมหาบำบัด แล้ว ถ้าหนูต้องการนำมารับประทานปรับธาตุ หรือ เพื่อการบำรุงร่างกายไปพลางได้มั๊ยค๊ะ พอดีคุณพ่อท่านเป็นถุงลมโป่งพองอยู่ เพื่อจะช่วยท่านได้บ้าง

- ส่วนที่เตรียมเป็นหัวเชื้อ ก็ผสมน้ำหวาน 1:1 ขยายได้ทุกๆ 3 เดือน อันนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ

- กระเจี๊ยบที่จะหมักต้องเอาเมล็ดออกด้วยมั๊ยค๊ะ แล้วต้องต้มก่อน หรือ ใส่สดๆได้เลย กลัวเหมือนตะไคร้ค่ะ เพือ่ความไม่ประมาทขอถามดีกว่า

- ส่วนถังหมักสมุนไพร ถังอื่นๆที่หมักไว้ก่อนแล้วนั้น ถ้าครบปี หนูก้สามารถนำมารับประทานได้แล้วใช่มั๊ยค่๊ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 24, 2012 7:28 pm

wapwap พิมพ์ว่า:ขอบคุณค่ะลุงหมอ และลุงหมอก็เดาใจถูกด้วย เพราะว่าหนูต้องการทำเป็นทั้งมหาบำบัด และ หัวเชื้อไปด้วยค่ะ และ เพื่อไม่เป็นการผิดผลาด
    ขอถามอีกนิ๊ดนึงค่ะ

- ถังที่เตรียมเป็นมหาบำบัด ==> santa แบ่งน้ำ ออกไปเป็นหัวเชื้อ ส่วน พ.ท.ที่ว่างในถัง พร้อม วัสดุหมก+น้ำ ที่เหลือติดอยู่ เรา สามารถ ผสม น้ำผึ้ง+น้ำ 1/5 ละลายให้ดี เทลงไปให้เต็ม เก็บรอ 2 ปีได้ มหบำบัด santa หนุกะว่าจะเพิ่มสมุนไพรหลักไปอีกบ้างเพราะที่ใส่ไปก็แค่อย่างละ 200-300 กรัมเอง (จุดประสงค์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพหัวเชือ) ก็สามารถทำได้ใช่มั๊ยค๊ะ โดยที่หนูเติมสมุนไพรไปก่อน แล้วค่อยเติมน้ำหวานให้เติมถัง (เผื่อพื้นที่ให้เค้าหายใจไว้ด้วย)ทิ้งไว้ 2 ปี เป็นมหาบำบัด แล้ว ถ้าหนูต้องการนำมารับประทานปรับธาตุ หรือ เพื่อการบำรุงร่างกายไปพลางได้มั๊ยค๊ะ พอดีคุณพ่อท่านเป็นถุงลมโป่งพองอยู่ เพื่อจะช่วยท่านได้บ้าง

- ส่วนที่เตรียมเป็นหัวเชื้อ ก็ผสมน้ำหวาน 1:1 ขยายได้ทุกๆ 3 เดือน อันนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ

- กระเจี๊ยบที่จะหมักต้องเอาเมล็ดออกด้วยมั๊ยค๊ะ แล้วต้องต้มก่อน หรือ ใส่สดๆได้เลย กลัวเหมือนตะไคร้ค่ะ เพือ่ความไม่ประมาทขอถามดีกว่า

- ส่วนถังหมักสมุนไพร ถังอื่นๆที่หมักไว้ก่อนแล้วนั้น ถ้าครบปี หนูก้สามารถนำมารับประทานได้แล้วใช่มั๊ยค่๊ะ

cheers Very Happy Laughing หนุกะว่าจะเพิ่มสมุนไพรหลักไปอีกบ้างเพราะที่ใส่ไปก็แค่อย่างละ 200-300 กรัมเอง (จุดประสงค์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพหัวเชือ) ก็สามารถทำได้ใช่มั๊ยค๊ ได้จ้า ใส เติมวัสดุที่จะหมัก ที่หั่นซอยดีแล้ว แล้ว ก็ ตามด้วย น้ำหวาน ผสม เอ็มไซน์ ที่เหลือในถัง เขาเป็น หัวเชื้อ ในตัว ละครับ

Shocked พอดีคุณพ่อท่านเป็นถุงลมโป่งพองอยู่ เพื่อจะช่วยท่านได้บ้าง? farao ถุงลมโป่งพอง? ก็ ทิ้งถ่อนไง ให้ทานประจำ จะต้ม หรือจะ หมัก? cheers
    farao กระเจี๊ยบที่จะหมักต้องเอาเมล็ดออกด้วยมั๊ยค๊ะ แล้วต้องต้มก่อน หรือ ใส่สดๆได้เลย กลัวเหมือนตะไคร้ค่ะ เพือ่ความไม่ประมาทขอถามดีกว่า?ใส่สดดีไว่านะครับ เมล็ดเอาออก ไปไว้หว่าน ปลูกใหม่ ลองๆไปถามซื้อดู กระเจี๊ยบแดงแห้ง ก.ก.ละ เท่าไร ซื้อ ไม่ลง เลยละ? รักษา บรรเทานิ่วในไตได้ดี มากๆ Rolling Eyes และ ถังหมักทุกๆถัง ครบปี แบ่งมาผสมทานรวมกันได้เลย? แต่ถ้า มั่นใจว่า ไม่มีพิษ? 4 เดือนก็ เริ่มนำมาทาน ได้ละครับ santa
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Wed Oct 24, 2012 10:39 pm

wapwap พิมพ์ว่า:ลุงหมอหนูมาส่งการบ้านต่อค่ะ หลังจากที่ขยายหัวเชื้อครั้งที่สอง จากหัวเชื้ออายุเดิมอายุสองเดือน แล้วหนูก็เติมสมุนไพรหลัก หกตัวครบถ้วนในจำนวนเกือบๆเท่ากัน (เพราะว่าใช้ตักจากถังที่หมักไว้แล้วพยายามกรองน้ำออกให้แห้งที่สุดก็เลยกะให้เท่ากันยากค่ะ) แถมด้วยกระชายสด มะเฟือง แล้วก็สับประรด กระเทียม หนูเห็นช่วงนี้กระเจี๊ยบแดงเริ่มมีขายแล้ว ไม่ทราบว่าจะใส่ไปได้เลยมั๊ยค๊ะ แล้วว่าจะเติมข้าวกล้องไปด้วยค่ะ แต่ยังขาดทิ้งถ่อนค่ะ พยายามหาอยู่ ยังงัยก็ต้องให้ทันตอนขยายครั้งต่อไป หนูมีคำถามต่ออีกนิดค่ะ

sunny farao หนูเห็นช่วงนี้กระเจี๊ยบแดงเริ่มมีขายแล้ว ไม่ทราบว่าจะใส่ไปได้เลยมั๊ยค๊ะ แล้วว่าจะเติมข้าวกล้องไปด้วยค่ะ แต่ยังขาดทิ้งถ่อนค่ะ พยายามหาอยู่?
    cheers Laughing Very Happy ใส่ได้จ้า farao จะเพิ่มคุณภาพ สมุนไพรครับ?

farao geek jocolor ขั้นตอนต่อไป หนูต้องถามตัวเองละ จะ เอาเก็บไว้ เป็น มหาบำบัต หรือ ใช้เป็นหัวเชื้อ?

Rolling Eyes Wink 1. ถ้าจะ เอาเก็บไว้ เป็น มหาบำบัต หนูก็รอ 2 ปี?
    Shocked Laughing 2. ถ้าจะ เอาเก็บไว้ เป็น หัวเชื้อ ถ่าย แบ่ง เอาแต่น้ำ ออกมา เพื่อเป็นหัวเชื้อ Smile สมมุติ ได้น้ำมา12 ลิตร ก็ ผสมน้ำหวาน 1 / 5 ให้ได้ 12 ลิตร เติมลงไป ในน้ำ หัวเชื้อจ้า Wink เขาก็ จะเป็นหัวเชื้อ ขยาย ต่อไป?

farao geek 3. หรือ แบ่งน้ำ ออกไปเป็นหัวเชื้อ cheers ส่วน พ.ท.ที่ว่างในถัง พร้อม วัสดุหมก+น้ำ ที่เหลือติดอยู่ เรา สามารถ ผสม น้ำผึ้ง+น้ำ 1/5 ละลายให้ดี เทลงไปให้เต็ม เก็บรอ 2 ปีได้ มหาบำบัต geek ส่วนที่แบ่งไป ก็ ทำหัวเชื้อไป? ได้ 2 อย่าง ในเวลาเดียวกัน?
    jocolor cheers santa ลุงหมอ

ตอนนี้มีหัวเชื้อประมาญหนึ่งลิตรจะหมักไว้ทำหัวเชื้อ ลุงหมอเจ้าขา ต้องน้ำต้มกี่ลิตร น้ำผึ้งกี่ขวด วัสดุหมักกี่โลเจ้าค่ะ งงและโง่เจ้าค่ะ เน้นหมักไว้ทำหัวเชื้อ อีกสามเดือนขยายได้อีกถูกไหมเจ้าค่ะ อ่านอันก่อนไม่ได้บอกให้ใส่วัสดุหมักได้ เลยงงงงงงงเจ้าค่ะ กราบ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Oct 24, 2012 10:58 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ตอนนี้มีหัวเชื้อประมาญหนึ่งลิตรจะหมักไว้ทำหัวเชื้อ ลุงหมอเจ้าขา ต้องน้ำต้มกี่ลิตร น้ำผึ้งกี่ขวด วัสดุหมักกี่โลเจ้าค่ะ งงและโง่เจ้าค่ะ เน้นหมักไว้ทำหัวเชื้อ อีกสามเดือนขยายได้อีกถูกไหมเจ้าค่ะ อ่านอันก่อนไม่ได้บอกให้ใส่วัสดุหมักได้ เลยงงงงงงงเจ้าค่ะ กราบ

farao geek พัวเชื้อ 1ลิตร? ขยายมา หรือ ได้รับไปจากลุงหมอ แล้ว ยังๆม่ได้ ขยาย? พา งงมั่งละจ้า?

Rolling Eyes Wink 1. ถ้าได้ไปจากลุงหมอ เรายังไม่ได้ขยาย? เป็นหัวเชื้อ เข้มข้น? ให้ใ้ช้ หัวเชื้อ 1 ลิตรที่มี 1 น้ำผึ้ง 1 ขวด น้ำ ต้มสุก 5 ลิตรจ้า อยากจะ เพิ่มคุณภาพสมุนไพรก็ เติมได้ 3 ก.ก. จ้า

Shocked 2. ถ้า ขยายมาแล้ว ให้ขยายต่อได้โดย น้ำผึ้ง 1 ล่วน ( 2 ขีด หรือ 200 กรัม)ก็ 1 ใน 5 ของขวด น้ำหัวเชื้อ 1 ลิตร น้ำ ต้มสุก 1 ลิตร ( 1 * 5 * 5 ) เติมสมุนไพรได้ 600 กรัมครับ เพิ่มคุณภาพ cheers ครบ 3 เดือนมาขยายได้อีก เท่าตัวครับ ปริมาณ เนื้อ+น้ำ เท่าไร เติมน้ำหวานที่ผสมแล้ว เท่าปริมาณ หัวเชื้อครับ santa
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Thu Oct 25, 2012 10:41 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ตอนนี้มีหัวเชื้อประมาญหนึ่งลิตรจะหมักไว้ทำหัวเชื้อ ลุงหมอเจ้าขา ต้องน้ำต้มกี่ลิตร น้ำผึ้งกี่ขวด วัสดุหมักกี่โลเจ้าค่ะ งงและโง่เจ้าค่ะ เน้นหมักไว้ทำหัวเชื้อ อีกสามเดือนขยายได้อีกถูกไหมเจ้าค่ะ อ่านอันก่อนไม่ได้บอกให้ใส่วัสดุหมักได้ เลยงงงงงงงเจ้าค่ะ กราบ

farao geek พัวเชื้อ 1ลิตร? ขยายมา หรือ ได้รับไปจากลุงหมอ แล้ว ยังๆม่ได้ ขยาย? พา งงมั่งละจ้า?

Rolling Eyes Wink 1. ถ้าได้ไปจากลุงหมอ เรายังไม่ได้ขยาย? เป็นหัวเชื้อ เข้มข้น? ให้ใ้ช้ หัวเชื้อ 1 ลิตรที่มี 1 น้ำผึ้ง 1 ขวด น้ำ ต้มสุก 5 ลิตรจ้า อยากจะ เพิ่มคุณภาพสมุนไพรก็ เติมได้ 3 ก.ก. จ้า

Shocked 2. ถ้า ขยายมาแล้ว ให้ขยายต่อได้โดย น้ำผึ้ง 1 ล่วน ( 2 ขีด หรือ 200 กรัม)ก็ 1 ใน 5 ของขวด น้ำหัวเชื้อ 1 ลิตร น้ำ ต้มสุก 1 ลิตร ( 1 * 5 * 5 ) เติมสมุนไพรได้ 600 กรัมครับ เพิ่มคุณภาพ cheers ครบ 3 เดือนมาขยายได้อีก เท่าตัวครับ ปริมาณ เนื้อ+น้ำ เท่าไร เติมน้ำหวานที่ผสมแล้ว เท่าปริมาณ หัวเชื้อครับ santa
    หัวเชื้อขยายเจ้าค่ะตอนนี้เข้าใจแจ่มเลย กราบเจาค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Nov 18, 2012 4:53 pm

pimmy พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ตอนนี้มีหัวเชื้อประมาญหนึ่งลิตรจะหมักไว้ทำหัวเชื้อ ลุงหมอเจ้าขา ต้องน้ำต้มกี่ลิตร น้ำผึ้งกี่ขวด วัสดุหมักกี่โลเจ้าค่ะ งงและโง่เจ้าค่ะ เน้นหมักไว้ทำหัวเชื้อ อีกสามเดือนขยายได้อีกถูกไหมเจ้าค่ะ อ่านอันก่อนไม่ได้บอกให้ใส่วัสดุหมักได้ เลยงงงงงงงเจ้าค่ะ กราบ

หัวเชื้อขยายเจ้าค่ะตอนนี้เข้าใจแจ่มเลย กราบเจาค่ะ

Laughing Very Happy Smile cheers farao geek jocolor sunny albino santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sun Dec 02, 2012 11:03 pm

Rolling Eyes Wink Laughing หลายๆท่านที่ถามมา ต้องการหัวเชื้อ พุทธมหาบำบัติ อายุ 16 ปี+ ก็จะแบ่งให้ ไว้ไปรับเองกะ ลุงหมอด้วยมือ ตนเอง ทั้งปุ๋ย วุ้นมหาบำบัติ ผลไม้รวม ช่วงสัญจร 15-16 ธ.ค.ก็ได้ครับ จะออกภาคอิสานเหนือ ละครับ พึ่งเปิดถัง น้องๆมหาบำบัต พอมีแบ่งให้ มั่งละจ้า geek farao santa
    pimmy

ตั้งหัวข้อ  pimmy Mon Dec 03, 2012 9:07 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Wink Laughing หลายๆท่านที่ถามมา ต้องการหัวเชื้อ พุทธมหาบำบัติ อายุ 16 ปี+ ก็จะแบ่งให้ ไว้ไปรับเองกะ ลุงหมอด้วยมือ ตนเอง ทั้งปุ๋ย วุ้นมหาบำบัติ ผลไม้รวม ช่วงสัญจร 15-16 ธ.ค.ก็ได้ครับ จะออกภาคอิสานเหนือ ละครับ พึ่งเปิดถัง น้องๆมหาบำบัต พอมีแบ่งให้ มั่งละจ้า geek farao santa
    ลุงหมอว่าจะไปหนองบัวลำภูวันที่เท่าไหร่เจ้าค่ะ เพราะจะได้บอกเด็กฟันเปลือกหมากเค็งไว้รอเจ้าค่ะ มาหนองคายจุดไหนเจ้าค่ะเป็นไปได้ลุงหมอแวะสร้างคอม หรือมาพักนอนสร้างคอมบรรยากาศทุ่งนา เถียงนาหลังน้อยแต่มีเต็นกางเจ้าค่ะเช้ากาแฟบรรยากาศเย็นๆๆข่าวเขาบอกอากาศจะเย็นลง หรือลุงหมอไม่สะดวกไปหนองคายจุดไหนเจ้าค่ะจะตามไปกราบและรับของฝาก่ ถ้าลุงหมอมาสร้างคอมได้แน่นอนจะได้นัดชาวหมักมีอยู่หลายคน กราบเจ้าค่ะ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Dec 03, 2012 11:50 pm

pimmy พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Wink Laughing หลายๆท่านที่ถามมา ต้องการหัวเชื้อ พุทธมหาบำบัติ อายุ 16 ปี+ ก็จะแบ่งให้ ไว้ไปรับเองกะ ลุงหมอด้วยมือ ตนเอง ทั้งปุ๋ย วุ้นมหาบำบัติ ผลไม้รวม ช่วงสัญจร 15-16 ธ.ค.ก็ได้ครับ จะออกภาคอิสานเหนือ ละครับ พึ่งเปิดถัง น้องๆมหาบำบัต พอมีแบ่งให้ มั่งละจ้า geek farao santa

ลุงหมอว่าจะไปหนองบัวลำภูวันที่เท่าไหร่เจ้าค่ะ เพราะจะได้บอกเด็กฟันเปลือกหมากเค็งไว้รอเจ้าค่ะ มาหนองคายจุดไหนเจ้าค่ะเป็นไปได้ลุงหมอแวะสร้างคอม หรือมาพักนอนสร้างคอมบรรยากาศทุ่งนา เถียงนาหลังน้อยแต่มีเต็นกางเจ้าค่ะเช้ากาแฟบรรยากาศเย็นๆๆข่าวเขาบอกอากาศจะเย็นลง หรือลุงหมอไม่สะดวกไปหนองคายจุดไหนเจ้าค่ะจะตามไปกราบและรับของฝาก่ ถ้าลุงหมอมาสร้างคอมได้แน่นอนจะได้นัดชาวหมักมีอยู่หลายคน กราบเจ้าค่ะ

Rolling Eyes Wink Laughing ดูเส้นทางละ สร้างคอม ไม่ได้ห่างหนองคาย? ไปได้ครับ ถ้า รวมตัวกันสนทนาชาวหมัก ผมยินดีเข้าไปครับ cheers ส่วน หนองบัวลำภู? ผมไม่เคยได้รับการติดต่อ รายงานผล จาก หนองบัวลำภู เลยละครับ affraid เรื่องผล การใช้น้ำหยดมหาบำบัติ กับโรค HIV Shocked เพื่อความคล่องตัวผมช้รถเก๋ง? เปลือกหมากเค็ง ผมเอาไปไม่ใหวละครับอยากให้เขาหมัก หมากเค็ง + ฝักคูน รวมในสูตรมหาบำบัติหมอ ยอ ป้อม เพชร ละครับ ไว้ให้คนป่วยทาน เคยบอกให้หมัก ไม่ทราพที่หนองบัว ได้หมักอะไรไว้บ้างครับ? อีกอย่างผมก็ไปไม่ถูกไม่รู้จะไปจุดใหน เพื่ออะไร?ละครับ geek อีกอย่าง เขา ไม่ได้ เชิญชวน แบบ สร้างคอมจ้า คิดว่า 15 ออกจาก ขอนแก่น จะเข้าสร้างคอม ตอนเย็น ก่อนเข้าหนองคายจ้า jocolor santa

เวลาขณะนี้ Sun Apr 28, 2024 7:20 am