ลุงหมอ สวนโพธิ์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

น้ำ เย็นใจ
อู๊ดดี้
pimmy
ลุงหมอ
yodnoy92
9 posters

ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ

yodnoy92
    สมาชิกทั่วไป

ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ - Page 3 Empty Re: ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Tue Jan 15, 2013 10:53 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า:
    yodnoy92 พิมพ์ว่า:
    ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes ลุงหมอครับ ผมจะใช้ต้มในหม้อนำรอ้นเสียบใว้ทั้งวัน ขนาด ที่ใช้ต้นขลุ่กีกรัมถึงจะพอดี เพราะผมก้ดื่มนำหยดและ นำผลไม้รวมด้วย ?

Very Happy Laughing Wink ใช้ 1 กำมือก็ มากละครับ แต่ ขอให้ทานประจำจ้า จะดีมากๆครับ santa ลุงหมอ

Laughing Wink สวัสดีครับลุงหมอ
    ผมคำถามอีกเช่นเคย แต่ก็อาจจะมีประโยชน์สำหรับมือใหม่ด้วยครับ
    Question 1***--ผมเอาต้นทิ้งถ่อนแช่น้ำหวานไว้ประมาณ1เดือน แต่ไม่มีหัวเชื้อ >>ตอนนี้ต้องการหมักจริงๆจะเอาหัวเชื้อใส่ลงไปน้ำหวานได้เดิมไหม—ระยะหนึ่งเดือนน้ำหวานกลายเป็นสีขาวคล้ายน้ำนมมีกลิ่นเปรี้ยว—ชิมดูมีรสเปรียวนิดๆครับ—
    Question 2--***ผมจะเอาต้นทิ้งถ่อนออกก่อนแล้วใส่หัวเชื้อลงทิ้งไว้สองวัน(จุลินทรีย์ ของใหม่จะตีจะยกพวกตีกับหัวเชื้อ16ปี หรือเปล่า)แล้วจึงเอาทิ้งถ่อนลงไปหมัก
    Idea 3--***ถ้าไม่มีดีผมก็จะทำน้ำหวานใหม่หมดเพื่อให้ได้ผลดีที่สุดครับ
    Question 4--***ตอนนี้ผมดื่มนำขลู่ประจำ>>>ถ้าผมจะเอาดอกอัญชัน/ดอกการเวก(กระดังงาจีน)/ต้มรวมกับตันขลู่ได้ไหมเพราะดอกอัญชันและดอกการเวกออกทุกวันผมจะต้นสดๆเลยคุณภาพคงดีกว่าแห้งใช่ไหม?
    และดอกการเวกมีสรรพคุณอย่างไรบ้าง
    Exclamation 5--**ผมท้องผูกมาก—ตอนนี้พยายามทานกล้วยน้ำว้ากับมะละกอสุกให้มาก/ดื่มน้ำวันละประมาณ2ลิตร แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นถ่ายเป็นเวลาแค่อุจจาระออกมายังแข็งอยู่ ผมจะหมักสมุนไพรเป็นตัวช่วย ผมรวบรวมมาได้17ชนิด ลุงหมอช่วยเช็คด้วยครับว่าทั้งหมด ใช้ได้ไหม กรุณาเพิ่มเติมหรือตัดสมุนไพรบางอย่างออก--ถ้าเป็นตัวเสริมก็okครับ
    1)-มะขาม-2-ใบขี้เหล็ก-3-มะเฟือง-4-เมล็ดชุมเห็ดไทย-5-มะขามแขก-6-แมงลัก-7-มะละกอ-8-ขิงสด-9-กล้วยน้ำว้า-10-ฝรั่ง—11—ชุมเห็ดเทศ—12—ต้นขลู่—13—ขิง—14—กล้วย-15—ฝักคูณ—16—สับปะรด –17—หญ้าคา
    Razz ขอบคุณอีกครั้งครับ
    [b]

Very Happy Laughing Smile ข้อ 1 และ 2 ทำได้ แต่ ไม่ค่อยดีครับ ข้อ 3 ดีกว่าครับ น้ำหวานใหม่ ผสม หัวเชื้อครับ ดี สุดๆ cheers

*-* 4. กระดังงา กระดังงาไทย กระดังงาใหญ่ สะบันงา )เหนือ) Perfume Tree,yalng ylang,Kenanga

เปลือกต้น รสฝาดเฝื่อน ขับปัสสาวะ แก้ปัสสาวะพิการ แก้ท้องเสีย

เนื้อไม้ รสขมเฝื่อน ขับปัสสาวะ แก้ปัสสาวะพิการ

ดอก รสหอมสุขุม บำรุงโลหิต บำรุงธาตุ บำรุงหัวใจ

jocolor jocolor กระดังงาสงขลา กระดังงาเบา กระดังงา (ใต้)

ดอก รสสุขุมหอม บำรุงหัวใจ แก้ลมวิงเวียน

เนื้อไม้ รสขมเฝื่อน ขับปัสสาวะ แก้ปัสสาวะพิการ farao ต้นไม้ดอกไม้ประดับ สมุนไพรเป็นยาทั้งหมด เมื่อปลูกไว้ในบริเวณบ้าน หรือในสวน ฯส่วนใหญ่ แล้วนำมาให้เกิดประโยชน์ต่อสุขภาพในครอบครัวน้อยมาก สำหรับกระดังงา ดอกมีสรรพคุณที่ดีต่อ หัวใจ บำรุงโลหิต บำรุงธาต มีไม่มากนักที่สมุนไพร จะมี รส สุขุมหอม ในเมื่อดอกกระดังงามี เราปลูกส่วนใหญ่แล้วจะปลอดสารพิษ ปล่อยโตงาม มีดอก ตามธรรมชาติ หรือไม่มีดอก ก็นำปุ็๋ยธรรมชาติมาใส่ เช่น มูลวัว มูลนก น้ำหมักเอนไซม์ ปุ๋ยปลา เปลือกถั่วหมัก ฯ) เพื่อให้ออกดอกตลอดทั้งปี แล้วได้นำมาต้มหรือชงชาดื่มให้ได้ประโยชน์ต่อร่างกาย ผู้ที่ชอบกลิ่นจะดื่มชาได้อย่างสบาย หอมชื่นใจ หรืออบตากแห้ง บดเป็นผงใส่แคบซูล หรือชงแบบผง ผสมกับเครื่องดื่มอื่นๆ cheers

farao 5. ดีละครับ ของดีๆทั้งนั้น?แค่ชมเห็ดกะมะขามก็ เหลือใช้ละครับ santa ลุงหมอ สวนโพธิ์

Laughing Razz ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ผมต้มทั้งสามอย่างรวมกันดื่นอุ่นๆตอนเช้าก่อนออกกำลังกายเหงื่อออกดีจัง
    yui_ka
    yui_ka

ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ - Page 3 Empty Re: ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  yui_ka Wed Jan 16, 2013 10:51 am

ยุ้ยก้ถ่ายยากเหมือนกันนะ พี่ยอดได้ลองไข่เอ็นไซม์ สูตรลุงหมอ + พี่ชา หรือยังคะ
    ยุ้ยลองทำตามสูตรพี่ชา คือใส่ถังแอปเปิ้ล ไว้ 4 วัน กลิ่นคาวน้อยมาก น้อยกว่าใส่ถังพลอยเพชรเสียอีก
    แล้วกินตามสูตรลุงหมอคือกินกับน้ำหวานหรือน้ำผลไม้ที่เราชอบ ยุ้ยผสมกับนมเปรี้ยว กินง่ายมากเลย กระดกทีเดียวหมด
    เช้ามางี้นะ เข้าห้องน้ำถ่ายสบายเลย

yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Thu Jan 17, 2013 7:56 pm

yui_ka พิมพ์ว่า:ยุ้ยก้ถ่ายยากเหมือนกันนะ พี่ยอดได้ลองไข่เอ็นไซม์ สูตรลุงหมอ + พี่ชา หรือยังคะ
    ยุ้ยลองทำตามสูตรพี่ชา คือใส่ถังแอปเปิ้ล ไว้ 4 วัน กลิ่นคาวน้อยมาก น้อยกว่าใส่ถังพลอยเพชรเสียอีก
    แล้วกินตามสูตรลุงหมอคือกินกับน้ำหวานหรือน้ำผลไม้ที่เราชอบ ยุ้ยผสมกับนมเปรี้ยว กินง่ายมากเลย กระดกทีเดียวหมด
    เช้ามางี้นะ เข้าห้องน้ำถ่ายสบายเลย

Laughing สวัสดี ครับคุณยุ้ย
    Very Happy --ผมได้รับ เมล็ด ทั้ง 3 อย่างแล้วขอบคุณมากครับ กำลังจะเพาะเร็วๆนี้ เมล็ดมากพอแล้วเพราะไม่ค่อยมีพื้นที่ในกทม ผมยังไม่ได้ส่งต้นกระเม็งไปให้เลยเพราะมีแต่ต้นยังไม่มีเมล็ด จะเอาต้นส่งไปทางไปรษณีย์ ก็กลัวจะไม่ฟื้น
    Very Happy --ผมมีต้นขลู่ไปขุดมาปลูกตอนนี้กำลังแตกใบใหม่ปลูกเป็นง่ายมาก คุณยุ้ยต้องการไหมผมเอาสำลีพันรากส่งไปทางเมลได้ ส่วนกระเม็งก็จะลองทำเหมือนกัน ถ้ามันฟื้นก็โอเค ถ้าไม่ฟื้นก็จะหาเมล็ดให้นะ
    Very Happy --ส่วนไข่ดองผมจะทำเร็วๆนี้ผมไม่มี apple แต่มี มะเฟือง –ส่วนทิ้งถ่อนของผมได้แค่ 2 เดือนกว่า อย่างไรก็ตามผมจะลองหลายๆอย่างแล้วดูว่าอะไรดีสุดครับ
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Mon Jan 28, 2013 8:26 pm

yui_ka พิมพ์ว่า:ยุ้ยก้ถ่ายยากเหมือนกันนะ พี่ยอดได้ลองไข่เอ็นไซม์ สูตรลุงหมอ + พี่ชา หรือยังคะ

Laughing สวัสดี ครับคุณยุ้ย
    Very Happy --ผมได้รับ เมล็ด ทั้ง 3 อย่างแล้วขอบคุณมากครับ กำลังจะเพาะเร็วๆนี้ เมล็ดมากพอแล้วเพราะไม่ค่อยมีพื้นที่ในกทม ผมยังไม่ได้ส่งต้นกระเม็งไปให้เลยเพราะมีแต่ต้นยังไม่มีเมล็ด จะเอาต้นส่งไปทางไปรษณีย์ ก็กลัวจะไม่ฟื้น
    Very Happy --ผมมีต้นขลู่ไปขุดมาปลูกตอนนี้กำลังแตกใบใหม่ปลูกเป็นง่ายมาก คุณยุ้ยต้องการไหมผมเอาสำลีพันรากส่งไปทางเมลได้ ส่วนกระเม็งก็จะลองทำเหมือนกัน ถ้ามันฟื้นก็โอเค ถ้าไม่ฟื้นก็จะหาเมล็ดให้นะ
    Very Happy --ส่วนไข่ดองผมจะทำเร็วๆนี้ผมไม่มี apple แต่มี มะเฟือง –ส่วนทิ้งถ่อนของผมได้แค่ 2 เดือนกว่า อย่างไรก็ตามผมจะลองหลายๆอย่างแล้วดูว่าอะไรดีสุดครับ

Laughing สวัสดีครับลุงหมอ และ คุณยุ้ย[/size]
    Embarassed --[size=18]คุณยุ้ยทานแล้วเห็นผลชัดเรื่องท้องผูกภายในกี่วันครับของผมคงต้องรอสักพักกว่าจะเห็นผล
    Laughing --ผมทำไข่ดองแล้วและ ทานมาแล้วห้าวัน---กำลังทดลองดูว่าผลไม้ชนิดไหนทานง่ายที่สุด---ผมไม่มีแอปเปิ้ลแต่มีทิ้งถ่อนกำลังดองอยู่
    Question 1--ผมทดลองดองในถังมะเฟืองทานยากเหมือนกันกลิ่นฉุนทดลองทานกับนมเปรี้ยว+น้ำผึ้งก็ยังทานยาก ผมเลยผสมสไปรส์ค่อยทานง่ายหน่อย แต่ไม่แน่ใจว่าน้ำอัดลมจะทำลายคุณค่าของเอ็นไซส์หรือเปล่าครับลุงหมอ
    clown ????ผมคิดว่าถ้าผมผสมน้ำอัดลมได้ก็ดองไข่ในถังน้ำหมักต่างๆที่มีสมุนไพรหลายๆชนิดก็จะดีเพราะจะได้คุณค่าสมุนไพรหลายๆชนิดดีกว่าหมักแค่3-4ถัง จริงไหมครับลุงหมอ
    Question 2) ผมแช่เท้าในลองเท้าบู๊ต ใช้น้ำหมัก 1 ส่วน น้ำ 2 ส่วน ใช้เวลาแช่ 45 นาที หลัง แช่เติมน้ำตาล 1 ช้อนชา (อัตราส่วนเติมน้ำตาลถูกต้องไหมครับ อ่านมาจำได้ไม่หมด) และจะใช้ได้นานกี่วันถึงจะทิ้ง(เอาไปรดต้นไม้)ครับ
    santa --++รบกวนพ่อมดขาวอีกแล้วครับ

ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Tue Jan 29, 2013 1:03 am

Rolling Eyes Rolling Eyes Wink Wink Laughing Laughing --คุณยุ้ยทานแล้วเห็นผลชัดเรื่องท้องผูกภายในกี่วันครับของผมคงต้องรอสักพักกว่าจะเห็นผล
    --ผมทำไข่ดองแล้วและ ทานมาแล้วห้าวัน---กำลังทดลองดูว่าผลไม้ชนิดไหนทานง่ายที่สุด---ผมไม่มีแอปเปิ้ลแต่มีทิ้งถ่อนกำลังดองอยู่
    1--ผมทดลองดองในถังมะเฟืองทานยากเหมือนกันกลิ่นฉุนทดลองทานกับนมเปรี้ยว+น้ำผึ้งก็ยังทานยาก ผมเลยผสมสไปรส์ค่อยทานง่ายหน่อย แต่ไม่แน่ใจว่าน้ำอัดลมจะทำลายคุณค่าของเอ็นไซส์หรือเปล่าครับลุงหมอ
    ????ผมคิดว่าถ้าผมผสมน้ำอัดลมได้ก็ดองไข่ในถังน้ำหมักต่างๆที่มีสมุนไพรหลายๆชนิดก็จะดีเพราะจะได้คุณค่าสมุนไพรหลายๆชนิดดีกว่าหมักแค่3-4ถัง จริงไหมครับลุงหมอ
    2) ผมแช่เท้าในลองเท้าบู๊ต ใช้น้ำหมัก 1 ส่วน น้ำ 2 ส่วน ใช้เวลาแช่ 45 นาที หลัง แช่เติมน้ำตาล 1 ช้อนชา (อัตราส่วนเติมน้ำตาลถูกต้องไหมครับ อ่านมาจำได้ไม่หมด) และจะใช้ได้นานกี่วันถึงจะทิ้ง(เอาไปรดต้นไม้)ครับ
    --++รบกวนพ่อมดขาวอีกแล้วครับ

[size=18] farao geek jocolor jocolor 1. ใช้หมัก ในถังผลไม้รวม ได้ผลดีแน่ๆ ละครับ

2. แช่เท้าสัก 15-20 นาที พอละครับ ในบูท ปริมาณ น้ำน้อย? ใช้น้ำตาล 1 ช้อนกาแฟ เมื่อ มีกลิ่น ก็ พอละครับ 10 วันนี่ สบายๆ ละครับ เวลารดต้นไม้ รดโคนต้น ก็พอ ละครับ cheers santa
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Thu Jan 31, 2013 10:27 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Rolling Eyes Wink Wink Laughing Laughing --คุณยุ้ยทานแล้วเห็นผลชัดเรื่องท้องผูกภายในกี่วันครับของผมคงต้องรอสักพักกว่าจะเห็นผล
    --ผมทำไข่ดองแล้วและ ทานมาแล้วห้าวัน---กำลังทดลองดูว่าผลไม้ชนิดไหนทานง่ายที่สุด---ผมไม่มีแอปเปิ้ลแต่มีทิ้งถ่อนกำลังดองอยู่
    1--ผมทดลองดองในถังมะเฟืองทานยากเหมือนกันกลิ่นฉุนทดลองทานกับนมเปรี้ยว+น้ำผึ้งก็ยังทานยาก ผมเลยผสมสไปรส์ค่อยทานง่ายหน่อย แต่ไม่แน่ใจว่าน้ำอัดลมจะทำลายคุณค่าของเอ็นไซส์หรือเปล่าครับลุงหมอ
    ????ผมคิดว่าถ้าผมผสมน้ำอัดลมได้ก็ดองไข่ในถังน้ำหมักต่างๆที่มีสมุนไพรหลายๆชนิดก็จะดีเพราะจะได้คุณค่าสมุนไพรหลายๆชนิดดีกว่าหมักแค่3-4ถัง จริงไหมครับลุงหมอ
    2) ผมแช่เท้าในลองเท้าบู๊ต ใช้น้ำหมัก 1 ส่วน น้ำ 2 ส่วน ใช้เวลาแช่ 45 นาที หลัง แช่เติมน้ำตาล 1 ช้อนชา (อัตราส่วนเติมน้ำตาลถูกต้องไหมครับ อ่านมาจำได้ไม่หมด) และจะใช้ได้นานกี่วันถึงจะทิ้ง(เอาไปรดต้นไม้)ครับ

[size=18] farao geek jocolor jocolor 1. ใช้หมัก ในถังผลไม้รวม ได้ผลดีแน่ๆ ละครับ

2. แช่เท้าสัก 15-20 นาที พอละครับ ในบูท ปริมาณ น้ำน้อย? ใช้น้ำตาล 1 ช้อนกาแฟ เมื่อ มีกลิ่น ก็ พอละครับ 10 วันนี่ สบายๆ ละครับ เวลารดต้นไม้ รดโคนต้น ก็พอ ละครับ cheers santa

bounce ผมจะทำตามคำแนะนำครับ
    yodnoy92

ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ - Page 3 Empty อาหารเป็นพิษ ท้องอืด ทำอย่างไรดี

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Sat Feb 09, 2013 8:32 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Rolling Eyes Wink Wink Laughing Laughing --คุณยุ้ยทานแล้วเห็นผลชัดเรื่องท้องผูกภายในกี่วันครับของผมคงต้องรอสักพักกว่าจะเห็นผล

bounce ผมจะทำตามคำแนะนำครับ

สวัสดีครับลุงหมอ Sad
    --ผมท้องเสีย ถ่ายบ่อย-อาเจียน เดาว่าน่าจะอาหารเป็นพิษ ผ่านมาสี่วันแล้วท้องยังอืด ทานอาหารไม่ได้ ใช้ยาธาตุ ช่วย ก็ยังไม่ค่อยดีนัก
    Question --มันเกี่ยวกับผมกิน ไข่ดองน้ำหมักหรือเปล่า ? ผมกินไก้ประมาณ 8 ฟอง มันเปรี้ยวมากผมต้องผสม น้ำผึ้งและนมช๊อกโกแล็ด
    Arrow --ผมควรทำอย่างไรดีครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 11, 2013 1:44 am

Shocked Rolling Eyes Wink สวัสดีครับลุงหมอ
    --ผมท้องเสีย ถ่ายบ่อย-อาเจียน เดาว่าน่าจะอาหารเป็นพิษ ผ่านมาสี่วันแล้วท้องยังอืด ทานอาหารไม่ได้ ใช้ยาธาตุ ช่วย ก็ยังไม่ค่อยดีนัก
    --มันเกี่ยวกับผมกิน ไข่ดองน้ำหมักหรือเปล่า ? ผมกินก้ประมาณ 8 ฟอง มันเปรี้ยวมากผมต้องผสม น้ำผึ้งและนมช๊อกโกแล็ด
    --ผมควรทำอย่างไรดีครับ

farao Laughing Very Happy ไข่ดอง ทาน 8 ฟอง? Rolling Eyes ลองๆเริ่มจากวันละ 1 ฟอง นะครับ? sunny น้ำหมักก็ ผสมทานปกติครับ 1 ช้อน น้ำ 1 ลิตร ทาน ทั้งวันจ้า pale jocolor เอ... แต่ถ้าทานน้ำหมัก ท้องจะไม่อืดนะครับ ลุงหมอ เวลาท้องอืด จะจิบน้ำหมัก ทานน้ำตาม ก็ ผายลม แล้วหายเป็นปกติ ละครับ santa
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Mon Feb 11, 2013 9:25 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink สวัสดีครับลุงหมอ
    --มันเกี่ยวกับผมกิน ไข่ดองน้ำหมักหรือเปล่า ? ผมกินก้ประมาณ 8 ฟอง มันเปรี้ยวมากผมต้องผสม น้ำผึ้งและนมช๊อกโกแล็ด

farao Laughing Very Happy ไข่ดอง ทาน 8 ฟอง? Rolling Eyes ลองๆเริ่มจากวันละ 1 ฟอง นะครับ? sunny น้ำหมักก็ ผสมทานปกติครับ 1 ช้อน น้ำ 1 ลิตร ทาน ทั้งวันจ้า pale jocolor เอ... แต่ถ้าทานน้ำหมัก ท้องจะไม่อืดนะครับ ลุงหมอ เวลาท้องอืด จะจิบน้ำหมัก ทานน้ำตาม ก็ ผายลม แล้วหายเป็นปกติ ละครับ santa

[color=cyan]สวัสดีลุงหมอ
    oops: [color=brown]ผมทานวันละฟองครับทานติดต่อกันมาแปดวัน พอดึท้องเสียเลยหยุดไป4วัน วันนี้จะเริ่มทานใหม่ครับ

pig --- Question ถ้าเราหมักไข่เกิน4วันจะมีผลอย่างไรกับร่างกายครับ

ผมก็ดื่มนำหมักตามปกติแต่ท้องอึดผิดปกติ ผมใช้ อีโน ก็ได้ผลดีขึ้นครับ
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 11, 2013 11:17 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked Rolling Eyes Wink สวัสดีครับลุงหมอ

[color=cyan]สวัสดีลุงหมอ
    [color=brown]oops: ผมทานวันละฟองครับทานติดต่อกันมาแปดวัน พอดึท้องเสียเลยหยุดไป4วัน วันนี้จะเริ่มทานใหม่ครับ

pig --- Question ถ้าเราหมักไข่เกิน4วันจะมีผลอย่างไรกับร่างกายครับ

ผมก็ดื่มนำหมักตามปกติแต่ท้องอึดผิดปกติ ผมใช้ อีโน ก็ได้ผลดีขึ้นครับ

farao Rolling Eyes Wink หมักดองนานมากก็ จะเปรี้ยว มากละครับ ถ้าทานแล้วไม่ถูกกันก็ หยุดทานละจ้า แต่ วันละ 1 ฟองนี่ ลุงหมอ สบายตัวนะครับ แค่ ไม่ว่าง หาไข่มาดองหมักไข่จ้า santa ลุงหมอ
    yodnoy92

ต้นทิ้งถ่อน ภาษาอิสานเรียกชื่ออะไรครับ - Page 3 Empty การหมักสมุนไพรสด-แห้ง

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Mon Feb 25, 2013 4:17 pm

สวัสดีลุงหมอ[/size][color=brown]oops: ผมทานวันละฟองครับทานติดต่อกันมาแปดวัน พอดึท้องเสียเลยหยุดไป4วัน วันนี้จะเริ่มทานใหม่ครับ

farao Rolling Eyes Wink หมักดองนานมากก็ จะเปรี้ยว มากละครับ ถ้าทานแล้วไม่ถูกกันก็ หยุดทานละจ้า แต่ วันละ 1 ฟองนี่ ลุงหมอ สบายตัวนะครับ แค่ ไม่ว่าง หาไข่มาดองหมักไข่จ้า santa ลุงหมอ

]size=24]สวัสดีลุงหมอ[/size]
    Very Happy ผมมีคำถามอีกละครับ ผมอ่านในกระทู้มาก่อน พอจะหมักจริงๆไม่ชัวร์ ต้องถามความเข้าใจกลัวพลาดแล้วแก้ยาก
    Question 1)สมุนไพรสด1กกถ้าจะใช้สมุนไพรแห้งแทนต้องใช้น้ำหนักเท่าไรครับ และคุณภาพเหลือกี่%ครับ
    Question 2)***การหมัก**-1-ข้าวกล้อง-2-ถั่วแดง-3-งาดำ-4-ข้าวบาเล่ย์-5-ลูกเดือย ทั้ง5อย่างผมซื้อแบบเป็นถุงๆละครื่ง กก ต้องทำอย่างไรครับ>>>ต้องต้มก่อนใช้ไหม?
    ***การหมัก-1-เมล็ดฟักทอง-2-เมล็ดทานตะวัน ผมซื้อแบบเป็นซอง หมักรวมได้เลยใช่ไหม
    3)*** ข้อนี้สมาชิกท่านใดที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ ด้วยนะครับ
    I love you
    ***ถ้าผมจะเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับน้ำยาล้างจานอัตราส่วนผสมควรเป็นเท่าไรครับ
    I love you ข***ถ้าจะเอาน้ำหมักมาล้างผัก-ผลไม้-เนื้อสัตว์อัตราส่วนเมื่อผสมกับน้ำควรเป็นเท่าไร ผมเอามาล้างผักใส่มากเกินไปผักเปรี้ยวเลย เมื่อล้างเสร็จแล้วเอาไปรดต้นไม้ได้ไหมจะเข้มไปไหม
    I love you ค>>>ถ้าจะเอาน้ำหมักมาทาหน้าสาวๆบ่นว่ามีกลิ่นเหม็นต้องผสมกับอะไรดีเพื่อไม่ให้จุลินทรีย์ตาย มีอะไรหอมๆบ้างที่ไม่มีสาร
    เคมี
    I love you ง)**ผมสงสัยว่าเมื่อเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับแชมพู 50%ต่อ50% เชื้อจุลินทรีย์จะตายไหม?

Idea 4)***ผมอ่านในกระทู้ลุงหมอบอกว่าทุกถังควรใส่สัปปะรด และข้างกล้อง1ฝ่ามือใส่ได้เลยหรือต้องต้มก่อน
    Razz >>>ลุงหมอว่างๆค่อยตอบก็ได้ไม่รีบนะครับ
    ขอบคุณพระคุณอย่างสูงครับ
    Surprised
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 25, 2013 8:19 pm

Very Happy ผมมีคำถามอีกละครับ ผมอ่านในกระทู้มาก่อน พอจะหมักจริงๆไม่ชัวร์ ต้องถามความเข้าใจกลัวพลาดแล้วแก้ยาก
    1)สมุนไพรสด1กกถ้าจะใช้สมุนไพรแห้งแทนต้องใช้น้ำหนักเท่าไรครับ และคุณภาพเหลือกี่%ครับ
    2)***การหมัก**-1-ข้าวกล้อง-2-ถั่วแดง-3-งาดำ-4-ข้าวบาเล่ย์-5-ลูกเดือย ทั้ง5อย่างผมซื้อแบบเป็นถุงๆละครื่ง กก ต้องทำอย่างไรครับ>>>ต้องต้มก่อนใช้ไหม?
    ***การหมัก-1-เมล็ดฟักทอง-2-เมล็ดทานตะวัน ผมซื้อแบบเป็นซอง หมักรวมได้เลยใช่ไหม
    3)*** ข้อนี้สมาชิกท่านใดที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ ด้วยนะครับ
    ก***ถ้าผมจะเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับน้ำยาล้างจานอัตราส่วนผสมควรเป็นเท่าไรครับ
    ข***ถ้าจะเอาน้ำหมักมาล้างผัก-ผลไม้-เนื้อสัตว์อัตราส่วนเมื่อผสมกับน้ำควรเป็นเท่าไร ผมเอามาล้างผักใส่มากเกินไปผักเปรี้ยวเลย เมื่อล้างเสร็จแล้วเอาไปรดต้นไม้ได้ไหมจะเข้มไปไหม
    ค>>>ถ้าจะเอาน้ำหมักมาทาหน้าสาวๆบ่นว่ามีกลิ่นเหม็นต้องผสมกับอะไรดีเพื่อไม่ให้จุลินทรีย์ตาย มีอะไรหอมๆบ้างที่ไม่มีสาร
    เคมี
    ง)**ผมสงสัยว่าเมื่อเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับแชมพู 50%ต่อ50% เชื้อจุลินทรีย์จะตายไหม?

4)***ผมอ่านในกระทู้ลุงหมอบอกว่าทุกถังควรใส่สัปปะรด และข้างกล้อง1ฝ่ามือใส่ได้เลยหรือต้องต้มก่อน
    >>>ลุงหมอว่างๆค่อยตอบก็ได้ไม่รีบนะครับ
    ขอบคุณพระคุณอย่างสูงครับ
    Wink

Smile Very Happy Laughing 1)สมุนไพรสด1กกถ้าจะใช้สมุนไพรแห้งแทนต้องใช้น้ำหนักเท่าไรครับ และคุณภาพเหลือกี่%ครับ?
    farao ใช้แห้งประมาณ 300 กรัม คุณภาพก็ เหลือ 25 % ละครับ

Rolling Eyes 2)***การหมัก**-1-ข้าวกล้อง-2-ถั่วแดง-3-งาดำ-4-ข้าวบาเล่ย์-5-ลูกเดือย ทั้ง5อย่างผมซื้อแบบเป็นถุงๆละครื่ง กก ต้องทำอย่างไรครับ>>>ต้องต้มก่อนใช้ไหม?
    farao ใช้ต้ม หรือ นึ่งก่อนนะครับ cheers

sunny ***การหมัก-1-เมล็ดฟักทอง-2-เมล็ดทานตะวัน ผมซื้อแบบเป็นซอง หมักรวมได้เลยใช่ไหม?
    farao แช่น้ำก่อนนิ farao santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Feb 25, 2013 11:50 pm

Very Happy Laughing Rolling Eyes ก***ถ้าผมจะเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับน้ำยาล้างจานอัตราส่วนผสมควรเป็นเท่าไรครับ
    farao ลุงหมอใช้ 50 / 50 ละครับ

ข***ถ้าจะเอาน้ำหมักมาล้างผัก-ผลไม้-เนื้อสัตว์อัตราส่วนเมื่อผสมกับน้ำควรเป็นเท่าไร ผมเอามาล้างผักใส่มากเกินไปผักเปรี้ยวเลย เมื่อล้างเสร็จแล้วเอาไปรดต้นไม้ได้ไหมจะเข้มไปไหม
    farao ใช้สัก 1/2 หรือ 1 ถ้วยชา เป็นอย่างมากละครับ

ค>>>ถ้าจะเอาน้ำหมักมาทาหน้าสาวๆบ่นว่ามีกลิ่นเหม็นต้องผสมกับอะไรดีเพื่อไม่ให้จุลินทรีย์ตาย มีอะไรหอมๆบ้างที่ไม่มีสารเคมี
    farao ให้หมักดอกไม้หอม ที่เราชอบ ไว้ผสมรวมไปก่อนใช้จะ หอมกีพอได้ครับ พวก กระดังงา มะลิ พิกุลฯลฯ หมักแยก แล้วมาเติมภายหลัง 2-3 เดือนได้ใช้ละครับ ถ้าดอกบัวก็ดีครับ รักษาโรคหัวใจได้ครับ

ง)**ผมสงสัยว่าเมื่อเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับแชมพู 50%ต่อ50% เชื้อจุลินทรีย์จะตายไหม?
    farao Shocked ตายใหม ไม่รู้? รู้แต่ ใช้แล้ว ผิวดีครับ เราต้องการ สารอาหาร วิตามินนะครับ

4)***ผมอ่านในกระทู้ลุงหมอบอกว่าทุกถังควรใส่สัปปะรด และข้างกล้อง1ฝ่ามือใส่ได้เลยหรือต้องต้มก่อน
    farao ใส่ได้เลยจ้า ดิบ หรือสุกได้ทั้งนั้นละครับ santa ลุงหมอ
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Tue Feb 26, 2013 11:43 am

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ก***ถ้าผมจะเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับน้ำยาล้างจานอัตราส่วนผสมควรเป็นเท่าไรครับ
    farao ลุงหมอใช้ 50 / 50 ละครับ

farao ใช้สัก 1/2 หรือ 1 ถ้วยชา เป็นอย่างมากละครับ

ค>>>ถ้าจะเอาน้ำหมักมาทาหน้าสาวๆบ่นว่ามีกลิ่นเหม็นต้องผสมกับอะไรดีเพื่อไม่ให้จุลินทรีย์ตาย มีอะไรหอมๆบ้างที่ไม่มีสารเคมี
    farao ให้หมักดอกไม้หอม ที่เราชอบ ไว้ผสมรวมไปก่อนใช้จะ หอมกีพอได้ครับ พวก กระดังงา มะลิ พิกุลฯลฯ หมักแยก แล้วมาเติมภายหลัง 2-3 เดือนได้ใช้ละครับ ถ้าดอกบัวก็ดีครับ รักษาโรคหัวใจได้ครับ

farao Shocked ตายใหม ไม่รู้? รู้แต่ ใช้แล้ว ผิวดีครับ เราต้องการ สารอาหาร วิตามินนะครับ

farao ใส่ได้เลยจ้า ดิบ หรือสุกได้ทั้งนั้นละครับ santa ลุงหมอ

ขอบคุณครับ ลุงหมอ Clear มากๆเลย
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Fri May 17, 2013 12:41 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Very Happy Laughing Rolling Eyes ก***ถ้าผมจะเอาน้ำหมักจุลินทรีย์ผสมกับน้ำยาล้างจานอัตราส่วนผสมควรเป็นเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ ลุงหมอ Clear มากๆเลย

[size=18] :P สวัสดีครับ ลุงหมอ
    Crying or Very sad A-- จากข้อความ--***ผักเสี้ยนดอง ดอกจะขาว ผักเสี้ยนผี ดอก สีเหลือง*** แล้วผักเสี้ยนที่มีดอกสีม่วงละครับใช้ได้หรือเปล่าครับบ้านผมขึ้นเยอะเลย
    2-ผมมีสมาชิกทั้งอายุกลางวัยและสูงวัยขอร้องให้ผมทำเอ็นไซม์สร้างสรรค์เสริมสร้างสมรรถภาพ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลก่อน และผมจะเอาสูตรของลุงหมอเป็นหลักคือ
    Very Happy B-สูตรยา อายุวัฒนะ เฒ่า คว่ำช้างของลุงหมอ
    1. บอระเพ็ต (หาได้ง่าย)
    2. เมล็ดแข่อย (คงต้องไปร้านเจ้าคุณเป่อ)
    3. เปลือกตะโกนา (ต้องปิ้ง ย่างไฟ ให้เหลืองเสียก่อนเพื่อ ล้างทำลายพิษ)
    (จะหาสดๆได้ที่ไหนหนอ?อยากได้สัก2กก++ร้านเจ้าคุณเป๋อเขามีเฉพาะเปลือกขายหรือเปล่าสดคงไม่มี)
    4. เปลือกทิ้งถ่อน(ผมจะถากเอาจากท่อนทิ้งถ่อนที่ผมมีอยู่กว่าจะได้2กกคงนานเลย)
    5. หัวแห้วหมู(สดๆคงพอหาได้
    ใช้ต้มกิน หรือ หมัก ปริมาณน้ำหนักเท่าๆกัน แก้โรคนกเขาไม่ขัน? ลุงหมอ
    clown C--เนื่องจากผมกะหำถัง120ลิตรเลยหาข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้
    1-กระชายดำ-2-ปลาไหลเผือก-3-โด่ไม่รู้ล้ม-4-กำลังช้างสาร-5-กำลังช้างสาร
    6-กำลังพญาเสือโคร่ง- 7-กำลังวัวเถลิง-8-กำลังหนุมาน -9-ม้ากระทืบโรง-10-ตรีผลา-11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง-15-โสมไทย-16-กระชาย
    -17-พริกไทยดำ-18-ข้าวโอ๊ต-19—ช็อกโกแลต-20-หน่อไม้ฝรั่ง -21-แครอท-22 ข้าวโพด,-23- แตงกวา,-24- มะเขือยาว-25-เม็ดหมามุ่ย
    ***ผมต้องใช้สมุนไพรและสารอาหารรวมกัน36กกเพราะใช้ถัง120ลิตร
    pig D***ผมมีคำถามคือผมจะเอาสารอาหารเบอร์11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง-ซึ่งเป็นเนื้อสดผมจะใช้หมักรวมกับสมุนไพรได้หรือไม่ ถ้าทำได้ ต้องต้มก่อนหรือไม่
    alien E+++ถ้าลุงหมอมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมกรุณาแนะนำด้วยนะครับและขอขอบคุณอย่างสูง
    What a Face +++ผมก็ทำเพื่อความสุขของคนอีกกลุ่มหนึ่ง---ลูกศิษย์ผมหลายคนก็มาขอแบ่งน้ำหยดพุทธมหาบำบัดแล้วเอาเงินมาร่วมทำบุญกับผมให้ผมส่งต่อไปทำบุญกับลุงหมอแทนพวกเขา ก็ช่วยกันไปเพื่อความสุขของชาวโลกละครับ[/size
    ]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Fri May 17, 2013 6:15 pm

[size=18] :P สวัสดีครับ ลุงหมอ
    Crying or Very sad A-- จากข้อความ--***ผักเสี้ยนดอง ดอกจะขาว ผักเสี้ยนผี ดอก สีเหลือง*** แล้วผักเสี้ยนที่มีดอกสีม่วงละครับใช้ได้หรือเปล่าครับบ้านผมขึ้นเยอะเลย
    2-ผมมีสมาชิกทั้งอายุกลางวัยและสูงวัยขอร้องให้ผมทำเอ็นไซม์สร้างสรรค์เสริมสร้างสมรรถภาพ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลก่อน และผมจะเอาสูตรของลุงหมอเป็นหลักคือ
    Very Happy B-สูตรยา อายุวัฒนะ เฒ่า คว่ำช้างของลุงหมอ
    2. เมล็ดแข่อย (คงต้องไปร้านเจ้าคุณเป่อ)
    3. เปลือกตะโกนา (ต้องปิ้ง ย่างไฟ ให้เหลืองเสียก่อนเพื่อ ล้างทำลายพิษ)
    (จะหาสดๆได้ที่ไหนหนอ?อยากได้สัก2กก++ร้านเจ้าคุณเป๋อเขามีเฉพาะเปลือกขายหรือเปล่าสดคงไม่มี)
    4. เปลือกทิ้งถ่อน(ผมจะถากเอาจากท่อนทิ้งถ่อนที่ผมมีอยู่กว่าจะได้2กกคงนานเลย)
    ใช้ต้มกิน หรือ หมัก ปริมาณน้ำหนักเท่าๆกัน แก้โรคนกเขาไม่ขัน? ลุงหมอ
    clown C--เนื่องจากผมกะหำถัง120ลิตรเลยหาข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้
    1-กระชายดำ-2-ปลาไหลเผือก-3-โด่ไม่รู้ล้ม-4-กำลังช้างสาร-5-กำลังช้างสาร
    6-กำลังพญาเสือโคร่ง- 7-กำลังวัวเถลิง-8-กำลังหนุมาน -9-ม้ากระทืบโรง-10-ตรีผลา-11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง-15-โสมไทย-16-กระชาย
    -17-พริกไทยดำ-18-ข้าวโอ๊ต-19—ช็อกโกแลต-20-หน่อไม้ฝรั่ง -21-แครอท-22 ข้าวโพด,-23- แตงกวา,-24- มะเขือยาว-25-เม็ดหมามุ่ย
    ***ผมต้องใช้สมุนไพรและสารอาหารรวมกัน36กกเพราะใช้ถัง120ลิตร
    pig D***ผมมีคำถามคือผมจะเอาสารอาหารเบอร์11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง-ซึ่งเป็นเนื้อสดผมจะใช้หมักรวมกับสมุนไพรได้หรือไม่ ถ้าทำได้ ต้องต้มก่อนหรือไม่
    alien E+++ถ้าลุงหมอมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมกรุณาแนะนำด้วยนะครับและขอขอบคุณอย่างสูง
    What a Face +++ผมก็ทำเพื่อความสุขของคนอีกกลุ่มหนึ่ง---ลูกศิษย์ผมหลายคนก็มาขอแบ่งน้ำหยดพุทธมหาบำบัดแล้วเอาเงินมาร่วมทำบุญกับผมให้ผมส่งต่อไปทำบุญกับลุงหมอแทนพวกเขา ก็ช่วยกันไปเพื่อความสุขของชาวโลกละครับ[/size
    ]

Rolling Eyes Wink Laughing ที่มาจากพืช เห็นด้วย แต่ จากสัตว์ ผมไม่นิยมนะ geek พวก เบอร์11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง- affraid ใส่ไป จะ เหม็นละครับ หาเรื่องละ jocolor มันพวกโปรตีน ย่อยสลายยาก ต้อง กินสด นอกนั้นใช้ได้นะครับ เพิ่มก็ กระเม็ง แดงหรือขาวก็ได้ครับ เพิ่มเมล็ดเลือด ให้แข็งแรง พาอย่างอื่น แข็งตามไปทั้งกาย ลองดูครับ แค่สูตรที่ผมให้ ไม่กี่ตัว + กระชายแดงขาว + กล้วย หมักด้วยน้ำผึ้ง ข้ามปีก็ ยุ่งนั่งนอนไม่หลับละครับ geek santa
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Sun May 19, 2013 12:34 pm

]

Rolling Eyes Wink Laughing ที่มาจากพืช เห็นด้วย แต่ จากสัตว์ ผมไม่นิยมนะ geek พวก เบอร์11-เป๋าฮื้อ -12-หอยนางรม -13-หอยกาบ-14 กุ้งนาง- affraid ใส่ไป จะ เหม็นละครับ หาเรื่องละ jocolor มันพวกโปรตีน ย่อยสลายยาก ต้อง กินสด นอกนั้นใช้ได้นะครับ เพิ่มก็ กระเม็ง แดงหรือขาวก็ได้ครับ เพิ่มเมล็ดเลือด ให้แข็งแรง พาอย่างอื่น แข็งตามไปทั้งกาย ลองดูครับ แค่สูตรที่ผมให้ ไม่กี่ตัว + กระชายแดงขาว + กล้วย หมักด้วยน้ำผึ้ง ข้ามปีก็ ยุ่งนั่งนอนไม่หลับละครับ geek santa

]size=18] Mad สวัสดีครับ ลุงหมอ pale 1--ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมจะงดเนื้อสัตว์เพิ่มกะเม็งผมมีพอหมัก แล้วผักเสี้ยนผีดอกสีม่วงใช้ได้ไหมครับ ดอกสีเหลืองผมมีน้อยอ้อผมลองเอาดอกสีเหลืองมาต้มดื่มมันเฝื่อนน้อยกว่ากะเม็งอีกไม่เหม็นเมือนตอนสดๆด้วย
    Embarassed 2-ต้นหูเสือมีประโยชน์อย่างไรครับ
    [/size]
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon May 20, 2013 12:50 am

Rolling Eyes Wink Very Happy ผักเสี่ยนผี สีม่วงมันอ่อน ไม่น่าใช้นะครับ เอา สีเหลืองดีกว่าครับ คุณภาพ แน่นอนจ้า

farao geek เป็นตัวยา สำหรับคน อัมพาต อัมพฤกษ์ ได้นะครับ สูครคือ

Very Happy ผักเสี้ยนผี 1 กำมือ Laughing ดีปลี 30 ดอก Laughing พริกไทดำ 2 ช้อนโต๊ะ sunny มะตูมอ่อน 1 ขีด cheers ตากแห้ง แล้ว ต้มดื่มประจำ แทนน้ำ ทั้งวัน Rolling Eyes ตามตำราให้ใช้น้ำต้มมาก 5เท่า ของตัวยาและผู้ที่ใช้ยานี้ จะ รู้ผล ใน 7 วัน แต่ก่อนหาย จะ เจ็บปวด มากๆ ในบริเวรที่ป่วย ต้องทน ทานยาต่อไปจนหว่าจะหายครับ cheers คน อัมพาต อัมพฤกษ์ ป่วยมานานหลายปี ทานได้ผลมาละครับ jocolor

Shocked ต้นหูเสือ นำใบหูเสือมาทำอาหารได้ด้วย เช่น ผัดใบหูเสือใส่หมูสับ อาหารชนิดนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อแก้ไอโดยเฉพาะ

นอกจากเป็นอาหารแล้ว หูเสือยังเป็นสมุนไพรอีกด้วย ใช้แก้ปวดหู แก้ฝีในหู แก้หูน้ำหนวก ดมแก้หวัด คัดจมูก ขยี้ทาท้องเด็ก แก้ท้องอืด โดยคั้นน้ำจากใบหูเสือมาใช้หยอดหู หรือนำน้ำที่ได้มาใช้ทาท้องเด็ก…หูเสือยังใช้เป็นยาสามัญประจำบ้านในการรักษาแผลไฟไหม้น้ำร้อนลวก รักษาอาการบวม ตำพอกแก้ปวดข้อ ใช้ขยี้ทาเพื่อห้ามเลือด ใช้คั้นน้ำทาแผลเรื้อรัง ใช้ดับกลิ่นปากได้ด้วยนะ ใช้แก้ไข้ในเด็ก ป้องกันฟันผุ ใช้ขยี้ทารักษาหิด แมลงสัตว์กัดต่อย นอกจากนี้ยังสามารถใช้ใส่ในยุ้งข้าวเพื่อไล่แมลงได้อีกด้วย

มีผลการวิจัยจากหูเสือว่า สารสกัดจากหูเสือสามารถยับยั้งเชื้อแบคทีเรีย ยับยั้งยีสต์ ยับยั้งเชื้อรา ยับยั้งการงอกของพืชอื่น ที่สำคัญสำหรับผู้ที่กลัวแก่ หูเสือมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระ cheers santa
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Wed May 29, 2013 9:31 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Wink Very Happy ผักเสี่ยนผี สีม่วงมันอ่อน ไม่น่าใช้นะครับ เอา สีเหลืองดีกว่าครับ คุณภาพ แน่นอนจ้า

farao geek เป็นตัวยา สำหรับคน อัมพาต อัมพฤกษ์ ได้นะครับ สูครคือ

Very Happy ผักเสี้ยนผี 1 กำมือ Laughing ดีปลี 30 ดอก Laughing พริกไทดำ 2 ช้อนโต๊ะ sunny มะตูมอ่อน 1 ขีด cheers ตากแห้ง แล้ว ต้มดื่มประจำ แทนน้ำ ทั้งวัน Rolling Eyes ตามตำราให้ใช้น้ำต้มมาก 5เท่า ของตัวยาและผู้ที่ใช้ยานี้ จะ รู้ผล ใน 7 วัน แต่ก่อนหาย จะ เจ็บปวด มากๆ ในบริเวรที่ป่วย ต้องทน ทานยาต่อไปจนหว่าจะหายครับ cheers คน อัมพาต อัมพฤกษ์ ป่วยมานานหลายปี ทานได้ผลมาละครับ jocolor

Shocked ต้นหูเสือ นำใบหูเสือมาทำอาหารได้ด้วย เช่น ผัดใบหูเสือใส่หมูสับ อาหารชนิดนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อแก้ไอโดยเฉพาะ

นอกจากเป็นอาหารแล้ว หูเสือยังเป็นสมุนไพรอีกด้วย ใช้แก้ปวดหู แก้ฝีในหู แก้หูน้ำหนวก ดมแก้หวัด คัดจมูก ขยี้ทาท้องเด็ก แก้ท้องอืด โดยคั้นน้ำจากใบหูเสือมาใช้หยอดหู หรือนำน้ำที่ได้มาใช้ทาท้องเด็ก…หูเสือยังใช้เป็นยาสามัญประจำบ้านในการรักษาแผลไฟไหม้น้ำร้อนลวก รักษาอาการบวม ตำพอกแก้ปวดข้อ ใช้ขยี้ทาเพื่อห้ามเลือด ใช้คั้นน้ำทาแผลเรื้อรัง ใช้ดับกลิ่นปากได้ด้วยนะ ใช้แก้ไข้ในเด็ก ป้องกันฟันผุ ใช้ขยี้ทารักษาหิด แมลงสัตว์กัดต่อย นอกจากนี้ยังสามารถใช้ใส่ในยุ้งข้าวเพื่อไล่แมลงได้อีกด้วย

มีผลการวิจัยจากหูเสือว่า สารสกัดจากหูเสือสามารถยับยั้งเชื้อแบคทีเรีย ยับยั้งยีสต์ ยับยั้งเชื้อรา ยับยั้งการงอกของพืชอื่น ที่สำคัญสำหรับผู้ที่กลัวแก่ หูเสือมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระ cheers santa

สวัสดีครับ ลุงหมอ
    Very Happy 1-ขอบคุณสำหรับข้อมูลต้นหูเสือครับ
    และข้อมูลผักเสี้ยน รวมทั้งตัวยา สำหรับคน อัมพาต อัมพฤกษ์
    Embarassed 2-ลุงหมอได้กระถางพลาสติกเรียบร้อยนะครับ แพงไหมครับ ตกลงราคาใบละเท่าไรครับ?
    (ใช้ สูตร ขยาย หัวเชื้อ 1 * 5 * 5 โดย ใช้น้ำ ต้มสุก ที่เย็นแล้ว นะครับ ขยาย
    Evil or Very Mad 3 เดือน จะแรงดี สุดๆ แต่ จำเป็นจะใช้ 1 เดือน แบ่งไปใช้ ดึงอายุ น้ำหมักใหม่ ได้เลย จ้า)
    3-ผมใช้สูตรของลุงหมอในการขยายหัวเชื้อ>>>ผมขยายครบ3เดือนแล้วมีวุ้นเยอะเลย –ผมจะขยายต่อผมควรเอาวุ้นรวมกันในถังที่ขยายใหม่ หรือแบ่งเอาไปใส่ในถ้งที่หมักใหม่บ้าง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Thu May 30, 2013 11:07 pm

Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ
    1-ขอบคุณสำหรับข้อมูลต้นหูเสือครับ และข้อมูลผักเสี้ยน รวมทั้งตัวยา สำหรับคน อัมพาต อัมพฤกษ์
    2-ลุงหมอได้กระถางพลาสติกเรียบร้อยนะครับ แพงไหมครับ ตกลงราคาใบละเท่าไรครับ?
    (ใช้ สูตร ขยาย หัวเชื้อ 1 * 5 * 5 โดย ใช้น้ำ ต้มสุก ที่เย็นแล้ว นะครับ ขยาย
    3 เดือน จะแรงดี สุดๆ แต่ จำเป็นจะใช้ 1 เดือน แบ่งไปใช้ ดึงอายุ น้ำหมักใหม่ ได้เลย จ้า)
    3-ผมใช้สูตรของลุงหมอในการขยายหัวเชื้อ>>>ผมขยายครบ3เดือนแล้วมีวุ้นเยอะเลย –ผมจะขยายต่อผมควรเอาวุ้นรวมกันในถังที่ขยายใหม่ หรือแบ่งเอาไปใส่ในถ้งที่หมักใหม่บ้าง

Very Happy Laughing Smile เนตเสียเลยต้องอาศัย ใช้ของคนอื่นเขา ชั่วคราวละครับ ตอบช้า อย่าว่ากันนิ pale

1. ยินดีจ้า ถ้ารู้ ก็ จะบอกละครับ ไม่รู้ ก็ จะบอกนิ? affraid บอกว่า ไม่รู้ geek

farao 2. กระถาง พลาสติก ได้ละครับ ชนาด 8 นิ้ว แต่ ลองๆวัดดู ได้ 7.5 นิ้ว? jocolor ราคา 3.20 บาทละครับ

sunny 3. วุ้นขยาย ถ้ามีมากก็ แบงไปใส่ถังใหม่ ได้ละครับ farao :sa
    nta: ลุงหมอ
    yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Fri Jun 07, 2013 1:08 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Rolling Eyes Wink สวัสดีครับ ลุงหมอ
    1-ขอบคุณสำหรับข้อมูลต้นหูเสือครับ และข้อมูลผักเสี้ยน รวมทั้งตัวยา สำหรับคน อัมพาต อัมพฤกษ์
    2-ลุงหมอได้กระถางพลาสติกเรียบร้อยนะครับ แพงไหมครับ ตกลงราคาใบละเท่าไรครับ?
    3 เดือน จะแรงดี สุดๆ แต่ จำเป็นจะใช้ 1 เดือน แบ่งไปใช้ ดึงอายุ น้ำหมักใหม่ ได้เลย จ้า)

Very Happy Laughing Smile เนตเสียเลยต้องอาศัย ใช้ของคนอื่นเขา ชั่วคราวละครับ ตอบช้า อย่าว่ากันนิ pale

1. ยินดีจ้า ถ้ารู้ ก็ จะบอกละครับ ไม่รู้ ก็ จะบอกนิ? affraid บอกว่า ไม่รู้ geek

farao 2. กระถาง พลาสติก ได้ละครับ ชนาด 8 นิ้ว แต่ ลองๆวัดดู ได้ 7.5 นิ้ว? jocolor ราคา 3.20 บาทละครับ

sunny 3. วุ้นขยาย ถ้ามีมากก็ แบงไปใส่ถังใหม่ ได้ละครับ farao :sa
    nta: ลุงหมอ

สวัสดีครับ ลุงหมอ
    1---ไม่ทราบว่า3gใช้ได้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ได้เรื่องเนตก็ง่ายขึ้นนะครับ
    2---กระถางแพงเหมือนกันนะครับ ผมเคยซื้อแต่ไม่เคยวัดคิดว่า8นิ้ว
    3—ตะโกนาเปลีอกใช้บำรุงความหนุ่ม แก่น-กิ่งและใบใช้หมักดีใหมครับ ผมเจอต้นตะโกนาแล้วจะไปตัดเร็วๆนี้เสียดาย แก่น กิ่งและใบนะครับ --- ผมจะหมักรวมกับทองหลางและทิ้งถ่อนสักถังหนึ่ง
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Sat Jun 08, 2013 10:45 pm

Shocked สวัสดีครับ ลุงหมอ
    1---ไม่ทราบว่า3gใช้ได้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ได้เรื่องเนตก็ง่ายขึ้นนะครับ
    2---กระถางแพงเหมือนกันนะครับ ผมเคยซื้อแต่ไม่เคยวัดคิดว่า8นิ้ว
    3—ตะโกนาเปลีอกใช้บำรุงความหนุ่ม แก่น-กิ่งและใบใช้หมักดีใหมครับ ผมเจอต้นตะโกนาแล้วจะไปตัดเร็วๆนี้เสียดาย แก่น กิ่งและใบนะครับ --- ผมจะหมักรวมกับทองหลางและทิ้งถ่อนสักถังหนึ่ง Smile

Rolling Eyes Wink Laughing 1. 3G ผมก็ไม่ทราพนะครับ Laughing

sunny 2. ก็ พอรับได้ ละครับ กำลัง คิดจะใช้ภุงดำ ละครับ จะลองนับดู ขนาด 8 นิ้ว หนัก 1 ก.ก. เรา จะได้สัก กี่ใบนิ?

Shocked 3. ตะโกนา เปลือก ต้น กิ่งหมักได้ครับ แต่ ต้องย่างไฟก่อน นะครับ ใบ ก็คงไม่เหลือละท่า ลุงหมอเอง ยัง หาเปลือกตะโดนา ทำยาไม่ได้เลย? พวกขุด ไปขาย กันหมด geek farao santa

yodnoy92

ตั้งหัวข้อ  yodnoy92 Tue Jun 11, 2013 9:51 pm

ลุงหมอ พิมพ์ว่า: Shocked สวัสดีครับ ลุงหมอ
    3—ตะโกนาเปลีอกใช้บำรุงความหนุ่ม แก่น-กิ่งและใบใช้หมักดีใหมครับ ผมเจอต้นตะโกนาแล้วจะไปตัดเร็วๆนี้เสียดาย แก่น กิ่งและใบนะครับ --- ผมจะหมักรวมกับทองหลางและทิ้งถ่อนสักถังหนึ่ง Smile

Rolling Eyes Wink Laughing 1. 3G ผมก็ไม่ทราพนะครับ Laughing

sunny 2. ก็ พอรับได้ ละครับ กำลัง คิดจะใช้ภุงดำ ละครับ จะลองนับดู ขนาด 8 นิ้ว หนัก 1 ก.ก. เรา จะได้สัก กี่ใบนิ?

Shocked 3. ตะโกนา เปลือก ต้น กิ่งหมักได้ครับ แต่ ต้องย่างไฟก่อน นะครับ ใบ ก็คงไม่เหลือละท่า ลุงหมอเอง ยัง หาเปลือกตะโดนา ทำยาไม่ได้เลย? พวกขุด ไปขาย กันหมด geek farao santa

affraid สวัสดึครับลุงหมอ

Evil or Very Mad แก่นตะโกนาต้องปิ้งด้วยเหรอครับงั้นคงเอาแต่เปลือกกับกิ่งปิ้งง่ายหน่อย
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Wed Jun 12, 2013 12:51 pm

Shocked Rolling Eyes affraid
    สวัสดึครับลุงหมอ

แก่นตะโกนาต้องปิ้งด้วยเหรอครับงั้นคงเอาแต่เปลือกกับกิ่งปิ้งง่ายหน่อย?

farao sunny cheers ถูกต้องครับ ต้อง ปิ้ง ย่างไฟ ให้เหลืองนิดๆ เพื่อ ทำลาย พิษ ในตัวเขาครับ Rolling Eyes มีมาก ไม่ใช้ ส่งไปให้ ลุงหมอได้เลย จะจ่ายเงินให้จ้า cheers farao
    santa
    ลุงหมอ
    ลุงหมอ
    ผู้ก่อตั้ง
    ผู้ก่อตั้ง

ตั้งหัวข้อ  ลุงหมอ Mon Jul 01, 2013 10:50 am

Very Happy Laughing Smile   ลืมบอกไปว่า เปลือก ตะโกนา ผมได้รับแล้วนะครับ cheers  ได้รับมาหลังจากคุณ 1 วัน ขอบคุณ มากๆครับ จะได้รวมยาซะที farao  มัวยุ่งๆ บรรจุปุ๋ย เฮอรโมนน้ำ และ สูตรไล่หอยให้เขา 1.000 ขวด พึ่งจะเสร็จ  Wink  งานปุ๋ยคอกหมัก ก็เร่งงานต่อ พึ่งจะเสร็จ ว่างละ เหลือแต่งาน เตรียมหมัก ทิ้งถ่อน ตะโกนา ฯลฯ วางแผนหาค่าน้ำผึ้ง น้ำตาล ก่อนละครับ Embarassed  น้ำหมัก มหาบำบัติ อายุ 16 ปี+ ลดน้อยลง เต็มที่ รอการขยาย

Rolling Eyes Wink Laughing  กำลังเตรียม เรื่อง ทดลองปลูกข้าวแบบ ญี่ปุ่น โดยไม่ใช้ปุ๋ยเคมี ใช้ปุ๋ยคอกและน้ำหมัก ล้วนๆ ปลอดเคมี ลดต้นทุน เพิ่มผลผลิต? อยากให้ชาวนาไทยเรา รวยข้าว ถ้า ทำได้เกิน 200 ถัง ต่อไร่ cheers geek  ไม่ลอง ไม่รู้ นะครับ jocolor farao santa 

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 10:38 am